loa b&w 683 nghe bị rền

Discussion in 'Loa' started by kurtcobain_pvc, 16/9/09.

1. Vanda

Vanda Advanced Member

Theo em phòng nhỏ nên dùng búc seo thôi, dùng loa lớn bị dư bass, công suất âmpli lại bi ăn nhiều thành ra tiếng bass kéo dài nghe u u rất mệt bác ah. Một đôi loa vừa với phòng nghe tốt hơn nhiều việc xử lý phg nghe cho hợp với loa.

2. lamlylam

lamlylam Advanced Member

bác nhớ vững vàng với mấy anh "sơn Hà" nhé, ý em nói là đừng nghe anh bán loa, nghe loa nha bác. nếu có được đề xuất mua thêm cái này cái nọ để cải thiện thì bác nên đề nghị cho mượn về nghe thử, nếu thực sự cải thiện được thì hãy mua.

3. ductung

ductung Advanced Member

Nhà em phòng nhỏ lắm chi hơn 10m2 thôi, nhưng vỗ tay không có tiếng dội, nghe không có tiếng rền. em chắc chắn là phòng bác chưa xử lý tiêu tán, mà chủ yếu là phải làm tiêu(vì phòng bé quá). Bác theo em có thảm thật dày, 4 cột chân voi (tự mua lưới nhựa cuốn tròn lai và cho bông hóa học vào, may vỏ vải bên ngoài, còn nếu dư dả thì mua đồ làm sẵn). Cột chân này phải cao khoảng 2,5 m. Thêm vào đó là mấy tấm mút trứng ở hai bên và sau loa. Nếu vẫn xẩy ra hiện tượng rền thì làm thêm các hộp "nhốt" bass như báo nghe nhìn (số lâu lắm rồi) có nêu. Em làm lấy như ô để rượu vang trong nhà hàng ấy. Khoảng 20 ô là bass bị tiêu đi nhiều lắm. Bác thử đi nhé. Chúc bác điều trị được tiếng RỀN

4. lamlylam

lamlylam Advanced Member

trị mà k hết thì bán loa, vẫn k hết chỉ có nước bán nhà. Chơi audio kiểu này hao quá nhỉ,

5. Mike

Mike Advanced Member

Em đồng ý với bác Lamly. Tiêu tán là 1 phấn thôi, em chỉ đơn giản thấy là Denon 2000 kô kéo được em 683 và cũng kô hợp đâu, bác tính nước khác đi, đơn giản và hay hơn nhiều, đừng vì cái đẹp của em loa kia để nghe bị mệt, rền. Âm nhạc la thứ giúp chúng ta thư giãn sau những giờ làm viêc mệt mỏi trong cuộc sống thời nay mà nghe bị ù hay rền thì dàn mắc tiền đến mấy cũng coi như bỏ đi bác ah.

Thân

6. One dola

One dola Advanced Member

Loa em nó chỉ có thế thôi. Tình hình có cải thiện gì chưa bác?

7. kurtcobain_pvc

kurtcobain_pvc Approved Member

báo cáo các bác, chủ nhật vừa rồi em có ghé audio Sơn Hà, tính nghe thử phòng nghe ngoài đó xem có khác ở nhà không nhưng ngoài đó hết sạch không còn em 683 nào cả, phải tuần sau hàng mới về. Theo như bác Tâm ngoài Sơn Hà giải thích thì do em chạy rà loa chưa đủ (em mua được 1 tháng rồi nhưng mỗi ngày chỉ nghe khoảng hơn 1 tiếng thôi), bác ý nói phải chạy rà loa khoảng 1 tháng và mỗi ngày phải nghe cỡ 5h mới đủ đô
    em thì đi làm tối mới về lấy đâu thời gian mà nghe 5h 1 ngày :roll:

8. trongcuchi

trongcuchi Advanced Member

2 ampli 2000 chỉ đánh tạm được thôi chứ ko đủ lực vì chỉ có 85w kenh,nếu muốn giử loa thì phải đổi ampli khỏe hơn ,lúc đó mới phát huy hết cặp loa.lúc nầy thì chỉ nghe nhỏ và trung bình thôi thì nghe tiếng vẩn chi tiết và đủ bass chứ nghe to thì vẩn bị rền vì phòng nhỏ.
    3 nếu bác thích ampli 2000 thì phải đỏi loa nhỏ cho phù hợp với công suất ampli và phòng thì lúc đó nghe sẻ ko bị rền.
    mình nghỉ nếu bác có rođa loa kỉ thì củng chả cải thiện nhiều đâu,nếu bác vẩn giử cấu hình củ.
    vài dòng nhận xét nếu có gì ko đúng thì bác bỏ qua cho.

9. clio206

clio206 Advanced Member

Theo mình nghĩ 683 không phải là cặp loa quá lớn với amp (loa cho phép đánh amp từ 25 đến 200w, mà amp của bạn nếu đúng là 85 w chả ai dám bảo là "yếu") mà là quá lớn đối với phòng. Thứ nhì là loa mới toanh nếu muốn nó thăng hoa thì phải "dần" nó vài trăm giờ.

Tuy nhiên nhân tiện cũng nên tiễn em Denon đó lên đường ... vì em đó cũng không xứng đôi vừa lứa với anh 683.
    Nói vui vậy thôi chứ theo mình nghĩ, nếu sau khi thiết kế lại phòng + chạy roda (mà kg có kết quả) bạn hãy nghĩ đến chuyện đổi loa. Khi đó bán chác chắc cũng không lỗ nhiều. Tin là Sơn hà luôn luôn mở rộng vòng tay để đón em nó về với mức thiệt hại "tương đối thấp".

10. tican-hcm

tican-hcm Advanced Member

Vừa rồi em cũng có ý định tậu em 683 về nhưng nghĩ lại phòng em nhỏ quá (12.5m2). B&W nổi tiếng khó ghép amply nhưng nếu hợp với em nào rồi thì 683 nghe cũng khá lắm (đương nhiên không thể so với dòng 7xx hoặc 8xx rồi). B&W thường recommend ghép với Rotel nhưng công suất phải đủ mạnh mới được. Khi ấy, dù mình mở nhỏ ở level 9h, tiếng vẫn chi tiết và đầy đủ.

Như vậy nếu bác vẫn thích em B&W 683 thì nên nghiên cứu đổi amply có công suất cao hơn một tí. Còn nếu vẫn muốn giữ lại em Dennon 2000 thì nên xem lại cặp loa. Sau đó mới tính đến chuyện xử lý âm học phòng nghe, dây...

Chúc vui

11. danmiennui

danmiennui Advanced Member

các bác ơi ! em đang chơi denon pma 750 + dali 104 . nghe cũng bị rền các bác ạ . phòng của em là 12m . các bác giup em với .

12. ntd_kt

ntd_kt Advanced Member

Bác cắt một miéng mút tròn vừa cái lỗ thông hơi và nhét vô đó sẽ giảm tiếng ù

13. hoadanh

hoadanh Advanced Member

Em biết cặp loa này rùi, made in china. Bác đừng đòi hỏi quá cao với em nó nữa đi. Em vẫn thường được các anh đi trước nói B&W thì đi với denon là hợp lý rùi. hihihi, theo em, bác phải có phuơng án tiêu tán âm, đầu CD xịn một chút, tiếng mới tách bạch...

Cuối cùng thì bán loa đi, làm em Quad, Kef... dễ đánh hơn nhiều,

14. duclm

duclm Approved Member

Em cũng đang nghe 683, không hề bị rền vì em kéo trên Pow 1080, AVR em cũng dùng Denon 4310 & chỉ làm pre thui!
    Em nghĩ, bộ dàn của bác đổi sang amp công suất lớn hơn như 2809 cũng ok đấy!

15. kurtcobain_pvc

Chào bác trongcuchi, dạo này bận chăm vợ đẻ với lại công việc cũng bận chẳng có thời gian loa với đài nhiều. Báo cáo bác phòng em rèm thì có treo nhưng thảm thì không trải.
    Đúng như bác nói ampli của em hơi yếu so với loa, em có ra Sơn Hà nghe với rotel 1070 thấy rất ưng ý nhưng không dám vác về nhà em sợ phòng nhỏ quá nếu có thay ampli cũng vẫn bị rền.Các bác có ý kiến gì không giúp em với?

16. duongnv

duongnv Advanced Member

Lúc đầu Em mới chơi âm thanh. Tham khảo tạp chí nghe nhìn nói DENON 1500Ae ghép với B&W 603S3. chơi được vài tháng cho đi hết lỗ gần 1 nửa. Sau đó mới biết trang này có nhiều thông tin quí cho người chơi. phối ghép mà không ưng ý thì tức lắm. Nếu chưa có điều kiện thì vừa nghe vừa tham khảo ý kiến sẽ đạt được như mong muốn thôi.
    Chúc Bác tìm được bộ như ý.

17. kurtcobain_pvc

cuối cùng bác ghép 603S3 với ampli gì vậy? phòng 12m2 ghép với rotel 1070 nghe được không bác? em nghe thử bộ này ngoài Sơn Hà rồi nhưng sợ mang về nhà phòng nhỏ nghe không được như ngoài của hàng.

18. Nghedao

Nghedao Advanced Member

Em xin đề nghị LUXMAN 550AII Class A 20W.giá tầm 1900 USD

19. ntd_kt

ntd_kt Advanced Member

Vậy cũng tốn kém đấy các bác nhỉ :D

20. ngocdj

ngocdj Advanced Member

E thấy phòng 12m2 chẳng ảnh hưởng gì. Vấn đề chính ở cái amp của bác thôi. Phòng của e chẳng hơn gì bác cũng 12m2, loa 804s nhưng amp của e công suất lớn nên chẳng ù hay rền gì cả.Nghe nhẹ nhàng như người ta hít thở vậy.

21. Donjuans

Donjuans Advanced Member

Em chưa chơi qua dòng loa này nhưng cũng từng nghe nói : B&W 1 tiền gà 3 tiền thóc đấy. Phải kiêm Amply thừa công suất mới gánh nổi em này.

22. kurtcobain_pvc

ặc ặc bởi thế nên bây giờ mơí khổ nè bác, muốn mua ampli khác thì không có tiền, bán loa thì cũng quyến luyến :D bởi vâỵ em vẫn ngôì chờ nè

23. trongcuchi

trongcuchi Advanced Member

24. Nghedao

Nghedao Advanced Member

Giữa 2 em Denon 2000 và B&W 683 em sẽ giữ lại B&W. Mong bác có sự lựa chọn sáng suốt, nếu bán 683 thì pm cho em nhé. :0

25. Xã Xệ

Xã Xệ Advanced Member

em c có 1 đôi như bác em mới đầu cho đánh vào con denon pm2000 vậy mà cũng ko ra gì nhưng khi em chuyển sang ghép với con gruding made in chdc đức thì tiếng bass căng và gọn gàng sạch sẽ luôn thế mới lạ chứ mà con này tầm giá chỉ có giá 5t hơn chút là cùng đâu phải kiếm con luxman 2000 đô làm gì

Share This Page

Loading...