Loa bass, mid, treble chất tiếng thế nào mới gọi là hay

Discussion in 'Loa' started by tuanaiai, 14/6/12.

1. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Chính xác , chuẩn không cần chỉnh

2. hoanghyaudio

hoanghyaudio Advanced Member

Tiếng bass công nhận khó thật, em đã nghe thử vài chục bộ audio từ bình dân đến cao cấp mỗi loại đều cho ra tiếng bass khác nhau mặc dù tham chiếu bằng bài take five. Em nhận thấy 1 điều là nếu chỉ nghe bằng 1 bài nhạc khi thử nhiều bộ âm thanh thì sẽ thấy cái tai mình tiến bộ hơn về cảm nhận độ sâu ,nông của sân khấu , độ chi tiết của nhạc cụ , độ trung thực của chúng , còn dải trầm thì quả thật em không dám nhận xét vì khi em nghe thì hầu như chủ nhân của các bộ dàn đều tâm đắc với dải trầm của bộ dàn nhà mình .. .

tran minh phuong likes this.
  3. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Muốn biết tiếng bass hay , dở ra sao ta phải nghe sống . Mình có lần đã vào cửa hàng bán nhạc cụ để xin nghe tiếng trống con , trống bass , đàn guitar bass chơi ra sao để có cái mà kiểm nghiệm .
    Tiếc là các nhạc cụ bán ở VN có giá vừa phải , không phải loại cao cấp nên cũng khó định đoạt . Các hãng hay bán các đĩa âm thanh chuẩn để ta nghe thử như Tiếng trống , bass , xe máy , ô tô , động cơ máy bay ....
    Nói chung không nên khó tính quá , thấy nhạc hay , đẹp , cho ta sướng là mãn nguyện rồi

4. vodanhkhach

vodanhkhach Advanced Member

Theo em, trầm hay không cứ phải sâu, chắc, dứt khoát mà còn phải thể hiện tốt và rõ ràng các nốt trầm, hay nói cách khác là độ chi tiết của dải trầm. Nhiều loa cho tiếng trầm rất sâu nhưng càng về dải tần thấp, các nốt trầm nghe dều như nhau, không phân biệt nốt nào cao hơn, nốt nào thấp hơn cả.

5. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Nhưng em lại thấy khi loa tiếng bass có cung bậc rõ ràng thì một số đĩa nghe bass bị cứng loa đắt tiền chưa có dịp nghe qua ko biết nó như nào. Mời các bác chém...

6. thangdangkts

thangdangkts Approved Member

Theo em loa hay có mấy tiêu chí sau:
    Chất âm phải trung thực, khả năng tái tạo âm gần với nhạc cụ thật
    Thiết kế phân tần tốt, hài hoà và đều ở các dải tần số
    Không bị hiện tượng cộng hưởng thùng gây tạp âm và méo âm, nghe lâu ko mệt
    Thể hiện tốt không gian sân khấu

7. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Có một bạn đã đưa lên mạng giải tầng số của các nhạc cụ hiện nay . Tất nhiên là nguồn đáng tin cậy . Từ bảng tần số này ta thấy đại đa số các nhạc cụ có tiếng bass tốt đều rơi vào dải 50 - 40 Hz . Chỉ cá biệt có 1 vài nhạc cụ chuyên sâu như đàn công tơ bass là có giải tầng xuống tới 30 Hz
    mà thôi .
    Về trống bass có tới hơn mười hãng khác nhau và nếu tinh tai ta thấy chúng có chất âm khác nhau . Pearl khác Tamma khác Yamaha ........
    Tóm lại con loa hay là con loa có thể tái hiện chính xác âm thanh của nhạc cụ và những con loa như thế này chẳng có con nào có giá ít hơn 10 000 US cả

8. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Nghe thấy hay bằng lỗ tai của mình là nó HAY nha bác!

9. hoppit

hoppit Approved Member

Mình thấy tùy từng thiết bị âm thanh. Với dàn âm thanh rẻ tiền tiếng bass. mid, treble rất ít khi nghe nhạc cho to hết cỡ nhưng vẫn không ra gì. Còn với dàn âm thanh đắt tiền như dàn âm thanh đám cưới chẳng hạn thì tiếng bass, mid, treble khi điều chỉnh nghe rất rõ và dễ điều chỉnh tùy từng người nghe để điều chỉnh cho đúng

10. sxct

sxct Advanced Member

Bác ơi các loa cổ (tạm gọi vậy tầm từ những năm 70-80) như Pioneer đã có siêu tép 50-120khz rồi bác nhá, k phải bh đâu vd: dss-7, cs-933, ds-955

11. tran minh phuong

Loa mà dải cao leng keng lèng xèng thi nghe nhac lời ko hay ( gịong nữ cao chói gắt). Còn loa nghe nhạc lời hay ( ngọt) thì hòa tắu chán lắm. Ko biết loa đắt tiền nó như thế nào , bác nào nghe qua loa đắt tiền cho ý kiến nhé

12. mrhatuvu

mrhatuvu Advanced Member

nhiều cụ tai khó tính ghê. em thì rất đơn giản. em nghe vừa vừa lỗ tai là hay rồi ( giải thích 3 dải nhức óc lắm)

caphengocthao likes this.
  13. tran minh phuong

Em cũng ko khó tinh nhưng chẳng bộ nào vừa cả vì đơn giản là tai em khác tai bác. Loa nào em cũng cho đi kèm cái treble lựu đạn 200w để khi nảo lão hàng xóm sang nghe khỏi chê tiếng trep thua bộ karaoke nhà hắn... Nhưng đợt này em chắc lại thua vì nghe đâu hắn kiếm đâu được cặp trép kèn của bộ dàn cho thuê đám cưới, hắn giải thích thế mới vừa tai....

14. sxct

sxct Advanced Member

Bác iên chí. Trép lựu đạn(bullet) thường tần số cao hơn trép kèn (horn) bác ạ

Last edited: 15/7/17
  15. tran minh phuong

Ấy vậy mà những lúc gật gù ee lại thích sang nhà hắn gào bài 5 anh em trên 1 chiếc phi cơ, công nhận đã thật bass treble phả vào măt.... Giọng hát của em nâng lên như Trọng tấn còn giọng ồm ồm của hắn nghe nhưTrung đức.... Quá hay

Share This Page

Loading...