Loa Bass to và Loa Bass nhỏ!

Discussion in 'Loa' started by ngtatliem, 25/11/07.

1. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Chào các bác,
    Em thấy những dòng loa nghe nhạc gia đình thường có những loại loa bass chỉ 20cm (giá không hề rẻ) và cũng có những loại bass tới 38-40cm (giá có thể cũng rê luôn) và cùng tái tạo âm thanh từ 30-40khz. Em có một thắc mắc là có sự liên quan và ảnh hưởng gì của kích thước loa bass tới việc tái tạo tần số và làm cho loa hay lên hay dở đi của các loại củ loa bass có đường kính khác nhau này chăng?
    Mong các bác góp ý kiến!

Tags:
    Satuki likes this.
  2. Billy the Kid

Billy the Kid Advanced Member

Sân khấu rộng mở hơn, nghe dễ chiệu hơn, người nhớn hơn, nghe lâu không bị tức ngực và thường lại tức $ hơn...

3. haiQ

haiQ Advanced Member

Tôi lại thấy loa bass 20 cho tiếng mid rõ và bay hơn!

4. quyetbm

quyetbm Advanced Member

em cũng không rõ vấn đề này từ trước đến giờ em nghĩ rằng loa bass phải to thì tiếng bass mới cho ra tốt được

5. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

Sao bác nói ... đúng thế :lol: : trống cơm thì làm sao bắt nó rung như trống cái được phải không bác? :wink:
    Hiện tại đã có bác xài tới cái driver bass 8 tấc đường kính để thể hiện tiếng trống này:

6. quyetbm

quyetbm Advanced Member

em cũng nghĩ vậy nhưng em thấy mấy cái loa "xịn" bass cũng chỉ 12. ,15,20 mà tiếng bass cũng phê quá. nên em nghĩ nó còn phụ thuộc vào driver của loa, độ nhạy của loa ... sao cho với tần số thấp loa vẫn đáp ứng được. còn cái màng loa (và cuộn dây trong loa) là chuyển sự dao động điện thành dao động cơ học Nhưng cảm giác của em thì cứ nhìn thấy loa bass thì càng to càng thích :D

Bannsjs and Wilson Fans like this.
  7. Kiencon

Kiencon Advanced Member

Thì Bác cũng phải so với 30,40cm xịn mới công bằng chứ Bác.

8. Thichduthu

9. quyetbm

quyetbm Advanced Member

:D hì thế thì thống nhất quan điểm rồi, nếu cùng đẳng cấp công nghệ thì loa bass to hơn tái tạo âm trầm tốt hơn :)

10. jiji

jiji Advanced Member

vậy sao mấy ông paradirm,pro ac, qual, ......có những cặp loa giá cao ngất mà cũng chỉ dùng bass driver 18-20cm, hỏng lẽ mấy ông đó hỏng làm được loa bự???
    điển hình là B&W 800 dùng 02 bass driver nhỏ hơn 801 :lol:

11. jiji

jiji Advanced Member

1 triệu yên thừa sức cho Pioneer làm loa to, nhưng họ lại làm loa nhỏ bass 20cm :roll:
    khó hỉu quá??? mời các bác giải thích thêm với!

Attached Files:

12. Kiencon

Kiencon Advanced Member

Pioneer TAD làm loa 30,40cm trên triệu yên khg hà Bác ơi.
    Chọc Bác thôi chứ em nghĩ nhà sản xuất làm ra loa bass to hay nhỏ là do chức năng sử dụng thôi chứ kg thể so sánh giá cả được. Ở đây hãy bàn cho vấn đề hay dở hơn thôi.

13. ngtatliem

dạ đúng :lol:
    ví như bi giờ bỏ ra một số tiền mua loa, thì ta nên chọn loa 2 tấc hay 4 tấc. vậy thôi ạ!

14. phuongthu

phuongthu Advanced Member

việc đầu tiên chơi loa Bass lớn hay nhỏ quan trọng là sử dụng cho phòng như thế nào đấy Bác ạ, chứ như loa Pioneer trên thì sử dụng cho phòng nhỏ rồi, còn có phòng ốc tốt thì nên sử dụng loa lớn từ 40cm trở lên vì Em thấy cở 40cm trở lên thì âm trầm xuống mới được sâu ,loa Bass thể hiện nghe được càng sâu thì càng hay, các loa nào thể hiện được nhạc cụ ở dải 20Hz thì phê lắm Bác ơi...

15. Future

Future Advanced Member

Thống nhất quan điểm với bác!

16. Quang_lan

Quang_lan Advanced Member

có lẽ loa bass nhỏ đi là kết quả phát triển của khoa học công nghệ. Loa ngày càng nhỏ nhưng việc tái tạo âm trầm lại tốt hơn.
    Hiện nay đa số các hãng sử dụng loa Bass 17-18cm trở xuống cho hầu hết các model loa của mình, nhiều model bình dân cũng dễ dàng đạt tiếng trầm <40Hz. Đặc biệt có những cặp mà loa bass chỉ 10-12cm mà tiếng bass nghe rất đã, không trực tiếp chứng kiến thì khó mà tin nổi tiếng bass mạnh mẽ hùng tráng do cặp mi nhon đó phát ra.

JupR74 likes this.
  17. Ngocgiang

Ngocgiang Approved Member

Chuyên ra búc seo :lol:

18. tanyenbai

tanyenbai Advanced Member

Em thì không đồng ý loa bass nhỏ, vì cùng tiếng bass như nhau loa nhỏ phải dung mạnh hơn, khi đó cuộn dây loa dễ nằm ngoài từ trường của nam châm một trong những nguyên nhân gây méo , loa bass to có lẽ chỉ có nhược điểm là trọng lượng lớn nên khi dùng âmpli có cx nhỏ khó điều khiển hoạt động của loa bass.Không biết em nói vậy có đúng không, nếu sai xin các bác sửa giúp nhé.

19. Quang_lan

Quang_lan Advanced Member

cùng kích thước mình thấy cái loa tốt cho tiếng bass sâu, chắc khỏe mà cái màng thì chả rung mấy. Trong khi cái loa bình dân màng thụt thò rất dử mà tiếng bass cứ ở đâu đâu ấy.

cái này thì mình đã thấy 1 lần, đó là do chủ nhân cắm nhầm dây loa vào ổ điện :)

chuă chắc loa to đã cần nhiều công suất hơn loa nhỏ, nhược điểm loa bass to là màng loa to có khối lượng lớn, quán tính lớn nên thiếu linh hoạt & méo cục bộ ở màng loa.

:lol: :lol:

Mínu and JupR74 like this.
  20. phuongthu

phuongthu Advanced Member

Em có nghe 1 số loa Bass nhỏ tiếng Bass xuống được là nhờ thiết kế cộng hưởng của cái thùng nhiều hơn, nhưng nghe kỷ thì tiếng thùng nghe không hay bằng tiếng của cái loa bass lớn phát ra ạ, và cũng không thể xuống sâu bằng loa lớn.
    To Bác haiQ dỉ nhiên là loa nhỏ tiếng mid hay hơn loa lớn ạ vì nó nhanh hơn dể đáp ứng dải âm mid hơn... còn bass mạnh mẽ hùng tráng của các loa nhỏ mà các hãng nổi tiếng làm thì Em thấy cũng không phê ạ vì tiếng bass mạnh mẽ hùng tráng nhưng không sâu thì nghe cũng không đạt đâu vì tiếng Bass càng sâu tạo cho nền nhạc càng vững trừơng âm càng rộng nghe càng áp phê nhiều hơn, đầy đủ hơn, và thực hơn,
    các loa Bass nhỏ không thể hiện được cái thật của các nhạc cụ như trống cái, hay contrbass.... tiếng của các nhạc cụ này chỉ nghe ton ton đối với loa nhỏ....

Nguyenanhson and quoc1976 like this.
  21. audio5_06

audio5_06 Advanced Member

Tối qua em bỏ đôi búc seo onkyo ra diy lại phân tần.... OK đâu đây cắm vô nghe thử - em bật ngửa người ra- tuy tiếng cũng thường thôi nhưng tiếng bass khác hẳn - sâu và rất hoành tráng - không ai bảo là loa nhỏ đâu nhé, mấy ông nghe trên em cứ... "ơ sao lạ nhỉ". để vài hôm nữa mấy ông xuống QN chơi em tra tấn bắt nghe CHÍT LUÔN.
    Tuy nhiên em vẫn khoái loa bass to, chơi vẫn đẫy đà đĩnh đạc hơn loa bass nhỏ. :D :D

22. ngtatliem

EM thấy Loa Tannoy Bass 4 tấc mà ampli đèn chỉ có chừng 10W đánh vào kêu phe phé, bass ầm ầm :lol:

23. ngtatliem

Vậy bác phuongthu nghe đàn guitar là bác cũng nghe cộng hưởng thùng, chứ mấy cọng dây đó đem ra mắc bên ngoài khảy rụng tay chỉ nghe rèng rèng! :p
    Riêng em không những nghe cộng hưởng thùng mà còn đuợc nghe cộng hưởng phòng, cưc kỳ hay và ấn tượng! 8)
    Và em cũng đã được nghe và xem đôi loa nhỏ như cái tô cơm ở chợ NT nó đánh mà em cứ tưởng sân khấu đang chơi live có sub bự luôn! đặc biêt màng nó chỉ rung nhè nhẹ! CHoáng!
    băn khoăn quá! khó nghĩ quá :roll:

24. Thichduthu

tại sao người ta không làm loa bát chỉ nhỏ bằng cái loa chép và cái thùng chỉ nhỏ bằng hộp bánh bích chi cho tiện dụng nhỉ? :lol:

25. ngtatliem

hihi em cũng đang thắc mắc lắm đây cụ Khoái!

Share This Page

Loading...