loa bị rè, lý do tại sao ?

Discussion in 'Loa' started by pterpm, 8/1/10.

1. pterpm

pterpm Advanced Member

hello các bác, cho mình hỏi là mình mới mua cặp loa focal 706(8 ohm/120w nax) demo ở dealer về ( nó cóc cho trả lại) lúc nghe thử thì thấy cũng okie lắm , nhưng khi vác về nhà nghe chung với harmon kardon avr 230 (50w/chanel)thì lúc nghe thấy hơi bị rè, như là bên trong có cái j khuya hay cái j bị lỏng ốc vậy, nhất là lúc trống đánh( deep bass) và tiếng hát cùng lúc thì bị rè các bác cho mình hỏi lý do tại sao, loa bị hư hay là do amp kéo không nổi
    xin các bác chỉ dẫn giùm đang méo mặt đây , mới mua về mà bị vậy , tức quá
    please

Tags:
  2. gauden

gauden Advanced Member

Loa bị rè là do nó bị xệ :( nên sát cốt
    Loa càng to càng chóng xệ bác ạ :( , mới lại nguyên nhân nữa là bác hay chơi nhạc mạnh quá công suất :(

Cặp của bác bác bị bệnh y chang của bác Dungext
    viewtopic.php?p=664328#p664328

Bác không tự khắc phục được đâu, càng để lâu càng hỏng, nên cho em nó đi thẩm mỹ viện
    Thẩm mỹ viện tại đây ạ:
    viewtopic.php?f=35&t=30971
    Công nghệ bây giờ tốt lắm, không nhận ra nó đã từng bị... xệ :D
    Chúc loa của bác làm bác lên đến đỉnh :lol:

3. pterpm

pterpm Advanced Member

Bác ơi cho hỏi có cách khác sửa được không ạ, mình không phải ở vn nên không đem đi cho người ta sửa được

4. truongduy

truongduy Advanced Member

loa bị rè do bị cạ cuộn dây động vào khe từ . chỉ còn cách đem đi thay cuộn dây động hoạc mua loa mới thôi :(

5. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác truongduy phán như vậy làm cho bác chủ lại lo lắng rồi.

Loa bị rè có nhiều nguyên nhân lắm:
    - Cạ coil
    - Màng nhện bị bung keo (giữa màng nhện với khung loa hoặc màng nhện với voice coil)
    - Gân loa bị nhão không đều.
    - Gân loa bị bung keo.
    Theo như bác tả thì em đoán khả năng là cạ coil hoặc bị bung keo ở màng nhện.

Bác thử tháo loa bass ra và xoay 180 độ rồi gắn vào lại thử xem sao.

Thân.

6. TRUNGDIYLOA

TRUNGDIYLOA Advanced Member

còn một nguyên nhân nữa là có thể do mạt nam châm rơi vào khe từ nói chung vấn đề này xử lý không khó. bác thử tháo ra và đặt củ loa xuống lấy tay ấn đều vào màng nhẹ nhàng xem có sự cản trở nào không, nếu không có thể do màng loa bị xệ do lâu ngày nhện và gân đã kém, bác chỉ cần xoay ngược lại vị trí bắt vít loa so với ban đầu là có thể sẽ hết hiện tượng đó

7. haitgtm

haitgtm Advanced Member

Loa của E đã từng bị y của bác.
    Do thùng bị hở bác ạ

8. cuongnm

cuongnm Advanced Member

bệnh này bác có thể tự sửa được ạ
    tháo driver ra ngoài kiểm tra các mối dán keo nếu ok- dùng 1 ngón nhấn màng loa chỗ gần nắp chắn bụi (dc) ghi nhận điểm bị kêu rôt..rột.
    dùng thanh gỗ khỏ nhe vào nam châm tại vị trí tương ứng- nếu thấy tệ hơn thì táng vào chỗ đối diện. cứ vừa gõ vừa nhấn đến khi nào ok thì thôi bác nhé !

9. Tovita

Tovita Advanced Member

Tôi nghĩ có thể do coil bị xệ hoặc màng nhún bên dưới bị bong keo, cần tháo loa ra để kiẻm tra mới biết được. Nếu đã bị cọ coil thì tốt nhất mang ra chổ làm loa để làm lại. Ở SG ra Nhật Tảo có nhiều chổ làm, còn nếu ở nước ngoài thì đành chịu.

10. Zorro

Zorro Advanced Member

Em can bác. Nam châm của loa được dán bằng keo A-B (Epoxy, 2 thành phần) để cố định khoảng cách giữa cốt loa và nam châm, tạo ra độ hở khe từ đều nhau. Bác lấy thanh gỗ gõ như vậy thì nó bong ra làm dập nát cuộn dây (voice coil) ngay tức thì, tiêu ngay tức khắc!

11. Супер

Супер Advanced Member

Đúng như bác nói nhưng thực tế vẫn có trường hợp sửa lệch cone bằng cách đập đập như thế mới sợ chứ :shock:

Attached Files:

12. truongduy

truongduy Advanced Member

theo em đem ra bác việt hùng là tốt nhất .

13. DoMinhDuc

DoMinhDuc Advanced Member

Hi các bác.
    Em đọc từ đầu thì thấy bệnh loa mỗi lúc một nặng hơn thì phải.
    Theo em thì thế này ạ.
    1-Đã bị lệch khe từ do bong keo A-B thì màng loa sẽ đứng im không nhúc nhích được.
    2-Đánh volume nhỏ có bị không? Nếu bị thì xoay loa 180 độ, nếu không hết thì đem đi sửa (không lo chất âm khác đi đâu, trừ khi phải quấn lại)
    3-Tháo Bass ra ngoài, đánh trực tiếp vào AMP (giảm hết treb) với độ rung của màng ước lượng mạnh hơn khi đặt trong thùng một chút (không cháy đâu mà lo). Nếu không bị méo tiếng tức là loa ngon, không vấn đề gì.
    4-Nếu lắp vào thùng lại bị thì do nguyên nhân khác.
    5-Mà hình như hệ thống của bác có khâu nào đó bị quá tải thì phải.
    6-Thú thật còn quá nhiều nguyên nhân dẫn đến méo tiếng.
    Em xin kể bác nghe 1 trường hợp:
    Em đã sửa 1 chiếc Bass Scorpions 15825 của Peavey bị bong keo chỗ tiếp giáp giữa chân nhện với cổ màng tại coil mà biểu hiện của nó là: Khi đánh nhạc rất trầm thì không bị rè, nhưng khi đánh nhạc căng lên chút thì trống có tiếng cạch cạch, Khi alô lên thì rè.
    Gớm, lọ mọ mãi mới phát hiện ra.
    Hề hề, em cũng đang truyền bệnh cho loa của bác thì phải. :D

lienloihp likes this.
  14. pterpm

pterpm Advanced Member

bác ạ, mình không biết tiếng mỹ coil bị xệ phải gọi như thế nào bác nhỉ, các bác có thể chỉ cho mình nói thế nào được không, đặng mình còn ra đó cãi nhau với mấy tay bán cho mình , hay không biết là do một số bài hát như vậy không nhỉ, mình cũng thử với cặp loa khác nhỏ hơn như là cặp aad m serrie j đó, cũng bị tình trạng tương tự nhưng ít chút đỉnh , nhưng khi mình đem ra cặp loa lớn cũng là aad nhưng mà là vi-630 serries đi với power amp emotiva xpa-5 (300 watts RMS @ 4 ohm/200 watts RMS @ 8 ohm) thì cũng bị rè nhưng là rất nhỏ độ vài % thôi mà loa add mình thì mới mua nguyên trong thùng mới chưa tới nửa năm thôi,
    như thế là do loa, hay do những bản nhạc vậy các bác, đặc biết là khi giọng vocal lên cao cũng với tiếng bass
    các bác chỉ dẫn cho mình với, với lại nếu cho nghe hay thì bác thấy mình dùng amp hiệu j để nghe cho hay vậy các bác, ( mình nghe nhạc jazz, vocal)
    cám ơn rất nhiều

15. hoppit

hoppit Approved Member

Loa bị rè rất nhều nguyên nhân mà thường thường do hay mở to quá công suất của loa và để lâu loa sẽ chét

16. sieunhangao88

sieunhangao88 Advanced Member

hậu quả của việc mua loa bãi loa cũ đó .. mình chơi loa bãi dc 1 thời gian phải đi sửa amply và loa lun .. sợ lém r

Thinhteng likes this.
  17. Bui Quang

Bui Quang New Member

Tôi cũng bị hiện tượng như Bác, chữa một thời gian lại bị rè

Canh666 likes this.
  18. Canh666

Canh666 Advanced Member

nếu loa ít giá trị thì nên đi mua loa khác đi anh ơi...đang nghe nhạc mà như vậy...thì hết cảm xúc!

19. tung9dogs

tung9dogs Advanced Member

Một trong những nguyên nhân gây rè: lỏng cọc loa, lỏng ốc.

Thinhteng likes this.
  20. Phạm Hùng Chương

Phạm Hùng Chương Approved Member

Nhện kém làm lệch côn cũng bị rè, mình chơi mấy đôi bị vậy mang ra hàng xử lý được

Share This Page

Loading...