Loa center, trái tim của dàn HT ???

Discussion in 'Loa đa kênh/ Siêu trầm' started by a607photo, 15/6/08.

1. a607photo

a607photo Advanced Member

Phong trào HT của diễn đàn đang lên rất cao và hừng hực khí thế. Một phần không thể tách rời và rất quan trọng của dàn HT là LOA . Vì vậy hôm nay em mời các ACE bàn về loa center trong dàn HT, loa center không thể thiếu trong dàn 5.1 và đặc biệt nó còn thêm 1 nữa cho dàn 6.1 , hầu hết các âm thanh phát ra từ center. Mong các ace cho thông tin về các loại loa center đang sử dụng,đã nghe qua. Loa DIY, chính hãng.. đánh giá loại nào ok, gấu...cho tất cả anh em đi sau biết để mua mà không cần trả thêm học phí lần nữa.
    Đầu tiên, xin giới thiệu loa center DIY của em : làm bằng 2 củ pioneer full range 2 tấc, thùng nhờ đóng.

Attached Files:

Tags:
  2. pheulong

pheulong Advanced Member

em này đông trục bác ơi :lol: theo em đóng như bác chỉ tổ kêu to hơn các kênh khác mà thui :lol:

3. matkieng1977

matkieng1977 Approved Member

to hay nhỏ chỉ cần chỉnh trên reciever thôi mà bác :roll:

4. a607photo

em cũng không rành lắm về loa, nhưng trên củ loa in như vậy.
    Em đồng ý với quan điểm bạn matkieng : to nhỏ thì chỉnh trên ampli thôi.

5. a607photo

Attached Files:

6. conheomap

conheomap Advanced Member

Chất âm nghe thế nào hả bác?

7. a607photo

Âm thanh rất hoành tráng khi xem phim và sâu lắng khi nghe nhạc. Khi xem phim và nghe nhạc mặc dù để loa ở trước mặt nhưng âm thanh cứ như là từ xa vọng tới, giọng nhân vật cứ như phả vào mặt nhưng không xác định được vị trí của loa. Nói chung là rất ok.

8. pheulong

pheulong Advanced Member

bác đang tả tổng thể cả bộ 6 cái loa nó kêu đấy chứ có phải 1 cái center kêu đâu.với lại bác cho em hỏi bộ bác đang chơi amly có phải 5.1 dts ko :?: .

9. tuyetlanh

tuyetlanh Advanced Member

Loa center ko là trái tim của HT ?
    Trong dàn loa 5.1 các loa vệ tinh (center, front, rear) có đặc tuyến từ trung trầm trở lên, loa Sub đảm nhận phần hạ trầm. Một số reciever đời mới có tính năng "auto setup" rất thực dụng, chuẩn và hay, nó sẽ hỗ trợ cho bạn khi setup bộ loa "thập cẩm".
    Chưa nói đến loa hay dở, chỉ mỗi việc trưng bày bộ loa "thập cẩm" đã thấy không mỹ thuật, đôi khi còn gây phản cảm.
    Nếu có điều kiện bạn hãy DIYs cả bộ loa vệ tinh.

10. loveBasso

loveBasso Advanced Member

Sau một thời gian chơi đa kênh, em cũng đồng ý rằng loa center là quan trọng nhất trong hệ thống loa 5.1, 7.1!

11. Luciano

Luciano Advanced Member

Em thì nhất trí với chủ topic! Center là hồn của phim, vì hầu hết diễn biến âm thanh đều phát ra ngay từ Center: Giọng nói, nhịp độ nhạc. Nếu Center hay thì khi bạn ngồi xem phim bạn sẽ cảm nhận được giọng nói chân thật của nhân vật, khi hổn hển, khi dồn dập... :mrgreen:

Giới thiệu với các bác bài của bác Audioman ,một người đam mê HT và Audio; nói về loa Center và tầm quan trọng của nó :!:

http://www.audiovnclub.net/forum/index. ... topic=9566

12. pheulong

pheulong Advanced Member

cái nhà bác Audioman này chỉ được cái nói hay thôi bác ạ,bác ấy ko có đến 1 cái loa center chứ nói gì đến cả bộ xem phim(ko tin bác cứ đến nhà bác ấy thì biết ngay :lol: ).chứ chưa nói đến việc setup một bộ hoàn chỉnh.theo em bác tuyetlanh nói đúng đó,ko có Reciever có các chuẩn DTS thì đừng nói cái loa nào kêu cho ra hồn :)

13. conheomap

Chắc cần phải đổi lại là: "Loa center, trái tim của bộ loa dàn HT" :D
    Bác tuyetlanh nói cũng đúng, kô có receiver good thì loa center có good cỡ nào nghe cũng dở.Trước đây em từng xài qua Marantz SR-4400,coi phim "300" đoạn đối thoại giữa Xeres và Leonidas, tiếng nói từ cổ họng Xeres nghe tiếng được tiếng mất, sau chuyển sang xài Denon 1803 coi lại thì nghe rõ cả,chẳng mất câu nào :D

14. a607photo

Topic này mong muốn các bạn, các anh các chị đang dùng loa center gì ? cảm nhận ra sao thì giới thiệu cho mọi người cùng biết . Những người đi sau thì học hỏi, tránh những mất mát không cần thiết. Nói tóm lại bạn đang sử dụng center gì thì giới thiệu cho mọi người cung biết.
    Trong 1 HT không có cái gì là không cần thiết :D , cái gì cũng quan trọng .

15. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

Em thấy Anh a607photo giới thiệu topic này rất hay, lấy ý tưởng loa đồng trục Diy cũng lạ ( có người còn lấy Fostex toàn giải làm center ) Rõ ràng ngay từ đầu Anh nói loa center là phần không thể thiếu của dàn 5.1 và có vai trò rất quan trọng ( chứ không nói là quan trọng nhất )
    Theo em khi xem phim, toàn bộ lời thoại của nhân vật điều truyền tải qua loa center, một loa hay sẽ lột tả hết cái hồn của diễn viên cũng như ý đồ của đạo diễn. Trong các DVD ca nhạc 5.1 lại càng quan trọng ( nếu như các Bác đã thưởng thức qua Live show Celine Dion mới nhất chẵng hạn )
    Thân

16. quad

quad Advanced Member

Bác chắc có nhiều kinh nghiệm với Denon rồi, bác cho em hỏi em Denon 1801 thế nào bác? So với em 1803 của bác tiếng tăm thế nào? Em cũng đang phân vân với em Pioneer VSA-D6. Cám ơn và bác cho y/k với nhé.

17. conheomap

Denon 1801 em chưa nghe,nhưng chắc chắn kô thể bằng 1803. Pioneer D6 cũng tốt,nhưng nếu bác chỉ coi film thôi thì em khuyên bác nên chọn Yamaha, trước em xài tum lum amp ,đủ thứ hiệu nhưng cuối cùng vẫn quay về Ya :D

18. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Các bác ... sai hết :mrgreen:

Ậy em SPAM tí mong các bác không giận.
    Thật ra trong dàn 5.1, 6.1 hay 7.1 điều kiện CẦN và ĐỦ gồm 4 điểm:

1- Không tính Sub-Woofer, 5 loa với dàn 5.1, 6 loa với 6.1, 7 loa với 7.1 cần giống nhau TUYỆT ĐỐI hay tối thiểu cùng 1 model vì cân chỉnh các loa cân nhau rất khó. Ví dụ nếu dùng loa Trái (Left) Phải (Right) là Yamaha NS1000M thì Center = Surround Left = Surround Right = Yamaha NS1000M.

2- Loa Sub-Woofer phải là loại có cùng pha với các loa kia và góc cắt tần số phải đồng bộ, cùng pha, cùng biên độ (volume) chỉnh đúng điểm giải trầm nhất tại điểm chưa giảm biên độ và sai pha của các loa kia (L, R, C, SR, SL) Tốt nhất là loa SUB này cùng hãng và được thiết kế đồng bộ với các loa kia.

3- Các loa Sub, L, R, C, SR, SL phải sắp xếp ĐÚNG GÓC ĐỘ và cự ly so với người nghe đã quy ước quốc tế theo tiêu chuẩn 5.1 (phổ thông nhất DTS, Dolby Surround, Dolby Digital ...) hoặc 6.1 (cho DTS 6.1) hoặc 7.1.

4- Toàn giải thông của các loa (Sub+các loa còn lại) kết hợp lại tối thiểu 20 - 20kHz +/- 1 dB. Nếu rộng hơn hoặc phẳng hơn thì càng tốt. Và đương nhiên loa phải có độ méo hài thấp.

Nếu các bác không tin Dzê em thì xin mời lên mạng Holywood có nói về kỹ thuật thâu 5.1 được coi là quy ước cho các phòng thâu cho Phim, Nhạc Surround (DVD-Audio 5.1, SACD 5.1) ....

Một trong những dàn coi phim hay nghe nhạc 5.1 lý tưởng nhất (nhì?) CHO NHÀ GIÀU là ampli 6 kênh (6 cục monoblock) PASS LAB + 5 hoặc 6 loa B&W 801 (Matrix, Nautilus, ...) + SUB B&W loại đi với cái 801. Thiệt hại dàn này thì ... khỏi phài bàn :( Tại sao gọi là lý tưởng? Thứ nhất là nó thỏa mãn 4 điều kiện trên. Thứ 2 là bởi vì nó là setup phổ thông, nhất là dàn loa B&W 801 vì ampli có thể dùng ampli khác hãng PASSLAB, của khá nhiều phòng thâu 5.1 nổi tiếng để mix nhạc. Có được dàn này thì hy vọng có được âm thanh gần nguyên thủy của những phòng thâu dùng dàn này.

Một dàn lý tưởng dành CHO NHÀ NGHÈO là soundcard hoặc sound interface 5.1 (6.1 hoặc 7.1) loại tốt không phải hạng Sound Blaster + 5 (6 hoặc 7) loa Yamaha Studio Monitor NS10M hoặc Yamaha HS50M + Yamaha SUB thiết kế theo với những loa Yamaha này. Thiệt hại dàn loa này khoảng 1300USD đổ lại và quan trọng là không tốn thêm 1 cục ampli đa kênh nào hết. Tại sao gọi là lý tưởng? Thứ nhất là nó thỏa mãn 4 điều kiện trên. Thứ 2 là bởi vì dàn cỏ này là setup phổ thông của những dàn studio cỏ chuyên làm Game PC, phim và nhạc rẻ tiền... Tuy nhiên rẻ tiền không có nghĩa là không nổi tiếng hoặc không "hay". Có nhiều đĩa nhạc, game hay phim được nhiều người khen lại đẻ ra từ những studio cỏ này. Dàn này không thể setup cho phòng coi phim quá 20m vuông vì công suất loa giới hạn.

Em chỉ viết ra những gì em biết. Không có ý ngăn cản các bác DIY loa đài đâu ạ.
    Mời các bác tiếp ...

binhxitrum likes this.
  19. a607photo

Bài viết của bác rất hay, đáng cho ACE học hỏi và làm theo. Vấn đề là topic này kêu gọi ACE đang dùng center gì thì show cho mọi người cùng biết THẾ GIỚI CENTER thôi mà. :D

20. symbyan

symbyan Advanced Member

21. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Rất đồng tình với quan điểm của bác Dzetronic. Không đồng bộ thì rất khó có được âm thanh hoàn mỹ. :D

22. Black Jack

Black Jack Advanced Member

em đang xài Jamo C60 Cen, xem phim tốt, thỉnh thoảng nghe hòa nhạc cũng được lắm.

23. audio_style08

audio_style08 Approved Member

theo em thi trong bo HT quan trong nhat van la center ca sub vi loa center chuyen phat ra loi thoai va loi hat cua ca si.vi vay khi nha san suat lam loa center can nhieu loa trung am.neu loa center tot dat duoc bieu cam cua giong noi cung nhu loi hat cua ca si~.trung am ngot ngao va am am.lam cho nhung cuoc doi thoi cua dien vien tro len truyen cam den tai nguoi nghe nhieu hon.con ve phan sub thi cung rat quan trong neu khong co sub thi no mat di do hoanh trang cua bo phim va do rung ron cung mat.theo em quan trong cua bo HT van la CENTER va SUB

24. spiderman

spiderman Advanced Member

Theo tui cái nào cũng quan trọng, loa, Reciever, dây loa, đầu phát, Setup loa ... và cả phòng xem phim nữa. Phòng xem phim ko theo yêu cầu chuẩn cũng phí đi các khoản kia đã đầu tư
    Loa center- Trái tim của HT : theo mình ý kiến này là ko hợp lý

25. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

Theo em thì cái Receiver mới là trái tim của HT vì thiếu cái này đố các bác nghe thấy gì. :D

Share This Page

Loading...