Loa có trở kháng 8 Ohm dánh bằng Amply để ở 4 Ohm

Discussion in 'Loa' started by times123, 15/11/10.

1. Onecent

Onecent Advanced Member

Đây là 1 kênh tín hiệu,2 kênh thì bác vẽ thêm 1 cái y chang,chỉ cần 1 cái relay có 4 bộ SW chuyển đổi đồng thời bên trong cho cả 2 kênh,nếu không thì 2 cái relay cho 2 kênh(mổi relay có 2 bộ SW chuyển đổi đồng thời).

Bật qua 1 là song song,bật qua 2 là nối tiếp.

Attached Files:

File size:
      8,3 KB
      Views:
      841
  2. freeman1

freeman1 Advanced Member

Em chỉ hỏi bác vấn đề này, Nếu bật AMp ỏ chế độ A+B mà đấu một loa( vào bên L or R) thì loa đấy có kêu ko?? Nó sẽ trả lời cho bác hết vấn đề ở đây.

3. Onecent

Onecent Advanced Member

Chữ A/B thì rất dể hiểu hoặc là A hoặc là B hát chứ không đồng thời.

A+B nó có thể có 2 nghĩa.

1. A+B là A và B cùng hát,khi đó A nối tiếp với B,nó không kêu nếu bác gắn 1 loa cho 1 kênh
    2. A+B là A và B cùng hát,khi đó A nối song song B,nó sẽ kêu nếu bác gắn 1 loa cho 1 kênh.

Bác xem kỹ manual nó hướng dẩn rồi đấu là đúng nhất chứ suy diển thì nó vướng do không hiểu nhà SX họ cho A+B là nối tiếp hay song song.

Nếu phía trước có 3 nấc chọn: A,B và A+B và ghi thêm A 8 ohm,B 8 ohm ngay cọc loa thì nó cho đấu song song để ra 4 ohm.

Nếu nó ghi min 4 ohm vào cọc A hoặc B thì A+B là nối tiếp.

4. Nghi572

Nghi572 Advanced Member

Cảm ơn Bác Onecent rất nhiều :)

5. freeman1

freeman1 Advanced Member

Bác vẽ hình sai bét rồi ạ,
    1, Nếu ở chế độ 1( // theo cách gọi của bác): 2 loa đều có dòng chảy qua vì hai loa đấu //
    2, Nếu ở chế độ 2 (nt) thì hai loa vãn có dòng chạy qua vì hai loa đấu nt với nhau.
    Ở đây em hiểu Selcector cho phép làm nhiện vụ cho phép người dùng chọn một trong các chế độ sau.
    1, Chế độ A
    2, Chế độ B
    3, Chế độ A+B
    Việc dùng Relay hay Selcetor Sw đều có nhiệm vụ như nhau mà thôi.
    Việc bác vẽ ở trên ko cho thấy nhiệm vụ của Selector để làm các việc đó.

6. Onecent

Onecent Advanced Member

Bác xớn xác quá rồi,trong cái hình trên em nói bật qua 1 là song song,bật qua 2 là nối tiếp chứ có nói gì đến A+B hay A/B đâu. Em vẽ hình trên để phản biện cái hình chỉ có nối tiếp mà không có song song của bác.
    Em chưa có câu nào nói là cái hình em vẽ chính là mạch selector ngỏ ra loa trong các ampli cả. Chỉ khẳng định nguyên lý muốn đấu song song hay nối tiếp thì làm như thế thôi
    Xin lổi em không cần phải có trách nhiệm vẽ hình giúp bác.

Tuilaai likes this.
  7. freeman1

freeman1 Advanced Member

Nhưng để đấu // hay nt của bác trên kia thì có dùng được gì cho vấn đề mà anh em bàn ko, vả lại Loa là thiết bị điện động thì ko ai lại đi đấu nt với nhau như bác nghĩ đâu ah :shock:
    còn về nguyên tắc đấu // hay nt thì ai mà chẳng biết, vì cái này là kiến thức phổ thông cấp 2 rồi :mrgreen:

8. dungauto79

dungauto79 Advanced Member

Chào bác Onecent. Giải đáp của bác rất chi tiết. Em thú thật với bác là em cũng đã lập topic tương tự nhưng do em viết chữ in hoa và các bác moderator nghĩ em .... nên đã bị moderator lock đề tài rồi. Nhưng em còn 1 thắc mắc mong bác và cộng đồng VNAV cùng giải đáp cho mọi người cùng sáng tỏ vấn đề do em thấy 2 luồng suy nghĩ đang khác nhau.
    Bác nhìn vào hình thì thấy công suất Out của âmly :cái này là datasheet của âmly sansui:
    1. 160W+160W(6 ohm)
    2. 130W+130W(8 ohm)
    Em muốn hỏi bác về quan điểm "nặng tải" hay còn gọi là tải cần công suất âmly lớn hơn để cung cấp đủ dòng cho nó? cái này các bác hay gọi nó là "khó kéo"
    Giữa 2 loa 6 và 8 ohm này loa nào nặng tải hơn? loa nào cần công suất âmly lớn hơn?
    Mong bác giải đáp sớm.

Attached Files:

9. Leu_chong

Leu_chong Advanced Member

Cám ơn bác Onecent, bác giải thích rõ ràng và rất dễ hiểu.
    Chúc các bác vui vẻ cuối tuần.

10. Nikko NR819

Nikko NR819 Advanced Member

Em nghe nói Loa có trở kháng càng thấp thì chất âm càng hay phải không ah?

11. nguyenhuy2910

nguyenhuy2910 Advanced Member

Các Bác cho E hỏi: Trên loa ghi là 8 ôm nhưng E dùng đồng hồ trên cọc loa chỉ được 6 ôm thì nên đấu vào cọc nào của amply (amp củ E là amply đèn có 4 ôm, 6 ôm, 8 ôm) :?: Tks!

12. huy1689

huy1689 Advanced Member

bác này nói chỉ phải

13. Tictac

Tictac Advanced Member

Nhờ bác Onecent tư vấn giúp em đang dùng Amli SANSUI 607 xr ghép với loa KEF model 02 công suất 110 wat (trở kháng 4 omh ) nhà sản suất loa khuyên dùng ampli 50 W - 200 W
    em đọc thông số của Ampli mà không hiểu trở kháng của Ampli này
    và em ghép loa 4 omh với ampli này ổn không ạ
    đây là thông số ampli

Form Integrated amplifier
    <Power amplifier part>
    Effective output (10Hz - 20kHz)
    Both channel simultaneous operation
    105W+105W (6ohm)
    90W+90W (8ohm)

THD (at the time of an effective output) 0.003% or less (8ohm)
    Cross modulation distortion 0.003% or less (8ohm)
    Dumping factor 150 (8ohm)
    Frequency characteristic (1W) DC-300kHz+0 -3dB
    Input sensitivity/impedance 1V / 5kohm (1kHz)
    SN ratio (A network) 120dB or more
    Dynamic power
    280W (2ohm)
    220W (4ohm)
    155W (6ohm)

Power dissipation 250W

14. hepausa

hepausa Advanced Member

CHủ đề này rất cần thiết cho người mới, vậy mà sao nó ko hot nhỉ.
    Em mới đọc có tý mà thấy nhớ lại đc kiến thức vật lý khá nhiều.
    ===========
    Có 1 vấn đề em thắc mắc là theo nguyên tắc thì dây dẫn càng sử dụng thì trở sẽ càng tăng, vậy sao loa dùng càng nhiều thì trở càng giảm ah.
    Kính xin các bác giải thích giùm em với.
    Chân thành cảm ơn!

15. dungnguyen79

dungnguyen79 New Member

Em nghe nói Loa có trở kháng càng thấp thì chất âm càng hay phải không ah?[/quote]
    Em có cùng thắc mắc với bác này. Mong các bác giải thích giùm em.
    Em xin hỏi thêm nữa là nếu dùng amply 200w(300W) -4 Ohm đánh loa 100W - 4 Ohm mà vặn volume to quá có bị cháy loa không ạ, nếu có thì vặn nhỏ cỡ bao nhiêu thì vừa ạ?
    Trân trọng cám ơn!

16. ducnguyen2007

ducnguyen2007 New Member

Chà chà vấn đề này cũng đáng quan tâm đây. Loa của em cũng ghi có 4ohm 160w đánh bằng amp 8ohm 100w per channel nghe cũng hay lắm nhưng không biết loa hay amp có sao không các bác nhỉ. Bác nào biết chỉ giúp em với. :)

17. MT732012

MT732012 Advanced Member

Cảm ơn bác đã giải thích rất chi tiết và dễ hiểu :)

18. vndiy

vndiy Advanced Member

loa :4 Om - 160W
    AMPLI :8 Om - 100W
    1 .160W là công suất chịu đựng được của loa,không phải công suất phát ra.
    2 .loa của bác là 4 Om(mức trở kháng của loa là 4 maximum đối với phối ghép) trừ khi bác ghép hai loa nối tiếp nhau
    3 .ampli của bác chỉ chịu được tải tối thiểu (min),là 8 Om (Rl=8 Om)
    4 .ampli có công suất RMS là 100W không có ý nghĩa gì với loa bác đang sử dụng(vì bác nghe chưa đến 2W :lol: )
    điều hiển nhiên mà bác có thể thấy rõ là không phối ghép như vậy được ạ,4 và 8 bác nghỉ thử coi :mrgreen:
    ampli 8 Om của bác không đủ dòng để kéo loa tải 4 Om ạ,ampli sẽ nhanh nóng(nóng sò công suất) bác khó nhận ra khi không sờ vào tản nhệt,xui hơn nữa nếu phát trong thời gian dài sẽ tèo cặp công suất của bác.
    bác nên kiếm loa có trở kháng bằng hoặc cao hơn (16 Om)tải ampli của bác sẽ nhẹ hơn.
    Thân ạ

19. blackber

blackber Advanced Member

Nhờ các bác tư vấn giúp, em có cặp Onkyo D502 6ohm với amp SS au307II 8ohm, giờ định lấy thêm cặp Diatone DS200z 6ohm về ghép, nếu mở cùng lúc 4 loa A+B không biết công suất ampli chịu nổi không ?

20. trai168

trai168 Advanced Member

Em có 1 loa fullrange 16 ohm, 1 treble 16 ohm ghép song song thì tổng trở kháng là 8 ohm. xong
    Nhưng cái em muốn hỏi các bác là phải gắn thêm tụ cắt tầng và biến trở cho loa treble, vậy 2 cái linh kiện thêm vào kia có làm thay đổi tổng trở kháng của mạch hay không và nếu có thì công thức tính như thế nào ạ? cảm ơn

21. 3scape

3scape New Member

Mấy bác cho mình hỏi. Mình dùng con amply 8 ohm đánh với loa 4 ohm nhưng xem review trên Hi-Fi World con amply nó ghi thế này, thì vẫn chơi được nhỉ? Có sợ chạy sò không vậy?

22. blackber

blackber Advanced Member

Mong các bác tư vấn giúp trường hợp của em, thank !

23. Xian_Ji3838

Xian_Ji3838 Approved Member

Em thấy các bác trong topic có vẻ coi quên đi một yếu tố quan trọng của ampli nữa đó là Damping Factor. Thường khi các bác coi các thông số của loa, người ta thường ghi Damping Factor. Damping là một phần nâng lực (ability) của amplilifer kiểm soát sự ra vào (motion) của loa. Để loa cho ra được đãi âm thanh đều và thẳng nhất (flat and linear) ampli cần phải có sự kiểm soát về loa cao nhất. Để đo đạt sự kiểm soát này người ta gọi nó là Damping Factor. Damping Factor được tính bằng Zload/Zsource (Zload là trở kháng của loa, speaker impedance, input impedance, Zsource là khở kháng của ampli, amplifier output impedance, và thêm trở khá của dây loa (cable resistant). Damping factor càng cao thì ampli kiểm soát được loa cao hơn (more control), và ngược lại. Lấy ví dụ thông số ampli của một bác ở trên đưa ra:
    Form Integrated amplifier
    <Power amplifier part>
    Effective output (10Hz - 20kHz)
    Both channel simultaneous operation
    105W+105W (6ohm)
    90W+90W (8ohm)
    THD (at the time of an effective output) 0.003% or less (8ohm)
    Cross modulation distortion 0.003% or less (8ohm)
    Dumping factor 150 (8ohm)
    Frequency characteristic (1W) DC-300kHz+0 -3dB
    Input sensitivity/impedance 1V / 5kohm (1kHz)
    SN ratio (A network) 120dB or more
    Dynamic power
    280W (2ohm)
    220W (4ohm)
    155W (6ohm)

Damping Factor (DF) là 150 ở trở kháng loa (Zload) 8ohm => Zsource = Zload/DF => Zsource = 0.05333 (điều kiện trở kháng của dây loa không đáng kể, và ở một tần số nhất định)
    nếu sử dụng loa có trở kháng 4ohm thì DF = 4ohm/0.05333=75.0469.
    Như vậy nếu như các bác sửa dụng loa có trở kháng thấp thì đồng nghĩa với Damping factor sẽ thấp, ampli sẽ mất đi một phần sự kiểm soát loa. Cho nên nếu ampli được thiết kế để kéo được loa 4ohm hoặc thấp hơn nữa thì thường có damping factor (thường thì ở Zload chuẩn 8ohm) rất cao.
    Còn về ampli đèn, lý thuyết của nó hoàn toàn khác với ampli bán dẫn. Thường thì có trở kháng ra (output impedance) cao nên damping factor thường rất thấp. Để giảm output impedance, ampli sẽ cần đến một lượng negative feedback. Negative feedback càng cao => output impedance càng thấp=> damping factor cao => độ méo càng thấp (distortion). Nếu để 8ohm vào cọc 4 ohm, zload cao, zsource thấp, negative feedback thấp => damping factor thấp, tuy nhiên độ méo sẽ cao, vì ampli không đòi hỏi nhiều negative feedback! Bình thường ampli đèn thường chỉ chịu đựng được số lượng negative feedback nhất định, nếu quá cao thì ampli sẽ không ổn định, gây nên hiện tượng dao động (oscillating).
    Damping factor ít thường dẫn đến hiện tượng tiếng bass không được sâu, và dứt khoát, vì ampli thiếu kiểm soát dẫn đến hiện tượng loa chạy lung tung. Cái này thường thấy ở ampli đèn, tiếng bass thường không sâu và dứt khoát được như ở bán đẫn. Còn nếu damping factor cao quá thì tiếng bass sẽ dứt khoát và sâu hơn vì amp kiểm soát được loa một cách tuyệt đối hơn.

24. trai168

trai168 Advanced Member

Em phụ bác câu trên nghĩa tạm là: "Công xuất tối đa với loa 8 ohm là 78 wat, 4 ohm là 121 wat, đủ mạnh để tẩn được mọi loa"
    Nếu câu trên trích đúng trong spec của Ampli bác đang dùng thì em nghỉ ghép với loa 4 ohm không vấn đề.

25. Nguyễn Hải Nam

Nguyễn Hải Nam Advanced Member

em có âm ly đèn chỉ có mỗi cổng 8ohm nhưng loa lại 6ohm liệu ghép có ổn không ah?

Share This Page

Loading...