loa cs99a__ampli nào đánh hay nhất.xin các cao thủ chỉ giáo

Discussion in 'Loa' started by Pioneer HPM 100, 11/11/11.

1. Pioneer HPM 100

Pioneer HPM 100 Advanced Member

Re: loa cs99a__ampli nào đánh hay nhất.xin các cao thủ chỉ g

Bác vác con Sansui 5000X về đánh cực hợp luôn , Ngon bổ nhưng cũng không rẻ lắm :)

Tags:
  2. Pioneer HPM 100

EM thấy đánh SS 5000x chẳng khác gì 9090 cả nói chung là CS 99A Bass chỉ vậy thôi chứ không sâu , nói chung là so với giá 25 củ hơi phí ( nhưng trót mua rồi phải để đấy là của sưu tầm thôi ) he he he , Bác chủ có giống em không ?

nguyentoan_qn likes this.
  3. homanhhuong

homanhhuong Advanced Members

E không biết cái tiếng Bass mà bác chủ định nghiã như thế nào??? (cái tiếng bass mà bác cho là hay???v à cần anh em tư vấn cho bác.) Nhưng thực sự là khi khi ghép với 9090db thì đúng thật là như bác nói. nhưng giá chát quá.
    Tuy nhiên phần ngon bổ rẻ lại dành cho LM 58A (rẻ một nửa so với 9090DB)......Và bác cũng nên nhớ rằng cách kê loa cũng là một trong những cái mà ảnh hưởng tới tiếng Bass. Em đã thực hiện ở nhà em .......Cuối cùng em phải để em nó với khoảng cách Cách tường sau 500mm và cách mặt đất 300mm,
    thêm nữa. Em cũng xin hỏi bác chủ là bác dùng 99A đời nào? Mới tinh có thùng sop hay đời Thiệu ạ? tại vì 2 chất âm này rất khác nhay đấy ạ.
    1 Thiệu: Tiếng trung vừa nghe đều và đủ 3 dải, Bass sâu hơn là Loa mới,
    2 Thùng Sốp; Tiếng trung nhiều lắm. Đôi khi là thừa. Bass kém hơn Thiệu đấy ạ, Vậy xin bác chủ lưu ý nhé, Kẻo cứ , mãi tìm em mà chẳng thấy đâu rồi còn bị Gấu mẹ cằn nhàn nữa :D
    Trên đây là ý kiến cá nhân của em có thực nghiệm và hài hoà Kinh tế và kỹ thuật. Các cao thủ nào có ý hay hơn thì xin chỉ giáo thêm cho bác chủ

4. vsmtcaugiay

vsmtcaugiay Approved Member

có ngay có ngay tôi đã nghiên chất âm của cs 99a rồi lên cũng không bỏ được em nó đã thay bao nhiêu đời loa rồi nhưng lại phải quay lại với em nó không ly hôn đươc. tôi cũng đã ghép với rất nhiều em sansui cổ rồi nhưng không ra đươc tiêng bass bất kể loa thời thiệu hay đời mới theo tôi 5000x hay 9090db cũng không đủ tuổi để sánh đôi với 99a đâu hiên tôi đang ghép vơi 3 căp như sau

sc99a+pre power accuphasse c200 và p300 + MR CD95=tuyêt cú mèo hết sẩy con nhà ba 7

lưu ý phòng rông từ mặt loa đến tương phải 5m
    kê loa cách măt đất 50cm
    chân loa phải có khoảng không phải mua đúng kiểu chân để để loa nghiêm cấm tận dung kê hay tápđờluy để loa vi như thế tiếng bass sẽ bị bùng nhùng không gọn nghe sẽ bị mệt
    lưng loa để cách tương 30cm

bạn thử nghiên cứu xem vì pre pow này cũng rẻ thôi khoang 2 sọi trưa mặc cả mà lại hợp lý hơn em sansui vừa cổ vừa khó thanh lý má tuổi đời em nó cao quá linh kiện hay trục trặc nhất là cái em 3 chân ý cứ mấy hôm lại loet xoet hí..hí..

bác cứ nghe tôi về ghép mà xem khối người sang nghe nhờ cho mà xem.tôi không đùa đâu nhà tôi ở tập thê 4 tâng thỉnh thoảng cho hàng xom thử thần kinh volum đến số 5 mà ngươi đi dưới đường vân phải khen hay [nha tôi ở tầng 4] chỉ có hàng xóm liền kề là chửi thâm thôi còn đâu mọi ngươi khen tất :lol: :lol:

5. hvthu

hvthu Advanced Member

Qua thực tế ở nhà em, xin có vài nhận định sơ lược như sau
    Loa Pioneer CS99A, có FB nghe khác không có FB. Cũ và mới chất âm khác nhau như bác homanhhuong miêu tả ở trên.
    Ghép với Sansui 5000X tiếng "mềm" hơn, "ngọt" hơn. Ghép với Sansui 9090dB chi tiết hơn, "khô" hơn.
    Độ cũ mới và đời của tăng âm 5000X cũng làm âm thanh khác nhau. Máy "hàng bờ" âm trầm hơn, máy "hàng bãi" sắc hơn. Tăng âm Sansui 5000X có vài đời, nào là "bô nảy", nào là "bô dính", nào là "kích tên lửa"... Em chọn cái gọi là "bô dính kích tên lửa" cho nó lành. 5000X và 9090dB đều dùng nhiều dòng điện, em chuyển sang 220V khỏi lo cắm nhầm.
    Em nghe nhạc vàng cổ là chủ yếu.

Và cuối cùng, em chọn 5000X.

Đây chỉ là lựa chọn và cảm nhận của riêng em thôi ạ

6. doanhnhan2000

doanhnhan2000 Advanced Member

Dạo này e thấy nhiều loa Cs99A còn cực mới, không biết nguồn gốc xuất xứ như thế nào bác nhỉ?

7. homanhhuong

Thưa bác,
    Cũng có nhiều người nói này nói nọ.
    Nhưng quan điểm của em là NGHE, SỜ, VÀ NGẮM.....thấy em nó đẹp => Em Thích. Mà em đã thích rồi thì ai nói gì (đồ dỏm...) đối với em không còn quan trọng nữa ạ.
    Tuy nhiên Nếu bỏ qua yếu tố Chống và không ủng hộ cho hàng giả thì cũng cần phải nói lên một điều rằng: Cơ sở đã làm ra cặp loa với những đường nét tinh tế như vậy thì chất lượng và toàn bộ Máy móc thiết bị dùng để sản xuất và cấu thành lên sản phẩm đó cũng không đến nỗi tồi ạ.

nguyentoan_qn likes this.
  8. BiTom

BiTom Approved Member

Bác ghép với Sansui 9090 DB là đỉnh cao rồi. Đẹp về cả Hình lẫn Tiếng

9. dung567

dung567 Advanced Member

Mình đang dùng một đôi CS99A, đời không có chữ FB, ghép cùng với ampli 5000X, tiếng ngọt, trung tép tốt, bass bình bình, nghe mãi thấy nhàm (theo tai của tôi) nên đổi qua SS 881 mới nghe thì thấy tiếng khô hơn 5000X nhưng chi tiết và bass có lực hơn hẳn 5000X (CS cao hơn 5000X chỉ khoảng 12W/CH), SS 881 có chỉnh "MID" , nếu ai đã và đang nghe 5000X khi nghe SS 881, chắc chắn sẽ thấy sự khác biệt rất rõ về chất âm, đặc biệt là tiếng Bass, còn hay hay không thì tùy thuộc vào tai của từng người.

10. pheulong

pheulong Advanced Member

bác kiếm thử em ampli sansui QRX-5500 thử xem :) em biết 1 em mới như bóc thùng luôn...hừm tính kiếm cốc cafe :lol:

11. dung567

dung567 Advanced Member

Bác cho địa chỉ đi, mời Bác chầu Cafe chỉ là chuyện nhỏ :D

12. Ahoang

Ahoang Advanced Member

Em đồng ý với quan điểm ngày xưa không có nhiều ampli để đánh 99A nên thường chọn 5000X, 7000, Fisher, Kenwood, nhưng riêng 5000X đánh chưa phải là hay nhất, có bác nào đánh Luxman chưa?.

13. homanhhuong

T07 là thông gia;
    99A là con gái;
    Luxman58A là con rể;
    kết hợp ấm trà và vài điếu thuốc
    Nghe nhạc vàng trước Bảy lăm===> bá cháy lun :lol:

14. tienngoc65

tienngoc65 Advanced Member

Em thấy em này chơi với đầu phát băng cối là hay thôi chứ nếu đầu phát là CD Player thì nghe không hay ( tiếng bas làm sao ấy ...)

15. homanhhuong

Hây dà! Em "ghét" băng cối nhất ở chỗ, Nếu muốn qua bài thì cứ phải đợi 1 vài phút,
    Vậy nên em cứ tìm mấy Shop ở trên này tìm mua các điã thâu từ băng cối ra.......Lợi cả đôi đường. :D

16. HoanComf

HoanComf Advanced Member

Em thấy nhiều người thu từ CD vào băng cối rồi nghe băng cối, bác thì làm ngược lại. Kể cũng lắm kiểu chơi thật. Còn có cả LP convert sang lossless nữa... Đúng là tân cổ giao duyên. Cũng hay.

Attached Files:

17. tai_trau

tai_trau Moderator

Bác đã ghép thử chưa mà tư vấn cho bác ý như vậy?
    Tại sao cứ 99A lúc nào em cũng thấy tư vấn ghép với SS 5000? Em thật, cặp 99a không phải là dễ ghép và cũng không dễ nghe. Tiếng khá lùng nhùng, nhiều khi hàng xóm nghe thì thích còn chủ nhà thì không.

18. Vô Ảnh

Vô Ảnh Advanced Member

Ngày trước em cũng nghe AE bàn như thế, cứ vác 5000x hoặc 9090DB mà tẩn CS99a..Có một dạo em thấy Cs99a về chất đầy chợ, shop nào cũng có, rồi trên diễn đàn AE bàn tán PR cho em nó đánh giá lên vuợt 20 triệu/đôi bỏ xa mấy em Jbl L-100, 112..Đồng thời 5000x và 9090 cũng nhảy giá ác liệt. Sau một thời gian tìm hiểu và đi nghe thử cũng nhiều em nghiệm ra rằng thật sự 5000x và 9090DB chưa phải là những con Ampli hay và khủng ( trong tầm giá ) và cũng không phải là "cặp đôi hoàn hảo" với Cs99a..Chẳng qua là chiêu do các bác thương lái về hàng, đồn thổi, PR để bán mà thôi.. :evil:

19. vulehoan78

vulehoan78 Approved Member

Hây da! toàn ý kiến hay!
    vậy mà hôm vừa rồi qua choi chỗ nhà người bạn, ông già hắn dùng CS99 FB, trong cũ cũ mà lại ghép với tăng Pi SX 1250, nghe cũng thấy hay lắm, mấy ông có tuổi cứ ngồi uống trà mà ngẩn ngơ đấy! Em thấy tiếng bass sâu, trung hay, rất chi tiết. Hỏi người bạn thì hắn bảo ông già sắm bộ này mấy năm rồi!
    Các bác thử xem, nhưng hình như Pi SX1250 đắt mà hiếm lắm!

20. oDoh5

oDoh5 Advanced Member

Dùng Cs99 trơn thì bass hết bùng nhùng ngay, tuy nhiên tìm được amp phối ghép cho ra được tiếng dày dặn và trong trẻo cũng khá là kỳ công.

21. xuanvinh1983

xuanvinh1983 Advanced Member

bác thử phối với ampli Sansui AU-9500 xem sao, ngon bổ rẽ, chỉ có điều hình thức không được đẹp như những reciever cổ.

22. Pioneer HPM 100

Báo cáo bác tai trau , em đã ghép em nó với nhiều Receiver cổ như 9090 , 9090DB , SS 5000A , 5000x ,Pio 8000, Onkyo TX 5000 , JVC , và một số AMPLY đời mới hơn như Luxman 68A , nói chung để nghe nhạc vàng trước năm 75 mà yêu cầu Bass xuống thật sâu thì em thấy là quá khó ( em chưa làm được , bác cao thủ nào làm được thi cho em đến thỉnh giáo - KV phía bắc thôi nhé phía Nam em chịu không đi được ) nhưng qua những lần phối ghép em thấy SS 5000X là hay nhất , cái này có ghép cùng nhau để đối chứng chứ không phải ghép mò , em ghét nhất là ghép mò , hôm nay ghép một loại mai ghép một loại lại kêu cai này hay hơn cái kia , còn các bác bảo là CS 99A , 9090... là do mấy bác lái buôn đẩy giá lên em nghĩ cái này chỉ môt phần do các bác ấy thôi , phần nhiều do anh em chơi Audio săn lùng cho nên tạo cơn sốt cho nên các bác ấy đẩy lên cũng là tất yếu , với lại những em này mua không chỉ để nghe , mà còn mang tính chất sưu tầm hoặc trưng bày cho hợp với không gian của gia đình nữa

23. homanhhuong

Đúng là tai mỗi người mỗi khác.
    Tai em thì lại nghe rất khô bác à. không hiểu sao? hay là tại đôi loa ấy nó bị nhỉ? :roll:

24. tai_trau

tai_trau Moderator

Nếu bác ghép được 99a với SS 5000X thành công thì em chúc mừng bác vì như em đã nói 99A ghép và nghe không phải dễ, tiếng hay bùng nhùng.

Em thấy nhiều khi 1 số đồ nhiều anh em mình tán tụng ghê quá, vô tình hay hữu ý đẩy giá lên chót vót vượt hẳn lên giá trị thực của chính món đồ đó. Một thời là loa AR3A, rồi đến 1 số CDP của REVOX, rồi đến cặp 99A, rồi đến SS 5000A (và X), rồi đến một số đầu Akai...giá tăng thật khủng khiếp.

25. vu hai

vu hai Advanced Member

Bác làm con âmli cổ Sanyo/Otto đi, không nhơ model nào nhưng đáng để sưu tầm và đánh rất hợp đấy.

Share This Page

Loading...