loa cs99a__ampli nào đánh hay nhất.xin các cao thủ chỉ giáo

Discussion in 'Loa' started by Pioneer HPM 100, 11/11/11.

1. tungxam

tungxam Approved Member

Re: loa cs99a__ampli nào đánh hay nhất.xin các cao thủ chỉ g

Bác làm con âmli cổ HEATHKIT AR-29 hay HEATHKIT AR-15,nghe hây hon sansui

2. daint

daint Advanced Member

Hoàn toàn nhất trí quan điểm với bác "Vô Ảnh", 99A không phải hay như người ta đồn thổi đâu. Nhưng nếu chơi theo kiểu sưu tầm thì nó cũng khá đẹp để trang trí, nhưng bây giờ tất cả các đôi loa 99A mới đẹp thì chắc chắn không phải là loa cổ ngày xưa, còn nó xuất xứ từ đâu thì chưa biết. Nếu bác nào có điều kiện so sánh một đôi 99A mới bây giờ và một đôi cũ ngày xưa sẽ thấy chất âm con loa mới thua rất xa cặp loa cũ đấy, có thể nói không có gì để so được với cặp loa cũ.
    Ampli ss 5000x thì càng không hay so với giá tiền của nó các bác ạ.

3. oDoh5

oDoh5 Advanced Member

Em đi dạo chợ audio, thật ngạc nhiên khi gặp những cặp loa cổ mới tinh, không thể hiểu được tại sao nó mới thế.
    Loa cổ nhưng lại mới hơn cả loa đời mới.
    Khi nghe thì mới biết hay dở, chắc có gì đó uẩn khúc sau vụ mới toanh này.
    Bác nào biết thông tin gì hãy chia sẻ. Em mê loa cổ, mơ ước ngày nào đó rước về 1 em CS99A mới toanh để trưng và khoe với thiên hạ nhưng ngại thật.

4. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

Loa 99A thì em không biết , nhưng em đã được nghe và nhìn 88a . Giống , giống nét xưa lắm chỉ có điều rất mới , đường nét khá tinh xảo nhất là nan mắt võng E-căng ,dường như được giữ trong kho ,mặc dù mút loa trung cũng đã hơi mủn :shock:
    Không đánh bằng Amply nào nghe ổn được kể cả 5000x.( Tự khen mình tai dạo này lên nhiều so với ngày xưa ) :wink: Mãi sau được bật mí mượn 4000x đánh thì hay nhất ,rất tiếc không mua được Amp này
    Khổ chủ cũng nghe được gần 1 tháng và bán luôn , gặng hỏi thì bẩu nghi là xuất xứ từ nước lạ nên không giữ :roll:Mình chỉ mô tả hiện tượng ,không bình luận

5. doanhnhan2000

doanhnhan2000 Advanced Member

Chào các bác,

Hôm trước, em được trực tiếp mở một cặp CS-99a FB đời Thiệu và một loại là CS-99a (trơn) mới. Nhìn bề ngoài thì 2 em chỉ khác nhau ở nước da và cái stamp mạ tý vàng 14k FB, còn lại giống nhau 100%. Mở bên trong thì từ các con tu, trở, cuộn cảm, cho đến củ Alnico to oạch là như nhau. Ở đôi CS-99a (trơn) đời mới thì quả thực còn sáng bóng, thơm phức nhưng ko có bất cứ dấu hiệu khả nghi nào. Em tham khảo trên mấy trang web audio của Tây thì thấy họ cũng chơi dòng non-FB rất nhiều và cũng có những hoài nghi như ta, nhưng thông tin về hàng fake hay clone dòng loa này là ko có cơ sở ( Các bác có thể search từ khóa Clone, fake Cs-99a trên google ). Tìm hiểu thêm, em mới biết FB = Free Beating, một công nghệ làm nón loa của Pioneer. Chọn lá chuối tốt, phơi khô, tán nhuyễn, ép cùng với bột giấy để cho ra một nguyên liệu mới nhẹ hơn, cứng cáp hơn. Tuy nhiên, khi test thử thì cũng thấy ko rõ rệt lắm, hay nói thẳng ra là em không phân biệt được sự khác nhau. Chứ ko như mấy ông bán hàng thì nói như đinh đóng cột là để phân biệt: Loại có FB là hàng Nhật xuất Á, còn loại ko có FB thì xuất Mỹ. Em thấy chả thuyết phục tý nào ! Hiện nay thợ thuyền thường dựa vào cái sự chuộng FB mà đẩy giá cao hơn đến vài triệu một con, người chơi thì cứ phải là FB mới chơi, không thì lại sợ ko đảm bảo, rồi hoài nghi xuất xứ và làm lợi cho thợ thuyền :D

6. Sao bien

Sao bien Advanced Member

Có bác nào bây giờ mút ngón tay chấm đường khen ngon nữa đâu nhỉ :lol:
    Em nghiệm ra cái thời còn nghèo khó và khan hiếm đồ audio thì nghe cái gì chẳng hay ... huống chi thời ấy có bộ dàn để nghe chưa cần biết nó là loại gì huống chi mê mẩn khi ngắm kiệt tác 99A ... :D
    Em chẳng thích nghe 99A tẹo nào nhưng vẫn ngưỡng mộ thực sự kiệt tác này đấy ạ :lol:

7. thienlong_73

thienlong_73 Approved Member

Bác cứ thử ghép amply Marant PM-74D thử nghe nhạc vàng xem sao giá con này cũng tầm 7t5 trở lại thôi. Mình đang dùng con amply này với cặp loa Onkyo D77xx (loa bass 3tac2) nghe hay lắm.

8. nasavn

nasavn New Member

Bác chủ thớt thử amply Pioneer SX-1010 xem sao. Em vừa được nghe qua 1 bộ phối ghép như này, tiếng bass sâu đầy uy lực.

9. haiauden

haiauden Advanced Member

Em có cơ hội sở hữu 1 cặp loa tương tự hoặc cao hơn CS99A 1 tí là 901.
    Sau khi thử nhiều loại amply Sansui, Luxman, Marantz, em nhận xét rằng 901 hợp nhất với đèn. Hiện tại em đang ghép với đèn 4 bóng KT88 , tiếng treble và mid của loa trong trẻo, ướt át còn bass có độ sâu và lực vừa phải, không đanh và khô như khi ghép với sò hoặc receiver cổ.
    Tất nhiên là 901 vẫn hợp với nhạc vàng hoặc nhạc jazz cổ hơn là các thể loại vocal và jazz đời mới vì chất âm của loa không mượt mà và liền lạc như các loại loa đời mới của châu Âu. Tuy nhiên, riêng thể loại nhạc vàng đã đủ để em giữ em nó đến thời điểm này :)
    Ngoài ra lưu ý 1 điều nữa là dây loa cũng hết sức quan trọng. Cho đến thời điểm này, em vẫn ưng ý nhất là dây đen trắng của lão Yes Sir hơn là các loại dây đời mới đắt tiền khác.
    Vài dòng chia sẻ cùng bác chủ và các bác :)

10. doanhnhan2000

Mấy bữa trước có điều kiện thẩm định, em đã được nghe test khá kỹ một số amp, receiver cổ đánh với Cs-99a để nghe nhạc vàng. Đội hình bao gồm: Sansui G7700, SS5000x, 2000A, Marantz Pm4, Sansui 881 và SS 8 deluxe.

Em chỉ nghe test trên một bài " Căn nhà ngoại ô" của Trường Vũ hát và bắt đầu bằng thằng 5000x. Chọn 5000x đầu tiên vì từ xưa tới nay, 10 người thì phải tới 9 người nói 5000x đánh Cs99a là hợp nhất. Qủa thật đánh khá tốt, trung âm ngọt ngào, truyền cảm, âm thanh tiến như phả vào mặt, ngập tràn phòng. Cho volume tầm số 3 thì bắt đầu thấy dấu hiệu mất kiểm soát, nhất là phần trầm, kết cấu âm thanh ko còn chặt chẽ. Ko tới mức tệ nhưng cũng chưa thể nói là vẫn hay.

Chuyển qua Sansui 2000A, âm thanh dời dạc hơn 5000x nhưng riêng phần mid thì chớ coi thường, nó có cái phần mid mộc mạc cổ xưa, nghe rất ấm áp, vào lòng người lăm lắm. Nghe nhỏ khá okie. Con Marantz Pm4 nổi tiếng thế mà ko ăn được 2000a đâu.

Chuyển qua Sansui 881 ( em này TOTL của dòng 3 số xx1 ) thì thật bất ngờ, kiểm soát 3 giải tốt hơn cả 5000x, âm thanh có độ sâu, kết cấu âm thanh chặt chẽ hơn, đặc biệt bass kiểm soát tốt ở âm lượng lớn. Dòng này e chỉ thấy nổi tiếng bên Châu Âu, Mỹ.

Tiếp đến, SS Eight Deluxe cũng gây ấn tượng mạnh. Chất âm tương tự như 881, kiểm soát tốt nhưng Deluxe còn bổ sung thêm một chút nữa về độ chi tiết, trong trẻo âm thanh.

Cuối cùng buổi test là “Monster” SS G7700, em này thì công xuất khủng nhất, đâu tầm 120w. Nhưng có test thì mới biết, nó không hay như em nghĩ, âm thanh trong trẻo thái quá, nhiều đoạn treble hơi bị gắt, sắc lẹm, bass mạnh mẽ nhưng trung âm nghe ko ra chất cổ xưa của Cs99a. Đúng là, loa độ nhạy cao thì cũng không cần phải công xuất khủng, quan trọng là có đánh ra chất âm hay không :D

Vài dòng các bác đọc vui vui tham khảo .

11. henryngo84

henryngo84 Advanced Member

Em có một chiếc ampli đèn DIY của Nhật sưu tầm được của một bác audiophile ở Vũng Tàu. Ampli này chỉ xài cặp bóng ECL82/6BM8 nhưng ghép với Pionner CS-99A đánh ra trò luôn đó. Bác có thích giao lưu không nhỉ, em vác qua nhà bác giao lưu :D

12. doanhnhan2000

Vâng, bác pm số đt, có gì em gọi cho bác giao lưu ah :D

13. henryngo84

henryngo84 Advanced Member

Dạ số điện thoại của em là 0983749479, rất mong được giao lưu với bác

14. homanhhuong

homanhhuong Advanced Members

Hơ....Hôm rồi ngồi nhà không có gì làm. Em cho thằng hạt tiêu này uýnh 99A + 880....Trung âm....phê lòi các bác ạ. hay trong tầm giá! he he. Dùng sò gì mà nhỏ bằng đồng xu 500. Nhỏ hơn là đằng khác.....
    Dành cho các bác ít tiền nhé.......em post lên cho các bác ít tiền tham khảo thôi. Mong các bác đừng hỏi em mua bao nhiêu cho mất công....Em phạm qui....hehe....Nếu tìm được. Giá rổ của nó chắc chắn sẽ làm các bác giật mình :lol:
    Các bác cứ theo model rồi ra chợ Nhật Tảo -HCM hoặc chợ giời-HN hoặc chợ sắt-HP kiếm nhé.

Hình đây!

Attached Files:

15. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Các bác tư vấn cho em tăng âm đánh vơí CS-99 trơn đời Thiệu hợp đi ạ. Thanks

16. homanhhuong

Hix, Nhìn số lượng bài post của bác thì đâu dám "múa rìu qua mắt thợ" ạ :cry:

17. tranguyennguyen

Ấy chết, bác nhìn vào thời gian tham gia đi, em đích thị newbie mà :mrgreen:
    Toàn post để hỏi ý kiến thôi ạ.

18. homanhhuong

Newbie ẩn thân - hoặc ít nhât là chơi quá lâu nhưng năm ngoái mới biết đến VNAV hả bác? hay ít nhất cũng phải có kiến thức nhất định và tư duy để dùng "Móc câu" chớ he he Đùa bác tý cho đời thêm vui. đừng giận em chi cho mệt :D
    99 trơn em chưa từng sở hữu nên chẳng dám nói liều (vì phải phối đủ loại thành phần+nghe đủ loại nhạc.....), Nhưng hôm trước có đi 1 quán cafe họ phối như sau;
    Sansui 5000x+99+băng cối teac+Thanh tuyền hát.....
    Nói đúng ra thì tiếng rất khô khan............Mấy bác thẩm âm là chết liền vì mấy lý do sau:
    Băng cối thời xưa phát đâu có chuẩn như mấy cái đĩa A Na Tay No, Tri Eng Gồ..... :lol:
    Tuy nhiên, Trong cái không khí như vậy, uống ly cafe, nghe Thanh Tuyền Hát, Mắt lim dim,,,,,bỏ qua các tần số thẩm âm....thì có vẻ như mình đang nghe một thứ âm thanh thời xa xưa,....tiếng treble.....xèng 1 cái, tiếng bass cắc...bụp.....(Tôi viết lên đây với tất cả chân tình của lòng tôi trao anh.....Ngày nao mới quen nhau mình chung kỹ niệm ........).đôi khi lại thấy hay hay, lạ lạ....(em không đủ từ chuyên nghiệp âm thanh để tả hết) tuy nhiên cá nhân em kết luận 1 điều.

Dùng những món đồ như trên thì phải nói đến mục đích mua để làm gì, và nghe nhạc gì.
    1 Hoài cổ,
    2 Sưu tầm, (vì ngày xưa nghèo đâu có tiền mà sở hữu)
    3 Trưng bày trong nhà cho đẹp - theo nghĩa Cổ
    4 nghe cái thể loại nhạc trước 75
    5 Phần lớn các dòng loa khác không thể hiện hay bằng 880, 88a, 99, 99A với những kiểu âm thanh như em vừa tả như trên được
    ............nhiều lý do nữa mà tuổi của em có thể không nêu hết được. :mrgreen:
    Chủ nhật em rảnh nên miên man tý, mong các bác đừng chém

Chúc các bác cuối tuần vui vẻ!

Trancoi likes this.
  19. tranguyennguyen

Đồng ý với bác, em mua vì các lý do 1-2 và 4.
    Lý do nữa là dòng loa này độ nhạy khá cao, thiếu ngọt ngào thì có khi ghép với đèn lại hợp. Trong các amply cỏ nhà em Luxman LV 103 đánh hợp nhất, sau đó đến Marantz 6100.
    Có bác nào trị em nó bằng amply đèn chưa, chia sẻ cho em ít kinh nghiệm đi. :p

20. thichtumlum80

thichtumlum80 Advanced Member

Không biết có bác nào đã từng ghép thử Loa Pioneer CS-99A, cd MARANTZ 95 với một số dòng ampli Reciver SANSUI G-901DB, G-9000, G-9000DB, CONCEPT 16.5, SANSUI G-9700, Pre power Accuphase P300S, c200S chưa nhỉ?

21. pierre

pierre Advanced Member

Em công nhận là đôi CS-99A trông đẹp, có lần cũng định mua nhưng nghe tuổi cứ thấy ngại ngại. Các bác dung rồi cho em hỏi nó có hay đổ bệnh ko ạ

22. homanhhuong

Chẳng có loa nào tự dưng đổ bệnh ngoại trừ bác dùng nó để nghe nhạc sàn và hát Ka Ô Kê

Gừng càng già càng cay....nếu có tiền thì múc đi bác,,,,,kẻo hết tiền :)

23. Only Time

Only Time Advanced Member

Gần xóm nhà em có bác có bộ CS88 hay 99 gì đấy, cứ 6 rưỡi 7h sáng mở băng cối pre 75 nghe hay phết... từ đầu ngõ đến cuối ngõ thưởng thức :)

24. honghot

honghot Advanced Member

Bác đang kể chuyện ngày xưa hay bi j đấy ah ?

Ngày xưa e cũng toàn nghe "nhờ" hàng xóm, hồi ấy có bộ CS99A, 5000A và Teac 4010 là quá đỉnh...nghe phê lắm, nhạc vàng nghe càng xa càng hay thì phải ?

25. vietminh7679

vietminh7679 Approved Member

Vulehoantư vấn rất đúng. cs 99a ma đi với pi 1250 là vô địch rồi. nhưng hàng hiếm

Share This Page

Loading...