Loa Diapason Astera

Discussion in 'Giới thiệu hệ thống Nghe-Nhìn của thành viên' started by Billnugen, 26/7/14.

1. quynhhung

quynhhung Advanced Member

Em cũng rất muốn đóng một cặp driver SEAS hoặc ScanPeak nhưng chưa thực hiện được. Cặp này của bác có làm nguyên mẫu không vậy. Em thấy dạng thùng này đóng nguyên mẫu làm khó quá (em định đóng dạng vent tròn).

2. nguyenthachanhkiet

nguyenthachanhkiet Advanced Member

Trước tiên xin lỗi chủ topic về việc bàn về các drivers trên loa Diapason Astera đã đi hơi quá xa.

Thùng vent tròn, có đường cong lượn bo tròn về phía sau. Kiểu thùng này hạn chế sóng đứng bên trong thùng.

----> kiểu thùng rất khó đóng! Vì kỹ thuật đóng này phải cong đúng theo góc độ theo đúng tỷ lệ tính toán đường tán âm. Và cong đúng nghĩa bên trong thùng quan trọng hơn là bên ngoài thùng.

----> Việt Nam mình hoàn toàn đóng được nhưng phải có số lượng lớn để đầu tư bài bản thiết bị bế uốn từng tấm gỗ ghép, .... Rất nhiều công đoạn để hoàn thành thùng loa kiểu này ( nếu làm đúng bài bài bản).

Nếu kiểu thùng này làm không đúng thì còn dở hơn thùng vuông. Cái quan trọng không kém, là gỗ làm loa. Vì có những drivers rất tốt với loại gỗ này ( hợp với nhau) nhưng lại không khai thác hết với loại gỗ khác.

Xin hẹn anh ở topic khác, mà mình có đăng trong thời gian tới.

* Có một ghi chú nhỏ là mình không phải người đóng đôi loa này, mà mình may mắn tìm được người rất chuyên nghiệp, không nổi tiếng như các shop đóng loa trên Vnav, anh ta đã giúp thực hiện ý tưởng của đôi loa mình.

Chân thành cám ơn chủ topic.

Kiệt

3. Billnugen

Billnugen Advanced Member

Có sao đâu mà bác Kiệt phải xin lỗi. Chỗ ae bàn luận, học hỏi lẫn nhau, ko quan trọng chủ đề gì. Lúc nào bác post thêm ảnh để mọi người cùng ngắm.

4. Billnugen

Bác Kiệt chưa trả lời câu hỏi của em loa của bác "tương đương" loa gì, và giá thành bao nhiêu.

5. nguyenthachanhkiet

- Không thể nào so sánh chính xác chất âm của loa mình tương đương đôi loa nào của hãng. Mình thấy nó hát hay hơn đôi loa cũ của mình là Ls 80, B&w 804d và một số cặp loa của các hãng khác mà mình đã từng có dịp nghe qua.

Chất âm của đôi loa có cái hay riêng. Mình nghe thấy không hay có thể tại vì phối ghép chưa tới hoặc gu nghe mình không phù hợp với nó.

- Còn về giá thì rẻ hơn đôi loa Diapason Astera (11.000 Usd phải không bác?) phân nửa.
    Với tầm giá này, đôi đã thực hiện quá hoàn hảo vai trò của mình.

Thân mến,

Kiệt

6. Billnugen

Bác giỏi quá. Chúc mừng bác nhiều và chúc bác enjoy em nó.

7. Billnugen

Thưa các bác là mấy tháng nay em loay hoay tìm cách ghép với loa của em. Em gửi các bác xem một số hình, để chia sẻ và cũng là xem bác nào đã trải nghiệm thì cho ý kiến.

1. Mastersound, Compact 845. Intergrated.

8. Billnugen

2. T+A, V10. Intergrated.

9. Billnugen

Em đến chết với cái 800 pixel này, resize mãi mà vẫn ko đc. Em còn 3 cái nữa, để lúc nào bình tĩnh em post tiếp các bác xem.

10. Billnugen

3. Musical Fidelity P6PRX cả pow và pre.

11. Billnugen

4. Cary SLP 05 pre và SA 200.2 pow.

12. Billnugen

5. Cary SLP 05 pre và 805SE pow.

13. Billnugen

Em mới sắm được em Wadia 581se đây các bác ợ. Em đang rất hài lòng với em nó, tiếng ấm, đủ chi tiết, bass chắc uy lực.

14. nguyenthachanhkiet

Chúc mừng anh sở hữu CD player hay :D

Kiệt

15. Billnugen

Cảm ơn bác Kiệt. Giờ em đã có đc cặp loa và CDP ưng ý. Em còn cần tìm một em ampli tiếng ấm, trung thực, bass khoẻ, tầm 9-10k đổ lại. Em nghe chủ yếu là pop, rock nhẹ, instrumental, soul, và smooth jazz. Em đang ngả về dòng ampli tích hợp, Jeff Rowland Continuum S2, hoặc Plinius Hiato, Audio Research VSI 75, Pass INT 150. Bác nào đã trải nghiệm mấy em ampli này cho em tý ý kiến nhé. Em cảm ơn nhiều.

16. nguyenthachanhkiet

Thật ra, anh và Kiệt có cùng sở thích về gu nghe. Thật sự qua thời gian dùng drivers Seas, mình đã bị thuyết phục hoàn toàn bởi chất lượng của các drivers này mang lại----> rất đáng đồng tiền phải không anh :D .

Trong các ampli tích hợp mà anh đề xuất, Kiệt mạn phép góp ý như sau:

1/ Jeff Rowland continuum S2
    2/ VSI 75

Vì khả năng của các ampli này khai thác tốt đôi loa của anh. Và quan trọng hơn là các ampli này đáp ứng màu âm mà các thể loại nhạc anh thường nghe. Riêng phần dây loa, dây tín hiệu, dây nguồn nếu có điều kiện anh sẽ chăm chút thêm thì quá ổn.

Chúc anh vui với các bản ghi mà anh thích!

Kiệt

17. Billnugen

Em có viết thư hỏi Diapason thì cũng đc khuyên đứng như bác, bác Kiệt ạ. Hôm đầu tháng có cái hi-fi show ở Manila em nghe thử JR 625+Corus đánh với cặp loa bookshelf rất nhỏ Raidho, em giật mình. Có thể nói là ấn tượng nhất trong tất cả các phòng nghe em vào nghe thử, kể cả những phòng với những thiết bị lên đến hàng nửa tấn với số tiền vài trăm ngàn đô. Em đang đề nghị bác dealer cho em mượn về ghép thử vì ko biết liệu có hợp với đồ của em ko. Hai ba tuần nữa thì bác ấy sẽ cho em mượn, khi ấy em sẽ có kết luận. Còn khoản dây dợ, hiện em đã mua dây loa Siltech 550L, pure silver, nhưng giữa tháng 12 tới em nó mới về, em đang hồi hộp chờ. Dây nguồn em dùng Accoustic Zen Tsunami III. Mấy cái interconnects thì em đang ngâm kíu, chắc sẽ mua loại XLR tầm 5-700 đô/cái, hoặc có thể cố lên em Cardas Clear.

18. nguyenthachanhkiet

Jeff Roland độ động, độ chi tiết ...rất tốt. Mình khoái chơi tích hợp hơn pre-pow vì tính gọn - đơn giản khi bày trí, và dây nhợ tốn cũng ít hơn.

Triển lãm nghe nhìn vừa rồi tại SG, Hifi Club cũng đánh đôi loa Raidho C1.1 với dây Nordost Vahala, .... ----> nhưng nghe không hay :(

Nếu dùng dây loa Siltech sao anh không cân nhắc dùng dây IC của Crystal cable ( vợ chồng rất hợp nhau :) )

Thân
    Kiệt

19. Billnugen

Vâng em cũng có ý dùng ampli tích hợp cho gọn nhẹ, và em nghĩ tầm tiền của em thì tích hợp với separates ko đủ khác biệt để nhận thấy.
    IC Crystal Cable với Siltech vợ chồng hợp nhau như thế nào hả bác? Em chưa nghĩ đên CC vì thấy bác dealer của JR dùng Cardas, và Cardas Clear có cái jack bằng đồng đẹp hơn hẳn mọi dây XLR khác. Hơn nữa em thấy CC sợi cứ nhỏ nhỏ thế nào ấy.

20. phanhaitan

phanhaitan Advanced Member

Bác quynhhung thích tự đóng loa để nghe vào đây nghiên cứu nè bác.
    http://www.troelsgravesen.dk/Jenzen-Illuminator.htm
    http://www.troelsgravesen.dk/NEXT4.htm
    http://www.troelsgravesen.dk/Jenzen-NEXT.htm
    Thân.

foxes_lover likes this.
  21. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    bác nên post hình lên Filck, Photobucket,... rồi kéo link về sẽ đỡ bị vướng cái giớ hạn 800 pixel này bác ạ :)

22. nguyenthachanhkiet

Thân chào Diapason Fan,

Lưu ý khi muốn làm loa cho mình nghe -----> Thành công hay không là do mình nhé!

Các trang Diy của Jentzen, Seas, http://www.troelsgravesen.dk/Jenzen-Ill ... tm,.....vv chỉ tham khảo, nghiên cứu và quan trọng phải phân tích để định hướng đi cho mình-----> Hiệu quả mang lại rất bất ngờ!

Trong Quá trình DIY loa, tôi bị khen thì ít nhưng chê rất nhiều. Phải vững tâm mà làm, khi đang bị bao tác động của những người chưa từng bao giờ nghe qua, chơi qua thiết bị mà họ đánh giá ....

Yếu tố thành công, quan trọng nhất vẫn là 3 món:
    1/ Thùng loa và vật liệu phải phù hợp với chất âm mình định hướng,
    2/ Drivers tốt
    3/ Phân tần + Sự kiên nhẫn nghe để hiệu chỉnh dần ( trong đôi loa của tôi có một driver không cần hoặc dùng phân tần đơn giản là hiệu quả rồi)

Thân
    Kiệt

23. phanhaitan

phanhaitan Advanced Member

Bác muốn có khung hình to hơn thì khi chụp hình bác đặt máy ở độ phân giải thấp thôi khoảng 1600x1200 thì khi bác convert nó xuống 800x600 rất là đẹp.
    Thân.

24. haidmc2

haidmc2 Advanced Member

Đôi loa của bác có tweeter hàng gần như đỉnh nhất của SEAS excel rồi, chỉ thua vài loại cao cấp hơn dòng exotic, diamond thôi. Diapason lại đóng thùng bằng óc chó thịt, lại đỉnh nữa. Chúc bác có đôi loa đỉnh của đỉnh, em cũng thích nhưng giá nguyenaudio đang rao tại Việt Nam gần 8k USD, em gánh không nổi.

25. Billnugen

Giá 8k là rất tốt đấy bác ạ. Em mua ở Anh cũng giá đấy đấy. Em nhập về Manila, cộng tiền vận chuyển và thuế nhập khẩu thành ra cao hơn thế khá nhiều.

Share This Page

Loading...