Loa gì nghe nhạc Jazz hay?

Discussion in 'Loa' started by music forever, 12/4/12.

1. minh62

minh62 Advanced Member

Loa nghe jazz hay là loa thể hiện được rất rõ độ chi tiết luyến láy của dải trầm (tiếng contrabass), tiếng khò khè, gai góc của kèn, lên cao không bị chói gắt, tiếng xanh ban càng lên cao càng tơi tả, cảm giác như rụng lả chả, không bị rối, bết. Không biết có đúng vậy không :roll: :lol:

2. VINSTAR

VINSTAR Advanced Member

Để nghe nhạc jazz hay e thấy nghe loa kèn theo tai e là e ưng ý nhất, tiếng kèn của jazz thổi rất rõ, độ ngân nga luyến láy và tiếng của ca sỹ nhép miệng trong và rõ. Tiếng contrassbass để nghe jazz phê thì cần phải bass 30cm trở lên mới đủ phê đối với e các bác ạ.

3. soncafeblue

soncafeblue Advanced Member

em cũng thấy thế em cũng đã ghép với nhiều loại loa khi nghe jazz nhưng đến khi ghép với loa kèn là thấy ưng ý nhất Bác chủ cố gắng làm bộ kèn hoành tráng để nghe lâu dài đở phải lăn tăn

4. music forever

music forever Advanced Member

Theo ý bác klipsch chorus chắc đạt yêu cầu nhỉ :p

5. ho sam

ho sam Advanced Member

nghe e này hot thì còn gì bằng

6. bone

bone Advanced Member

tannoi nghe jazz đã nhứt, nghe mấy thứ khác lè phè

7. ManU

ManU Advanced Member

Em cũng đồng ý với bác. TN nghe giọng ca thì quá phê.

8. thongnguyen8088

thongnguyen8088 Approved Member

em thấy electrovoice sentry 100a,electrovoice interface,cũng được đấy...

9. ho sam

ho sam Advanced Member

bác chủ làm đôi electrovoi startus 60 nghe phê luôn đó

10. mc240

mc240 Advanced Member

tannoy chịu không nổi jbl đâu. em chơi cặp gold 15 và c50, cuối cùng cho gold đi để c 50 ở lại. khò khè phê lòi luôn

11. cdtran

cdtran Advanced Member

bác làm đôi bacenola của altec lansing, :d

12. music forever

Có phải tannoy nghe nhạc jaz phê không các bác nhở

13. eventaudio

eventaudio Advanced Member

bác cứ chọn lọa nào có kèn nghe jazz là ok.

14. pthien

pthien Advanced Member

Bác rất giống ý Em, Theo Em nghe Jazz hay các Bác cứ chọn loa có kèn nghe là ok, họng kèn càng to nghe càng hay, Em thấy JBL rất ok, như S4600, 4438, K2-S5500, 9500, 9800....

15. KIEU ANH

KIEU ANH Advanced Member

E co vài ý kiến với bác chủ ,để tìm đc 1 bộ loa nghe hay ( bất kể loại nhạc nào ko riêng gì Jazz) nó đổi hỏi ko gian , thế bác chủ định đặt cặp loa đó vào phòng rộng bao nhiêu M2 nếu phòng của bác quá nhỏ mà lại đặt cặp loa to công suất lớn thì ko thể nghe nhạc được bởi vì nếu bác nghe nhỏ thì loa sẽ ko thể hiên đc hết chi tiết của các nhạc cụ mà nếu bác nghe lớn thì sẽ bị ồn bởi vì âm thanh bị bật lại và hàng xóm cũng sẽ qua đập cửa .nếu nói về loa Mỹ thì E có ý Kiến ntn với loa Altec hay Elec để nghe hay thì từ chỗ kê loa đến vị trí ngôi nghe tối thiểu phải từ 7 đến 10m , với loa Clipsch loại heresy thì cự ly nghe gần hơn nhưng tối thiểu cũng phải 5m ,E ko biết ở Vn cửa hàng nào có các loại loa này bác thử tìm trên mạng xem rồi đến đó bỏa họ bật cho nghe,riêng cá nhân E thì sẽ chọn loại loa tối thiểu bass từ 3 tấc đổ lên thì nghe tiếng bass nó thật hơn còn đôi với loa bass nhỏ dưới 20 cm thì nghe tiếng bass nó Thiên về sub nghe nhức đầu ,bác ko tin thì đến 1 cưa hàng bán loa nào đó rồi bảo họ bật cho nghe 2 loại loa cùng 1 bản nhạc thì sẽ thây sự khác nhau giữa loa to và nhỏ. Với mấy loại loa E nói ở trên thì E Đa dùng rồi nên mới góp ý kiến với bác,còn hiện tại E đang nghe cặp loa rẻ tiền mà rất hay ( hay với tai trâu của E) sansui sp 3500 với sansui 9090 .
    Vài ý kiến nhỏ với bác chủ .( sự lựa chọn đúng đắn nhất phụ thuộc vào đôi tai của bác chủ) ,E nói có gì sai mong các bác thứ lỗi nhé
    Chúc bác chủ sớm tìm đc bộ dàn ưng ý
    Kieuanh

16. asasas

asasas Advanced Member

bác việt kiều nói quá chuẩn.phòng nghe quyết định trên 50% đấy.còn jbl nghe sân khấu rõ hơn hoành tráng ,như đục.tannoy mượt hơn,sang.nghe lâu hơn.tui đang sử dụng cả 2 đoi cũng kha khá của 2 hãng.tui phòng 45m và tui thích tannoy hơn.hihi.đây là cảm nhận giêng tui thui.mong bác chủ sớm có e ưng ý.năm hết tết đến rùi lăn tăn j nữa.múc thui :roll:

17. chimtroi

chimtroi Advanced Member

Jazz hả altec mà chơi khỏi lăng tăng.

18. nnduc

nnduc Advanced Member

Em có cùng cảm nhận với bác chim giời...buổi tối nghe Altec khò khè thì khỏi muốn đứng dậy nữa :D

19. music forever

Em có được nghe thử đôi altec bas 40 trung tep kèn, nghe là muốn bế liền nhưng giá chát quá những 50 củ cơ đấy ạ

Attached Files:

20. pthien

pthien Advanced Member

Tanoy chỉ phù hợp với vocal, thể hiện jazz không chi tiết và có hồn bằng JBL, trước đấy Em có chơi 1 em Turnberry, sau khi rước Em K2 về thì Em taloy đành phải ra đi :lol:

21. acongfgaf

acongfgaf Advanced Member

nhạc nào ma chả cần cảm giác như được ngồi ngay trước mặt ca sỹ nghe hát, quan trọng là với tầm tiền đó ta phải chọn sao cho hợp lý nhất thôi

22. acongfgaf

acongfgaf Advanced Member

Jazz thì kiếm con loa có họng kèn nghe sởn da gà

23. cocsku

cocsku Advanced Member

Audio Monitor nghe Jazz có được không các bác? Rx6 hoặc RX8 chẳng hạn

24. hoanglong_ag

hoanglong_ag Advanced Member

Em hóng hớt chút :D . Em thì lại thấy JBL đời mới dòng K2 thể hiện jazz không thật xuất sắc lắm, thua dòng mornitor 43xx. Em hay đi nghe ké K2 S5500 và S5800. Dòng K2 đặc trưng tiếng trong trẻo, chi tiết và mạnh mẽ tuy nhiên những ưu điểm trên lại làm việc thể hiện nhạc jazz kém phần hấp dẫn, thiếu đi độ nhựa nhựa, gai góc ; hơn nữa tiếng bass lại quá mạnh mẽ làm mất đi độ tinh tế của bài hát. Theo em 1 cặp loa thể hiện nhạc jazz hay phải đảm bảo cả 3 dải : Trebb phải "tơi, nhuyễn" để thể hiện tiếng cymbal, những nốt cao của piano, đảm bảo ko chói, gắt. Mid phải dày, ngọt để thể hiện giọng ca sĩ và tiếng sax đặc trưng của jazz thật tốt. Bass phải mềm, sâu, không quá ồn để chơi thật tốt tiếng contrabass, bộ gõ. Để có được cặp loa như vậy thì quả là gian nan. Phương án tốt nhất là xây dựng hệ thống nhiều đường tiếng chơi chủ động là hay nhất, việc chọn củ loa cũng dễ đáp ứng mục đích của người nghe hơn.

25. LQMH

LQMH Advanced Member

Vậy thì có 4365 :) mid 4365 > hay!

Share This Page

Loading...