Loa hàng hiệu cho thị trường kém phát triển

Discussion in 'Loa' started by thachkhoa, 22/7/08.

Thread Status:
Not open for further replies.
  1. thachkhoa

thachkhoa Advanced Member

Xin khẳnh định em cũng mới chập chững thôi nhưng cũng có nghe mấy ông anh nói lại nên nói để bác tham khảo, thông thường công nghệ bộ giải mã và thu CD cũ là 16bit, theo em hiểu trong 1s(1 giây nó giải mã được 16bit từ tín hiệu Digital qua Analog), nên những đầu CD cũ bác nghe nó có vể chậm rãi và hơi đục đục 1 tí, còn sau này họ có được công nghệ 24bit và 32bit và bây giờ có 36bit hoặc 48bit nên nghe nhạc rất chi tiết, chi tiết đến độ có người bảo hơi bị "khô" là vậy, cặp Wharfedale zỏm của em tiếng Mid chi tiết đến độ em thấy nó giả giả thế nào ấy do vậy cũng có 1 số bác không thích nghe mấy cái CDP có bộ giải mã có số bit cao 36bit hoặc 48bit, lúc này em chỉ thấy bán đĩa CD đến 24 bit thôi còn 36bit chưa thấy bán do vậy đầu CD 36bit thì phải mua đúng cái CD nó được thu công nghệ mới 36bit thì mới phát huy hết tính "tách bạch" của con giải mã 36bit. Em hiểu là thế bác nào có kinh nghiệm cứ sửa xáy thoải mái,em cũng chỉ đang "học hành" audio thôi ạ.

2. tai_trau

tai_trau Moderator

Sao bác cứ làm em lo lắng thế nhể, đang định làm quả này có khi toi mất thôi. Hy vọng cái bác em định chăn kô vô topic này đọc, kô là em toi vì cái tội "CD cho ra tiếng chi tiết quá".
    Chẹp, định làm tý kinh tế mà cũng khó nhằn thế không biết. :(

3. caithang

caithang Advanced Member

Em cũng lơ mơ thế này:
    - Em tra ra thấy 3400$ là giá xuất xưởng bác ạ. Với em trên 1500$ là hàng trợn mắt trợn mũi rồi.
    - K phải càng nhiều bit càng chi tiết đâu ạ, cái này do nhiều thứ.
    - K phải nhạc tính thì phải ít chi tiết, nhiều chi tiết thì ít nhạc tính.
    - Em cũng lơ ngơ về chuyện công nghệ thu âm bao nhiêu bit, đúng là trên forum k hề thấy nói, chắc cóc ai biết.
    - Em chưa thấy CDP hàng kit, viết là kit bác ạ, bác Thachkhoa đánh sai thôi.
    - Sao em tra k thấy Helios model S1, chỉ thấy 1S, 2S, 3S, chênh nhau mấy trăm $.
    - Bác Taitrau nói nhiều quá, sợ con CDP này lên giá mất.
    - Em chưa được nghe CDP 36 bit bao giờ, cao nhất là 24 bit đã thấy hay rồi, k biết Windows 64 bit thì có hay k, để em quay sang nghe = CDRom máy tính. Hị hị

4. lamdoi

lamdoi Advanced Member

Hehehehe cao quá em với không tới bác tai_trau ơi, khả năng em chỉ chơi tầm 10 đồng :mrgreen: đổ lại thôi ạ, hehehe em đi săn hàng 10 đồng tiếp đây hehehehe

5. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

EM nhớ hỏng lầm thì thu âm CD căn bản chỉ có 16bit thôi, còn sau này mở rộng đuợc 20 và 24 bit. EM coi sơ đồ làm XRCD của JVC nói là 24 bit nhưng xuất phát nguồn là master tảpe hay sao ấy, mà cái master tape thì cũng hỏng biết mấy bit luôn :roll:

6. BachDuong

BachDuong Moderator

Chuẩn mã hóa của tín hiệu audio số 2 kênh trên đĩa compact disk là 16bit 44.1KHz, còn được gọi là chuẩn Red Book

http://en.wikipedia.org/wiki/Red_Book_( ... D_standard)

7. Blue_wave

Blue_wave Advanced Member

8. Đan Lê

Đan Lê Advanced Member

Ủa, bit lại còn làm âm thanh nhanh hay chậm nữa ạ

Cám ơn bác

9. thachkhoa

Topic này em đang nói về loa các bác ơi! Quay lại đúng topic đi các bác!

10. thachkhoa

Đây là cuộc chiến tranh cãi giữa Digital và Analog cả chục năm qua ở trong cũng như ngoài nước và cuối cùng... chẳng ai thắng được ai... huề cả làng...

11. Blue_wave

Blue_wave Advanced Member

Nếu bác đọc kỹ thì ở đó có những diễn giải tương đối đầy đủ cho những câu hỏi ngoài lề mà bác đặt ra trong cái topic "loa hàng hiệu..." này

Mời bác tiếp tục chủ đề về loa đi ạ.

12. thachkhoa

Mời bác tiếp tục chủ đề về loa đi ạ.[/quote]

Theo em thấy thế này, những hãng loa nổi tiếng như Jamo,B&W,Tannoy càng về sau này hình như họ muốn quảng bá thương hiệu của họ đến cả những nước kém phát triển chư VN ta nên họ sẵng sàng giảm chất lượng và đưa sang nước thứ 2 sản xuất như Indo,Malaysia,China... có 1 bác nào đó nói tét 2 cặp cùng Model "Made By Jamo" và "Made in Denmark" hoàn toàn như nhau??? ý các bác thế nào? Nhưng theo em chắc cai Amp và con CDP của bác ấy chưa phải là hàng "lớn" nên không thể trình diễn được những tiết tấu hay chứ em không tin là như nhau đâu ạ, vì sao? vì cái "Made By Jamo" thì em biết chắc là của "anh Ba" Trung Quốc còn "Made in Denmark" là làm chính tại mẫu quốc nên giá thành sẽ cao gấp đôi so với "Made By Jamo" nếu thế thì không le tụi khoai tây nó xxx đến độ phải bỏ ra gấp đôi tiền đề mang về cặp loa "Made in Denmark" hay sao? còn kinh nghiệm của em thì cặp Wharfedale Evo2-40 xịn thì là 1 trời 1 vực với cặp whar Evo-2(bình phương)-40 đấy ạ. Bác nào có cao kiến gì chia sẻ cho em tí, em cám ơn.

13. minhchau

minhchau Advanced Member

Theo em thấy thế này, những hãng loa nổi tiếng như Jamo,B&W,Tannoy càng về sau này hình như họ muốn quảng bá thương hiệu của họ đến cả những nước kém phát triển chư VN ta nên họ sẵng sàng giảm chất lượng và đưa sang nước thứ 2 sản xuất như Indo,Malaysia,China... có 1 bác nào đó nói tét 2 cặp cùng Model "Made By Jamo" và "Made in Denmark" hoàn toàn như nhau??? ý các bác thế nào? Nhưng theo em chắc cai Amp và con CDP của bác ấy chưa phải là hàng "lớn" nên không thể trình diễn được những tiết tấu hay chứ em không tin là như nhau đâu ạ, vì sao? vì cái "Made By Jamo" thì em biết chắc là của "anh Ba" Trung Quốc còn "Made in Denmark" là làm chính tại mẫu quốc nên giá thành sẽ cao gấp đôi so với "Made By Jamo" nếu thế thì không le tụi khoai tây nó xxx đến độ phải bỏ ra gấp đôi tiền đề mang về cặp loa "Made in Denmark" hay sao? còn kinh nghiệm của em thì cặp Wharfedale Evo2-40 xịn thì là 1 trời 1 vực với cặp whar Evo-2(bình phương)-40 đấy ạ. Bác nào có cao kiến gì chia sẻ cho em tí, em cám ơn.[/quote]

Bác mà xxx ngơ? thôi cho em xin đi bác.Chỉ có mấy bác rách việc cứ xông vào tranh luận với bác là xxx ngơ thôi. :D
    Thế cặp loa Wharfedale gì đó của bác bán bao nhiêu? Bác chụp ảnh rồi rao trên "mua bán rao vặt" rồi đóng quách topic này cho nó lành.Không ai bàn với bác nữa đâu?(ngoại trừ bác và các chú"cò" của bác).
    Thấy nick của bác mỡ topic là tôi đã tò mò theo dõi coi tuồng gì nữa đây? hóa ra "tuồng củ mà topic mới" :D

14. thachkhoa

Bác cẩn thận đọc lại từng dòng đi bác, bác cẩu thả quá đấy, không cẩn thận đọc mà đã la quang quác lên rồi, câu "xxx ngơ" không phải của em đâu ạ, còn cặp Whar em đã bán từ lâu rồi lỗ 50% đấy cụ ạ, bác rờ trán xem có bị hâm không đấy! tự nhiên mình đi vạch ra cái dở của cặp loa mình muốn bán! đúng là gặp phải "hai lúa" chẳng hiểu biết gì chỉ thích vào spam lung tung!

15. thachkhoa

Bác mà xxx ngơ? thôi cho em xin đi bác.Chỉ có mấy bác rách việc cứ xông vào tranh luận với bác là xxx ngơ thôi. :D
    Thế cặp loa Wharfedale gì đó của bác bán bao nhiêu? Bác chụp ảnh rồi rao trên "mua bán rao vặt" rồi đóng quách topic này cho nó lành.Không ai bàn với bác nữa đâu?(ngoại trừ bác và các chú"cò" của bác).
    Thấy nick của bác mỡ topic là tôi đã tò mò theo dõi coi tuồng gì nữa đây? hóa ra "tuồng củ mà topic mới" :D
    [/quote]

Hình như cụ là nhà phập khẩu sản phẩm whar này thì phải, nói không phải cụ bỏ quá cho em, tính em nó hay nói thẳng!

16. minhchau

minhchau Advanced Member

[quote="thachkho

Bác cẩn thận đọc lại từng dòng đi bác, bác cẩu thả quá đấy, không cẩn thận đọc mà đã la quang quác lên rồi, câu "xxx ngơ" không phải của em đâu ạ, còn cặp Whar em đã bán từ lâu rồi lỗ 50% đấy cụ ạ, bác rờ trán xem có bị hâm không đấy! tự nhiên mình đi vạch ra cái dở của cặp loa mình muốn bán! đúng là gặp phải "hai lúa" chẳng hiểu biết gì chỉ thích vào spam lung tung![/quote]

Thế thì rỏ lắm rồi nhé. :D Bác là tay láu cá giả vờ để chỉ mong vạch ra những hai lúa trên diễn đàn mà thôi và bác cũng mua bán loa nhiều loại nhiều hãng dõm có xịn có.Lời hay lổ chỉ có bác mới biết.
    Xin lưu ý bác trên forum có nhiều member lấy nick là hai lúa lắm bác à? vì người ta khiêm tốn đấy.

17. thachkhoa

Thế thì rỏ lắm rồi nhé. :D Bác là tay láu cá giả vờ để chỉ mong vạch ra những hai lúa trên diễn đàn mà thôi và bác cũng mua bán loa nhiều loại nhiều hãng dõm có xịn có.Lời hay lổ chỉ có bác mới biết.
    Xin lưu ý bác trên forum có nhiều member lấy nick là hai lúa lắm bác à? vì người ta khiêm tốn đấy.[/quote]

Cái "hai lúa" của người ta là cái "hai lúa" giả(lấy nick để cho vui), còn bác chẳng hiểu biết gì sất hay vào spam lung tung là "hai lúa" thật. Thế bác chưng cho anh em coi em buôn những loa hiệu gì nào? Cụ thể chứng minh hẳn hoi đi bác, nói năng mà thiếu chứng cứ là tự chứng minh cho mọi người là mình "hai lúa" thật đấy!

18. thachkhoa

Hình như cụ là nhà phập khẩu sản phẩm whar này thì phải, nói không phải cụ bỏ quá cho em, tính em nó hay nói thẳng![/quote]

Cụ vẫn chưa "giả lời" em câu này đấy nhé!

19. thachkhoa

Em pót bài này chủ đích là tránh cho các anh em đi sau không phải ăn quả lừa giống như em và đồng thời lên án những nhà cung cấp thiếu đạo đức kinh doanh(nhập hàng kém chất lượng gây nhầm lẫn cho người tiêu dùng), tất cả cá bác khác có người đồng tình, có người phản đối nhưng không thấy ai yêu cầu phải đóng topic này(quyền này chỉ có Mod mới được quyền yêu cầu) nhưng nick "minhchau" là người đầu tiên yêu cầu "đóng topic" này lại, do vậy em nghi ngờ tính công tâm của nick này, có thể là :

1/ Nick này đang là đại diện cho hãng Whar nhập khẩu mặt hàng này tại VN.
    2/ Nick này là đại lý cho nhà nhập khẩu và hiện này đang "ôm" khá nhiều Model loa này.

em nhờ Mod check lại nếu đúng như những gì em nói thì nên band nick này lại để trả lại tiêu chí "bất vụ lợi' cho diễn đàn này.

20. triode20

triode20 Advanced Member

Thời đế chế La mã thì " All the road lead to Rome" thời nay thì " Some of all the speaker's part come from China "
    người TQ tuyên bố thế kỷ 21 là kỷ nguyên của TQ mà. Cái việc này thì ngoài tầm kiểm soát của anh em audiophile thậm chí là của các hãng sản xuất. anh em mình có tranh luận cãi nhau cũng không thể thay đổi được điều gì. Quan trọng là khi mua hàng anh em nghe cho thật kỹ nếu thấy chất lượng âm thanh phù hợp với mình và giá chấp nhận được thì xuống tiền!
    Dẫn chứng là em có nghe một đôi loa tại AUDIO NOTE Singapore đẹp long lanh vỏ sơn mài củ loa toàn hàng hiệu Scanspeak chất lượng âm thanh theo chủ quan của em đứng vào hàng hi-end, giá mới 6000$ hàng preowner sử dụng dưới 2 năm nay còn 3300$ hiệu Aurum Cantus V8F floorstanding nhìn không chê một điểm gì của nó. Em hỏi nhân viên là loa made in UK hả? nó cười khà khà nó bảo made in Mao Trạch Đông mà là hãng loa của TQ luôn ạ! chứ không phải của UK sản xuất tại TQ. Em có ảnh em nó ở dưới đây
    Có một sự thật là nhiều khi dàn máy made in UK, USA....100% nhưng đôi khi nghe không phù hợp với tai người nghe cũng không đươc chấp nhận. Ý em là âm thanh là quan trọng ,còn việc nó xuất xứ từ đâu chúng ta phải chấp nhận vì ngoài tầm kiểm soát. Em xin hết ạ!

21. thachkhoa

Em hoàn toàn đồng ý với bác ai cũng hiểu thời đại kinh tế mở toàn cầu này thì không thể có chuyện 1 cái máy sẽ được sản xuất từ A-Z hoàn toàn ở cùng 1 nước đó, nói ví dụ ngay cả chiếc 747 của Boeing cũng có nhiều thành phần phụ được sản xuất tại Taiwan,Úc,New Zealand và thậm chí là cả China,còn trong vụ loa Whar này thì em muốn nói là họ cố tình tạo ra 1 Model nằm ngay chính giữa, số 2(bình phương) để cho ngững người nào đã biết cặp Evo2-40 thật thì nghĩ là mình đang được mua đúng hàng xịn nhưng giá rẻ bằng 1/2. Còn chuyện cặp loa Mao Trạch Đông trên nếu đúng chất âm cho ra âm thanh Hi-end như bác nói thì em chắc chắn với bác 1 điều củ loa (hoặc nguyên cái loa) đều của tụi khoai tây cả đấy anh Mao Trạch Đông chỉ đóng cái thùng và làm cái mạch phân tầng mà thôi9thế thì đâu có khác gì hàng kit,nhiều anh em trong này vẫn làm được). Bác để ý tất cả những dòng loa Hi-end đều của tụi khoai tây hết, ngay cả mấy anh Đài Loan,Hàn Quốc và ngay cả Nhật công nghệ điện tử đi trước TQ nhiều thế hệ có anh nào sản xuất được cặp loa nào là đỉnh không? Hay củ vẫn phải mua của tụi Âu-Mỹ cả, thực chất củ loa chỉ là 1 cục nam châm, cái này ngay cả VN mình làm cũng được, chỉ cần nhét 1 cục sắt vào 1 cuộn dây đồng cho 1 dòng điện chạy qua là cục sắt đó thành 1 cục nam châm rồi, nhưng từ 1 "cục sắt" bị nhiễm từ tính và 1 cục sắt để làm củ loa để tái tạo những âm thanh thì thực sự là 1 bài toán khó đấy!

22. thachkhoa

Scanspeak là 1 sản phẩm của hãng Tymphany là hãng của Đan Mạch & USA bác ơi, link nè : http://www.tymphany.com/products_ScanSpeak.html

23. sea201

sea201 Advanced Member

Theo em thấy thế này, những hãng loa nổi tiếng như Jamo,B&W,Tannoy càng về sau này hình như họ muốn quảng bá thương hiệu của họ đến cả những nước kém phát triển chư VN ta nên họ sẵng sàng giảm chất lượng và đưa sang nước thứ 2 sản xuất như Indo,Malaysia,China... có 1 bác nào đó nói tét 2 cặp cùng Model "Made By Jamo" và "Made in Denmark" hoàn toàn như nhau??? ý các bác thế nào? Nhưng theo em chắc cai Amp và con CDP của bác ấy chưa phải là hàng "lớn" nên không thể trình diễn được những tiết tấu hay chứ em không tin là như nhau đâu ạ, vì sao? vì cái "Made By Jamo" thì em biết chắc là của "anh Ba" Trung Quốc còn "Made in Denmark" là làm chính tại mẫu quốc nên giá thành sẽ cao gấp đôi so với "Made By Jamo" nếu thế thì không le tụi khoai tây nó xxx đến độ phải bỏ ra gấp đôi tiền đề mang về cặp loa "Made in Denmark" hay sao? còn kinh nghiệm của em thì cặp Wharfedale Evo2-40 xịn thì là 1 trời 1 vực với cặp whar Evo-2(bình phương)-40 đấy ạ. Bác nào có cao kiến gì chia sẻ cho em tí, em cám ơn.[/quote]

theo em có thể các hãng làm loa nổi tiếng họ xây dựng hẳn một chiến lược sản phẩm rõ ràng họ có dòng sản phẩm chất lượng trung bình ,giá trung bình sản xuất tại TQ hoạc một nước thứ ba nào đó để đáp ứng cho nhu cầu của các nước đang phát triển và xuất khẩu cho thị trường nhật ,mỹ, tuy nhiên các sản phẩm đó đều ghi xuất xứ rất rõ ràng.tại sao ở việt nam lại có hiện tượng''Made by jamo'' ''Made in Denmark''thực tế đây là cùng một sản phẩm nhưng đã được các cửa hàng thay đổi nhằm đánh vào thị hiếu của người việt nam là ưa thương hiệu xin,sản xuất chính quốc .còn đôi loa của bác thachkhoa em cho ràng đôi của bác làm tại HTX quảng châu chất lượng không bằng hàng chính hãng sản xuất tai nước thư ba

24. sea201

sea201 Advanced Member

Topic này là hot nhất mấy hôm nay do vậy nên không thể đóng.tại sao nó lại hot nhất bởi vì nó đụng chạm đến quyền lợi của người tiêu dùng

25. thachkhoa

Bác nói cũng có lý,theo em thì có 1 khả năng xấu hơn là mấy nhà nhập khẩu vì lợi nhuận sẵn sàng đặt các xưởng bên Quảng Châu làm giả hàng của Whar xuất vào VN bán đấy, vì dù gì whar đã có tên tuổi 70 năm nay không lẽ chỉ vì lợi nhuận mà họ bán rẻ thương hiệu của mình để tạo ra 1 Model tệ hại đến vậy sao? Nhưng đây cũng chỉ mới là nghi ngờ thôi chưa có chứng cứ nên chưa dám khẳng định.

Thread Status:
Not open for further replies.

Share This Page

Loading...