Loa hàng hiệu cho thị trường kém phát triển

Discussion in 'Loa' started by thachkhoa, 22/7/08.

Thread Status:
Not open for further replies.
  1. thachkhoa

thachkhoa Advanced Member

Có 1 bác trong này xài Model whar 9.5 tình trạng cũng bị như cặp Whar Evo2(bình Phương) như em, rõ ràng em không phải là vật tế thần duy nhất mà em tin là còn có nhiều bác khác cũng bị dính chưởng này.

2. triode20

triode20 Advanced Member

Bác hiểu nhầm ý em rùi! em có bảo Scanspeak là của TQ đâu! Hàng kít thì em xin lỗi bác không có chuyện đó ạ. bác cứ ngó mấy hãng lớn thằng nào chẳng nhập củ loa của các hãng khác : SONUS FABER, WILSON AUDIO.....ai dám bảo đây là hàng kit, nó cũng chỉ sản xuất mỗi cái thùng, những hãng sản xuất từ a-z ít lắm ạ, em biết thì có Monitor Audio của Anh!
    AURUM CANTUS là hãng TQ 100% ạ! nó nổi tiếng thế giới về tép Ridbon đó bác. nghe nhìn hình như cũng giới thiệu quảng bá một loa booksefl của hãng này nhưng hình như không nói là loa TQ.
    Mà anh em mua phải loa TQ dỏm còn chẳng phát hiện ra mua về nghe chán mới biết vậy thì nếu hàng TW đẳng cấp cao của nó thì sao mà biết được. Còn loa anh em đóng ở VN minh thì em không bàn ạ. DYI là DYI ! ở đây đang bàn hàng của hãng mà bác.
    Ý em vẫn là cái tai mình mới quan trọng, nếu hay TQ cũng hay còn nếu chán thì Châu Âu, Mỹ hay Kanguru cũng vậy thôi!

3. tuck

tuck Advanced Member

Dạ là em đây ạ :lol:
    Nhưng em khác bác ở chỗ em ko bị người ta lừa nhầm nhọt Evo2 với Evo bình phương.
    Em mua Whar 9.5 Diamon, em hỏi người ta nói thẳng chỉ thiết kế của Anh thôi, còn Tàu làm, giá 600$
    Hồi đó chưa nghe nhiều, ko biết hay là thế nào cả :lol: , nghe thử 1 tí là bê về luôn. Giờ nghe ké nhiều rồi mới thấy là nó dở, nhưng em vẫn nghĩ trong tầm giá đấy loa mới mà nghe được thế cũng tàm tạm rồi.
    Bởi vì khi mua biết rõ nguồn gốc nên em nghĩ em ko phải bị lừa. Là do em lựa chọn thôi. Bây giờ cho em chọn lại thì chắc ko mua đôi đó :D

4. minhchau

minhchau Advanced Member

Nhà nhập khẩu và thương mại của Wharfedale đây:
    1-thachkhoa wrote:
    Theo em thấy thế này, những hãng loa nổi tiếng như Jamo,B&W,Tannoy càng về sau này hình như họ muốn quảng bá thương hiệu của họ đến cả những nước kém phát triển chư VN ta nên họ sẵng sàng giảm chất lượng và đưa sang nước thứ 2 sản xuất như Indo,Malaysia,China... có 1 bác nào đó nói tét 2 cặp cùng Model "Made By Jamo" và "Made in Denmark" hoàn toàn như nhau??? ý các bác thế nào? Nhưng theo em chắc cai Amp và con CDP của bác ấy chưa phải là hàng "lớn" nên không thể trình diễn được những tiết tấu hay chứ em không tin là như nhau đâu ạ, vì sao? vì cái "Made By Jamo" thì em biết chắc là của "anh Ba" Trung Quốc còn "Made in Denmark" là làm chính tại mẫu quốc nên giá thành sẽ cao gấp đôi so với "Made By Jamo" nếu thế thì không le tụi khoai tây nó xxx đến độ phải bỏ ra gấp đôi tiền đề mang về cặp loa "Made in Denmark" hay sao? còn kinh nghiệm của em thì cặp Wharfedale Evo2-40 xịn thì là 1 trời 1 vực với cặp whar Evo-2(bình phương)-40 đấy ạ. Bác nào có cao kiến gì chia sẻ cho em tí, em cám ơn.

2- viewtopic.php?f=66&t=14999

3- viewtopic.php?f=66&t=14781

4- viewtopic.php?f=66&t=14566

5- viewtopic.php?f=66&t=14487

Thiết nghĩ chắc cũng quá đủ rồi. :wink: Xin cái ông thachkhoa đừng già mồm và láu cá thêm nửa gây ô nhiểm không khí VNAV

5. tai_trau

tai_trau Moderator

Thế là em đạt được mục đích. Cái bác đặt hàng kia có vào đọc là chết với em. Topic này hot ghê, mới từ sáng mà trôi khiếp.
    Thôi em không dám theo nữa, sợ tẩu mất.

6. thachkhoa

Lộn rồi bác ơi!

Nhà nhập khẩu xịn của Model Evo2(bình phương)-40 đây nè :

http://www.wharfedale.co.uk/distributor ... ow_dist=50

Bác ôm nhiều hàng của ông này quá nên em thông cảm cho sự "lo lắng" và bức xúc của bác, ráng bắt chước em hạ 50% giá bán đi may ra còn vớt vát được ít vốn đấy ạ(em rao 700 nhưng cuối cùng phải bán 500 đấy ạ).

Góp ý riêng cho bác minhchau :

Buôn bán ai cũng phải tính đến chuyện lãi lỗ nhưng tuyệt nhiên đừng vì vài đồng lãi mà đi lưa gạt người tiêu dùng thế là tự giết mình đấy!

7. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Tò mò thấy tpic này hot quá, em nhớ mang máng từ vài năm trước là Wharfedale và Quad đều chung chủ và đã bị mua bởi người Trung Hoa.
    Tìm hiểu lại thì đúng là vậy,
    "Wharfedale is part of the International Audio Group" ngay trên website của Wharfedale.

Tìm hiểu cái IAG thì nó sở hữu rất nhiều thương hiệu Anh Quốc: Wharfedale, quad, Mission, audiolab... những hãng mà các bác đọc whathifi thường thấy sản phẩm có hàng 4-5 sao. Chủ của IAG là ai: http://www.iaguk.co.uk/iag_group.php
    Chủ đều là họ Chang cả, trẻ, đẹp trai nữa.
    Sản phẩm làm ở đâu: http://www.iaguk.co.uk/production_facilities.php
    One of the the largest custom-designed electronics and audio manufacturing facilities in the world, IAG's main plant in Shenzhen's 'Special Economic Zone' is designed around a process flow model. Manufacturing with step-by-step streamlined manufacturing processes, it is a model of excellence in manufacturing planning.

Như vậy chủ người Hoa, nhà máy ở TQ là không phải bàn cãi về xuất xứ của các dòng loa này. Ngày nay nhu cầu nghe nhìn phát triển ra toàn TG, người TQ take over chuyện sản xuất kể cũng không có gì lạ. Cá nhân em nghĩ, mặc dù vẫn được đánh giá cao ở tầm giá nhưng những dòng loa kể trên khó tiếp bước được chất lượng cao như từng là sản phẩm của người Anh trong quá khứ, với số lượng hạn chế hơn.

Quay lại chuyện phân phối tại VN, chuyện đánh lận con đen hiển nhiên là có, có thể nhà phân phối không làm, nhưng đại lý (là những của hàng audio nhỏ, mà không ít chủ đi lên từ buôn thúng bán mẹt, coi lợi nhuận trên hết, kiến thức về audio=0) họ dám làm đấy. Bạn em mua 1 bộ Tannoy Eyris năm 2004, cả bộ trên $2K, lúc đó đẹp long lanh, giờ gặp lại, cọc loa gỉ nghoèn, loa tép thì tụt vào trong nhưn quả bóng bán bị móp vậy, âm thanh phèo phọt. Một sản phẩm dù là đều sản xuẩt tại TQ, nhưng làm chính hãng và hàng nhái vẫn là 2 chất lượng khác nhau. Ngoài ra các bác cũng nên nhớ, sản phẩm vào các thị trường Âu, Mỹ, Nhật, bao giờ cũng chất lượng cao hơn hàng cho các nước đang phát triển, trong đó có VN, do yêu cầu ngặt nghèo về tiêu chuẩn tại các nước tiên tiến, cái này không chỉ có audio mà tất cả các ngành hàng gia dụng khác.
    Để có 1 sản phẩm "chính hãng", tốt nhất các bác nên tìm hiểu thông tin trên website, nên mua những model còn sản xuát, chưa end-of-line, tìm hiểu đúng nhà phân phối. Nếu cần hỏi về distributor và xuất xứ, cẩn thận hơn các bác có thể email cho chính hãng đó để có câu trả lời thỏa đáng (ở phần Contact), với thời đại ngày này điều ấy quá dễ.

Như trường hợp của bác chủ topic bác thử vào http://www.wharfedale.co.uk/contact.php, email hỏi người ta về trường hợp 2 bình phương.

8. MeL_ThemD

MeL_ThemD Advanced Member

:D Vui quá - có mỗi chuyện đôi loa thật giả - giả thật mà các bác phán ra bao nhiêu là vấn đề !!! Em có vài nhận xét xxx ngơ tí.

1. Nếu đôi loa mà bác Thachkhoa đã chụp hình mặt trước + mặt sau làm tỉ dụ thì đúng là bác Thachkhoa đã bị mua đời loa Wharfedale - Pacific Evolution Series, nhưng dán mác Wharfedale Evolution2 (mũ 2 ạ) => tức cũng là phải :) => ý kiến chủ quan của em thì đây cũng là do bác Thachkhoa ko tham khảo trước. Loa Bass hai đời này khác nhau tí xíu.

2. Còn Wharfedale thì gần như là sản xuất tại Trung Quốc - nhưng hàng hóa xuất thị trường châu âu khác với thị trường châu á hay châu phi châu phì, bác Thachkhoa cũng đừng lấy làm lạ khi bác đem so sánh đôi loa bác nghe tại Đức và tại Việt nam (mà đôi khi còn do tâm trạng người nghe tại thời điểm đó nữa) nghe nhờ bao giờ chẳng phê :)

3. To all: Thôi các bác đừng chỉ trích nữa làm gì - cũng nên thông cảm cho người bị hớ. Ai mà chả có vài lần hớ.

4. To thachkhoa: em mà biết bác bán 450$ thì em vẫn cứ ôm như thường - về làm sơ dao (em đang xài 1 đôi Wharfedale Evolution2 - 30) . Mỗi tội bác phát giá 700$ thì em chẳng biết trả giá thế nào - nên thôi. Tiếc quá!

5. Vui lên cả nhà ơi !!! pls

9. sea201

sea201 Advanced Member

em thích bài viết của bác này quá.Có thể nói là một vài thương hiệu nổi tiếng đã bị các tập đoàn quốc tế mua và những tâp đoàn này chỉ muốn vắt kiệt thương hiệu đó thỏa mãn mục tiêu lợi nhuận mà không để ý gì đến chất lượng sản phẩm dẫn đến chất lượng đi xuống.thông qua việc này thấy việc đi tim mua được đôi loa mới sao khó vậy

10. thachkhoa

Cám ơn bác đã giúp em hiểu thêm ra nhiều vấn đề, nói thật em mà biết hàng này là của "anh Ba" sàn xuất thì có rẻ mấy em cũng không dám mua, em có meo qua tận bên kia hỏi tường tận rồi nhưng nó vẫn "im hơi lặng tiếng" 1 cách đáng ngờ. Chắc cái Server bên đó ông "Chan" "Chen" gì đó cũng mua luôn ròi!

11. thachkhoa

em thích bài viết của bác này quá.Có thể nói là một vài thương hiệu nổi tiếng đã bị các tập đoàn quốc tế mua và những tâp đoàn này chỉ muốn vắt kiệt thương hiệu đó thỏa mãn mục tiêu lợi nhuận mà không để ý gì đến chất lượng sản phẩm dẫn đến chất lượng đi xuống.thông qua việc này thấy việc đi tim mua được đôi loa mới sao khó vậy[/quote]

Từ kinh nghiệm xương máu của em, em rút ra tiêu chí như thế này, chắc phải xài hàng cũ hàng chính hãng có làm nại viền,vành cũng được còn hơn là chơi hàng "mới" nhưng chất âm còn thua chất âm của những sản phẩm hàng cũ. Ý riêng của em thôi nhá, không nại bảo em tạo ra topic này để "ca" hàng cũ(em đang "ôm" vài chục đôi whar đời cổ, ai mua nại em bán đê!!!), hí hí hí. 100,000VND/đôi bảo đảm hàng zin. Bác minhchau có mua về dùng thì em bớt 50% giá 50,000VND thui!!! hí hí hí :lol:

12. vtrung_khoa

vtrung_khoa Advanced Member

Chào bác chủ topic , đồng cảnh wharfedale , e đè whar em nó xuômgs , e mổ bụng nó ra e xem , e nghịch...E mò mẫm tìm tòi về loa đài...để học hỏi...Còn phần bác vội bán đi rồi còn "nuốt nhục" nỗi gì ? Học phí thôi bác ơi ! Ham mới đẹp , bị ban...
    Chắc nghỉ nghe một thời gian bác nhỉ ? :mrgreen: :mrgreen: :roll: . Mộng đẹp đến với bác

13. minhchau

minhchau Advanced Member

Tôi có ngộ nhận, bác thachkhoa là thương lái bán loa Wharfedale, mỡ topic để gây sự chú ý rồi bán được hàng.Tôi thành thật xin lổi bác.Bởi tôi đang đau đầu vì suy thoái kinh tế nên nhạy cãm, bác bỏ qua.
    Trong đời tôi, chưa bao giờ có loa WF để nghe và tôi tự hứa với lòng sẽ không bao giờ có nó dầu bất cứ model gì? sản xuất tại đâu?
    Bác cũng nên nói thẳng chuyện mua loa WF của ai? và sự việc như thế nào để anh em rút kinh nghiệm là tốt nhất.

14. danlangven

danlangven Advanced Member

Bác mua của ai bác cứ post ảnh cái loa Tannoy Mini autograph và cái cửa hàng lên cho anh em biết.

15. No-Fear

No-Fear Advanced Member

Điều này đã khẳng định bài viết trước trong topic này về TANNOY ở VN của Em có nhắc đến vụ làm TANNOY giả được SX tại VN do VN đóng các linh kiện dỏm mua của HK nháy giống như thật, chắc còn rất nhiều Bác chơi TANNOY bị dính vụ này mà không biết, các AE muốn chơi TANNOY cẩn thận xíu đừng để bị dính chưởng !!!!!

16. khivang

khivang Advanced Member

Em thì ko phải Fan của Tannoy nhưng cũng xin kể hầu các bác một chuyện nhỏ. Em có ông bạn mua một đôi béc cơ ri, riếc gì đấy của một cửa hàng tương đối nổi tiếng ở HN giá đâu khoảng $2600. Ông ấy vác đến hơn chục con amp các kiểu( cả đèn cả BD) toàn loại $1000 trở lên về đánh mà vẫn ko ổn, suốt ngày loay hoay đổi chác các bù đến phờ phạc cả người. Theo đề nghị của bạn, em vác con amp còi của em đến đánh thử để xem thừa thiếu cái gì vì em nghe quen chất con amp này rồi. Theo đánh giá chủ quan của em thì giải bass lùng nhùng, rối loạn, giải trung khô, hẹp, giải cao mờ nhạt, nói chung nghe rất vô hồn. Nhưng vấn đề chính em muốn nói lại ko phải chuyện chất âm mà là chuyện độ nhạy của loa. Ở nhà em đang đánh với đôi loa độ nhạy thấp ( 86 db ) bình thường em chỉ mở volume đến tầm 9h là vừa nghe, độ 11h là to lắm rồi, nhưng hôm đến nhà ông bạn thì phải mở volume đến tầm 13h mới đủ nghe ( diện tích phòng sêm sêm nhau ) mà theo lời ông bạn em thì đôi loa này độ nhạy là 93db.
    Nói thật với các bác là em ko dám nói gì về cặp loa với ông bạn vì như lúc đầu em có nói em ko phải Fan của Tannoy, nhưng lên đây đọc bài của các bác em thấy sao mà nghi vấn quá.

17. thachkhoa

Xin chào bác,

Trước là em cũng xin lỗi bác vì cũng "ngộ nhận' bác là nhà phân phối hàng của Whar nên mới vào spam em để đóng topic, anh em huề nhau cả nhá :lol: . Bác đọc kỹ lại bài của bác Jack thì thấy không riêng gì Whar mà cả Quad,Mission... đều đã 'bán linh hồn" cho Q rồi bác ạ. Bác cũng đừng vì vậy mà quá có ác cảm ới Wharfadale vì hiện nay em đang sở hữu 1 em Bookshelf của Nhật(hàng mượn) bass chỉ có 10cm nhưng đánh ăn đứt cặp Whar 2(bình Phương), xin nói thêm là em tét cùng 1 bộ dàn dây nhợ y như nhau,mở củ loa ra em thấy là của Wharfedale sản xuất đấy bác!. Thật ra whar là 1 hãng lớn đã khẳng định tên tuôi trên 70 năm nay, nhưng có lẽ về sau này kinh tế khó khăn nên phải bán lại một vài Model cho các "thương gia" như ông Chang,Chen gì đó khai thác, khi 1 thú tao nhã Audio rơi vào tay của 1 anh lái buôn thì ra sao rồi các bác tự khắc biết và thực tế đã chứng minh điều đó. Quay lại việc em tét cái cặp Wharfedale Evo2-40(xịn) bên Đức thì em nghĩ nó cũng khó lòng mà Made in England, và rất cũng có thể là hàng của "Anh Ba" nốt, nhưng là vì hàng xuất vào Châu -Âu nên "anh Ba" không dám làm láo nên chất âm khá tốt, còn cặp Evò(bình phương) này thì em đang nghi ngờ lão Chan,chen này "chế" ra Model này để xuất qua những nước kém phát triển như VN ta(một dạng lừa bịp vì cho là dân ta xxx dốt, kiến thức Audio không có!) nhưng để tránh hãng mẹ bên Anh kiện thì lão ta "lách' từ số 2 ra số 2(bình phương)! Theo cạn nghĩ của em là vậy, bác nào sợt được thông tin gì thì pót lên đây cho anh em tham khảo để rút kinh nghiệm.

@các Fan của Quad,Mission,Whar,

Nếu các bác đã từng mua bất cứ Model nào của 3 dòng loa này thì thử vào trang Web Mẹ bên Anh check lại coi có bị dính con 2(bình phương) giống em không nhá. em nghi quá, thế nào chẳng "dư" hoặc thiếu 1 chữ "a" hoặc dấu "phẩy" gì gì đó.

@bác tuck,

bác kiểm tra kỹ lại cặp whar 9.5 Diamon xem có đúng là thiếu chữ "d" cuối cùng không, vì theo em phải ghi là Diamond(kim cương) thì mới đúng bác ạ. hay là bác ghi sót thiếu chữ "D"?

18. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    :D Về vấn đề này thì Em khẳng định là nó đã diễn ra như thế. Do tình cờ mà Em đã Test được vài cặp Tannoy thuộc dòng đỉnh nhưng dải Mid và Bass không so được với cặp loa Xí muội của Em...........chắc các Bác cũng đoán ra là nó như thế nào rồi. :D Mong các Bác thật tỉnh táo khi nghĩ và muốn sở hữu Mr. Tannoy

Thân,

19. titoet

titoet Advanced Member

Bác nói vậy thì tội nghiệp cho ai sử dụng Tannoy quá! Em đang sở hữu Edinburgh và cũng chẳng phải là đỉnh gì nhưng cũng mời bác test thử trung âm và mid của Tannoy. Bass k phải là thế mạnh của Tannoy nên em chấp nhận bass chỉ đạt 6/10 yêu cầu, còn vocal và trung âm thì chắc cũng dám sánh loa xí muội của bác. Em ở Sg và rất hoan nghênh bác.
    Thân

20. thachkhoa

Edinburgh là một trong những Model lớn của Tannoy, em không nghĩ "anh Ba" sẽ dám làm nhái đâu, tuy nhiên bác thử vào Tannoy UK check lại từng chi tiết một xem sao. Không thể nói Tannoy có tiếng bass dở được, hay hoặc dở còn tuỳ thuộc rất nhiềi vào cảm tính nhưng chắc chắn nếu đã dùng 1 dàn chuẩn,CD, Amp,dây dợ tốt mà tiếng bass còn rề rề,ù ù, đánh nghe ục ục, nghẹt nghẹt thì dứt khoát củ loa bass của cái loa đó chất lượng rất tệ. Bác cứ check lại xem sao nhé.

chúc bác vui,

21. thachkhoa

Đọc tới đọc lui bài của bác jack, tự nhiên có 1 cảm giác buồn khó tả, nghèo không phải là cái tội nhưng cũng là 1 cái tội, không biết có phải VN mình nghèo nàn lạc hậu mà bao nhiêu đồ đạc thuộc hãng xí muội cà na(hàng dat, hàng bèo), tụi khoai tây và "anh Ba" đổ bừa phứa vào thị trường VN mình thế này, tiền thì mình trả sòng phẳng chứ mình có xin nó đâu mà phải chịu cái cảnh "tiền mất tật mang" thế này. Em bỏ ra gần 1,000USD chứ đâu phải 100USD đâu, so ra tiên VN là gần 17triệu rồi, mà cuối cùng vẫn phải "xơi' hàng đểu, không biết khi nào VN mình mới có được cài quyền xài đồ "thật" nhỉ? bùn zúa...bùn zúa :( hu hu hu

22. titoet

titoet Advanced Member

Tiếng bass Tannoy mềm mại nhưng vẫn dứt khoát chứ k tròn trịa và có lực như B&W. Đối với mình thế là ổn! Ta k thể đòi hỏi 1 đôi loa hoàn toàn đạt tất cả yêu cầu. Ù ù, ục ục thì đương nhiên là k rồi. Thân

23. thachkhoa

Kính gởi bác Tuck,

Em vừa vào trang web chính của Wharfedale bên tận UK để tìm thông tin về cặp 9.5 bác đang xài, link đây : http://www.wharfedale.co.uk/model.php?m ... finish=12#
    Nếu em nhớ không nhầm thì cái Mid và cái Bass ở mấy cửa hàng ở VN mình thì giống nhau(cả hai Mid-Bass mũi đều bẹt hoặc mũi đều tròn), còn trong trang web này em thầy cái Mid mũi nó tròn còn cái bass mũi nó bẹt và chính xác Model là "Diamond 9.5" chứ không phải "Diamon 9.5") thiếu chữ "D" đâu ạ. Qua kinh nghiệm đau thương của em nên em check dùm bác thôi, bác thích hay không thì tuỳ bác.

Thân,

24. thachkhoa

Thôi rồi Lượm ơi! Bác tuck ơi em xin khẳng định 99% cặp 9.5 của bác cũng là hàng "đểu" rồi, tất cả link đây :

http://www.cnet.com.au/hometheatre/audi ... 824,00.htm

http://www.audioreview.com/cat/speakers ... 94crx.aspx

http://www.wildwestelectronics.net/diam ... akers.html

http://www.wharfedale.co.nz/default.asp?ObjectID=200

http://review.zdnet.com/separate-speake ... 13494.html

Bên đó họ bán rẻ nhất cũng là 1,000USD/cặp rồi, về đến VN nhà nhập khẩu làm "từ thiện" nên hạ xuống 600USD???(chưa kể phải trả % cho đại lý cấp 1,2,3,thuế má,lãi lỗ,ship), đến tay người tiêu dùng luôn! và chẳng có Model nào là Diamon cả mà chỉ có Diamond(có chữ "D") mà thôi.

Ôi! thế không gọi là lừa đảo thì gọi là gì hả zời!!!

25. sea201

sea201 Advanced Member

ví dụ của bác này sao điển hình vậy.em cũng có vài cậu bạn cũng ở tình trạng như cậu bạn của bác. :( :( cũng may tai mình là tai lừa chậm chạp cố thủ chưa đủ tiền mua hàng hiệu của Anh ba nên chưa dính trưởng :D :D

Thread Status:
Not open for further replies.

Share This Page

Loading...