Loa HECO fan club

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by bichtram, 4/1/12.

1. tranluong

tranluong Advanced Member

Re: Loa HECO PPS 30 cần tư vân.

Bác cụp cái ảnh up lên may ra mọi người mới giúp được bác.

2. vitduc

vitduc Advanced Member

em thấy nói tìm mua loại jack 2 chân dùng cho loa cổ của đức hoặc beo bác ạ. em thấy có mấy shop bán, để em mua về thử rồi report lại các bác nhé.

3. vitduc

vitduc Advanced Member

Báo cáo bang hội HECO em đã mua được jack DIN 2 chân cho đôi loa của em ạ. Hóa ra dòng ampli cổ của Germany đều dùng jack này ạ. Giá thành tại VN là 150 K cho 2 jack ạ.

4. vitduc

vitduc Advanced Member

Loa HECO PPS 30

em có cặp HECO PPS 30 dòng bookshelf, 3 đường tiếng, thùng chỉ cao 45 cm. hôm nay rảnh em mới vác ra nghe thử với ampli arcam 5 plus và nghe dòng nhạc hơi mạnh một chút. em ngạc nhiên vì tiếng nó khỏe, chi tiết và chính xác như vậy. em không dám mở ampli quá 9 h vì sợ hàng xóm kêu dù là buổi sáng các bác ạ vì bass rất mạnh và sâu. có thể loa này đánh với revox hay telefunken còn hay nữa các bác nhỉ.

5. hulva

hulva Advanced Member

-------
    Hu .. hu ... sao bác lại cho cái cô này ngồi lên Heco Metas 500 của em :oops: ... yêu em Heco hơn cơ ..
    đang sài Amp Kenwood KR9600 ... hài lòng gần 2 năm rồi :), ai nói Nhật bủn không hợp Âu dừng vội tin ...

6. vitduc

vitduc Advanced Member

Em đã mua đươjc jack 2 chân cho đôi Heco của em. Em mới nghe thử và đúng như bác Ztec nói, em cung ngạc nhiên về chất âm của đôi loa này các bác ạ. Loa cho độ chính xac cao, khỏe và mạnh và cảm giác chắc chắn.

7. hulva

hulva Advanced Member

----
    Theo mình Heco là những câp loa hay. Đặc trưng sản phẩm của người đức. Trong đó họ đưa rất nhiều ứng dụng về âm học trong thiết kế thùng loa . Những dòng sau , thường có hơn 1 lỗ hơi . Với kiểu reflex. này nếu có không gian phòng đúng cho một thứ âm bass không đỡ nổi. Độ động tốt . Chơi tốt nhiều dòng nhạc , nhưng hay nhất vẫn cho dòng rock , dance .

8. whitevndragon

whitevndragon Advanced Member

Hôm đi triển lãm nghe nhìn 2012, e rất ấn tượng cặp Metas XT701, ko biết đây có phải đời sau của Metas 700 ko. E nhớ ko nhầm thì nó có 5 cọc loa, 1 cọc lẻ để thay đổi trở kháng khi cần và độ nhạy loa là 91db. E thì lại ấn tượng nhiều với tiếng treble của e nó. Hôm đó e hỏi giá thì dc bảo mua tại triển lãm thì ~ 29tr, nếu bình thường thì 41 tr. :shock:

Attached Files:

9. bichtram

bichtram Advanced Member

Chào các bác Heco fan club ! Sau một thời gian hì hụp tìm amp bán dẫn để phối ghép với em Heco Metas 700 này , em đã thử với khoảng 10 amp hai èn,trung èn,low èn có nhưng không có cái nào em vừa ý cả,được trên thì mất dưới,được dưới thì mất cả 2 dải trên . Cuối cùng hữu duyên em gặp em Tandberg 2075MKii của Nauy ,trời ơi nó tẩn em này ngô ra ngô,mà khoai thì đúng là khoai tây các bác à.Vài dòng chia sẽ kinh nghiệm cùng bác nào rơi vào hoàn cảnh giống em . Chúc các bác khỏe !

10. minhlhks

minhlhks Approved Member

Chào năm mới

Đúng là fan của Heco thì chắc không ít nhưng có lẽ ít lên diễn đàn.
    Mình cũng đang xài Metas XT 301, và thực sự thấy cần phải tìm cho em nó một Amply phù hợp, hiện tại dùng tạm Denon 710AE thì Bass chưa được tốt lắm, trung âm và treb thì OK, cái này có thể do công suất của amply chỉ đạt 50/85W trong khi công suất loa là 90/150W.
    Rất mong chỉ giáo của các cao thủ.

11. kengha

kengha Approved Member

mình cũng gặp trường hợp giống bác. nhưng cũng tùy chất lượng bài nhạc. có bài nghe rất hay, bass tốt. Có nên thêm Sub k các bác?

12. thanhnhat

thanhnhat New Member

Heco và các loa Đức khác hầu hết là 4Ohm nên rất khó cho tiếng bass chắc gọn đặc trưng . Theo kinh nghiệm mình không cần amp lớn chỉ cần vài chục oát 1 kênh cũng đc nhưng amp phải chuyên chơi 4Ohm hay amp thường nhưng thông số cho phép xuống đc 2 Ohm thì sẽ OK . Amp Nhật cổ hầu như rất ít thằng đánh đc loa Đức ( dòng ra loa không cao) kể cả khủng long như power sansui BA-3000 , X-11 , vài em đánh thì tạm nhưng chưa hết chất , nếu là amp Nhật nên chơi Kenwood cổ (7002) , Nec dòng A(700,7,10,11) . Nên chơi với amp Châu Âu đời mới 1 chút vì dòng amp sau này thiết kế đơn giản nhưng dòng cao nên dễ đánh loa hơn đời cổ . Mcinhtosh thì đ/v mình không đc kể cả khủng long vì Mcintosh chất âm và kết cấu mạch như đèn thiên về êm ấm ngọt ngào thiếu độ động và chi tiết dù có đánh ra cũng làm mất chất âm đặc trưng của Đức là gọn gàng, chi tiết , độ động cực tốt . Loa Đức hợp với amp sò than hơn sò sắt . Về dây và CD nên chơi đồ có chất âm thiên trầm, êm ấm như Taralabs bù lại chất Đức quá rõ ràng chi tiết .

13. CHU TEU

CHU TEU Advanced Member

Vậy mà em lại chơi bằng sò sắt đấy bác ạ. Ba cái sò than củi ấy chưa đủ tầm kéo loa Đức quốc

14. pupil

pupil Advanced Member

Không biết bác hay nghe dòng nhạc gì. Em cũng đang sài Metas XT 301 và Metas 500 đây, em đã chạy thử chúng với Denon PMA 500AE, Pioneer A307R, Mystère ia21 và Rogue SphinX thì thấy như sau: Mấy cái Heco này của em có độ nhạy 90 và 91db nên cũng dễ tính, âm thanh của nó khỏe và hơi cứng, có vẻ phù hợp với ampli đèn hoặc bán dẫn cho ra âm thanh mềm mại như kiểu Pioneer. Về dòng nhạc nếu ghép 2 thằng Heco này với ampli đèn, gần đây nhất em thử với Rogue Sphinx thấy chơi Jazz, Blue, Concert, Vocal hay khỏi chê. Metas 500 thể hiện âm thanh khá tốt, tuy là bookshelf nhưng Mestas XT301 chơi nhạc cũng rất chi tiết chỉ có điều bass không chắc và sâu như Metas 500. Ghép chúng với ampli cỏ Pioneer A307R chỉ có 40W/ch ở 4 ôm ra trực tiếp bằng FET thì thật ngạc nhiên vì nghe nhạc Pop, Rock, Disco rất hay, phòng rộng có thể chạy Metas 500, phòng hẹp cỡ 15 m2 chỉ cần Metas XT 301 thì cái tai trâu của em đã thấy âm thanh tràn ngập rồi.
    Denon PMA 500AE có công suất gần giống Pioneer A307R nhưng tiếng không được mềm mại như Pioneer A307R, khi ghép nó với Heco XT 301 tiếng Bass nghe khô và không sâu, treble nghe đục. Em chưa thử PMA710 như của bác nhưng em dự âm chất của Denon PMA 500, PMA 510, PMA 710 nó cùng phong cách của Denon. Công suất Ampli lớn hay nhỏ thì khi ta để volume bé cũng vẫn phải thể hiện rõ âm chất, tức là treble / trunng / bass như thường.
    Vậy về câu hỏi của bác, em nghĩ công suất ampli cũng chỉ là 1 phần, quan trong là cái âm chất, độ cân bằng của dải tần số đầu ra mới là quan trọng. Bác thử với ampli Onkyo hoặc Pioneer xem nó có khác không nhé, nếu kinh phí cho phép, bác làm con Rogue Sphinx thì nghe đã luôn.

Attached Files:

15. pupil

pupil Advanced Member

Em thử thì thấy sò than củi vẫn kéo loa của phát xít Đức ngon lành bác ạ. Vấn đề là cái Style của phần preamp nó thế nào.

16. CPham

CPham Advanced Member

Fan Heco ở VN ít quá các bác nhỉ. Từ hơn 1 năm nay chưa thấy bác nào vào comment. Em mới mua Heco nên cũng muốn vào giao lưu học hỏi.

17. Minhsur

Minhsur Approved Member

Chúc mừng bác có cặp loa khủng nhất của HECO. Chắc Heco ở VN giờ còn mỗi em và bác dùng thôi.

18. CPham

CPham Advanced Member

Em nghĩ Heco cũng nhiều Anh em dùng nhưng chỉ ít lên sinh hoạt trên này thôi.

Trước đây em thấy Nam Phú về cặp Celan GT nào cũng đi ngay mà.

19. welldonehd

welldonehd Advanced Member

Em để ý 1 điều là anh em phía Bắc dùng Heco tương đối nhiều, trong khi trong Nam thì ít....Về mặt phân phối cũng kém....

20. CPham

CPham Advanced Member

Heco là do Minh Tuấn ở SG Phân phối mà không hiểu sao không bán được ở SG nhỉ

21. welldonehd

welldonehd Advanced Member

Vâng, em thấy lạ bác ah... :D

22. CPham

CPham Advanced Member

Hôm vừa rồi em lên nghe ké thì được biết chỉ riêng The Statement đã được Nam Phú bán ra 9 đôi trong năm 2014. Vậy em nghĩ cũng không phải ít người chơi đâu ạ.

23. khanh999

khanh999 Advanced Member

Em có 1 đôi BS heco metas 301XT ghép với đèn 6V6 nghe cũng OK, đang canh bác nào gả 501xt họp lý e mua làm bộ HT.

24. vodanhkhach

vodanhkhach Advanced Member

Có bác nào chơi mấy dòng mới ra gần đây, như HECO Celan GT không ạ?
    Em chơi HECO GT Celan 302 được 1 năm nay. Hồi đầu chơi với Wadia 151 PowerDAC mini, thấy cũng ổn. Loa độ nhạy cao 90db, ghép với Wadia 151 công suất hơi yếu nhưng vẫn đánh ổn, rất chi tiết, mỗi tội bass không chắc khỏe.
    Em mới nâng cấp, giờ chơi DAC Wadia 121 với Rogue Audio Sphinx, nghe chất lượng hơn hẳn. Toàn bộ nhược điểm của bộ cũ đã được khắc phục, đồng thời kế thừa toàn bộ ưu điểm. Cảm giác được sự mạnh mẽ, chắc khỏe của bass, đồng thời vẫn có sự ngọt ngào tinh tế do pre đèn của con Sphinx mang lại. Thế mới biết HECO Celan GT 302 là cặp loa rất hay, tại mình chưa khai thác hết khả năng của em nó.

25. CPham

CPham Advanced Member

Em thấy Celan GT 302, 502, 702 đều là các cặp loa đáng để đầu tư.

Share This Page

Loading...