Loa JBL 4425 ghép ampli chay class A ăn công suất?

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by khuongkhangha, 20/4/11.

1. khuongkhangha

khuongkhangha Advanced Member

Em vừa mới tậu được đôi loa JBL 4425 ghép với ampli Luxman L570 sao mà mở volume đến hơn 10h mới nghe được (gần 11h). Trước đây em ghép với Klipsch kg4, Klipsch Forte II, JBL 4312, JBL L100 century chỉ khoảng hơn 9h là nghe rất ok rồi. Không biết ghép như thế có tổn hại gì đến ampli không? Mong các Bác đi trước cho em vài lời chỉ giáo, Bác Phúc biên hòa đã xài qua giúp em với. TKS

Tags:
  2. phuc-audio

phuc-audio Advanced Member

Dạ ko sao đâu bác ,vì em nghe tới 12h lận :) càng lớn càng nghe đã !

3. khuongkhangha

Cám ơn Bác Phúc nhiều nhé. chúc bác luôn vui vẻ. :)

4. phuc-audio

phuc-audio Advanced Member

Ồ có gì đâu bác...thế bác nghe 4425 so với những cặp loa JBL 4312,L100 bác thấy sao ?!

5. revoxaudio

revoxaudio Advanced Member

Loa 4425 là đôi loa hay , nhưng mà để đánh em nó thì 570 ko đánh đc đâu , bass không đc control lắm , cái này bác cứ tẩn Mcintosh thôi . Hoặc bác kiếm cho em con Marantz 1250 tẩn cũng ra trò , hoặc con Revox A78 MK II .

6. cucaimoc

cucaimoc Advanced Member

Luxman 550AII là một đối tác kô thể chê được khi nó giã 4425 :D

7. lsh

lsh Advanced Member

570- 50W class A còn đuối, 550AII có 20W class-A thì sao hay hơn hả bác :roll: :?:
    link 550AII: http://www.google.com.vn/url?sa=t&sourc ... ew&cad=rja

8. nnb74

nnb74 Advanced Member

Mcintosh thôi bác ơi. Có bác đang bán MC 2205 đấy. kiếm thêm cái pre c32 nữa

9. cucaimoc

cucaimoc Advanced Member

vâng chỉ 20w class A thui, vậy mà nó giã em 4425 ra trò đó bác, nó là dòng ampli đời mới bác à, ko phài thuộc các dòng cũ đâu, em đã được nghe của một người bạn bên gò vấp tphcm đến giờ vẫn nhớ mãi, nhẹ nhàng ấm áp rất tinh tế

10. minhtan

minhtan Advanced Member

bác searcher từng dùng pre power MC đánh em này ... :D, thật tình thì bác phải đổi loa nữa thôi !

11. capella

capella Advanced Member

Bộ Pre Pow Mc In đấy thì phải kéo cặp 4430 mới xứng và hay chứ 4425 theo em thì....hơi phí. :D

12. capella

capella Advanced Member

Vâng đúng là Luxman mới và cổ có chất âm khác nhau hơi nhiều và đây cũng là lý do các bác quen nghe dòng Luxman cổ thì hok thích dòng Luxman mới và ngược lại. :D
    PS-Các bác ko tin cứ nghe so sánh giữa 2 em class A pure tiêu biểu cho 2 thời kỳ là L 550 hay 550X và L 550AII là sẽ thấy ngay.

13. khuongkhangha

Cảm nhận của riêng em thì nếu mà nghe nhạc của Thái Hòa thì rất hay, Hồng Trúc, Trường vũ tương đối, có thể mới đầu nghe 4425 chưa phê bằng Klipsch, nhưng càng nghe càng nhận thấy sự tinh tế, chi tiết mà đôi loa này thể hiện, em đã thay quan niệm và cách nhìn nhận có phần hơi thiển cận về JBL, đúng là JBL có cái hay của nó mà AE audiophile tin dùng; nghe nhạc vàng 4425 thể hiện không được ngọt ngào lắm nhưng cũng không đến nỗi nào đâu các Bác ah, nếu nghe nhạc vàng thì theo e chấm điểm 7/10 cho 4425
    (ghép với Luxman L570 bass có phần hơi đuối, nhưng cũng tương đối theo lỗ tai trâu của em). Mà phải nói Mid của 4425 rất hay, nghe thái hòa phê vô cùng. Em nghĩ đôi loa này sẽ còn ở với em lâu.

14. minhtan

minhtan Advanced Member

Cảm nhận của riêng em thì nếu mà nghe nhạc của Thái Hòa thì rất hay, Hồng Trúc, Trường vũ tương đối, có thể mới đầu nghe 4425 chưa phê bằng Klipsch, nhưng càng nghe càng nhận thấy sự tinh tế, chi tiết mà đôi loa này thể hiện, em đã thay quan niệm và cách nhìn nhận có phần hơi thiển cận về JBL, đúng là JBL có cái hay của nó mà AE audiophile tin dùng; nghe nhạc vàng 4425 thể hiện không được ngọt ngào lắm nhưng cũng không đến nỗi nào đâu các Bác ah, nếu nghe nhạc vàng thì theo e chấm điểm 7/10 cho 4425
    (ghép với Luxman L570 bass có phần hơi đuối, nhưng cũng tương đối theo lỗ tai trâu của em). Mà phải nói Mid của 4425 rất hay, nghe thái hòa phê vô cùng. Em nghĩ đôi loa này sẽ còn ở với em lâu.[/quote]

vậy chúc mừng bác :D

15. khuongkhangha

vậy chúc mừng bác :D[/quote]
    Cám ơn anh Tân.

16. asas

asas Advanced Member

OH,Cụ chủ top yêu cầu edit lại 1 số bài viết bên Klipsch fan :lol:

17. lsh

lsh Advanced Member

Bác hiểu nhầm ý em, em không nói đến chất âm mà em nói đến công xuất (watt) nên em hơi thắc mắc 50W kéo còn đuối thì 20W kéo sao? Hổng lẽ W đời mới mạnh hơn W đời cũ.. :mrgreen:

18. khuongkhangha

Klipsch không phải không bằng JBL cùng tầm giá ở thị trường việt nam, theo em mỗi thương hiệu loa sẽ có sự phù hợp với mỗi thể loại nhạc ...; nhưng quan điểm của em vẫn là nếu cùng tầm giá ở thị trường việt nam thì loa Klipsch sẽ thể hiện thể loại nhạc sến (Hồng Trúc, Trường vũ, như quỳnh ...) sẽ hay hơn loa JBL theo nhận xét của lỗ tai trâu em.

19. me-audio

me-audio Advanced Member

570- 50W class A còn đuối, 550AII có 20W class-A thì sao hay hơn hả bác :roll: :?:
    link 550AII: http://www.google.com.vn/url?
    4428 nó còn đánh được chứ nói chi 4425. thật sự mà nói tuy có 20W nhưng khác xa 570 (50w) đó bác ơi. em đang đánh 550AII với B&W 804s nghe cũng hay lắm. đáng đồng tiền bác gạo đó.

20. nguyen_nguyen

nguyen_nguyen Advanced Member

- JBL-4425 em thường ghép với luxman-L.530 cho âm thanh hay phết , 3 dải rất đều . cái chính là 530 có nút cân chỉnh trebb , bass và cả volume cắt tần số ....mà 4425 thì rất cần diều này. 4425 lòng bass sâu hơn những loa JBL đời khác , có thể chơi nhạc tiết tấu mạnh mẽ cũng tuyệt cú mèo !!

21. datvcb0375

datvcb0375 Advanced Member

Chào các bác, trước đây em cũng từng ghép Marantz 99SE , luxman 570 với JBL 4425. Nói thật là nghe cũng được nhưng em vẫn thấy chưa hài lòng. Cho đến khi em ghép với MC 2205 thì thật sự đôi 4425 cho chất âm khác nhiều. Bác nào ở HN đang dùng 4425 cho em giao lưu với.

22. minhduc64

minhduc64 Advanced Member

Thì cũng là điều bình thường thôi mà ,các dòng amplifier Luxman ghép với JBL 4425 cho at tàm tạm thôi (pre-power thì khác) .
    Còn Mcintosh MC 2205 mà ghép với JBL 4425 KHÔNG cho "chất âm khác nhiều" thì mới là LẠ

23. lux

lux Advanced Member

Đánh được nhưng tiếng nghe không hợp gu nhau. Trước e từng thử 590AII đánh với 4425 không hợp. Luxman đời mới tiếng giống tiếng châu Âu. Sạch sẽ tinh tế đánh với bw rất hợp. Theo e bác tìm dòng mc cổ đánh là hợp giọng nhất. 2205 rất khả dĩ

24. mama

mama Approved Member

Em thấy bác cứ mcintosh là ổn bác ạ.e đang ghép pow MC 2200 với 4430 ,CD mazantz 95 đánh trực tiếp ghe thấy phê lắm bác ạ.e ghe đĩa quỳnh lan mấy bài của nguyễn ánh 9 nhìu đoạn piano e nổi da gà.ko biết phải người e yếu ko nữa :) vài lời chia sẽ thực tế cùng bác.

25. nguyenhuy2910

nguyenhuy2910 Advanced Member

Không tổn hại gì cả nhưng có vẻ amp hơi yếu lực, nếu có thể Bác đổi Amp khác cho đỡ phí JBL 4425 8)

Share This Page

Loading...