Loa Liên Xô cũ

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Teablue, 12/11/07.

1. Teablue

Teablue Advanced Member

Loa Liên Xô có cặp loa dễ nghe và phổ thông nhất là S50B, có đời nhỏ Bookself là S30B . Loa Liên Xô rất khó kéo, nhưng thời đó ít chọn lựa nên người ta cũng cố tìm được vài ampli kéo được như Pioneer 7800, 8800 II , Sansui 207 (4 sò sắt) .
    Loa Liên Xô cũng một thời oanh liệt đó chứ
    Kính

Tags:
  2. khicon

khicon Advanced Member

Liên Xô bây giờ chỉ còn lại dư âm và lưu luyến , những hình ảnh và âm thanh quen thuộc ... như những buổi "chiều trên Maxcova "

3. metalhead

metalhead Advanced Member

Em thấy loa Liên Xô có vẻ trâu bò, cái này thì đúng với sở thích của em :lol: Nhưng loa Liên Xô dòng S30-S90 này độ nhạy thấp vậy chắc chỉ hợp với bán dẫn thôi bác nhỉ, không biết amp đèn công suất ~60W có kéo được không?

4. liubitel

liubitel Advanced Member

Loa LX còn có thêm S90B,D,E..75AC, 150AC...Amfiton, Mayak, Odisei, Vega v.v đỉnh nhất trong dòng loa của LX theo cảm nhận của em là mấy dòng loa Estonia. Loa LX đc cái bass nhiều, hơi cứng và dễ cháy tép.
    Kính

5. crystal01

crystal01 Advanced Member

Ngày xưa em đi đâu mà nhà ai có đôi S90 D thì thèm chắc chết .

6. liubitel

liubitel Advanced Member

Thời những năm 90 trở về trước, 4 bộ váy bò mang sang đổi được một đôi S90D.

7. DaNangTubes

DaNangTubes Advanced Members

Em có đôi Full range này nhưng chưa đóng thùng được. Độ nhạy khá cao, 45 thổi phè phè

8. CafeNovember

CafeNovember Advanced Member

Em đang định mua 1 đôi S90D về để kéo với Aleph5 và 6C33C SE đây ạ , mong các bác cho chút ý kiến !

9. tuhodogo

tuhodogo Advanced Member

Hay quá ...! Bác cứ mua rồi "kéo" thử đi rồi thông báo tình hình cho ae học tập với nhá !
    Nếu không ngại bác mang qua em "kéo" thử. Em đang có một đôi S90D treo trên tường. Em đang "kéo" em nó bằng Pioneer 7800.
    Thân mến!

10. Capstan

Capstan Advanced Member

Em thấy gần nhà có ông thợ bán cục amp Estonia của Nga. Mỏng mà nặng khủng khiếp. Thấy nói thay tụ rồi. Cái này nghe có được không các bác? Hay chỉ ghép với loa LX?

11. liubitel

liubitel Advanced Member

Em đã nghe cặp pre-pow này rồi, khá hay khi ghép với loa Estonia, S90. Em ghép thử với loa Technics ko hợp, còn các loa khác thì em chưa thử. Nói chung các amp của LX về VN chất lượng giảm nhiều, nghe ko ổn định do đk thời tiết, cứ Nhật, Mỹ mà mua thôi bác.

12. mai

mai Advanced Member

Chả cứ loa, ngày xưa nhà ai lắp điện mà dùng ổ cắm + công tắc Liên Xô là No.1 nhé .
    Rồi còn bàn là, nồi áp suất, chậu nhôm, vali, Volga, U-oát ...vv của liên Xô cũng đều oanh liệt 1 thời :-(

Nhớ lại thấy vui ít buồn nhiều .

13. crystal01

crystal01 Advanced Member

Không nhầm thì con này phải chạy đến mười mấy con sò sắt . Tiếng nói chung ko có gì đặc biệt, nghe hơi âm u :lol: , tầm vài trăm thì mua về nghịch cũng được bác ạ :lol:

14. tuhodogo

tuhodogo Advanced Member

Thường thì Ampli LX trước đây sx theo môi trường ôn đới (khô lạnh)của LX nên khi về VN có môi trường nhiệt đới (nóng ẩm) thường dùng một thời gian là bị chết tụ, rồi kéo theo chết các linh kiện khác. Vào những năm 90 trở về trước, do điều kiện còn khó khăn (bao cấp) linh kiện phù hợp với môi trường nhiệt đới dùng để thay thế cho loại âm li này hầu như không có, cho nên cứ thay đồ của LX vào dùng ít bữa lại hỏng, nên dòng Ampli LX bị sếp xó. Nhưng thời gian gần đây, với thị trường linh kiện điện tử nhiệt đới hóa có nhiều, nên những Ampli này được phục hồi, thì phải nói là rất hay ... có thể nói là ngỡ ngàng. Nếu Ampli đó đã được thay tụ & chỉnh sửa tốt, giá phải chăng thì chơi tốt bác ạ . Em vừa mới nghe bác Hoàng (ở chợ trời) dùng Ampli này để kéo đôi loa mành (em không nhớ tên loa) ngồi nghe đến nỗi không muốn về ... hix ... hix ... Nếu bác không chơi, bác cho em xin cái địa chỉ của "ông thợ gần nhà" bác em đến ngó nghiêng tí ... :p :p :p !
    Thân mến !

15. nguyenlong

nguyenlong Approved Member

Các dòng ló LX cũng một thời oanh liệt các bác nhỉ. Hệ quả là đến bây giờ xếp hàng ra em vẫn còn được 3 cặp ( S30A, S30B và S90D) . Cặp S90D trước đánh với radio technik cũng đã là một dàn nổi đình nổi đám rồi bây giờ thì xếp xó nhìn mấy em ÂU, NHẬT , MỸ thôi . Hai cặp BS còn lại thì còn tạm xài làm rear cho dàn 5.1 thỉnh thoảng xem phim cũng tạm tạm. Chính vì thời điều kiện thời tiết khác biệt quá nên các thùng loa sau vài năm cũng bị ảnh hưởng rất nhiều, phần lớn là bị bung keo các mí nối góc nên bây giờ trông các em có vẻ thảm hại quá..

16. quantic

quantic Advanced Member

Em thì còn giữ lại được kỷ niệm 01 cặp 90B còn rất mới. Nghe hay nhất trong giòng 90 một thời đã xa đấy các Bác.

17. CafeNovember

Các bác cho em hỏi trong cùng 1 dòng thì đời B và đời D con nào nghe hay hơn ? Trong cùng dòng AC thì đời 150 với 75 thì con nào nghe hay hơn ? Giá cả thế nào ạ ? Sao em thấy giá đôi S90D đắt hơn gấp 3 đôi 150AC nhỉ ?

18. khivang

khivang Advanced Member

Đôi 150AC này bán ở đâu vậy bác , bác có thể mua giúp em đc ko . Cám ơn bác nhiều.

19. quantic

quantic Advanced Member

Đời B tiếng Bass nghe hay và mềm mại hơn hẳn. Tôi chưa so với 150.

20. vttv

vttv Shop

loa liên xô rất hay đấy . khoảng 10 năm về trước em có dùng đôi S 30 đánh với amply pioneer Y-9 nghe tuyệt vời nắm . ko biết có bác nào hiện tại còn dùng bộ đó ko. nhiều khi cũng buốn nghe lại xem sao ko biết có còn nghe được nữa ko .

21. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Chắc hết nghe nổi rối! :lol:

22. hiend-to-end

hiend-to-end Advanced Member

Tu nhien hoai co loa Lien Xo cung la mot kieu tau hoa phai khong cac bac?

HET

23. khivang

khivang Advanced Member

Em nhớ đời 150AC có một dòng chế tạo theo kiểu bass , mid , treble đc đóng riêng trong 3 thùng rồi đặt chồng lên nhau , nghe mềm mại , ấn tượng lắm . Cá nhân em thì khoái nghe dòng AC hơn dòng S vì nếu phối ghép hợp thì tiếng nó mềm mại , uyển chuyển hơn thằng kia nhiều.
    Về amp của LX thì đúng như bác tuhodogo nhận xét , linh kiện của LX , nhất là đồ bán dẫn dân dụng chất lượng ko đc tốt nên kể cả ko hỏng nghe vẫn cứng , chói và sạn tiếng , chứ còn thiết kế mạch theo em là rất kỹ , nếu bây giờ chịu khó ngồi tính toán thay thế đồ nhật , mẽo tương đương vào thì âm thanh cũng đáng nể lắm .

24. tranman

tranman Moderator

Em từng sở hữu một cặp S90D cách đây hơn 10 năm.

Còn nhớ trước đây có anh hàng xóm ghép S90D này đánh mỗi phần bass, phối hợp với một cặp loa Nhật Pioneer 3 đường tiếng + 1 supertreble (ampli đánh A+B). Nghe rất hay! Sau này em cũng phối ghép tương tự nhưng ghép chung với JBL bookshelf, nghe cũng khá.

25. CafeNovember

ở đây bác ợ : http://www.saigonvechai.com/kb/forum_po ... 5&get=last
    nhưng mà tận Sì gòn kia :lol:

Share This Page

Loading...