Loa nga S90D và Loa Yamaha NS-690II

Discussion in 'Loa' started by ho sam, 10/5/13.

1. ho sam

ho sam Advanced Member

Chào các Bác, Em định tìm chút hoài cổ từ loa nga S90D nhưng giờ giá cao quá mà không biết thật giả thế nào, còn zin không, sea trên các diễn đàn thì thấy mênh mông quá, nào quấn lại phân tần, tép .... mà giá cũng lên nhanh quá, hôm rồi có bác bảo e chơi loa Yamaha NS-690II, giá ns-690ii đẹp tầm 7 củ, loa nga S90D đẹp các bác cũng bán gần giá đó. Xin các bác am hiểu về dòng loa của 1 thời này cho e thông tin, nên chọn e nào? em nghe nhạc cũng lôm côm như Vàng, trữ tình, vocal.. say sưa tý thì cũng thích Rok, rap, disco, kinh phí cũng hạn chế. Xin các bác cho ý kiến. Tks!

Tags:
  2. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

- S90D ngày xưa Papa em đã từng chơi, nó là niềm mơ ước của những năm đầu 90 chơi Boney, Modern talking, nhạc đám cưới, cà fe thì tuyệt vì lúc bấy giờ loa không phong phú như bây giờ, gu của em nó là nhạc phừng phừng không tinh tế. Nếu bác thích sưu tầm hoài cổ thì được chứ mua để nghe thì tầm 7 triệu hoặc cố tí nữa có rất nhiều lựa chọn hay hơn mà bác :D

3. ho sam

ho sam Advanced Member

- S90D ngày xưa Papa em đã từng chơi, nó là niềm mơ ước của những năm đầu 90 chơi Boney, Modern talking, nhạc đám cưới, cà fe thì tuyệt vì lúc bấy giờ loa không phong phú như bây giờ, gu của em nó là nhạc phừng phừng không tinh tế. Nếu bác thích sưu tầm hoài cổ thì được chứ mua để nghe thì tầm 7 triệu hoặc cố tí nữa có rất nhiều lựa chọn hay hơn mà bác :D[/quote]
    Thank bác!
    cùng tầm tiền đó, so với NS-690ii thì sao bác?

4. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

- NS-690 nghe nói ghép với Marrantz 74D, 84D cũng hợp lý đó bác, giá cả thì em chịu. Tốt nhứt là bác đến shop có bán loa, cầm theo mấy cái đĩa hay nghe để nghe thử thấy hợp lý rồi hẵng quyết. Cái món này không vội được bác ợ, rước về không hợp thì đổi chác còn mệt hơn :D

5. To khanh

To khanh Advanced Member

Theo thiển nghĩ của em loa Nga S90D ( và các thiết bị âm thanh do Nga sản xuất ) đã vượt qua giá trị thực của nó mang lại cho người thực sự yêu nhạc. Nguyên nhân thì có nhiều nhưng có một phần do các con buôn thông qua các diễn đàn mở thổi giá để thu lợi bất chính. Mong anh em nghe bằng chính tai của mình chứ đừng nghe mồm người khác tán.

6. thanhtien

thanhtien Advanced Member

bác xem lại nhé, chưa có ai nói về giá trị e nó nhé, giá vẫn mềm so với các loại khác mỹ, nhật ......bác có thử 1 cặp đi rồi tán nhé, thanks
    :D

7. ho sam

ho sam Advanced Member

cùng tầm tiền đó, S90D và NS-690ii thì nên lấy em nào các bác?

8. trunghieuhp89

trunghieuhp89 Advanced Member

Sao bác ko trực tiếp nghe thử có hơn không... Mỗi người 1 tai mà :cry:

9. ho sam

ho sam Advanced Member

cũng muốn nghe, nhưng người bán thiếu Amp hoặc Amp nhỏ không dánh được. và mình cũng thấy giá loa s90D tăng cũng nhanh nên mình muốn tham khảo trước khi QD lấy.

10. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Trước Tết em kiếm được 1 cặp S90E tất cả các củ loa còn làm việc ngon, phân tần bị đấu tắt tụ 1 uF chắc cho tiếng treble mạnh lên mà giá có 2,5 t. Tháo tất cả củ loa, phân tần, ... chỉ để lại vỏ thùng rỗng cho chủ nhà, khi nào rỗi sẽ gióng lại cho đẹp hơn.
    Em nghĩ S90D có đẹp long lanh giá cũng chỉ khoảng 6 t, giá trên nữa thì hết hay trong tầm giá rồi

11. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

_ E cũng đã từng sở hữu S90D, loa màu đen đời chót, với 6t thì còn nhiều lựa chọn như loa của Pioneer, T66, CS45, nói thế này cho bác dễ hình dung, khoảng năm 92 thì nhưng model của Pioneer mà e vừa liệt kê có giá khoảng 3 lần cặp S90D, bây giờ thì cũng khoảng bằng S90D nhưng đáng chơi hơn rất nhiều. :D

12. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Bây giờ cứ cái gì dính mùi Âu đều tăng giá :lol:

13. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Giá trị đc đặt đúng chỗ thôi , từng có thời Xiong Mao là No.1 cơ mờ :mrgreen:

14. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

_ Có nhiều cái kể cũng lạ, trước đây khi sở hữu dòng S90D này thì cũng chẳng qua là ít xèng nên mới phải chơi loa XHCN, đặc trưng của dòng loa này cái treble của nó nghe rất chóe và gắt, lúc đó cũng chỉ ước mơ có tiền sắm được một đôi loa nhật có dải cao mượt mà và buông nhẹ như soi tơ, nhiều lúc ngồi bần thần nghĩ đúng là treble của tư bản có khác, long lanh và dải cao rất bay , bây giờ không hiểu sao các cụ cứ đi tìm cái mà ngày xưa người ta gọi là phổ thông và chỉ phù hợp cho người vừa túi tiền, bác nào đã chơi qua âm thanh vào khoảng thập niên 90 thì sẽ thấy khá rõ.

15. ho sam

ho sam Advanced Member

Cám ơn các bác, có điều e cũng thấy jas S90D jo ko thể hay hơn tầm tiền, vì giá cao quá mà ko biết zin hay ko nữa? có bác nào đã chơi NS-690 hay 690ii cho e thông tin với, hai dòng S90D và Yamaha NS_690 hay 690ii thì nên lấy cái nào? Tks!

16. quangnt

quangnt Advanced Member

S90 chỉ dùng con pioneer 7800II đánh thì tưng bừng, amp yếu đánh lều phều. Nhưng bây giờ hoài cổ thì chơi thôi chứ giá sao chát quá, một thời em đấy chỉ xếp xó :D

17. To khanh

To khanh Advanced Member

Nếu giá mềm thì Bác mua đi. Còn với giá khoảng trên 4 triệu thì tôi không bao giờ mua. Có quá nhiều lựa chọn ở giá 5 - 6 Triệu đồng. VD: DINACO A25. Living audio CE 1a III. Scot 10........... hay hơn quá nhiều lần. Còn giá trị lịch sử ư. S90D do Nga sản xuất. Chứ không phải là CCCP nhé. Nước Nga mãi trường tồn với trái đất. Chứ nứoc Liên xô thì sẽ không bao giờ được lập lại. Nên người thực sự hiểu biết về lịch sử chỉ sưu tầm hàng Liên Xô sản xuất mà thôi.

18. nghenhinhs1

Ơ em tưởng S90 do Ucraina SX chứ :roll:

19. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Sai toét , dòng AC mới của Nga nhé , dòng S do Radiotehnika sx ở Latvia nhé :mrgreen:

20. nghenhinhs1

Lâu lâu mới chém lại được một nhát, cảm giác có dô mốt không kụ ? :mrgreen:

21. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Riga thủ đô Latvia có nền công nghiệp cơ khí & điện tử rất phát triển từ trước khi bị "cưỡng bức" vào Liên bang xô viết nhé , đường 5 đi HP thời 90' xe khách 12 chỗ tuyền loại Latvia mà dân xế gọi chại ra là "nát như ma" :lol:

22. kidrockx

kidrockx Advanced Member

Em cũng thích loa Nga, mặc dù em ko được trải qua những ký ức tuổi thơ với nó để bây giờ hoài cổ lại, em cũng ko biết nhiều đến lịch sử về loa Nga. Nhưng cá nhân em thấy nó là 1 đôi loa hay thực sự, hợp gu cái tai nghe của em :D đó là 1 trong lý do em kết nó, cái thứ 2 nữa là em kết luôn cái ruột gan khá khủng - phân tần và củ loa của nó , cái thứ 3 nữa là nó cũng có giá trị sưu tầm.
    Giá cả của nó giờ lên cũng đáng kinh ngạc thật, hên là em mua được lúc tình hình chưa như thế này.

23. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Cách đây gần 20 năm em xách được 1 đôi S90B về. Dùng phần tăng âm của cái máy quay đĩa cổ lỗ sỹ, nguồn phát là cái cacsette National đểu có 2 cái loa nhỏ xíu, thế mà cũng tưng bừng ra phết. Bán nhanh được 2,5 chỉ. Tính ra bây giờ có 6 t cũng chỉ 1,5 chỉ, rẻ chán .

24. TRANDAIARC

TRANDAIARC Advanced Member

Nghe các Bác bàn thấy ham quá lại phải lọ mọ đem S90D ra cắm rút để song ca với Pioneer SA-7800II + CD Denon 3500D cũng lách cách & tình cảm lắm các Bác ạ. :)

25. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

_ E vào Topic nào nếu đã gặp bác nghenhins1 thì cũng hay thấy luôn bác VQ_audio, hai bác cứ như song kiếm hợp bích ấy nhỉ

Share This Page

Loading...