Loa ProAc

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Jazzlover, 11/3/07.

1. Jazzlover

Jazzlover Advanced Member

Dòng loa Anh Quốc này ở VN hình như không nhiều, em thấy trên audioreview nó đánh giá hay dữ lắm. Bác nào đã nghe qua ProAc, nhất là dòng bookself (Studio 100, Studio 110...) cho em xin tí rì-viu nhé (chất âm, thể loại nhạc thích hợp, cách phối ghép...). Cảm ơn nhiều!

Tags:
    TuanDinh likes this.
  2. stabilo

stabilo Approved Member

em nghe 1 lần roài ProAC 2 đường tiếng, loa cột, nghe được lắm, mà loa này khó kiếm và không rẻ. Ai có bán hú em một tiếng

3. ProAc 2.5

ProAc 2.5 Advanced Member

Dòng loa ProAc ở VN mình rất ít người chơi, vấn đề chính là giá của nó không phải ai biết cũng dám xuống tiền mua mặc dù đã rất mê, rất thích. Hình thức của loa ProAc so với một số loa trên thị trường thì không hầm hố và bắt mắt bằng, phần lớn các bác chơi audio khi mới nhìn đều có phát biểu là sao đơn giản thế chả ấn tượng chút nào.

Theo em đây là kiểu của ProAc, hãng này thiết kế ra dòng loa chỉ để phục vụ mục đích "Nghe" cho một thị trường hẹp (chất âm của ProAc). Em may mắn được nghe một số đời loa của ProAc như S100, S150, 1S, 2.5, 3.0 và thấy rằng : Tinh thần thương hiệu của ProAc đó là chất lượng phần trung âm tuyệt vời, âm hình của ProAc khó có loa nào có được với một trường âm hơi lùi càng làm cho sân khấu âm thanh thêm rộng và sâu. Cái gu trình diễn lùi này của ProAc không phải ai cũng thích, khi mới nghe nó không gây một ấn tượng về tiếng tép, tiếng trung hay tiếng trầm nào. Âm thanh phát ra dường như không phải ở tại loa mà là ở một bức màn phía sau , chính vì vậy nó tái tạo được một sân khấu âm thanh rất rõ nét rất sâu, nó mang lại cho người nghe một cảm giác rất nhẹ nhàng nghe lâu không mệt, càng nghe càng muốn vặn to amply lên.

Không biết các bác thế nào chứ em chỉ sau một lần nghe ProAc là bị ám ảnh bởi phần trung âm quyến rũ và trường âm lùi, âm hình rõ nét của ProAc. Về nhà trong đầu chỉ có một ý nghĩ là làm sao phải sở hữu được một đôi ProAc.

Đây là cảm nhận của em, bác nào đã từng chơi loa ProAc cho thêm vài cảm nhận nữa để AE cùng chơi có dịp giao lưu trao đổi kinh nghiệm.

4. Jazzlover

Nhận xét của bác ProAc 2.5 quả là xác đáng, ngay nickname của bác cũng đủ thấy bác là fan ruột của dòng loa này rồi. Thú thật với các bác là em cũng đang nhắm 1 đôi bookself ProAc Studio 110, mấy hôm trước mới có dịp nghe thử ghép với bộ CD-amp của Naim, cảm nhận thì đúng như những gì bác ProAc 2.5 đã mô tả, âm thanh của nó cũng đúng với tiêu ngữ của hãng ProAc - "perfectly natural". Tuy nhiên em lại đang bị phân vân bởi 1 lựa chọn khác. Chẳng là hôm nghe thử Studio 110 đó thì người bán hàng lại gợi ý em nghe thử luôn cặp Sonus Faber Concertino Home cũng trên bộ dàn nói trên. Qua so sánh thì thấy ProAc có trung âm hay, tự nhiên hơn, chất âm mộc mạc, nhẹ nhàng, tuy nhiên Sonus Faber lại có phần âm trầm hết sức ấn tượng (mặc dù củ loa mid-bass chỉ có 15cm), tiếng bass sâu, gọn gàng nhưng cũng rất êm ái, phần treble cũng hết sức mượt mà, âm trường tốt cho cảm giác như đang nghe trong nhà hát vậy, duy chỉ có trung âm là không rõ và tự nhiên bằng ProAc thôi. Về giá cả thì 2 loại gần như nhau (khoảng 1300$), ProAc có đắt hơn chút xíu.
    Em đang hơi thiên về Sonus Faber (có lẽ do lần đầu nghe loa Ý nên thấy rất ấn tượng), mong các bác đã nghe qua Sonus Faber cho thêm ý kiến để em quyết định nhé (gấp)!

Wilson Fans likes this.
  5. liubitel

liubitel Advanced Member

Bác nào ở HN thì ra Thắng Tích đang có cặp này giá đâu hơn 2k

6. Audio_Fan

Audio_Fan Advanced Member

Hàng đối diện Phong Khâm Thiên có 1 đôi bookshelf ProAc còn cả hộp xốp, nó đòi 800$. Bác nào muốn xem chi tiết thì qua xem có còn không nhé

7. altecta7

altecta7 Advanced Member

Em thì ghét Sonus Farber ghê ghớm, vì không kiếm được amp, còn riêng ProAc thì em lại kết Reponse 1Sc nhất, vừa gọn, đẹp, âm thanh rất ấn tượng, giá cũng khủng long luôn, 2nd cũng khoảng $1500.

8. ProAc 2.5

Hóa ra các bác cũng khoái chất âm của ProAc , có dịp giao lưu trao đổi kinh nghiệm rồi đây.
    - @Jazzlover : ProAc có 03 dòng loa chính là Hexa, Studio, Response (Tablette chuyên biệt chỉ có bookself). Dòng Response là cao cấp nhất chuyên chỉ để nghe nhạc 02 kênh, Studio thì giá cả mềm hơn chút, Hexa dành cho bác nào là đại gia để làm bộ xem phim.
    -@Audio_Fan : đôi loa ở Khâm thiên có cả hộp xốp là đôi Studio 1.
    -@altecta7 : Em cũng giống bác không thích SF nhưng em không khoái vì khó tìm amp và cả chất âm nữa. SF có âm hình tiến (lồi) nghe nhạc mà có cảm giác bị tấn công. Bác thích 1SC cũng phải thôi vì cái ấn tượng loa thì bé mà nghe rất người lớn, âm hình và trường âm không hề thấy bé chút nào.

9. Casanova

Casanova Approved Member

Bác cho em hỏi luôn dòng loa Proac này thì quýnh bằng ampli gì thì hợp nhỉ ? Chả là em cũng muốn tìm 1 em bookshelf.

10. ProAc 2.5

ProAc rất dễ đánh bác ạ, hầu như là cái amp nào cũng đánh được, còn hợp thì em thấy bên nước ngoài dân chơi hay ghép với amply Cary chắc cũng do cái chất của ProAc rất "natural" và cũng rất "analog" nên tại các Audio Show các hãng SX amply hay ghép amply đèn của họ với ProAc. VD : Cary 805 + ProAc 2.5 , Cary 300B.SEI + Tablette Refence 8......

Riêng đối với em thì Cary quá tầm mất rồi nên đành chọn amply bán dẫn của Châu Âu , cứ loại nào có chất âm mềm mại và trường âm "không nhảy chồm" lên phía trước là ngon.

11. tai_lech

tai_lech Advanced Member

Nhin thấy chữ RroAc em phải nhảy ngay vao đây cùng các bác . hôm trc qua chô thắng tích đại nhân thấy có đôi Response 2.5 bảo con bé bật nghe thử, nó đánh = ampli đèn nghe đc 2 bài em goi cho thắng đại nhân hỏi giá. Có hơn 2k các bác ạ, em vội té lun khg nghe thêm ty nữa phải bán xe đi bộ mua đôi này mất . Đôi này em nghe thấy phê ghê, 3 dải nghe đều vùa tai (trung âm quyến rũ hơn) mà mê nhất là trường âm rộng, độ mở tốt nghe RroAc chơi âm thanh như lấp kín hết khoảng không trong phòng, nhẹ nhàng dễ chịu .. bác nào cần nghiên cứu thêm vô đây http://www.stereophile.com/floorloudspe ... index.html

12. Vincin

Vincin Advanced Member

cái tablette ref. 8 rất là hay

có ông nào bán kô, chỉ em với :)

13. chich_bong_oi

chich_bong_oi Advanced Member

Proac được coi là dòng loa huyền thoại của Anh với rất nhiều ngợi ca, nhiều review đã dùng tới từ "magic" để tả âm thanh của Proac. Cảm nhận của em khi nghe Proac 2.5: âm thanh trong trẻo, tự nhiên, các dải cân bằng, trường âm rộng mở, không lùi, không tiến... song không thật ấn tượng lắm so với những gì hình dung (qua đọc review của các bạn audiophile hải ngoại).

Nhiều bác nhận xét trường âm lùi như một đặc tính của Proac, như vậy hệ thống em nghe có thể phối ghép chưa chuẩn để có thể thể hiện được đặc tính này. Song cũng có thể do loa thể hiện chính xác thiết bị nguồn nên mới ra như thế, bởi đa số dân chơi Proac phối với âmly đèn nên trường âm sâu, rộng, không gian tốt là dễ hiểu. Bộ em được nghe phối với bán dẫn nên không có đặc tính đó. Như vậy, phải chăng Proac quá trung thực với các thiết bị nguồn, phối sao sẽ ra vậy?

Có một điều em muốn hỏi các bác đã chơi Proac lâu năm, đặc biệt là bác Proac 2.5, đó là thông số về dải tần của Proac ghi theo loa rất ấn tượng. Ví như:

-Proac 2.5/ 3.8/D25/D38: 20hz - 30Khz (2.5/25 chỉ có 1 bass 6.5")
    -Proac Ref 1SC/ Ref 8 Sig: 38hz - 25Khz (1 bass 4,5")

Thường những hãng tên tuổi như Proac không ghi bậy các thông số, song nếu đúng thế thì quá kinh khủng! Bản thân em nghe thì cảm thấy không được như vậy, đặc biệt là dải dưới.

Các bác giải thích giúp em mí. Em xin cảm ơn trước.

@ Bác Vicin: Triangle hay rồi bác ơi, đừng có liếc ngang liếc dọc sang Kate Moss như thế mà làm Vanessa Paradise tủi thân đó :D

14. ProAc 2.5

- Bác nào có gu nghe thích ấn tượng thì khi nghe ProAc chắc sẽ không thoả mãn là đúng rồi. Như bên trên em đã đề cập, ProAc trường âm "hơi lùi" nên khi mới nghe sẽ không bao giờ có ấn tượng ở bất cứ dải nào.

- Không biết bộ bác Chich nghe ghép với CDP, amp, dây gì mà không thể hiện đặc tính lùi của "2.5". Em nói ProAc có trường âm lùi là mang tính tương đối khi so sánh với một số loa khác đã nghe như ATC, PMC, Tannoy, B&W, Jamo, Mission, Chario, Triangle.....chứ không phải là tuyệt đối. Điều thứ hai là CDP, amply, dây tín hiệu, dây loa cũng có gu riêng của từng hãng và cũng có trường âm tiến hay lùi giống loa (điều này em và mấy anh bạn đã thử và thấy rõ khi phối ghép).

- Không phải tất cả các amply đèn (đồ hãng) đều có trường âm lùi, sâu, rộng . Nếu gán cho amply đèn đặc tính này e rằng hơi chủ quan. Amply đèn hay bán dẫn đều có thể tiến hoặc lùi hoặc trung gian, cái đặc tính này là do gu và thiết kế của từng hãng cho dù là đồ bình dân hay cao cấp.

- ProAc 2.5/ 3.8/D25/D38 có xuống được 20Hz hay không thì em chịu vì chả có thiết bị đo và cái tai trâu của em 50Hz đã chả nghe được rồi. Em chỉ khoái tiếng trầm của 2.5 xuống rất tự nhiên, nhàn nhã, thoải mái và không hề ấn tượng không phô trương.

Mời các bác chơi ProAc vào đánh giá tiếp cho vui cửa vui nhà.

TH1301 and fx570ms like this.
  15. chich_bong_oi

Bác ProAc 2.5 phân tích phải lắm, em sáng ra nhiều, xin cảm ơn bác.

Hệ thống em được nghe phối với pre-pow của Accuphase, còn seri và dây dợ thì em chịu. Toàn bộ những gì cảm nhận được là âm thanh tự nhiên (natural hay colorless như bạn audiophile tây vân gọi). Còn nông/sâu/rộng/hẹp thì không nhiều ấn tượng.

Cái tai (cũng) trâu của em (cũng) dưới 50hz là không nghe thấy được rồi, nhưng có thể cảm nhận được, qua một số bản ghi tốt, đặc biệt đối với nhạc giao hưởng hay những bản country có sử dụng acoustic bass.

Không muốn lạm bàn về đặc tính kỹ thuật, song em thiển nghĩ 50hz với 20hz cũng có khác chứ nhể??? Nếu không Proac sản xuất loa cột làm gì, cứ búc seo mà chơi giao hưởng cho nó compact, cho nó comfort!

Còn bác nào xài Proac nữa, xin các bác chỉ giáo cho chúng em mở mang tầm mắt với. Chứ không cứ như "bò đội nón" nghe Proac thế này, ngượng lắm!

16. Vincin

Vincin Advanced Member

đồng ý

nghe âm thanh hơi bị compressed, nhất là chơi với tube. Ngay cả những loa dynamic như triangle mà em còn thấy bí, nên gần đây thôi chuyển qua horn :)

:) woofer 20cm xuống được 20hz, còn lâu :), nếu thắc mắc thì email hỏi hảng họ đo ra sao.

nhưng phải công nhận, loa proac hay!

Chienlc likes this.
  17. tai_trau

tai_trau Moderator

Hôm nọ qua anh Thắng Tích nghe, đánh với KT88. Nhận xét của em là tiếng quá ngọt, đặc biệt là bass. Đôi này có vẻ dễ đánh (mặc dù hình như độ nhạy thâp??) Ngòai ra em ấn tượng với thùng loa, gỗ gốc cây. Đẹp!

18. Jazzlover

Nghe các bác bàn tán một hồi em đâm hoảng! Rõ ràng hôm nghe ProAc trên bộ dàn Naim (có thể coi như ở hạng refrence rồi) thì không thể ấn tượng bằng cặp Sonus Faber được, nhất là về độ động và âm trầm. Nên tính sao cho phải bây giờ nhỉ :?: Có lẽ hôm tới phải vác mấy chiếc đĩa thuốc ra so sánh lại xem sao!

19. netbus

netbus Advanced Member

pro

hãy nghe bằng chính đôi tai của bác ah

20. chich_bong_oi

Bập bập!

Em dở hơi quá! Hôm nay mới xem kỹ topic "Bookself hay giá 1500$" của bác Rightman mới thấy các bác đã bàn mỏi miệng về dải tần của ProAc!!!

Em hoàn toàn nhất trí với những nhận định của bác ProAc 2.5, một lần nữa cảm ơn bác.

@ bác Jazzlover: bác mở topic ProAc rất ấn tượng, song lại kết luận khoái S.F hơn :?: Phiền bác mở tiếp topic S.F cho em tiếp tục có dịp mở mắt :wink:

21. caithang

caithang Advanced Member

Em mà có 2000$ em cung lấy ProAC 2.5 ở nhà Thắng tích, bác chich_bong hỉ

22. chich_bong_oi

ProAc 2.5 nhà Thắng tích thì quá thích rồi, giá cũng mềm với 1 đôi loa hay và đẹp như thế. Dưng mà nghe đồn Ôsin nhà anh Thắng hát còn hay hơn ProAc đấy, bác Caithang kiểm chứng chưa? Nếu thế thì nên chọn loa hay chọn...?

PS: Bác ui, 2000$ mới là tiền loa thôi, bác tính hộ em cả bộ gồm amp, CDP (cứ thế cho lành), dây dợ lằng nhằng nữa xem tổng thiệt hại vụ này bao nhiêu :!:

23. San68

San68 Advanced Member

Bác JazzLover nghe bộ này ở đâu đấy cho em địa chỉ tham khảo nhé.
    Em cũng muốn qua nghe thử xem sao.

24. caithang

caithang Advanced Member

Nếu chơi proAC 2.5 thì cả bộ để hay chắc phải 5000 ý nhỉ.
    Ôsin mà hát lại hay à, hát bằng gì?

25. Batigol

Batigol Advanced Member

ặc chiều này vừa qua khâm thiên nghe studio 1 :) ấn tượng phết nhưng mà về sreach trên net chả có thông tin gì cả, anh em có chia sẻ với

Share This Page

Loading...