Loa Reference 3A

Discussion in 'Loa' started by tienhvn, 8/8/07.

1. tienhvn

tienhvn Advanced Member

Cào các bác,
    Anh bạn em có 2 đôi loa hình tháp của hãng này, 1 đôi là bookself 3AMM, một đôi là loa cột 3AM3 vở gỗ sơn mài rất đẹp, cả 2 đều sản xuất tại Pháp. Em đến nghe thấy phê quá và hiện nay đôi loa cột đã ở nhà em.
    Tìm trên mạng thấy hãng này tiền thân là một hãng loa Pháp nhưng nay chuyển sang sản xuất loa tại Canada. Nói chung các dòng loa Pháp rất ít thông tin trên mạng. WEB của hãng chỉ giới thiệu 5 sản phẩm thuộc dòng loa cao cấp. Tổng thể âm thanh sang trọng, đặc biệt ấn tượng ở tiếng bass, không gian âm thanh rộng, nghe những bản symphony hoành tráng thì ....quá tuyệt. Không biết có bác nào trên 4R đã nghe loa của hãng này chưa thì cho em biết cảm nhận nhé.

Tags:
  2. caithang

caithang Advanced Member

Bác tienhvn cho xin số ĐT liên lạc, em rất muốn qua chơi nghe thử bộ nhà bác ạ. Hiện bác đang ghép vói amp + CDP gì, em có cảm giác về tiếng bass khác với bác nhiều. Bác mới mua được phải k, giá cả dễ chịu k bác, ông chủ trứoc ghép thế nào.
    Tổng thể dòng loa này đầu tiên là dễ nghe, tiếng nhẹ và bay, mid treble rất thoát, tiếng tép nghe lâu thích lắm, dịu, chi tiết mảnh mà k thiếu, em đồ là cũng khoai amp để ra tiếng bass đầy, căng. Nghe vocal rất hay, em chưa được nghe dòng đời mới, đời cũ có vẻ k hợp nhạc giao hưởng hoành tráng lắm, độ động cũng k cao.
    Hãng loa này có đặc trưng là phân tần nhỏ xíu cho treble, loa mid bass thường đánh thẳng k qua phân tần
    3A đời cô cổ khó tra trên net vì ít thông tin lắm, toàn đời mới tiền ngàn.

3. tienhvn

tienhvn Advanced Member

Chào bác caithang, em ở Haiphong số ĐT của em là 0904155311 khi nào có dịp đến HP chơi bác nhắn em nhé.
    Anh bạn trước đây ghép với CD teac10, pre AR (không nhớ serries), pow 300B của filing audio, với cấu hình này Bass sâu nhưng hơi nhão. Hiện nay em đánh với pow Arcam anpha 9p, pre TeaBlue 6cg7, CDP arcam anpha 5 cho tiếng bass tinh tế hơn, âm thanh rộng hơn. Anh bạn em để lại cho em đôi này rất rẻ so với giá thực của nó. Gạ gẫm mãi anh ấy mới chịu để lại, em còn đang thèm luôn cả đôi bookself MM của bác ấy nữa, đợi khi nào ông ấy phải lòng em bookself nào khác em lại đến gạ gẫm.

4. tienhvn

tienhvn Advanced Member

Đôi loa 3AM3 của em là loa 3 đường tiếng hình tháp, cao khoảng 1,3m sản xuất khoảng năm 1997. để em tìm cái máy ảnh post hình lên các bác xem.
    Trên mạng có một số nhận xét về cặp loa này (hơn hẳn so khi so sánh với B&W704) :
    Reference 3a M3 Speakers Original French made (Audio Design, Antibes) Generation II models. Beautiful, audiophile grade sound. ...

Re: Help! Ref 3a, Gen II, Type M3
    « Reply #1 on: July 19, 2007, 10:51:46 pm »

The Reference 3a are by far superior to the B&W704, they are in another league, however, the tower speakers are not what R3a is known for superb sound. R3a's are magnificent monitor speaker, from the master controls, to the royal master's, di cappo's and ducets, until very recently they have launched the only ultra high end towers in the Veena series, (excluding la suprema which was a combination of monitor and subwoofer in a tower arrangement and were super expensive).
    So, if your option is between the r3a's and the 704's the decision is very simple.... trust your ears, you said it yourself, they were better,

good luck,

5. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

good luck, :)

6. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

phân tần tần thế này thì củ loa chắc xịn lắm nhỉ bác :wink:

7. dungext

dungext Advanced Member

To bác Tienhvn
    Có phải đôi 3AMM Bs là đôi có bass 30, trung đom tép đom k hả bác, em cũng đang ngắm đôi này khoảng 2 tuần nay, nhưng đang phân vân với một đôi B&W DM2 monitor cổ, đôi B&W thì đã ở nhà em rồi, nhưng vẫn đang phân vân vì thấy đôi 3A MM ấy gấu quá.

8. tienhvn

tienhvn Advanced Member

Các bác chỉ em cách post anh lên nhé.
    Tks

9. tienhvn

tienhvn Advanced Member

Đôi bookself 3AMM và đôi loa cột 3aM3 đều sử dụng 1 loại củ loa bass (22cm) và treb. Loa BS thì loa bass đánh trực tiếp không qua phân tần còn loa cột có thêm loa MID và có bảng phân tần cho cả 3 dải. 3AMM là tiền thân của MM de Capo i:

10. tienhvn

tienhvn Advanced Member

Chỉ từ khi ứng dụng loa bass Hiperexponential carbon fiber cone driver và tép lụa thì Ref3A mới hay thôi các bác ạ. Và hầu hết các loại loa của hãng sử dụng chung 2 loại driver này. Ở HP hiện có vài đôi loa 3a đời cổ tiếng chói không thể chấp nhận được, lại còn có 3amm giả nữa chứ (chỉ 1 cầu loa và có phân tần cho loa bass)

11. dungext

dungext Advanced Member

Thế cái đôi em biết khác hoàn toàn vì có thêm loa trung đom to tướng.

12. tienhvn

tienhvn Advanced Member

Loa 3AM3 của em giống hình này nhưng có thêm loa trung 10cm:

Attached Files:

13. misterVu

misterVu Advanced Member

Góp ý :
    Loa 3A và loa Reference 3A do hai hãng khác biệt sản xuất, và hoàn toàn không giống/hay có dính dáng gì đến nhau cả.
    Loa 3A thì rẻ. Loa Reference 3A rất đắt và được đánh giá rất cao.

Attached Files:

14. misterVu

misterVu Advanced Member

3A_tiếp theo_

15. dungext

dungext Advanced Member

Cái đôi Reference 3A em biết trông rất cổ kính, trông nó như Bookself nhưng to tướng thùng cao khoảng 60 phân , ấn tượng nhất là trung đom to như cái bát con ấy , ôg chủ đôi loa đấy khó gặp và đang lưỡng lự nên chắc em k mua được rồi.

16. tienhvn

tienhvn Advanced Member

May quá, loa của em là loa tháp của Reference 3A.

17. chinh93q

chinh93q Advanced Member

May rồi, may rồi. Bác Tienhvn ơi em cung ở HP. Cuối tuần bác cho phép e đến chơi và thưởng thức bộ dàn của bác nhé. Hì hì. :p
    Thank you bác trước nhé !

18. tienhvn

tienhvn Advanced Member

Rất vui được giao lưu với bác, thường thứ 7 và CN em nghỉ.

19. chinh93q

chinh93q Advanced Member

Bác Tienhvn ơi. Bác cho e địa chỉ đi. hay lúc nào đến e điện thoại cho bác nhé.

20. tienhvn

tienhvn Advanced Member

Đúng là 3A và Reference 3A la 2 hãng khác nhau nhưng có một điểm chung: Designer Daniel DeHay.

"The original company name is derived from the words Applied Acoustic Arts. The original company was started an astounding 47 years ago and in the world of all things audio this is quite remarkable. Most of the original development work for these speakers was done by the now retired Daniel DeHay in France. At one point some years past the rights to the name were sold to a company who would use the name to produce a very inferior line of speakers. Mr. Goka related to me a tale of resurrection when Daniel DeHay bought back the name and reputation of the company. Now this was some 14 years ago and he did this even though it was driving him to the brink of bankruptcy. He also pointedly informed me that they always had a North American presence and some of their newer models have even won "Product Of The Year" awards. Right now it is Mr. Goka and Divergent Technology located in Kitchener Ontario who are the manufactures. Their products are sold to distributors in all corners of the globe."

21. ducthang

ducthang Advanced Member

Báo cáo bác tienvn, e cũng đang được may mắn sở hữu em này, Hôm nao xuống hải phòng e muốn được qua bác gaio lưu hỏi thông tin về Đôi bookself 3AMM Generation II

22. ducthang

ducthang Advanced Member

E đang biết bác Audio-abc đang sử dụng cặp BS nhưng e không nhớ Model gì nhưng giống nhw bác tienvn nới cặp đó Tress hơi chói

23. tienhvn

tienhvn Advanced Member

Chào bác, Chúc mừng bác co được R3aMM dicapio, giá mới hình như 1,6k$ đấy bác à. Trên mạng họ khen loa bookself này lắm. Đôi nhà anh ban em là R3aMM tiền thân của R3aMM dicapio ngày nay, tiếng bass của nó gớm thật. Rất vui được giao lưu với bác

24. ducthang

ducthang Advanced Member

Cặp của e là R3aMM bá ạ chứ không phải Dicaplo, Nó là ảnh chụp tổng thể ở dưới, E này madein France bác ạ, ko biết có giống cặp nhà bạn bác , Quả là bass của e này rất tốt, Mid, Tress Bay, rộng. E đang cảm nhận nó được có 2 tối, chưa mời được ae đến offline. E mua e này vào 10h tối ngày hôm qua khi gia chủ vừa bật lên, nói giá là e xuống tiền luôn. hy vọng e và bác trao đổi nhiều về cách phối ghép em nó
    Thân

25. tienhvn

tienhvn Advanced Member

Thế đôi của bác giống hệt đôi của anh bạn em. Đúng là đặc điểm nổi bật của cặp loa này là tiếng bass trầm sâu, mid bay. nói chung rất gây ấn tượng. Em thấy cặp này rất dễ đánh có thể do bass chạy thẳng o có phân tần. Tép hơi chìm nên bác chỉ cần quan tâm đến Amp lợi Tép là được.

Share This Page

Loading...