Loa sub bị ù

Discussion in 'Loa đa kênh/ Siêu trầm' started by revel, 29/10/08.

1. nghe_mãi_không_chán

nghe_mãi_không_chán Advanced Member

Tốt nhất là quảng cho bọn đồng nát, chúng nó trả được đồng nào hay đồng ấy, cạnh nhà em có ông nghe nhạc 2 kênh cũng dùng sub cho nó nhiều bass, nghe ù ù, chọc bút thử điện vào nó nổ cho 1 phát mù mắt :lol: :lol: :lol:

2. sonex

sonex Advanced Member

Cái cách bác trả lời là phi kỹ thuật thưa bác. Có bệnh không tìm hiểu xem căn nguyên do đâu để chữa lại tính chuyện vứt. Và việc chọc bút thử điện vào gây nổ là chưa rõ ràng. Vì thực tế bút thử điện không phải là TNT mà khi chạm vào điện gây nổ. Có thể do bác hàng xóm nhà bác không cẩn thận gây chập đầu cực của tụ do bảng mạch các chân rất gần nhau.
    Còn việc sub bị ù thì 1 bác đã nói rất rõ ở trên là nên cắm 01 jack L hoặc R, em đồng ý với quan điểm này. Tks!

3. trung_dk3tb

trung_dk3tb Advanced Member

CẮm 1 jack L or R thì có bị ảnh hưởng sao không bác, chẳng hạn như sub đánh nhỏ hay đánh không sâu không? Em mới vác con Solid PB 100 thì bị tình trặng này con cũ thì không hiện tượng gì

4. tranhuu

tranhuu Advanced Member

5. trung_dk3tb

trung_dk3tb Advanced Member

em mới rut 1 dây ra thì ok. Nhưng chỉ là jack R, còn jack R vẫn bị anh tranhuu à.Thôi dùng 1 jack cung được. Tại con trước em cắm cả 2 không sao con này căm cả 2 nó dở chứng ấy mà

6. dungrua1610

dungrua1610 Approved Member

Mình dùng amply karaoke PA 506N và sup B&W X555J cũng có hiện tượng ù như vây, kể cả khi tắt nút nguồn ở amply thì sup vẫn có tiếng ù. Với amply này chỉ cắm một đường L hoặc R ra sup có được không, hiện tại mình cũng cắm cả 2 đường L và R từ amply ra và vào sup. nhờ các bạn chỉ dẫn cụ thể với. Nhà mình ở chung cư, có cần tiếp địa cho amply hay sub không?... Cảm ơn các bạn

7. dungrua1610

Trường hợp mới chỉ cắm nguồn đã có hiện tượng bị ù sub là nguyên nhân gì vậy. Mình không cắm L và R từ amply ra nhưng sup vẫn có tiến ù nhỏ. Tăng volum của sup thì tiếng ù không bị to lên theo. Đây là hiện tượng gì bạn nao biết chỉ giùm mình với.

8. dungrua1610

kHÔNG BẠN NÀO GẶP HIỆN TƯỢNG NHƯ MÌNH HOẶC BIẾT CHỈ MÌNH VỚI. :(

9. bienpq

bienpq New Member

Chào dungrua1610,
    Hiện tượng ù này là do mạch điện tử bên trong loa sub gây ra. Có một số nguyên nhân cho nên cần phải loại trừ dần. Ở mức độ người sử dụng thì chỉ nên kiểm tra xem có phải do nguyên nhân bị nhiễu từ thiết bị điện khác sang hay không bằng cách tắt các thiết bị điện khác. Nếu không phải nguyên nhân này thì nên gọi một người thợ chuyên môn đến xử lý.

10. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Cái này nhiều khả năng do trong quá trình sử dụng sub tiếng trầm đã làm cho tụ lọc nguồn bong mối hàn hoặc đứt gãy chân của tụ lọc nguồn rồi....

11. Hieu nguyen 2005

Hieu nguyen 2005 New Member

Các bác cho em hỏi .Địa chỉ sửa loa subwoofer jbl digital 10 ở tp HCM ok không vậy các bác.Giúp em với ,nó vật vã e từ ngày mua lại người khác đến giờ .

12. dinhtan63

dinhtan63 Advanced Member

Khoảng vài năm trước mình có xài sub yamaha 515 cho dàn karaoke,ngó nguấy thay dây nguồn to hơn xong mình mở dàn máy thì phát ra tiếng ù rất to,tắt dàn karaoke sub vẩn kêu,kiểm tra lại không sai cách thay dây,sau đó quyết định loại bỏ dây mass(bản thân nó chỉ xài có 2 dây thôi)thì bình thường cho đến nay vài dòng chia sẻ.Thân chào

13. Sieuxayzakakalot

Sieuxayzakakalot Approved Member

Các bác cho e hỏi ké, sub polkaudio của e bây giờ vừa bật nguồn lên thì bị ù ù..., nghe nhạ xem phim thì tiếng sub rất yếu và bị tiếng rè rè. E không biết do bị gì bác nào biết địa chỉ uy tín chuyên sửa sub ở Sài Gòn thì cho e xin với. Tks các bác.

14. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Sub thường thì mạch điện luôn để trong thùng của sub. Và đã là sub thường thì thường phải đẩy ra công suất lớn và tần số thấp với ba yếu tố trên cộng lại các linh kiện điện tử trên main của nó sẽ rất dễ bị bong mạch và làm sub điện dễ bị các bệnh hỏng linh tinh là vì nguyên nhân đó....
    Các bạn sửa sub điện thì nên chú ý vấn đề này...

15. Khoailanghap

Khoailanghap New Member

Hiện tại sub của mình khi tắt amply đi thì nó bị ù khi tắt bật, bắt buộc mình phải bật sub sau khi mở amply và tắt sub trước khi tắt amply, các bác cho hỏi nguyên nhân có phải do mát của amply không?

16. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Trước tiên là bật súp lên nhưng chưa cắm rắc Av. Nếu xuất hiện tiếng ù và thay đổi khi chỉnh volume thì khẳng định là do boar súp có vấn đề. Ngược lại nó im lặng là tốt. Cắm dây Av vào mà nó ù là do dây chất lượng quá kém. Thay thế là xong. Nên dùng một dây. Súp chỉ có 2 trường hợp đó.

17. Khoailanghap

Khoailanghap New Member

cả 2 trường hop bác nói đã làm nhưng không đem lại kết quả, đã thử cả ngày nay rồi.

18. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Tôi nhầm. Của bác là không bị ù mà chỉ bị khi tắt mở amply.
    Cái này bình thường mà. Như dàn của tôi phải tắt amply trước còn khi mở thì phải mở sau. Lý do khi mở pre thì tín hiệu đầu tiên là do * tồn kho * chưa xả hết nên nó sẽ Tống sang amply gây ra tiếng động ù.
    Cái này tôi chấp nhận và chỉ ráng nhớ đóng mở theo thứ tự.

19. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

E chào các bác, e có cục trầm jbl 5.1 dùng để hát karaoke trước kia thì OK còn bây giờ có hiện tượng là cứ mỗi khi hết 1 bài hát hoặc ngắt tín hiệu là lại có tiếng kêu bụp nhẹ ở Loa trầm. Xin các bác chỉ giúp em với, e xin cảm ơn.

20. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

Có bác nào giúp em với, e cũng đã làm nhiều cách theo sự tư vấn của các bác mà vẫn không hết. Hay là là loa của em bị bệnh rồi.

21. Donal Putin

Donal Putin Advanced Member

Của em khi tắt nó cũng kêu nhưng em thấy chả ảnh hưởng gì nên dùng bình thường

22. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

Thì nó cũng không ảnh hưởng gì nhưng muốn hỏi các bác đã gặp như vậy chưa và cách khắc phục mà.

23. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

Báo cáo các bác là e đã xử lý loa trầm của em hết hiện tượng có tiếng bụp khi kết thúc bài. Đơn giản e chỉ mở ra vệ sinh tất cả các giắc nối, vi mạch lắp lại bật lên nghe hết không còn bụp nữa.

24. ducduong86

ducduong86 Approved Member

Của bác bị thiếu mass

25. kenzoman

kenzoman Advanced Member

Trước em chơi sub, nguyên nhân ù ngoại trừ việc do mạch điện hỏng hay chập cháy thì việc ưu tiên kiểm tra là tháo ra vệ sinh vì: do ẩm, mốc, lâu ko vệ sinh, lâu ko nghe và các đầu kết nối bị bẩn/ oxi hoá/ nhiễu.

Vệ sinh xong, các bác lấy cái máy sấy hoặc hút bụi thổi qua một chút rồi hẵng cắm dây nguồn, dây tín hiệu để rà một lúc (khoảng 30 phút), rồi bắt đầu khởi động cùng cả hệ thống.

Share This Page

Loading...