Loa Tannoy Canterbury

Discussion in 'Loa' started by lethuc, 11/4/09.

1. vuNhaTrang

vuNhaTrang Advanced Member

Trước đây Em dùng ACC E 550 đánh với canter với em rất ổn . sau này muốn thay đổi chất âm(đèn) em dùng union reseach Pre MYSTERY TWO và mono block smart 845 ghép với canterbury se + dây nordost Tyr thì thôi rồi Lượm ơi.....!

2. vuNhaTrang

vuNhaTrang Advanced Member

Canterbury set up với pre + mono block của Union research về phần nhìn ấn tượng và sang trọng.

3. Quangbh

Quangbh Advanced Member

Theo em nếu muốn đánh Canter để nghe được nhiều thể loại nhạc (khai thác hết em nó) thì phải đèn PP từ 70,80w/kênh trở lên và đương nhiên là phải hạp với loa nữa :D

4. huyarch

huyarch Advanced Member

Đã khó lại càng khó

5. Dung new bie

Dung new bie Advanced Member

Mcintosh 275 LE duoc ko a

6. Quangbh

Quangbh Advanced Member

Tốt quá và rất hay nữa đo bác ạ nhưng bác lưu ý nên để bóng đầu(7 bóng) theo máy nhé :D

7. Quangbh

Quangbh Advanced Member

Có khó gì đâu bác , cứ thử nhiều là lòi ra thôi mà :lol:

8. garymoore86

garymoore86 New Member

Canterbury đánh với Leben 660 P va pre RS 28 CX được không các bác ?

9. Quangbh

Quangbh Advanced Member

Bộ này thì hay quá rồi(em nghĩ cũng rất ít người sỡ hữu)có đánh hay và hợp với Canter hay không thì chắc là phải thử mới biết chính xác được bác ạ! có điều kiện bác mượn về thử xem sao, riêng em đã thử Leben CS600 (đời thấp hơn) mid thì tạm được , trép hơi gắt , bass thì lưng lửng nói chung là nghe mệt, có thể em nó không hạp với Canter se :D

10. Appricot

Appricot Advanced Member

tôi đã từng có Canterbury HE trong vài năm , đánh mono amp SET 80 Belcanto chạy 2 quả 211 một kênh + pre M3 Note mà còn chưa đâu vào đâu, Leben chơi vơi loa nhỏ kiểu như Harbeth, rogers thì còn chấp nhận đc. sau này ghép Canter với bán dẫn Accuphase A50 trở lên mới xuống đc tiếng trầm. hoặc nếu chơi tube thì chỉ có Jadis Ja 30 trở lên mới môn đăng hộ đối .chứ tầm như Conquest cũng vẫn thấy đuối. Nói chung Canterbury rất đáng yêu, nhưng tôi không thích phần trung trầm của cặp loa này. đôi loa hay ở tầm trung âm trở lên.

11. Quangbh

Quangbh Advanced Member

Bác đã chơi cặp Leben trên chưa mà bác nói đánh Canter không được , còn Jadis Ja30 mà bác nói môn đăng hộ đối thì cụ Khải HP đã chơi qua cũng không thể khiển Canter như ý được ạ!

12. sontuoc

sontuoc Advanced Member

Air tight 211 giã Canter này được bác Camhuy nhỉ?

13. Appricot

Appricot Advanced Member

tôi đã từng có Canterbury HE trong vài năm , đánh mono amp SET 80 Belcanto chạy 2 quả 211 một kênh + pre M3 Note mà còn chưa đâu vào đâu, Leben chơi vơi loa nhỏ kiểu như Harbeth, rogers thì còn chấp nhận đc. sau này ghép Canter với bán dẫn Accuphase A50 trở lên mới xuống đc tiếng trầm. hoặc nếu chơi tube thì chỉ có Jadis Ja 30 trở lên mới môn đăng hộ đối .chứ tầm như Conquest cũng vẫn thấy đuối. Nói chung Canterbury rất đáng yêu, nhưng tôi không thích phần trung trầm của cặp loa này. đôi loa hay ở tầm trung âm trở lên.[/quote]

Bác đã chơi cặp Leben trên chưa mà bác nói đánh Canter không được , còn Jadis Ja30 mà bác nói môn đăng hộ đối thì cụ Khải HP đã chơi qua cũng không thể khiển Canter như ý được ạ![/quote]

mình đang có hai cặp Ja 30 và Ja 80. mình chưa ghép Ja 80 với Canterbury bao giờ nhưng chắc chắn nó quá mạnh so với loa này nên nghe sẽ mất hay. Ja 30 nghe không theo cách quá mạnh thì chấp nhận đc. CS 660P của bác tuy danh định là 40w/ chanel nhưng chạy 2 quả KT66 /chanel và kèm theo Transformateur hơi nhỏ nên mình đồ rằng công suất có phần hạn chế khi ráp với Canterbury HE. Nếu bác ghép với Canter HW hoặc TW thì chắc phù hợp hơn.
    bản thân mình cũng là Fan của dòng Harbeth . CS 660 P khi ghép với SHL5 tiếng ra rất đẹp.
    và nói túm lại một câu là Canterbury tiếng của nó chỉ lưng lửng vậy thôi, mình sở hữu cặp Cantebury HE vào năm 2005, mua lại từ Ty audio và từ đó tới nay chưa có cao thủ nào khen tới mức tấm tắc cả đâu bác ạ.
    Chúc bác hạnh phúc với những gì bác đang có.

14. Quangbh

Quangbh Advanced Member

mình đang có hai cặp Ja 30 và Ja 80. mình chưa ghép Ja 80 với Canterbury bao giờ nhưng chắc chắn nó quá mạnh so với loa này nên nghe sẽ mất hay. Ja 30 nghe không theo cách quá mạnh thì chấp nhận đc. CS 660P của bác tuy danh định là 40w/ chanel nhưng chạy 2 quả KT66 /chanel và kèm theo Transformateur hơi nhỏ nên mình đồ rằng công suất có phần hạn chế khi ráp với Canterbury HE. Nếu bác ghép với Canter HW hoặc TW thì chắc phù hợp hơn.
    bản thân mình cũng là Fan của dòng Harbeth . CS 660 P khi ghép với SHL5 tiếng ra rất đẹp.
    và nói túm lại một câu là Canterbury tiếng của nó chỉ lưng lửng vậy thôi, mình sở hữu cặp Cantebury HE vào năm 2005, mua lại từ Ty audio và từ đó tới nay chưa có cao thủ nào khen tới mức tấm tắc cả đâu bác ạ.
    Chúc bác hạnh phúc với những gì bác đang có.[/quote]

[quote=

Mình chưa chơi HE mà chỉ chơi SE thôi(hơn 2 năm)cũng đã chơi và thử khoảng hơn 10 bộ trong đó tương đối hay thì có MC 275 Gold+c2300 , Air tight 211 và sau cùng là Leben cs 1000p+ rs 28cs nhưng mình cũng giải tán Canter luôn rồi , cuối cùng kết luận Canter se rất đỏng đảnh muốn sống lâu với e nó thì điều trước tiên là phải có cái phòng lớn và đã setup tốt thì mới không gãy gánh giữa đường được.

15. Appricot

Appricot Advanced Member

Mình chưa chơi HE mà chỉ chơi SE thôi(hơn 2 năm)cũng đã chơi và thử khoảng hơn 10 bộ trong đó tương đối hay thì có MC 275 Gold+c2300 , Air tight 211 và sau cùng là Leben cs 1000p+ rs 28cs nhưng mình cũng giải tán Canter luôn rồi , cuối cùng kết luận Canter se rất đỏng đảnh muốn sống lâu với e nó thì điều trước tiên là phải có cái phòng lớn và đã setup tốt thì mới không gãy gánh giữa đường được.

SE so với HE tiếng sáng hơn chút ( theo kiểu đời mới ) mình thấy audiophile trong SG hay ghép với Accuphase a 60 cũng có lý do của nó, vì cái gân xếp của nó cứng quá. nhiều người cứ thích loa Tannoy cổ nhưng thấy dòng đời mới văn minh hơn nhiều.
    mình hiện đang có một cặp Yorkminster nghe qua thấy nó trẻ trung hơn Canter ,tuy treble không mướt mát như Canter nhưng bù lại cặp loa có tiếng trung trầm và trầm rất đặc biệt mà Canter không có.
    về phần Power mà nói bác nếu còn chơi nên sưu tầm một cặp mono của Jadis model JA .là chấm hết. điều đáng quí nhất của thiết kế đó là nó có sự mạnh mẽ ,công lực của bán dẫn có trong một cặp công suất tube.
    dòng Tannoy cũng k cần setup phòng cầu kỳ đâu bác.

16. audio-abc

audio-abc Advanced Member

Hơn 2 năm thử 10 bộ => Bác Quang chiều em Canter quá.

17. Quangbh

Quangbh Advanced Member

Hehe không những một cặp Canter se mà là 3 cặp lận đó bác audio-abc :) em có tham lắm không ạ!

18. Quangbh

Quangbh Advanced Member

Mình chưa chơi West nên không dám nói gì nhưng mình dám khẳng định khi chơi Canter thì setup phòng là cực kì quan trọng và bắt buộc nếu muốn sống lâu với e nó.

Lợn Vàng likes this.
  19. Appricot

Appricot Advanced Member

Mình chưa chơi West nên không dám nói gì nhưng mình dám khẳng định khi chơi Canter thì setup phòng là cực kì quan trọng và bắt buộc nếu muốn sống lâu với e nó.[/quote]

Tannoy thật ra hay có West Royale và Kingdom 18 thôi ,còn các model nhỏ là để làm thương mại cho nhiều người cùng đc chơi, cá nhân mình thích Kingdom 18.
    chơi loa to nó có cái đau khổ của loa to ,thế nên để lâu dài chơi loa nhỏ hơn cho lành .

20. khanhnhi

khanhnhi Advanced Member

Em nghe thử Canter HE với Luxman pre/pow C7i/M7i bass xuống rất hay, và sau đó với Accu P1000/C2800 thì hơn 1 bậc, tưởng đang ghép với subwoofer. Phòng và dây cũng quan trọng không kém (5x6.5m). CDP thì bằng xiền cái loa luôn.

21. hungcomplet

hungcomplet Advanced Member

Loa của bác độc nhạy cao kiến cần phải âm ly cs lớn ,với dòng nhạc bác thic thì bác chỉ cần con âm ly 300b là ổn,âmly này rất hợp với tannoy

22. audio-abc

audio-abc Advanced Member

Canter các bác cứ kiếm con amply đèn có dòng lớn chơi là ok. Với bán dẫn tôi đã ghép thử Jeff rowland 8Ti và ASR II excl ghép cùng Canter SE nhưng thấy chưa ổn, dải trầm cứ lưng lửng nghe rất mệt.

23. hungcomplet

hungcomplet Advanced Member

Cantebury độ nhạy rất cao nên ko cần phải âmly cs lớn nữa, 211 cho tiếng bass dầy nhưng dải cao kém, bác làm con 300b là tuyệt vời nhất, trung âm rất hay

24. khanhnhi

khanhnhi Advanced Member

Minh đang thử mono KT88: chi tiết và mộc tuy nhiên bass yếu hơn bán dẫn.

25. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Cái này đã được công nhận rõ ràng rồi ......

Share This Page

Loading...