Loa tiếng treble bị chói gắt, trị thế nào?

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by ngdhieu, 6/5/11.

1. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Em có 1 cặp loa khá cổ (2x tuổi) 3 đường tiếng, cắt tần ở 500Hz và 2500Hz.
    Nghe vocal bị chói, gắt ở những âm s,x cuối từ. Hiện tượng này giống như chỉnh EQ tăng treble quá nhiều vậy.

Em đã thử trên 1 cặp loa mới hơn 1 chút (13 tuổi) thì thấy hiện tượng trên giảm hẳn.

Vì vậy em nghĩ là do loa.

Em không biết nếu thay mới các tụ cho bộ phân tần của loa thì hiện tượng trên có hết không ạ?

Nếu nguyên nhân là do driver thì chắc em bỏ luôn cặp loa.

Mong ý kiến chẩn bệnh từ xa của các bác. Vì loa của em nặng 29kg/cục nên ngại chở ra tiệm sửa.
    Nếu biết chắc là sửa phân tần có hiệu quả, em sẽ tháo riêng phân tần ra sửa thôi.

Tags:
  2. tunt

tunt Advanced Member

bác có thể thử làm thế này:
    bác ngăt loa treble ra và đấu thẳng vào cọc loa sau đó bác nối tiếp với loa treble một con tụ có trị số nhỏ ví dụ 2.2mf hay 1.5mf hoặc 1mf và nhỏ hơn nữa bác cứ thử từng con tụ một khi nào thấy hết chói thì thôi.
    nói như vậy nhiều bác sẽ bảo rằng giảm giá trị tụ thì tần số cắt của loa sẽ cao và bị mất một giải nào đó của loa treble. nhưng thực tế em đã làm rồi không đến nỗi khủng khiếp như thế đâu ạ. ngày trước loa tép của em cũng bi chói và em đã dùng con tụ 0.15mf thì nó hết chói mà nghe vãn rất hay và rõ ràng. Nếu theo tính toán lý thuyết thì với con tụ này tần số cắt của loa treble khoảng... 60khz.
    theo suy luận của em thì làm cách này chỉ làm tiếng treble nhỏ đi thôi chứ không ảnh hường nhiều đến tần số cắt.

3. thedung

thedung Advanced Member

có thể dùng một tụ dầu nga cùng trị số hoặc nhỏ hơn thay thử ,nhưng ko cần nhỏ hơn quá nhiều

4. h^n-xui

h^n-xui Advanced Member

Dãy cao mà chói thì khó chịu vô cùng , nó xé vào tai , trước đây tôi cũng bị 1 lần , mong bác sớm tìm ra thuốc chữa .

5. thanhtocdai

thanhtocdai Advanced Member

-35 Hàng Than-Lam Sơn-TP Thanh Hoá-ĐT:0903435474
    Có những loại loa vì tuổi thọ quá cao nên chất liệu sủ dụng bị thay đổi.Em đã từng thấy có những đôi loa đang còn nguyên bản,nhưng viền nhúng của loa trung bị khô cứng lại,nên nghe k mượt mà,tiếng rất chói ở âm trung cao( s,x cuối từ).Hoặc có những đôi loa loa trép đã bị cháy rồi quấn lại cũng bị hiên tượng này.Bác thử kiểm tra xem loa của bác có bị như thế không. :shock:

6. MasterBody

MasterBody Advanced Member

Dây loa cũng có ảnh hưởng đấy, bác thử loại khác xem sao nhé...

Attached Files:

7. trangkhanh8485

trangkhanh8485 Advanced Member

bác xem lại xem có thể tụ của loa tép lâu ngày lão hóa khô hết lên không đạt được trị số như lức sản xuất > tiếng ra càng ngày càng chán,thay tụ thì chú ý,tụ rắn thì âm ra sẽ sắc không dược mềm, tụ hóa hay tụ dầu thì âm ra sẽ mềm trung thực và êm tai hơn,trị số tụ càng nhỏ thì mức cắt tần số sẽ càng cao,một số bác thấy hay nhưng thực ra lúc này âm thanh phát ra không còn có độ trung thực nữa,bác nên tìm gần đúng với trị số cũ,,nếu thích giam bớt tiếng theo ý thích thì cỏ thể gắn thêm biến trở cho loa tép,,có thể tăng giảm mức độ tín hiệu phát ra của loa theo ý,,vài dòng theo trải nghiệm của e :mrgreen: :mrgreen:

8. dangtuan

dangtuan Advanced Member

Cách đơn giản nhất là bác thử thay dây loa khác xem sao :D

9. media-md

media-md Advanced Member

Không chỉ dây loa, mà bác nên thay cả dây tín hiệu từ đầu CD ra nữa. Bác dùng thử mấy cái dây đồng loại rẻ tiền có khi lại được việc đấy.

vanmanh2008 likes this.
  10. tranthanhtv

tranthanhtv Advanced Member

Bác ngdhieu bác đánh âmli gì vậy,âmli đánh không hạp,thiếu công xuất đánh dãi trên cũng chói đó bác,thùng cổ đánh âmli cổ hết chói :D

11. stentorian1936

stentorian1936 Advanced Member

Chính xác. Chuẩn ko cần chỉnh

12. xedich

xedich Approved Member

Loa cũ quá thường giá trị của tụ trong phân tần không còn giữ được thông số ban đầu. Nên thay toàn bộ tụ phân tần có thông số tương đương

13. Giang Nam

Giang Nam Advanced Member

BÁC NÓI CHUẨN
    KẾ TIẾP KHÔNG DÙNG DÂY TÍN HIỆU MẠ BẠC NỮA
    TIẾT MỤC NÀY TÔI NGHICH NHIỀU RỒI - BÁC CHỈ THAY DÂY TÍN HIỆU TỪ PHÂN TẦN RA LOA TRÉP, THAY VÀO NÓ LÀ LOẠI DÂY ĐỒNG TƠ NHUYỄN, TRẮC CHẮN TRÉP CỦA LÁC LẠI NHƯ Ý MUỐN

14. listening

listening Advanced Member

Nếu loa treble kèn bị chói thì xử lý thế nào ??? Em chơi toàn dải chỉ có cắt tụ cho loa treble thôi ạ

15. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Cắt cao lên chút hoặc dốc hơn chút là ok thôi.

Share This Page

Loading...