Loa trong tầm giá 2K - 2.5K( mua JBL 4428 hay L300 ạ )

Discussion in 'Loa' started by thongnga, 11/5/09.

1. Cominup

Cominup Advanced Member

@thongnga: Chứng tỏ bác không có duyên với đôi 4428 rồi. Nếu bác vật quá thì gánh đỡ đôi L200 đi, em zai của L300 đấy. Nếu thiếu treble quá thì đi giật tạm cặp 077 vào cũng ok mà.

@My FB: Bạn bác oánh ampli 813 của hãng nào thế? Cho em qua nghe thử với, thx.

2. andy

andy Advanced Member

hic , buồn cho bác quá, cũng tại em giới thiệu cho bác, :( . :( . Hy vọng bác lại tìm được niềm vui mới,
    kính.
    P/S: cũng chia buồn cùng bác cái dàn Mini nhé. cắm lộn điện thì có thể là đứt cầu chì thôi ah, nếu cái nguồn vẫn chưa có mùi khét. bác ra thợ sửa cho họ kiểm tra nhé. hy vọng là nó chỉ đứt cái cầu chì.

3. CreativeX

CreativeX Advanced Member

Em đã từng được nghe qua chất âm của JBL 4428. Bác Thong chọn em nó đi. Em cũng kết em này nhưng trên Media Mart bán tận 50 triệu thì max quá vì kinh tế eo hẹp em cũng đang nhòm ngó em này hàng 2nd mà chưa thấy đâu. Khó quá thì em cũng chọn em L100 như hiện tại bác đang dùng rồi nâng cấp sau. Chúc bác chọn được 1 em ưng ý.

4. thongnga

thongnga Advanced Member

có bác nào nghe qua em jbl 4318 chưa ạ
    em này giá 1.7k có hay trong tầm tiền không ạ
    em chưa nghe em này nhưng nghi ngờ nó không ăn được L100 century của em lắm
    Các bác tiếp tục tư vấn hộ em ạ

5. Elegant

Elegant Advanced Member

[/quote]
    Bác nên quan tâm đôi JBL L65 jubal, nó phù hợp với sở thích cũng như phòng ống nhà bác. Và một điều cực kỳ quan trọng là khi nâng cấp cũng phải nâng cấp đồ đánh. L65 người ta gọi nó là L300 mini đó, rất dễ đánh vì vậy đầu tư sẽ rất hiệu quả.

6. Cominup

Cominup Advanced Member

Riêng L65 thì em can các bác. Cái đấy chỉ có mỗi cặp super treble thôi. CHưa ai nghe cặp này lâu cả, chỉ nghe vài tháng là chuyển thôi, hichic! Các bác lên ebay mà xem, chỉ khoảng 600USD, riêng cặp 077 mắt mèo đã gần 500USD rồi. He he!

7. Minh thoi

Minh thoi Advanced Member

Bác đã nghe cặp này chưa ạ?

8. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

sao nhiều bác cứ khoái mang giá trên trời ra so sánh (một là để dìm giá hai là để nâng giá) hix thiệt chả ra làm sao

9. Elegant

Elegant Advanced Member

Bác dựa vào đấu giá trên ebay là chưa chính xác đâu ạ, bác có thể phân tích cho anh em xem L65 cái gì hay cái gì không? Em không nói về giá, cái này phải nghe, phải chơi thì mới có thể khẳng định được.
    L65 cũng có 2 đời 1 đời là Jubal và L65A.

10. thongnga

thongnga Advanced Member

11. Minh thoi

Minh thoi Advanced Member

Bác cứ xin tư vấn loanh quanh kiểu đẽo cày giữa đường thế này mệt cho bác đã đành, anh em thấy cũng nản.

Tốt nhất bác nên hỏi mọi người xem ai có rồi tự mình mang đĩa thuốc đến nghe thử cả mấy đôi để quyết định. Nên lưu ý là phòng ốc, đồ đánh, dây dợ ở nơi nghe thử và điều kiện nhà bác sẽ khác nhau đấy. Chúc bác sớm toại nguyện và mở ít topic kiểu này hơn :)

12. Cominup

Cominup Advanced Member

Dạ tại vì ebay và JBL có cùng một quê hương. Nên việc JBL hay chỗ nào, dở chỗ nào người Mỹ là người biết rõ nhất. Chẳng vì lý do gì người Mỹ vẫn đi săn lùng những đôi loa cỗ lỗ xĩ như L300 hay Hartsfield. Mà phản ánh rõ nhất về việc này là ebay, cái này em nghĩ không cần phải nhắc lại thì bất kỳ ai còn đang yêu JBL, còn đang săn lùng JBL thì không có lý gì mà không lấy ebay làm refference.

Ngoài ra, bác chịu khó vào audioheritage.org để đọc thêm và hiểu thêm về những gì người ta đã trải qua.

Em xin nhắc lại một việc đó là, đi học ai cũng phải đóng học phí, nhưng 4R là nơi để chúng ta đóng học phí ít nhất có thể.

Còn việc em phát biểu ở đây các bác tin hay không thì tùy, đấy là lựa chọn của các bác. hihi! Chứ em có được đồng nào ở các bác đâu. Mà các bác phát biểu "(một là để dìm giá hai là để nâng giá)" không hiểu các bác dựa trên cơ sở gì để phát biểu như thế? Anh em trên 4R này ai chẳng biết em là ai nên em chẳng việc gì phải lo về những câu kiểu như thế.

13. danlangven

danlangven Advanced Member

Công nhận, cửa hàng nhà ông Úp có đôi L300 muốn bán nên cứ dìm L65 mãi. Thôi mai em qua cửa hàng bác Úp coi thế nào, được em lấy luôn để bác kỏi phải đi "kẻ" L65 :lol:

14. tai_trau

tai_trau Moderator

Bác Ven có vẻ hiểu bác Úp nhỉ. Hôm nọ bác ý chê cặp L200 quá trời, ỏng eo lắm làm em cứ thấy băn khoăn mãi. Giờ mới đoán ra, hay bác ý cũng định mua vào nên dìm giá? :wink:

15. Novemberrain

Novemberrain Advanced Member

Không dám khuyên Thongnga vì anh cũng dở hơi không kém chú, nhưng sao cứ nhất thiết phải là JBL xx18, 28? Có nhiều lựa chọn mà, 2500$ mua được khối loa khác hay, dễ đánh cho phòng nhỏ ( vì anh thấdy phòng chú cũng chả to tát gì).

CuminUp nói đúng đó, nên cân nhắc.

16. Cominup

Cominup Advanced Member

Dạ, tại vì em cũng yêu cái anh JBL này lắm ah. Nhưng thật ra em yêu cái JBL driver hơn là cả loa nên em hay đi theo hướng xem củ loa trước sau đấy mới xem cái thùng. Thời gian em nghiên cứu cái anh JBL này chắc cũng ngót nghét 2 năm rồi. Thèm lắm nhưng để được như cụ Via thì còn một ngày rất xa ah.

Ngoài ra cái phân tần của JBl cũng bị nhiều điều tiếng lắm ah. Nên anh em chơi direct khá nhiều. Ngay cả những hàng monitor các bác ấy cũng chịu khó oánh bi-amp.

Dẫu sao mỗi người có một đường đi của riêng mình. Chúc các bác chọn được đường đi cho mình tại cái ngã ba này hihi!

17. namkhanh

namkhanh Advanced Member

@namkhanh: em đồ là bác chưa bao giờ test hai cặp loa nói trên bằng đầu phát SACD loại tốt,kể cả thử bằng cdp thì L300 cũng thua chắc. L300 không có cửa so với 4343 mặc dù cấu hình gần giống nhau. Khái niệm về đẳng cấp trong audio theo em nên loại bỏ,vì công nghệ có thể làm đảo lộn giá trị này. Đẳng cấp chỉ có giá trị khi so sánh các thiết bị cùng đời,cùng tên hiệu. Chơi đồ âm thanh chỉ nên nói nó hay hoặc không hay,thế thôi.

Em cũng may mắn được chơi SACD 777ES của Sony cách đây 3 năm và bây giờ vẫn có Marantz SACD và chơi với JBL 4344 rồi. Em nói thật, chắc là tại tai của em nó không nhạy hay sao ấy, các âm cao quá là em chịu, chứ nói gì đến 40khz thì thua hẳn. Em chỉ thấy là với L300 là bass nhẹ, trung mượt, treble êm, khá giống với 4344. Tuy nhiên cái chính là em thấy âm hình rất tốt nên em khuyên vậy thôi. Hiện giờ em cũng chơi bộ giàn mà chắc chắn treble theo sách chỉ lên được đến 25khz, nhưng thực tế chắc chỉ lên đến 19, 20khz là cùng mà em thấy thiếu treble đâu. Quan trọng của loa là nhạc tính và âm hình rõ ràng chứ không phải mấy thông số quá trời như trên. Hiện tại gần như em rất ít khi nghe SACD, một là chương trình ít, hai là đắt, ba là chưa thật sự hay hơn hẳn so với CD (so với đầu CD ngon).
    Tóm lại: nếu được quyền tư vấn, em chỉ dám khuyên là nên chọn L300 trong 2 loại loa nêu trên.
    Lại nói về việc chơi đồ âm thanh chỉ nên nói hay hoặc không hay, chưa chắc phụ thuộc vào từng thiết bị mà còn phụ thuộc vào tính đồng bộ và setup. Ví dụ như hôm nọ em đi nghe Hòa Phúc trình diễn bộ Wilson 125.000$, em đánh giá 1 câu: không hay (tất nhiên là so với số tiền đó). Bác nào đi nghe rồi thì biết!!!!

18. XQHT

XQHT Advanced Member

Bác Comingup phát biểu rất ngộ nhận, ngộ nhận ngay trong cách phát biểu, thông tin đưa ra dưới dạng có thể kiểm chứng cũng sai luôn.

1. Làm sao bác có thể khẳng định là tất cả mọi người (trên thế giới???) đều không nghe đôi loa L65 lâu. Bác biết có bao nhiêu đôi loa này được sản xuất không? ở VN hiện có bao nhiêu đôi? bác có biết bao nhiêu người ở cùng thành phố/địa phương bác hiện đang nghe đôi loa này không?

2. Em đã lên Ebay theo hướng dẫn của bác, tra từ khóa JBL L65, option là completed listings thì có hai kết quả giao dịch đã hoàn thành trong thời gian tháng 5/2009 như sau:
    - Đôi loa này list buy it now, đã có người mua, giá là 900 USD, không kể shipping. Ngày giao dịch là 08/05/2009
    http://cgi.ebay.com/JBL-L-65-JUBAL-JUBA ... 1|294%3A50
    - Đôi loa này cần refoamed một bên loa bass, mất một bên tấm kính ở nóc, có 18 bids, winning bid là 670 USD, không kể shipping. Ngày giao dịch là 05/05/2009
    http://cgi.ebay.com/JBL-Jubal-L65-Speak ... 1|294%3A50

Như vậy có thể nói trong thời điểm này không có giá 600 USD cho đôi loa này trên Ebay.

PS: trên này có thể có nhiều người biết bác, nhưng "ai cũng biết" thì cũng hơi ngộ nhận, vì cá nhân em quả là không biết bác là ai.

19. Cominup

Cominup Advanced Member

1. Em kô nói là trên thế giới người ta kô nghe cặp này mà em chỉ nói người ta nghe xong rồi người ta sẽ nâng cấp lên sau vài tháng.

2. He he, thế hóa ra bác cũng lên ebay để check ah? Bác check giúp luôn cặp cat eye của L65 trên ebay là mấy xu với. Hic hic! Thanks bác nhiều ah. Từ đấy bác sẽ thấy giá trị thật nó nằm ở đâu ợ.

PS: Bác chưa biết em thì là một thiếu xót lớn rồi :lol: :lol: :lol: Có gì bác gọi cho em để biết nhá 098 204 9494. Rất mong được làm quen với bác.

PPS: Bi giờ em đang bị món khác nó vật nên giá cả thị trường không nắm rõ lắm, các bác bỏ qua cho em nhá.

PPPS: Chả biết giờ này bác thongnga mua được loa gì rồi. Mà em thấy bác XQ có nhiều thông tin ebay lắm, sao bác thongnga kô nhờ bác XQ giúp nhể?

20. One dola

One dola Advanced Member

Bác thongnga nghiên cứu dòng loa Proac xem, em thấy hợp với phòng nhà bác.

21. phuctx

phuctx Advanced Member

Re: Tư vấn loa trong tầm giá 2K - 2.5K( mong các bác giúp đỡ )

Bác ở Thái nên bác hoành tráng quá.... :mrgreen:

hic bác nói gần đúng rồi ạ
    em kết JBL có mỗi đôi JBL 4428 là vừa với nhà em hơn cả, đôi L300 kích thước lơn quá bác ạ, chiều rộng 2 loa đã chiếm đến 1,2m rồi.[/quote]

22. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

Căn cứ trên ebay thàm khảo:
    1/đúng khi ta phải có kiến thức nhất định cái ta tìm và có suy nghĩ chín chắn khi tham khảo trên cái chợ trời khổng lồ này (phải tham khảo thêm các thông tin khác trên web để tránh ngộ nhận)
    2/Sai nếu cứ như bác nói mà không màng những điều trên vì thực tế có những món hàng giá trị thự rất bèo nhưng seller cứ để giá trên trời (rất nhiều) nhưng có những món giá trị rất lớnnhưng người bán không biết hoặc vì chán hay cần gấp tiền hay vì lý do nào đó mà bán rẽ (vì thế mới có chuyện săn hàng trên ebay nhiều khi vô tình lụm được bí quyết)
    Tôi không phán bác như thế nào nhưng tôi cảm thấy vậy thôi vì thực tế chuyện như thế cũng thường hay diễn ra trên diễn đàn mà

23. hcnghia

hcnghia Advanced Member

Bác Thongnga mua gì thì mua đại đi rồi review cho ae nghe, chứ bác để lâu thì topic của bác chở thành nơi anh em trút nỗi bực dọc sau mỗi ngày làm việc vất vả đó :d

24. NguyenNgoc

NguyenNgoc Advanced Member

Bác ThànhJBL đang chuẩn bị bán L300 kìa

25. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Các bác khuyên cao xa quá :D.

Mà bác thongnga hỏi cũng nhiều :D , khoái rồi thì chơi thôi, hỏi thì ai cũng có lý luận riêng. Em thấy "kinh nghiệm" có dính "kinh phí" vào đó thì nhớ mới lâu, bác ạ :D. Cứ mạnh dạn chơi đi thôi. Hỏi nhiều quá là dễ nhụt chí lắm :D

Bác thongnga đã chốt được dùng loại nào chưa? :D

Truly

Share This Page

Loading...