Loa Usher S-520

Discussion in 'Loa' started by Dracula, 18/4/08.

1. tamtam

tamtam Advanced Member

Nâng cấp Bé Usher S-520

Chào các Bác đang sở hữu và quan tâm “Bé” Usher S-520. :D

Số là em đang bắt đầu viết về quá trình DYI nâng cấp cho Bé S520 này bên topic Hợp Cầm Cốc của em thì nhận được lời đề nghị của một số thành viên là nên chia xẻ kinh nghiệm của em về tiến trình nâng cấp về Bé Usher S-520 trong chủ đề này. Thấy đây là ý kiến hay nên em chiều theo và xin được có vài chia xẻ ở đây mong giúp ích được gì cho cộng đồng những người đang sở hữu và quan tâm đến Bé hạt tiêu này.

Nay xin được bắt đầu bằng:

Phần 1. Giải phẫu Bé Usher S-520:

Em đã có dịp sở hữu Bé Usher S-520 nhiều năm trước làm loa nghe trong văn phòng, do sau này em nó bị cạnh tranh ác liệt bởi loa toàn dải khác nên đành chịu xếp xó trong một thời gian và nay bị em lôi ra lại và giải phẩu.

1. Ưu, khuyết về giọng hát Bé Usher S-520 theo cảm nhận của em:

Vì đa số các Bác ở đây đã sở hữu hoặc quan tâm đến em nó nên em cũng không cần liệt kê ưu điểm của Bé hạt tiêu này (và cũng bỏ quan luôn thành tích mà em nó đoạt được trong các review khắp nơi vì em chỉ tin ở tai) mà chỉ muốn tóm gọn giọng hát em nó trong các từ “dễ nghe”, tự nhiên” và “hay trong tầm giá và trong tầm vóc nhỏ bé”. Nhược điểm của em nó, theo tai nghe của riêng em, tuy vậy có thể kể là: trung âm dính, treble không long lanh, hơi đục và cứng, cảm giác không gian trình diễn hẹp, bass không sâu và không thiếu mềm mại.

Lẽ dĩ nhiên không thể đòi hỏi một em Bé hạt tiêu, kích thước 7.1" x 9.85" x 11.8" , hai đường tiếng với một treble 1”, 1 mid-bass chỉ có 5” mà hát như một người lớn được, đặc biệt là trong tầm giá chỉ khoảng 300 USD (hàng mới). Cái mà em quan tâm là liệu em nó có khả năng hát tốt hơn khả năng hiện tại hay không nếu có DIYer táy máy can thiệp thêm? TRên cơ sở tò mò như vậy, em kiểm tra về cơ thể học của em nó trước khi quyết định có nên đầu tư nâng cấp.

2. Giái phẩu Bé Usher S-520

Khi kiểm tra cơ thể học của Bé thì em phải ngạc nhiên là Lão chủ Lien-Shui Tsai quả là chịu chơi trong việc đầu tư cho Bé Usher S-520 trong tầm giá bán này khi thấy củ loa mid-bass có cấu trúc gân. màng, nhện loa cứng cáp, nam châm từ lớn, nặng hơn khá nhiều củ loa cùng kích thước mà em có dịp vọc. Thùng loa vững chắc, ván MDF tốt, Ống hơi dài và bằng chất liệu nhựa tốt, lót loa bằng nỉ ở hai bên mạn thùng, phần lưng loa và nóc, sau treble bằng bông nhân tạo với số lượng khá nhiều. Củ loa treble được đệm bằng ron cao su trước khi bắt vào thùng. Tất cả vị trí bắt ốc củ loa vào thùng đều được cài tán bắt vào thùng chứ không dùng ốc vít gổ như các loa rẻ tiền khác, do vậy có thể siết củ loa vào thùng rất chặt mà không bị lỏng ra theo thời gian khi loa hoạt động.

Điều ngạc nhiên của em là bộ phân tần (XOver) của loa được thiết kế đơn giản nhưng rất tốt so với những loa có giá thành thấp khác. Board mạch Xover được làm tốt, rộng rãi, với nhiều vị trí chừa ra có thể hàn linh kiện. Phân tần cắt 2.1khz. 2 Cuộn cảm bằng lõi không khí có dây đồng kích thước lớn, cuốn chặt và ngay ngắn. Các điện trở dây cuốn bọc sứ có công suất cao lại được đấu song song từng cặp để tăng công suất và được hàn cao chân để tăng diện tích tỏa nhiệt. Dây dẫn trong loa khá tốt so với nhiều loa khác dù là của Anh, Mỹ mà em từng tháo, được quảng cáo là đồng OFC và ghi trên dây là theo tiêu chuẩn Thụy Sỹ nhưng vỏ nhựa trong và vào thời điểm em tháo vỏ nhựa này có dấu hiệu nhão và hơi dính. Các đầu nối dây cắm vào cọc loa và củ loa bằng nikel tiếp xúc rất chặt, phải cẩn thận khi tháo nếu không muốn làm hỏng cọc dây củ loa.

Cả hai tụ xử dụng trong Usher S-520 đều là tụ film với chỉ số tụ treble là 8uF và tụ Mid-bass là 10uF ghi là Rapport – Audio cap (Tụ dùng cho audio) sai số 5%. Em chưa nghe đến tên tụ này nhưng theo quan sát thì nó cấu trúc tuy không đẹp và chắc chắn như SCR hoặc solen nhưng có vẻ tốt hơn cả tụ Benic vốn thường xài cho phần treble ở các dòng loa Anh. Việc cho Usher S-520 tụ film quả là chơi sang vì nhiều dòng loa khác có giá thành thấp thường chỉ dùng tụ hóa phân cực hoặc khá hơn là tụ hóa không phân cực cho các tụ có chỉ số lớn, chỉ có các tụ ở treble các hãng này mới dùng tụ film và chỉ dám dùng tụ ở trị số 1uF, 1.5uF mà thôi để giảm giá thành.

Nhiều người nói dòng Usher S-520 từ 2008, 09 trở về sau này nghe hay hơn các dòng đời đầu. Theo em tìm hiểu XOver của những dòng đời đầu, một tụ được hãng dùng tụ hóa không phân cực (bipolar) nên có thể đó là lý do cho nhận xét này – Các Bác xem cấu so sánh hai Xover của đời trước và sau.

…. Còn tiếp. :mrgreen:

Attached Files:

sonvotaygt likes this.
  2. tamtam

tamtam Advanced Member

Nâng cấp Bé Usher S-520

Tiếp các ảnh Giải phẫu Bé S-520

Attached Files:

3. tamtam

tamtam Advanced Member

Phần 2: Nâng cấp Bé Usher S-520

Sau khi giải phẫu và lượng định tình hình với đặc tính âm thanh của Bé S-520, em cho là tuy bị hạn chế bới driver nhỏ và bộ Xover đã tương đối tốt trong tầm giá, Bé có thể nâng cấp giọng ca cho rộng rãi và chi tiết hơn nếu can thiệp một chút vào linh kiện của bộ phân tần. Tụ, trở, và dây dẫn là 3 thứ mà em cho là có thể thay và cải hiện được tình hình.

Do đã có kinh nghiệm thay linh kiện ở một số bộ phân tần loa, và đã từng thử một số tụ khi làm đôi loa 3 đường tiếng, em cho là tụ phù hợp nhất để khắc phục điểm yếu của Usher S-520 trong tầm giá hợp lý là tụ Mundorf RXF, mà series mới nhất của dòng tụ này là bộ ba Mundorf Evo alumium, Evo Allumium Oil, Evo Gold/Oil. Tụ này có khả năng cho âm thanh chi tiết và mở ra cả hai dải trầm và cao. Cân nhắc ngân sách hạn chế và vừa tầm giá với cấu trúc các củ loa này, em dùng Evo Zn 10uF +/- 3% cho Mid-bass và Evo Oil 8.2uF +/- 3% cho treble.

Với trở, em thay toàn bộ trở sứ bằng trở dây quấn quân sự Dale +/- 2% có cùng trị số và có công suất gần tương đương.

Dây dẫn, em thay toàn bộ dây trong loa bằng dây đồng mạ bạc 16AWG vỏ teflon cứng cáp. Xử dụng connector của Furutech để kết nối với trạm loa và củ loa.

Dưới đây là hình bộ phân tần đã nâng cấp và linh kiện đã thay ra. Xem có vẻ đẹp và chắc chắn hơn.

Attached Files:

4. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

Hấp dẫn quá, em đang chờ anh mô tả chất âm và hiệu quả sau khi nâng cấp ! Thanks

5. tamtam

tamtam Advanced Member

Âm thanh của Bé sau khi nâng cấp có cải thiện ngay ở những mặt hạn chế trước đây dù Bé chí được chạy rà sau 10 giờ. Nhạc cụ và giọng hát được thể hiên ở mức độ chi tiết, tách bạch cao hơn nhiều so với trước nhưng vẫn giữ tính tự nhiên và liền lạc (coherent) của bản thu. Âm thanh được mở rộng ở cả hai dải. Bass xuống sâu và dịu dàng hơn, treble long lanh hơn. Chi tiết và độ mở âm thanh ở cả dải cao và thấp thể hiện ở khả năng chơi những bản nhạc khó hơn của Bé bao gồm những bản Ochestra đơn giản, tứ tấu, và Accapella.

Ai đã từng ôm ấp Bé này lâu ngày cũng biết là hạn chế lớn nhất của của Bé là khi trình diễn ở mức âm lượng riu riu: âm thanh mất chi tiết, bass thiếu trầm trọng, âm hình hẹp và trung âm dính. Điều này được cải thiện hơn sau khi nâng cấp. Tiếng bass tuy vậy vẫn bị hạn chế vì kích thước loa nhỏ nên cần âm lượng hơi lớn một chút và ở mức âm lượng vừa phải nó gây ngạc nhiên cho em ở tiếng bass so với trước khi nâng cấp.

Bé Usher S-520 khi mua được cung cấp miễn phí 4 miếng silicon nhỏ gắn vào làm đệm chân loa trước khi đặt lên kệ loa. Sân khấu âm thanh không rõ nét cũng chính là do việc chống rung không tốt với bộ loa này. Sau khi nâng cấp Xover, em đã đưa 4 miếng dBNeutralizer vào dưới mỗi loa, kết quả là âm hình ổn định và rõ nét hơn nhiều.

Tổng kinh phí đầu tư theo giá net (không kể shipping, thuế ) được đạt hàng từ các shop VNAV và giờ công phải làm xin được liệt kê như sau:

1. 2 tụ Mundorf Evo Alumium Oil 8.2uF: 17,49 * 2 = 34.98 USD
    2. 2 tụ Mundorf Evo Alumium 10uF : 13.22 * 2 = 26.44 USD
    3. 8 Điện trở Vishay Dale công suất cao (2 Ohm/10w và 10 Ohm 13W): 30.000đ x 8 = 240.000 đ
    4. 3,5m/cặp dây đồng OFC mạ Bạc vỏ Teflon: 110k/cặp * 3,5 = 385.000 đ

Connector Furutech mạ vàng không tính vì em có sẵn dùng cho hết, các Bác có thể hàn thẳng vào cọc loa (nhớ tẩm chì hàn trước và hàn nhanh kẻo hư củ loa). 8 chân loa chất liệu dBNeutralizer củng không tính vì rẻ tiền và em có sẳn dự trữ xài dần Chì hàn và keo nhựa không tính.

Như vậy tổng chi phí là 625.000 + 61,42 USD = khoảng dưới 2,5 triệu đồng bao gồm shipping được gia công với gần 100 mối xả hàn + hàn, và khoảng 4 giờ đến một ngày làm việc tùy theo tay nghề và có “thợ vịn” không?

Với chi phí thuần như thế, em cho là rất đáng để cân nhắc đầu tư. Nếu kết hợp Usher S-520 đã mod với một cặp sub Velodyne Optimum hoặc Rel thì em tin có thể đưa cái bộ mà 6moon đã review ở đây http://www.6moons.com/audioreviews/usher3/1.html xuống hàng dự bị.

Lời phi lộ cuối cùng: Nếu có Bác nào mong đợi việc nâng cấp này sẽ nâng Bé Usher S-520 lên hàng loa đỉnh cao của các loa đỉnh cao bookshelf thì đó chắc chắn là “nhiệm vụ bất khả thi” mà cho dù kết hợp cả diển viên gạo cội Tom Cruise trong series phim Mission Impossible + phù thủy đạo diễn phim khoa hoc giả tưởng Stephen Spielberg cũng sẽ không ra được. Hạn chế của củ loa cho dòng loa thị trường vẫn là giới hạn không thể vượt qua được của Sờ Năm Hai Mươi. Tuy nhiên nếu có ai hỏi em: Có đáng để nâng cấp từ Xờ Năm Hai Mươi nguyên bản? Hiệp Sỹ Mù là em tuy bất tài nhưng cũng xin dũng cảm ưỡn ngực mạnh dạn thưa là: Nên, rất nên.

"So you think you can dance"? :D

Attached Files:

sonvotaygt likes this.
  6. nhuthungfoto

Cám ơn anh tamtam, bài viết " giải phẫu S520 " thú vị lắm !

7. dnnv

dnnv Advanced Member

Nghe bài diễn giải của bác tamtam mới biết là bác thực sự hiểu rõ về S520 này, với số tiền 2,5t bỏ ra so với kết quả đạt được thì em nghĩ nó cũng rất xứng đáng.

E xin tự nguyện gửi gắm đôi S520 của em cho bác, tùy bác tự do sáng tác. Bác đồng ý thì nhắn lại tin giúp em. :D

8. lamlylam

lamlylam Advanced Member

cảm ơn anh tamtam,
    lâu lắm rồi em mới đọc được một bài viết hay như vậy.

9. nhuthungfoto

Nếu các bác đồng ý thì em xin phép tách bài viết của anh tamtam thành một topic riêng để anh em tiện tham khảo.
    Mà đọc xong bài này em cũng muốn đem cặp loa của mình ra giải phẩu luôn :)

10. tamtam

tamtam Advanced Member

Nâng cấp Bé Usher S-520

Cảm ơn Bác nhuthungfoto và Bác lamlylam đã ủng hộ.

Em ít viết bài vì bận công việc và đi công tác thường xuyên. Chỉ lâu lâu viết tản mạn cho vui về những gì mình đã ngẫu hứng làm bậy trong những lúc rảnh. Lần này vừa viết tản mạn đã bị anh em xúi quá nên mới sang đây để góp phần khuấy động phong trào DIY chút chút cho nó đỡ căng thẳng. Các Bác cứ khuyển khích thế này em lại hứng lên muốn viết tiếp thứ khác thì lại khổ mấy cái đồ còn yên lành của nhà em :D

Quan điểm của em là nếu Bác nghe vừa tai mình là tốt nhất, đỡ phải lăn tăn như em và lại giữ được đồ nguyên bản. Chúc Bác luôn yên tâm với phối ghép của mình. :D

Cảm ơn Bác đã tin em. Có điều em hổng phải dân kỹ thuật, cũng chẳng làm được đồ Audio cho ai, chỉ có tự phá đồ của mình là em rất mạnh dạn, đặc biệt là em rất khoái chọc ngoáy đồ nguyên bản! Việc em chia sẻ thông tin mà em vọc phá trong thời gian nghỉ ngơi lên đây là để đúng tinh thần cộng đồng mạng và VNAV những mong nếu ai muốn thử đều có tài liệu, hình ảnh, và lượng định chi phí và công sức làm theo.

Bác cứ mạnh dạn làm mới thấy thật sự thú vị về việc nâng cấp này, nếu nhờ người khác sự thú vị sẽ giảm hơn 1/2. Còn trong quá trình làm nếu thấy có gì vướng, cần hỗ trợ xin cứ post bài vào chủ đề này. Cao thủ ẩn danh trên đây nhiều lắm đều có thể hỗ trợ Bác.

Chúc Bác thành công. :D

Attached Files:

11. dnnv

dnnv Advanced Member

Re: Nâng cấp Bé Usher S-520

[/quote] Cảm ơn Bác đã tin em. Có điều em hổng phải dân kỹ thuật, cũng chẳng làm được đồ Audio cho ai, chỉ có tự phá đồ của mình là em rất mạnh dạn, đặc biệt là em rất khoái chọc ngoáy đồ nguyên bản! Việc em chia sẻ thông tin mà em vọc phá trong thời gian nghỉ ngơi lên đây là để đúng tinh thần cộng đồng mạng và VNAV những mong nếu ai muốn thử đều có tài liệu, hình ảnh, và lượng định chi phí và công sức làm theo.

Bác cứ mạnh dạn làm mới thấy thật sự thú vị về việc nâng cấp này, nếu nhờ người khác sự thú vị sẽ giảm hơn 1/2. Còn trong quá trình làm nếu thấy có gì vướng, cần hỗ trợ xin cứ post bài vào chủ đề này. Cao thủ ẩn danh trên đây nhiều lắm đều có thể hỗ trợ Bác.

Chúc Bác thành công. :D[/quote]

Khổ nỗi em chả có tẹo kiến thức cũng như cái hoa tay nào, e chỉ biết mua loa về cắm rồi nghe mà thôi. E vẫn mong là khi bác làm xong đôi của bác thì bác nhận đôi của em về để chọc ngoáy, bác có thể làm nó theo 1 hướng khác với đôi đầu tiên xem sự khác biệt nó đến đâu.

Nếu bác nhận đôi của em, bác càng mạnh dạn phá e càng thích, bác nhận lời nhé!

12. emotions

emotions Advanced Member

Đọc bài viết DIY về S520 của bác tamtam em cũng muốn thử nhưng mà em lại không hiểu lắm về điện đóm, với lại cũng không có đồ để làm. Bác tamtam mà ở HN thì em mong bác giúp em "nâng cấp" em S520 này cái, chứ thực tình em cũng chưa hài long lắm với em ý hiện tại. Vậy nên em định sắm cái tube preamp DL-1s của bác thivanaudio để thêm vào hệ thống hiện tại xem có cải thiện gì không. Các bác cho em ý kiến nhé. Em cảm ơn các bác.

Attached Files:

13. tamtam

tamtam Advanced Member

Bác dnv và Bác emotions thân mến,

Tiếc là em bận công việc quá nên không thể giúp các Bác tận tay trong việc thay linh kiện trong loa như các Bác mong muốn vì làm nó khá tốn thời gian. Tuy nhiên, nó không phức tạp lắm đâu với những ai đã từng có kinh nghiệm sửa chữa, tháo đồ và DIY, đặc biệt là khi em đã post hình đầy đủ như trên. Với những ai chưa từng làm các công việc này, đặc biệt là chưa từng cầm mỏ hàn thì tốt nhất là đặt mua linh kiện trên shop VNAV và nhờ anh em DIY mà mình biết ở gần nơi mình giúp cho khi có thời gian. THeo em ưu tiên thay theo thứ tự ưu tiên là: dây trong loa -> tụ -> trở.

Bác emotions: Em chưa từng nghe các thiết bị như Bác liệt kê bên trên nên không thể có ý kiến với Bác về mặt thiết bị, hy vọng anh em khác có thể giúp. Tuy nhiên, nếu Bác nêu rõ sự chưa hài lòng của Bác về âm thanh ở điểm nào thì chắc anh em dễ giúp Bác hơn. Nếu chỉ nói riêng về bản thân chiếc loa này, thì em đã nêu nhược điểm và phương án cải thiện rồi.

Âm thanh cuối cùng nghe được là một phức hợp giữa sự pha chế giữa các thành phần trong bộ dàn. Cũng như món ăn, các thành phần, gia vị đưa vào trong một món ăn sẽ ảnh hưởng lên nhau, khắc phục điểm yếu của nhau hoặc cộng lên nhược điểm của nhau. Chỉ cần một thành phần thay đổi, các thành phần khác có thể phải chỉnh lại để phù hợp. DO vậy, muốn thưởng thức âm thanh theo ý mình phải cố định ít nhất một hoặc hai thành phần, khi đó mới chỉnh thành phần còn lại. Mỗi ngừời mỗi ý nhưng theo em, loa luôn là thành phần quan trọng nhất trong bộ dàn vì nó là "phát ngôn viên" của bộ dàn và thay đổi nó thường khó hơn thay các thành phần khác. Bác có hài lòng về "chất giọng" của nó thì Bác mới tính đến việc nó "phát biểu" nội dung gì (CDP/Transport-DAC), với "cách thức" như thế nào (Preamp/amp) cho phù hợp. Cuối cùng là hiệu chỉnh tone cho phù hợp (dây dẫn).

Theo em, có 3 cách để đi đến việc có một bộ dàn thỏa mãn tương đối người nghe trong một thời gian (vì chắc chắn sẽ không có "sự thỏa mãn tuyệt đối" và "suốt đời" nếu ngân sách ta ngày càng nhiều hơn, "công lực nghe" của ngày càng ta tăng tiến theo thời gian):

1. Bán, mua thay đổi dần các thành phần trong bộ dàn (đôi khi là tổng thể bộ dàn).
    2. Can thiệp vào trong bộ dàn (Mod/DIY)
    3. Thực hiện (1), sau đó làm (2). :D - Em thuộc thành phần này.

Nhưng dù cách nào đi nữa, thì trước khi tiến hành nâng cấp xác định rõ những điều sau đây trước khi thực hiện:

a. Ta đang có gì, thiếu gì, và cần gì?
    b. Thứ tự ưu tiên?
    c. Ảnh hưởng của "nó" (thành phần ta dịnh nâng cấp) đến thành phần còn lại chưa nâng cấp?

Nếu em là Bác trong hoàn cảnh hiện tại và dự định sẽ không bán S520, không quan tâm về việc Usher có còn nguyên bản hay không, và muốn có âm thanh tốt hơn từ S520, em sẽ mod xover của S520 và cho chạy rà khoảng 100 giờ. Sau đó, em nghe kỹ xem còn điều gì nữa cần phải hiệu chỉnh từ đó em mới tính đến các thành tố khác sao cho phù hợp với âm thanh của loa đã được cải tiến. Tuy nhiên, nếu hiện Bác đã có một ngân sách và đang nghiện âm thanh của một loa bookself đỉnh cao nào đó có tầm giá gấp nhiều lần S520, thì em khuyên nên giữ S520 nguyên bản để bán đi và mua loa mới vì lý do như em đã đề cập trong lời phi lộ ở trên.

Phuquan likes this.
  14. hoangnq29

hoangnq29 Advanced Member

Bác tamtam viết bài có ảnh minh hoạ như Tây, bọn em rất dễ hiểu và làm theo.
    Mấy hôm trước theo bài và hình của các bác này em cũng thay tụ và trở cho KLH 6.
    Riêng dây loa em vẫn chưa dám đụng( mặc dù đã mua dây giống hệt dây của bác)
    Bác cho em hỏi: Chỗ hàn vào củ loa nếu hàn kém và lâu sẽ xảy ra sự cố gì, và có thể khắc phục được không? Hay vĩnh viễn chia tay củ loa yêu quý?

15. tamtam

tamtam Advanced Member

Nếu Bác dùng dao cạo sơ qua đầu dây rồi tẩm chì vào dây trước, sau đó tẩm nhanh chút chì vào chổ cắm dây của củ loa (dùng chì tốt, đừng dùng chì Bạc vì nó cần nhiệt độ cao mới chảy), nhờ "thợ vịn" dí sẵn đầu dây đã tẩm chì vào chỗ cắm dây củ loa, đưa mỏ hàn và chì lướt qua là đảm bảo chì bóng và hàn tiếp xúc tốt.

TRường hợp dí mỏ hàn lâu quá vào trạm củ loa thì chỗ nhựa bắt cọc cắm dây sẽ chảy trước, sau đó mới đến việc dòn râu loa và các phần khác. TRường hợp chảy chỗ nhựa thì dùng keo xử lý được nhưng cực chẳng đã mà bị đến râu loa hoặc hơn nữa thì vẫn hy vọng có "Quý Nhơn" Việt Hùng cứu được.

Nếu Bác chưa quen hàn thì nên mua mấy cái connector về hàn dây vào rồi hãy cắm vào củ loa. TRường hợp không mua được thì Bác có thể cắt đầu nối của dây cũ, hàn dây mới vào đầu jack này rồi cắm lại vào củ loa là chắc ăn. :D

16. audioz

audioz Advanced Member

Các bác cho em hỏi, S520 cọc loa không phải bi-wire, mặt gỗ trước nhẵn không khía rãnh là đời nào ạ
    em nghe thử tiếng sạch hơn đời cọc bi- wire, bass ít nhưng cảm giác sâu hơn

17. redhorse

redhorse Advanced Member

Chắc bác mới mua, năm ngoái em nhờ mua bên Taiwan gửi về đã thế rồi bác ah, xem trên.web của hãng thấy y chang, bác yên tâm chơi thôi

18. audioz

audioz Advanced Member

Cảm ơn bác redhorse.
    Em mua hồi đầu năm, hôm vừa rồi mang đi đánh thử amp anh bạn mới phát hiện ra khác.
    Đến giờ các bác ghép với amp nào hợp ạ

19. redhorse

redhorse Advanced Member

Mình đang nghe với Denon 1910, nhưng chuẩn bị ghép với đèn Thi Văn

20. redhorse

redhorse Advanced Member

Cuối cùng Usher S520 của em đã được cặp với tube DL50 MkII của Thi Văn ,
    Các bác có ai ghép vậy chưa ah, nói chung 1 từ là happy, dù amply bằng 2 tiền loa, nhưng có sao đâu?

21. phongvan2000

phongvan2000 Advanced Member

câu cuối cùng bác dám " xanh rờn" như vậy mà không sợ mấy bác kiểu như Phidiep v..v..v và có nhiều bác trước đây nhẩy vào " chém" à?????? :lol:
    hồi trước riêng em một con đường " chỉ riêng mình ta" , bây giờ lại có thêm bác cũng lại" riêng ta một con đường" hi..hi..hi
    xin chúc mừng và rất chân trọng cũng như đáng quý những công sức mày mòi độ lại bộ phân tần Usher S-520 của bác :idea:

nhưng thứ em ghi đậm ở những cảm nhận của bác ý mà , phongvan2000 này đã biết đến từ cách đây hơn1 năm rồi....và hơn 1 năm về trước đã biết đến thế nào là nghe nhạc không phải bằng loa mà cứ khi bật nhạc lên tự nhiên đôi loa lại biến mất khỏi căn phòng, lúc đó chỉ còn ca sỹ đứng trước mặt thì thào...thủ thỉ cho mình những cảm xúc trong bài hát thôi

1 năm về trước đồ đánh của mình đã gấp đến 10 lần tiền loa rồi cơ , nhưng đồ đánh nhiều tiền hay ít tiền gấp 2..hoặc 3..5 lần không quan trọng bằng trình setup vị trí loa , chỉ cần dịch ra, dịch vào , chuyển lên , xuống 1cm thôi thì mới biết Usher S-520 thể hiện được đúng bản chất của em nó là như thế nào , cái đấy mới là khó nhất , vị trí của từng nhạc cụ , ca sỹ , bè violin đứng ở đâu , tiếng contrabass xuống trầm-tròn và sâu đến mức độ nào , khẩu âm của ca sỹ ở đâu và tiếng hát bắt đầu từ vị trí khẩu âm đó và lên(thoát ra) được đến vị trí nào :roll:
    cả một bản giao hưởng hoành tráng Prague của Jacques Loussier biểu diễn ngay trước mặt của mình , phân lớp lang vị trí rõ ràng , trật tự gần chính xác từng bè , từng tiếng Usher S-520 thể hiện được đến như thế cơ :D

mình đang ghép với amly Đức -gấp hơn 5 lần tiền loa bạn ơi

trước đấy mình chưa sử dụng loa gì cả mà ấn tượng khi mình bắt đầu được nghe và bắt đầu tìm hiểu thế nào là âm nhạc đích thực là cuối năm 2008 mình có dịp được nghe và thưởng thức cặp Loa Vienna HAYDN Grand đến Loa Vienna BACH Grand , đến cặp Loa Vienna BEETHOVEN Baby Grand , tức là hệ thống lúc đó mình nghe là đến 10 ngàn tiền Mỹ
    lúc đó mình mới hiểu câu chuyện nghe âm nhạc khác với nghe âm thanh là ở cái gì , và khi có điều kiện thì mình cũng đã từng nghe thử và so sánh và với diện tích phòng của mình và chất âm mà mình muốn nghe và hướng tới và cơ bản là điều kiện kinh tế lúc đó thì Usher S-520 là mối tình đầu và chung thủy nhất đến ngày hôm nay

22. snel

snel Advanced Member

Trước khi bác rước em Usher S-520 về, bác đã sử dụng loa gì ạ.

23. nhat_nam80

nhat_nam80 Advanced Member

:mrgreen: Em chưa bao giờ được nghe bộ dàn hay CD nào thể hiện đúng vị trí nhạc cụ như mấy bác tả, thậm chí có bác còn nói là ca sỹ di chuyển trên sân khấu. Hiệu ứng có chăng là tiếng trống chạy từ loa này sang loa kia; hoặc loa bên này contrabass, bên kia là piano kèn, giọng ca sỹ nổi bật như hiện diện thôi... Tóm em chỉ cảm nhận không khí buổi hoà nhạc, không khí của phòng thu stockfish, tiếng hò hét lọt vào míc khi ca sỹ hát live tại sân vận động...

Nôm na, mỗi nhạc cụ của dàn nhạc được gắn một mic thu về bàn trộn rồi cho ra băng/file, lấy đâu ra vị trí tiến lùi, lên xuống, có chăng chỉ là kỹ xảo, kỹ thuật phối khí cho một nhạc cụ cần phải nhấn. Nếu muốn xác định được vị trí thì cả dàn nhạc đó có lẽ chỉ có 1 mic stereo thu tất cả thì còn cảm nhận được (như một số CD test thu ngoài đường) nhưng tiếng ồn, độ to nhỏ của các nhạc cụ khác nhau sẽ rất lộn xộn.

Còn usher em nghịch khá kỹ, đây là một cặp loa dễ nghe, amp khoẻ, CDP khá một chút tiếng sẽ rất tự nhiên.

Attached Files:

• LCM.rar
      File size:
      52,3 KB
      Views:
      11
  24. freeboy10000

freeboy10000 Advanced Member

Mình thấy bạn "nhat_nam80" có suy nghĩ khá giống mình về hiệu ứng phòng thu. Có thể tai mình chưa đủ , hoặc đĩa nghe thu chưa tốt chăng , mà để hình dung ra từng vị trí ca sĩ, nhạc cụ ....như 1 số người cảm nhận ?

25. audioz

audioz Advanced Member

Em nghe đoạn tả setup loa vài cm, vị tri nhạc công... quen lắm.
    Hồi đó em nghe usher nhưng không phải 520

Share This Page

Loading...