Loa và ampli for Rock và các thể loại khác

Discussion in 'Âm nhạc' started by concocxanh246, 13/12/16.

1. concocxanh246

concocxanh246 Advanced Member

Chào các bạn!

Chắc có rất nhiều bạn trong diễn đàn mê nhạc, nhất là newbie – mà không biết dòng loa, amp và các thiết bị hỗ trợ khác để nghe nhạc Rock cũng như các thể loại khác cho phê.

Topic này mở ra một phần vì thấy có các bạn như lenamvl, no1knows, vodanhkhach .v.v. bàn về loa và ampli cho nhạc Rock, nhưng ở rải rác các chủ đề khác nhau. Vì thế mình muốn tập trung lại trong một chủ đề, vì vấn đề này rất nhiều bạn quan tâm và hứa hẹn sẽ có nhiều dòng loa, amp mới, có thể phù hợp với túi tiền của nhiều bạn mà đánh vẫn hay.

Chẳng hạn như: có người bảo Loa Mỹ đánh Rock hay hơn loa châu Âu. Không biết có phải vậy không.

Vì mình vẫn chưa chọn được dàn âm thanh ưng ý nên không dám tùy tiện chém, vì thế - mời các cao thủ!

++++

Có mấy chủ đề trên diễn đàn đã bàn về vấn đề này, mời các bạn xem trước:

viewtopic.php?f=49&t=2872

viewtopic.php?f=20&t=71278

Nghe nói trong diễn đàn có bạn lenamvl biết nhiều về các dòng loa, amp cho nhạc Rock, không biết bạn có hứng thú chia sẻ cho bà con.

Tags:
  2. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Cám ơn huynh .
    - Nói chung thì loa Mỹ ( Vandersteen ) đánh rock rất hợp . Treble mạnh , sắc, bass rất ấn tượng . Nghe heavy metal không bị rối
    - Loa châu âu phần đông nhẹ nhàng , mộc mạc hơn nên chơi nhạc vàng , Việt rất tốt . Khi chơi nhạc rock và heavy rock thì dòng loa phải cao giá tiền mới hay .Với dòng giá phổ thông thì khó hay , đặc biệt phần bass , Ví dụ loa ProAc với dòng 40 tr đổ lại thì nghe rock không đã nhưng với dòng cao hơn ( ví dụ con D 38 ) thì bá cháy .
    - Ví dụ loa Chario Ý cũng vậy . Mấy con nhẹ tiền thì mid , treble tốt nhưng bass nhẹ quá nên nghe không đã . Ví dụ nghe album The Long Run - Eagles - ta thấy bass nhẹ quá , không đúng tinh thần của ca sĩ kiêm tay trống . Nghe Metallica thì quá thảm hại , cứ như ban nhạc nào chơi lại ấy . Tuy nhiên chỉ cần thêm chút tiền làm con Cygnus hoạc Pegasus là thấy khác liền . Tiếng rất tốt
    - Loa B&W rất hay nhưng đánh rock nhẹ thì ngon , nếu chơi rock nặng thì tiếng bị rối . Nhiều cao nhân nói chơi loa B&W thì 1 tiền loa , 2 , 3 tiền ampli là vậy .
    - Thời xưa có anh bạn chơi con loa JBL . Nghe rock tốt nhưng khi thay ampli Nhật thì thấy tiếng sao sao ấy . Lấy ampli Mỹ ra đánh thì tiếng lại ngon . Hồi đó chua tìm được Accuphase nên chua thử . Bây giờ có rồi thì thấy Accuphse chơi rock tốt . Tay em ruột mình làm con ampli Accuphse chơi nhạc của Ozzy rất đã . Tuy vậy Accuphse mới giá cao quá nên khó chạm tay vào . Ta cứ ampli Mỹ mà chơi cho chắc cú ,
    - Có một hãng không lớn nhưng làm ampli chơi rock rất tốt là Rogue Audio . Lý do là ông kỹ sư trưởng của hãng rất khoái Dire Straits & Eagles nên khi chế tạo ampli , pre , ông hay lấy nhạc của 2 ban trên thử máy
    - Mấy năm trước khi đi tìm loa mình nhận thấy loa rẻ tiền chơi rock không đã nhưng chỉ cần thêm tiền làm con loa ngon hơn thì sự sai khác của các hãng rất ít và có nhiều hãng làm loa chơi rock tốt .
    Kinh nghiệm là kinh nghiệm , không phải là chân lý nên các ý kiến trên chỉ nên tham khảo

KimThien, 2ndFACE, phuongtdcn and 2 others like this.
  3. concocxanh246

@lenamvl: cảm ơn bạn nhiều nhiều!

Quả thực tôi tin là không chỉ tôi mà nhiều bạn trên diễn đàn rất bối rối khi định mua sắm dàn loa và amp cho phòng nghe nhạc của mình.

Bây giờ thì đã hé mở những kỳ vọng tốt đẹp cho dàn âm thanh của các fans Rock nhà ta rồi.

++++

À mà nghe nói Vienna Acoustics là hãng cao cấp cho người sành nhạc cổ điển, không biết có phải như vậy không nhỉ.

++++

Mình có câu hỏi hơi cá nhân một chút, nhờ các bạn giải đáp giùm:

Tức là mình nghe cả một số thể loại như Rock, Electronic, Classical, Jazz, Folk, Metal (Heavy and Death). Mà tầm tiền chỉ khoảng 40tr cho nguyên một dàn. Với chi phí như vậy nên chọn em loa nào và amp nào thì nghe tạm ổn nhỉ. Phòng mình nhỏ nhé.

Nhưng mà ý kiến của lenamvl nghe có vẻ hợp lý, có lẽ mình nên giữ tiền lại để sắm dàn tầm giá cao hơn. Các bạn nhỉ.

Hay là chơi hàng cũ?

++++

Tiện đây, mình muốn hỏi bạn no1knows và các bạn xem loa để đánh Death thì loa với amp nào thì phù hợp nhỉ (không giới hạn giá tiền nhé!).

4. lenamvl

lenamvl Advanced Member

cám ơn huynh tin tưởng .
    Với tầm tiền 40 -50 triệu thì chỉ có 1 cách duy nhất là mua hàng cũ .
    AR là hãng loa đã không còn tồn tại nhưng một số model sản xuất trước khi hãng phá sản có giá tốt , nghe vẫn ngon lành .
    Nếu bạn tìm được con Bose 601- series 3 cũng ngon mà giá không cao . Ampli có con Rogue Audio Sphinx công suất 100W/ kênh , giá tốt mà là đời mới sx gần đây nên âm thanh ngon trong tầm 20 tr.
    Death Metal khó tìm loa và ampli nhất tuy nhiên nếu có dư tiền thì chỉ là chuyện nhỏ .Bạn cứ mang 3 album : Death ; Sepultura ; Overkill hoặc Exodus đến shop nghe thử . thấy ngon là chơi lun .
    Mình đã nghe qua Vandersteen , Chario , Sonus Faber thấy ngon . Theo tai mình thôi nhé.
    Thời xưa phòng mình ở có 14 m2 nhưng chơi con loa AR 3a vẫn thấy ép-phê như thường

KimThien likes this.
  5. concocxanh246

Không chỉ có trình độ về âm nhạc mà khả năng về cách chơi dàn âm thanh của bạn cũng rất đáng nể.

Một lần nữa cảm ơn bạn. Lenamvl.

lenamvl likes this.
  6. vodanhkhach

vodanhkhach Advanced Member

Em cũng là dân nghe rock, chia sẻ với bác tí kinh nghiệm
    Loa Mỹ em chưa chơi, nên cũng ko rành lắm, nhưng bác có thể cân nhắc Vandersteen, JBL, Magico
    Loa Anh thì chỉ có ATC là nghe rock hay nhất. Bản thân em cũng đang chơi ATC SCM11 đc gần 1 năm. ATC có độ động rất tốt, vô tư khi chơi nhạc nhanh. Chất âm thì chi tiết, tách bạch, mạnh mẽ và cá tính, trung thực. Bác có điều kiện chơi ATC SCM40 3 đường tiếng thì khỏi phải lăn tăn gì nữa.
    Ngoài ra các dòng Proac, HArbeth chống chỉ định với nhạc rock
    Bác cũng có thể cân nhắc thêm Neat Acoustics và Linn
    Loa Vienna cũng không nghe rock được đâu bác nhé.

KimThien, phongbk007 and hungnx78 like this.
  7. no1knows

no1knows Advanced Member

Theo em nếu bác nghe Metal thì thử chơi JBL bác ạ. amply Mỹ cũng ổn, lực mạnh.

8. concocxanh246

Cảm ơn @vodanhkhach, @no1knows nhiều nhé!

++++

Xin phép được trích một đoạn của @bichtn ở chủ đề khác:

Nếu bạn đã nghe nhiều thì sẽ nhận thấy là với một thiết bị âm thanh hay là một bộ dàn không thể đáp ứng tốt được tất cả các thể loại âm nhạc được. Khi được nghe nhạc vàng trước 1975 trên một bộ dàn cổ đầu băng cối, âm ly đèn, loa Anh, Mỹ cổ có khi bạn cũng thích nhạc vàng đấy. Khi được nghe nhạc rock trên một bộ dàn đầu CD, âm ly bán dẫn như luxman, Accuphace..loa JBL chẳng hạn có khi bạn lại thich Scopions, Queen, Aerosmith, Who.... Nếu được nghe nhạc classics trên bộ giàn hight end hay trên đầu đĩa than ...

9. concocxanh246

@Akodo: bạn có thể cho biết dàn nghe nhạc Rap và Electronic có khác với dàn nghe Rock và giao hưởng không vậy?

10. concocxanh246

@Lenamvl: hàng cũ có thể mua ở đâu vậy, bạn có biết không.

11. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

- Nếu bạn ở SG thì chạy tới Audio Choice . Cửa hàng này vừa bán đồ mới tinh vừa bán đồ cũ do khách ký gửi .
    - Bạn chạy ra chợ Nhật Tảo , chịu khó dạo quanh 1 vòng . Cực kỳ nhiều đồ cũ
    - Bạn vào trang audiophile .vn > rao vặt , sẽ có cơ man nào là đồ cũ rao bán . Ở HN thì mình chịu thua

12. Akodo

Akodo Advanced Member

Chịu, ko rành. Trước giờ toàn nghe nhạc = headphone chứ ít khi chơi loa. Ở trong khu dân cư đông đúc, chật chội muốn xài loa cũng khó khăn, mở nhạc ầm ĩ hàng xóm nó chữi cho sấp mặt.

13. vodanhkhach

Rock và giao hưởng khá tương đồng, cần loa độ động cao, dải tần rộng, bass sâu, mid dày, treble tơi, còn RAP, Electronics thì chắc chỉ cần dải trầm thật tốt là chơi đc.

dragous likes this.
  14. concocxanh246

Cảm ơn các bạn. Thật là tuyệt khi mà mọi khó khăn khi sắm loa đài giờ hầu như biến đâu mất hết.

15. vodanhkhach

concocxanh ở HCM thì có thể qua nhà bác lenamvl, bác ý setup bộ nghe rock metal hay lắm đấy

16. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Cám ơn bạn đã tin tưởng ,
    Mình sẵn lòng giúp đỡ FREE

17. concocxanh246

Mình thật sự thấy cảm ơn vnav vì đã tạo ra không khí bàn bạc và giúp đỡ nhau rất tuyệt vời. Cảm ơn các bạn nữa nhé. Nhất là cảm ơn lenamvl.

++++

@ các bạn: Sao không thấy ai nói gì về phối dàn cho nhạc Jazz nhỉ.

Không khéo fans của Jazz lại bùn đó.

18. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Có một điều lạ là đa số anh em mê rock đều thuộc loại viêm màng túi . Khi sắm 1 bộ dàn không ưng ý thì khi bán đi chỉ còn lại 1/2 tiền > đau lắm .
    Nhớ khi xưa mua món đồ không ưng ý mình bị mất ngủ mấy ngày liền vì sẽ phải đi cày cả năm , thậm chí 2 , 3 năm mới tạm đủ tiền bù vào sự thiếu hụt .
    Trước khi cắt vải nên đo 7 lần . Bây giờ có internet nên mọi người có thể tham khảo dàn máy , tính năng , giá cả, .... trước khi mua đồ audio .
    Anh em nên cực kỳ thận trọng trước khi bỏ tiền mua đồ về chơi rock vì theo kinh nghiệm 35 năm chơi đồ của mình thì nhạc rock khó kiếm đồ giá rẻ nhất . Giá cao thì xin cứ vô thư đi

2ndFACE, killitmore and hungnx78 like this.
  19. trungavr

trungavr Advanced Member

E là fan của rock, jazz và giao hưởng. Nghe qua 1 số loa như AR4, Tannoy và JBL. E rút ra kn cho bản thân, chia sẻ vs các bác: giao hưởng và metal lâu nay đều có điểm tương đồng là đa nhạc cụ và dải rộng- cần có loa nhiều đường tiếng, loa Mỹ-3 đường tiếng có vẻ đáp ứng đc điều này. Về amp, trc đây e cũng nghĩ là bán dẫn mới choi metal hay cho tới khi e ghép cặp pre-pow đèn Mỹ, bóng el84, vẫn có thể đảm đương đc Thash Metal. Chút cảm nhận riêng, chia sẻ vs các bác

KimThien likes this.
  20. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Cảm nhận của bạn chính xác . Bán dẫn có cái hay riêng , đèn cũng có cái hay riêng chỉ có điều nếu ít tiền thì chơi bán dẫn + loa 2 -way . Kha khá tiền thì chơi bán dẫn lai đèn + loa 3-way . Còn khi nhiều tiền thì nên chơi toàn đèn + loa 4 ; 5 -way .
    Riêng pre + power thì chơi đồ Mỹ rất hợp với Rock . Châu Âu làm loa rất giỏi nhưng làm ampli thì theo tai mình không hợp với Rock lắm

21. haihamhoc1

haihamhoc1 Advanced Member

Cá nhân em thấy rock nhiều khi chỉ cần đôi loa cột hay 1 tý + amply Nhật bãi kiểu Sansui là nhạc bốc ầm ầm rồi.

22. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Thời kỳ đầu mới chơi đồ audio mình cũng giống bạn . Nghe nhạc là chính còn nghe âm thanh là theo túi tiền . Đây là thời kỳ đẹp nhất trong đời người . Thời thanh niên , trẻ , khoẻ , đầy năng lượng , không bệnh tật , ưu phiền

KaBung, somerset and tran minh phuong like this.
  23. haihamhoc1

haihamhoc1 Advanced Member

Bác nói chuẩn, thêm yếu tố nữa là thời gian thừa thãi để nghe nhạc chứ không phải vừa nghe vừa suy nghĩ cơm áo gạo tiền, vợ bồ con cái.

Nhạc rock thực ra đâu có kén đồ đánh đâu, vì Pop/Rock là 2 dòng nhạc bình dân phục vụ nhiều khán thính giả chứ ko phải chỉ để phục vụ mấy ông audio nên cứ thoải mái mà chơi, cố gắng mua nhiều đĩa tìm hiểu nhiều hơn về văn hóa, lịch sử ra đời của bản nhạc/album thì sẽ thấy nhiều điều thú vị hơn ko chỉ là nghe nhạc không.

Tất nhiên nếu có điều kiện mua được đồ xịn thì trải nghiệm nó cũng sẽ có sự khác biệt hơn so với bình thường, trên cùng một đĩa nhạc, nhưng cũng chỉ là tương đối thôi, cảm giác cảm xúc mới là quan trọng.

2ndFACE and coroco like this.
  24. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Chính xác . Chúc huynh có nhiều album hay .
    Mình sưu tầm được gần 600 CD gốc rùi

2ndFACE likes this.
  25. no1knows

no1knows Advanced Member

Chơi nhạc đúng là không cần quá cầu kỳ đâu. Cứ nghe dần dần lên thôi. Khi nào cảm thấy ổn là được. Nhưng em phải công nhận nghe nhạc Rock bằng Pre + Pow có vẻ hay hơn so với amply tích hợp

hungnx78 likes this.

Share This Page

Loading...