Loa và ampli for Rock và các thể loại khác

Discussion in 'Âm nhạc' started by concocxanh246, 13/12/16.

1. rhxshine

rhxshine Approved Member

Vậy loa elac chơi rock ổn ko các bác. Mình chủ yếu nghe symphony metal hoặc nu mêtl thôi

2. sonar4x

sonar4x Advanced Member

Bác có điều kiện nên tìm Thiel mà chơi, tiếng bass 20Hz nghe đã lắm

3. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Mình đã nghe loa Elac tại Sơn Hà audio rồi . Hôm đó nghe Metallica và Black Sabbath . Theo mình là hay , treble rất mạnh , mid tốt , bass hơi nhẹ nhưng tốt . Hôm đó ampli đánh là Yamaha A -2100 , đầu phát là CD Yamaha . Nếu hôm đó thay bằng CD Marantz thì tiếng ấm hơn .Khi mình nhận xét thì chị chủ shop cũng đồng ý và nói loa Elac thiên về sáng , nghe rock rất tốt . Vấn đề là chọn ampli sao cho bass mạnh lên chút xíu nữa thì cực OK
    Chúc huynh mau có dàn mới nghe rock

4. rhxshine

rhxshine Approved Member

Ưng ý rồi nè bác lenamvl. Thay MIT vô là khác phục dc bass & mid. Mình có chơi thử vài bài của System of a down, phải nói là mạnh mẽ ngoài sức tưởng tượng. Pow đánh là Quad 606. DAC là wadia 121. Nếu có dịp ghé Q6 chơi thì phiền bác chút thời gian thẩm cho mình xem nhé.

5. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

OK . Có lời chúc mừng . Hữu duyên thiên lý năng tương ngộ . Mình ở Phú Nhuận

6. concocxanh246

concocxanh246 Advanced Member

Hay là cánh Rock fan SG và lân cận mình làm một buổi offline cùng với thử dàn nhỉ. Ở nhà một mem nào có dàn được đuợc một chút.

7. fraction

fraction Advanced Member

cho minh so phone nha

8. rhxshine

rhxshine Approved Member

Mình thấy cứ offline cafe nào đó trước rồi sớm muộn gì cũng dc trải nghiệm dàn của nhau ah :D cùng đưa nhau đến nhiều trải nghiệm đặc biệt :D

9. no1knows

no1knows Advanced Member

Anh em nghe nhạc Rock trong Sài Gòn có thể tụ tập được rồi.

10. rhxshine

rhxshine Approved Member

11. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Các cụ có nói : liệu cơm gắp mắm , thiên đường ở lòng ta .
    Nếu chưa có tiền thì chỉ cần cái headphone là có thể nghe nhạc được rồi . Cách đây 20 năm mình hay đi công tác nên mang theo cái headphone + cái discman là nghe rock , metal ngon lành . Có điều nghe headphone mau mệt và dễ mất thính lực .
    Mình có anh bạn vẫn xài con loa AR đời cũ , ampli Scott vỏ gỗ mà vẫn nghe rock tưng bừng .Giá trị bộ dàn chắc vài triệu là cùng .
    Kết luận có tiền tới đâu chơi dàn máy tới đó , chỉ cần nghe rock thấy hay là được .

killitmore likes this.
  12. concocxanh246

Mình là chủ thớt, thay mặt mọi người xin trân trọng cảm ơn bạn lenamvl đã đóng góp tích cực cho chủ đề thành công.

++++

Về việc offline mình thấy việc đi uống cafe như ý kiến của bạn rhxshine cũng được.

++++

Nếu các bạn đồng ý, mình xin phép mở một chủ đề để chúng ta cùng thảo luận xem thời gian và địa điểm, đồng thời chúng ta sẽ gửi lời mời đến toàn thể các tiền bối và các fans trong box.

Các bạn thấy thế nào.

++++

fb của mình là Facebook.com/VuTheHaiKenny nhé!

13. rhxshine

rhxshine Approved Member

Đồng ý bác ah...................

14. concocxanh246

Vậy OK! Cảm ơn bác rhxshine.

Nếu các bác đều đồng ý, em sẽ đăng một chủ đề về việc offline Rock fans + Metalhead khu vực TpHCM và miền Nam.

Được không ạ ?

15. Billnugen

Billnugen Advanced Member

Ko biết bác có biết loa Marten Coltrane của Thuỵ Điển, loa Tidal của Đức, vfa YG của Mỹ chơi rock có hợp ko? Ampli thì Jeff Roland, Boulder, Constallation, đều của Mỹ cả, có hợp rock ko?

16. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Loa nghe nhạc Rock thật ngon hơi khó tìm . Mình mất 2 năm trời ngao du khắp SG để tìm loa hợp với Rock thì mình thấy những con loa giá rẻ đánh rock nghe không đã . Hiểu theo nghĩa là chơi được nhưng không xuất sắc .. Những con loa sx gần đây mà nghe Rock hay toàn có giá từ 3000 đô trở lên cả .
    Loa Mỹ nghe Rock rất tốt ( Vandersteen , Wilson Audio ) , loa Anh ,Ý cũng có loại nghe rất tốt . Nói chung khá nhiều nhưng giá cũng chát .
    Ampli Mỹ nghe Rock Music là No 1 và có rất nhiều hãng . Jeff Roland ,Boulder , Pass Lab , Audio Research , Rogue Audio .... là hàng cao cấp nên chơi nhạc gì cũng hay cả

17. xedich

xedich Approved Member

Bộ dàn chơi kiểu biamp, triamp chơi rock rất hợp, không bị rối do nhiều nhạc cụ chơi nhanh.

18. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Thật ra cuộc sống muôn màu muôn vẻ . Cứ nghe thấy hay , hợp túi tiền là OK

Riêng mình đang xài ampli Mỹ , đầu CD Nhật , loa Chario Ý

19. Manh Nguyen

Manh Nguyen Advanced Members

Cám ơn chủ đề này ạ. Đúng cái lâu nay em đang mò mẫm. Nhưng cái quan trong trước mắt vẫn phải mò...money đã :D

20. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Nhiều người nói cần gì dàn máy cao cấp vì nghe giai điệu là chủ yếu .Tất nhiên là giai điệu nhưng với Rock & Metal thì ngoài giai điệu cho lời bài hát còn có giai điệu cho trống , bass , guitars , bộ gõ ... Muốn nghe hết thì phải có dàn ngon ngon một chút mà đầu tiên là Loa và Ampli .
    Mỗi lần nâng cấp loa và ampli là một lần nghe lại như mới . Nghĩa là ta có được bộ sưu tập gần như hoàn toàn mới . Điều này cực kỳ phấn khích , làm cuộc sống tươi đẹp lên rất nhiều
    - Từ loa AR từ thời trước giải phóng mình nâng cấp lên loa 1000 US . Nghe lại đĩa cũ sao mà hay thế .Sau 17 năm bắt cuộc nâng cấp lần hai
    - Chuyển sang loa 3000 đô , nghe lại lại thấy nhiều âm thanh trước đây bị bỏ sót . Độ hay của các ban nhạc lần này tăng thêm một bậc và đi săn lùng lại một số đĩa mà trước đây bị chê là âm thanh khô , cứng , mù mịt .
    - Sau 3 năm ky cóp cho Loa nó xơi , lần này nâng cấp lần 4 lên con loa 8000 đô . Lại một cuộc cách mạng về âm thanh nổ ra . Ôi , sao nghe Rock Music nó lại hay khủng khiếp đến vậy !!. Phải dành thời gian nghe lại và đánh giá lại bộ sưu tập . Có quá nhiều cái hay , đẹp của các ban nhạc mà mình bỏ sót do không nghe hết âm thanh do ban nhạc tạo ra .Lại mất thêm tiền mua nốt các CD bị bỏ sót
    - Vài lời chia sẻ cho vui
    - Chúc các Rock Fans luôn vui khỏe

21. uydo

uydo Advanced Member

Có bác nào dùng loa sân khấu để nghe Rock không vậy ? mình thấy nhiều quán cafe Rock dùng loại loa này, nghe rất hay, tuy nhiên lại không biết model gì vì ..tối quá.
    Có bác nào tư vấn mấy dòng loa pro thì tốt quá

22. wadia 16

wadia 16 Advanced Member

mua nốt cd bị bỏ sót là những cd nào vậy bác Nam? để Tài xem mua theo!

23. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Nhiều lắm , ví dụ như Bee Gees - the best volum 1 , Alice Cooper 2 albums ra gần đây nhất , Santana Abraxas & Marathon , Metal Church album đầu tiên , Death album đầu tiên , Pink Floyd A Momentary Lapse Of Reason , Heart từ album đầu tới album Seltitle...Để từ từ nhớ lại đã vì trong 2 năm qua mua lại khá nhiều .
    Chào uydo . Tư vấn cho bạn rất khó vì không biết ngân sách của bạn ra sao ??? ..

24. uydo

uydo Advanced Member

Chào bác Lenamvl
    Mình dự kiến 4-5tr cho loa, đang lăn tăng nhiều loại từ loa sân khấu cũ cho đến loa Nhật, tuy nhiên sau khi nghe vài cặp loa vẫn chưa vừa ý.
    Bác có gợi ý nào trong tầm giá này không ?

25. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Loa 4,5 triệu thật sự rất khó tìm vì con loa Vandersteen 1Ci cũng hơn 10 tr rồi . Ngay các loa AR đời mới ( sx trong khoảng 1980-1990 ) cũng có giá trên 10 tr .
    Nói chung mình chịu thua

Share This Page

Loading...