lọc nguồn và bacl

Discussion in 'Phụ kiện' started by dutuanninh, 22/8/11.

1. dutuanninh

dutuanninh Advanced Member

Theo em thì Bác có điều kiện mượn bàn bè hay gì đó về thử rồi xem có đáng để đầu tư ko ?! còn thiết bị có nhất thiết tiếp đất ko thì tùy điều kiện như trong diễn đàn có nhiều anh ko có Đk để làm thì chịu , còn nếu Bác có ĐK thì nên làm vì các thiết bị của Châu Âu hay Châu Mỹ điều làm thêm dây tiếp đất công nghệ họ cao vậy mà ko dám khẳn định là an toàn ! vài lời trao đổi !

Tags:
  2. thelord

thelord Advanced Member

Nếu bác sử dụng tube amp và loa độ nhạy cao thì nên dùng cả BACL và lọc nguồn và NÊN đấu dây tiếp địa. Loa độ nhạy cao khi ghép với tube amp dễ bị ù, khi dùng BACL và bộ lọc với đấu dây tiếp địa thì giảm hẳn hiện tượng ù, âm thanh chi tiết và bass gọn hơn nhiều. Từ kinh nghiệm trên em nghĩ cứ áp dụng cho tất cả các bộ dàn audio, nhà sản xuất hẳn có lý do để đầu tư thêm cọc đấu tiếp địa trên mỗi thiết bị, nếu ko cần thiết thì họ đã loại bỏ để tiết kiệm chi phí, giảm giá thành rồi bác ah.

Chung nguyen likes this.
  3. concerto

concerto Advanced Member

Em xin vài ý kiến về mặt kỹ thuật:
    1- Có những bộ lọc nguồn trong đó là dùng BACL. Nếu nhìn vô bộ lọc nguồn tổ bố thấy bên trong có cái biến thế thì có thể chắc chắn là trong đã có BACL. Do đó mua 2 món vừa bộ lọc nguồn mà vừa BACL đôi lúc là thừa. Trừ khi các bác gọi bộ chia điện trong đó có nhiều ổ cắm dài thoòng trong đó có mach lọc nhiễu điện từ (EMI filter) là bộ lọc điện thì đương nhiên là không có BACL. BACL cứ việc mua loại dùng trong bệnh viện là đạt tiêu chí an toàn và chất lượng. Nếu Lioa có làm thì cứ việc mua chứ đừng ham mà mua BACL khủng cho phí tiền. Nhiều BACL của Âu Mỹ nhất là loại xuyến bây giờ TQ là nước sx và xuất khẩu Fe, dây, lẫn máy quấn ... nên cho dù "Made in gì gì" thì cái cốt lõi coi chừng cũng là Chai-na.
    2- Không phải ampli đèn nào cũng dễ bị ù. Vấn đề là gần như người chơi loa độ nhạy cao thì thường phối với ampli đèn SE class A. Ampli đèn SE class A là chủng loại thường có thiết kế dễ bị ù nhất do bản chất của mạch điện. Với ampli đèn loại Push Pull thì hiện tượng ù được giảm rõ rệt (tối thiểu 10 lần) nhất là mạch còn có thêm hồi tiếp toàn cục. Do đó với ampli đèn cũng tùy cấu hình, do người thiết kế ... rất quan trọng trong việc giảm ù mà không cần thêm thiết bị gì khác bên ngoài.
    3- Hiện tượng gắn nào là BACL rồi bộ lọc nguồn ảnh thưởng đến giải trầm rõ rệt là do sự tổn hao của điện trở thuần vốn có trong mọi linh kiện dẫn điện kỳ này được (bị) thêm thắt do việc nối thiêm BACL và bộ lọc nguồn v.v ..., đồng thời do từ trễ rồi độ bão hòa từ của chính cái biến thế của BACL; kế đó là do cảm kháng và dung kháng của của mạch lọc sẽ ảnh hưởng tương tác/hỗ đến bộ nguồn bên trong của thiết bị làm thay đổi tần số nhiễu lần mức độ nhiễu cho toàn mạch trong thiết bị. Nhiều lúc gắn thêm BACL hoặc bộ lọc điện chỉ làm cho khác chứ không phải luôn là sự cải thiện phần nguồn cho thiết bị! Điều này tương tự như việc thay đổi dây rợ nói chung!
    4- Nhà sx gắn thêm cọc tiếp địa (vốn chỉ có thêm vài đô về giá thành) không phải vì lý do cải thiện âm thanh mà là vì lý do an toàn là chính. Đồng thời là do "chúng ta ủng hộ lẫn nhau để thương nghiệp cùng có lợi" là nếu trên đời có người sx và bán bộ lọc nguồn khủng phục vụ cho Audio Hái Èn mà có chấu ra để gắn cọc tiếp địa thì thiết bị của chúng ta cũng phải có cái cọc để gắn vào thì mới ngang hàng và để có cùng đẳng cấp Hái Èn ---> Đánh tâm lý người tiêu dùng và có thế người tiêu dùng mới bỏ tiền ra mà mua vì nghĩ là đã mua các thiết bị có cùng đẳng cấp.... Cái bàn trộn tổ bố trong phòng thâu để làm album cho chúng ta nghe đâu có cái cọc tiếp địa này đâu sao vẫn cho âm thanh hay !?!? Rồi lại nhiều thiết bị thập kỷ 70 về trước thời chưa có phong trào Hái Èn cũng đâu có cái cọc tiếp địa này và ngay cả thời đó cũng gần như chẳng dùng BACL lẫn bộ lọc nguồn nhưng nghe đã có dở không ? Về mặt kỹ thuật thì cái cọc tiếp địa và mass của tín hiệu là 2 vị trí có hiệu thế khác nhau. Do đó thiết bị sau này 1 lần nữa vì lý do an toàn phải nối vỏ với tiếp địa sẽ gây thêm phần rắc rối về vấn đề triệt nhiễu cho người thiết kế Audio chứ không làm vấn đề triệt nhiễu được cải thiện so với không có tiếp địa! Do đó việc có thêm tiếp địa trong vỏ máy không mang lại thêm chất lượng âm thanh gì cả ...

---> Trong Audio nhất là Audio Hái Èn có rất nhiều tin đồn và ngộ nhận và đương nhiên thiệt thòi là sẽ ở phía người tiêu dùng! :wink:

Attached Files:

tienviet and khongbietgi like this.
  4. dongxanhvp

dongxanhvp Advanced Member

Bác concerto cho em hỏi vì sao bộ dàn nhà em bị hơi sôi hơi ù nhưng khi đấu cọc mát ở sau đít ampli xuống đất thì im phắc, có phải nhiễu nó chạy xuống đất không ?

5. HoaRV

HoaRV Advanced Member

Quá chuẩn :roll: Bác không phải là dân KT mà lý luận còn hơn cả những người có kỹ thuật đấy :mrgreen:

6. concerto

concerto Advanced Member

Ậy có cách nào bác chỉ chỉ dẫn cho em biết là làm sao để biết thành viên nào là dân KT hay không hở bác ? :roll: Em cũng muốn biết để còn lựa người mà thưa mà hỏi để còn học hỏi thêm kiến thức cho bản thân mình bác ơi. Cám ơn bác trước! :wink:

7. concerto

concerto Advanced Member

1- Bác xem thử dây tiếp đất (thường là quy ước màu xanh lá cây) trong máy của bác có hay không ?
    2- Có cách ly bằng 1 điện trở khoảng đâu đó 10 Ohm// với 1 tụ điện 0.1uF so với mass của mạch điện hay không ?
    ---> Nếu có đủ 2 điều trên thì thiết bị của máy bác đã được xử lý tốt giữa tiếp đất và mass tín hiệu thì trường hợp này em chưa thấy ù khi nguồn nhà bác có dây tiếp đất và dây này thực sự được tiếp đất. Tuy nhiên nếu 1 thiết bị được xử lý nhưng chỉ cần 1 thiết bị không được xử lý như vậy (CD, preamp, ...) thì sẽ kéo theo cả dàn bị ù vì lúc này nhiễu đã lây lan từ thiết bị này sáng thiết bị kia ở ngay mass của mạch điện hoặc tín hiệu.

Nếu trường hợp 1 tuy có nhưng dây tiếp đất được nối chung với mass mạch điện và trường hợp này cũng thường thấy khi thiết bị này được sx phục vụ cho 1 số quốc gia không có dây tiếp đất ở nguồn điện nhưng vì muốn marketing cho lẹ và dễ dàng "thoát luật an toàn" của quốc gia mới nào đó vốn những quốc gia mới này có dây tiếp đất ở nguồn điện nên 1 số hãng đã chơi lụi tiện gắn thêm dây tiếp đất xuống vỏ (chassis) vốn thiết kế có sẵn đã bị đấu chung với mass mạch điện/tín hiệu thì trường hợp này những thiết bị này rất dễ bị ù xì khi cắm với nguồn có thêm dây tiếp đất. Trong trường hợp này thì nên bỏ dây tiếp đất của nguồn và giá phải trả là vấn đề an toàn nhất là với những cục amp tube dùng cao thế từ 500V - 1000V nếu biến áp nguồn, mạch, hoặc biến thế xuất âm mà rò điện là rất nguy hiểm.

Những thiết bị Audio thập kỷ 80 về trước thường chassis và mass mạch điện/tin hiệu được nối chung và những thiết bị này thường không có dây tiếp đất vì thời đó nguồn điện có dây tiếp đất chưa phổ thông!

8. Супер

Супер Advanced Member

Em thấy có hãng sản xuất biến áp cách ly cho Audio lại khuyến cáo người dùng nối điểm giữa cuộn thứ cấp với mass, họ bảo như thế "không an toàn" nhưng mà hay :D

9. concerto

concerto Advanced Member

Nói về mass, tiếp đất ... của bộ nguồn tưởng đơn giản nhưng không đơn giản tẹo nào đâu bác.
    - Nó phụ thuộc vào nguồn điện của quốc gia đó. Em xin lấy ví dụ nhiều quốc gia điện 220V là 2 dây pha với nhau (nối kiểu tam giác); trong khi quốc gia khác thì là 1 dây pha và 1 trung tính (nối kiểu sao).
    - Nguồn điện trong chính nhà mình tuy nguồn có chấu cắm có chứa dây tiếp đất nhưng chưa chắc đã thực sự dây tiếp đất đó đã và đang được tiếp đất! Nhiều nước phát triển ví dụ như Mẽo nhiều nhà xây đã lâu thì hệ thống dây điện trong nhà không có dây tiếp đất. Nhưng sau này vì khi thay ổ cắm điện mới cho đẹp do ổ cắm mới phục vụ cho tiêu chuẩn an toàn mới là phải có mối nối cho dây tiếp đất thì đương nhiên những nhà cũ này không có dây tiếp đất thì để chấu tiếp đất đó bỏ không ...
    - Thiết bị được thiết kế vào thời nào và phục vụ cho quốc gia nào thì vấn đề cách lý và xử lý mass của mạch và tiếp đất sẽ như thế nào ...
    ...
    Nếu bộ lọc nguồn mà có biến áp và chấu giữa của biến áp được đấu với chassis và chassis được đấu với dây nối đất và nguồn điện mà cái lọc nguồn được cắm vào cũng có dây nối đất và thực sự là được nối đất thì độ an toàn được sẽ được giữ nguyên hoặc nâng lên chứ không thể giảm xuống. Còn chất âm hay dở thì ... Dzời biết ! :lol:

10. Супер

Супер Advanced Member

Cái hãng em nói họ đóng đô ở HK nên em nghĩ điện giống VN thôi.

Có quốc gia nào đấu điện dân dụng kiểu tam giác, mass hổng phải gnd thì quá hên, sờ khỏi lo giật :twisted:

11. concerto

concerto Advanced Member

Ậy hệ thống điện dân dụng của Mẽo là kiểu tam giác đấy bác cho dù là 115V hoặc 220V vì lý do an toàn. Tuy nhiên nói thế không có nghĩa là dây trung tính và dây tiếp đất là được nối chung với nhau đâu. Dây trung tính thì quay lại trạm điện hay đâu đó nhưng dây tiếp đất trong nhà là được nối với đất hẳn hoi qua 1 khúc kim loại bằng đồng được chôn dưới đất ngay tại căn nhà đó. Với hệ thống điện kiểu Mẽo này cũng gây không ít người nhức đầu khi mua 1 thiết bị Audio Hái Èn được sx ở nước khác nhất là từ HK hoặc Tung Của do nhà sx do chắc ăn về luật an toàn đã gắn chassis, mass mạch điện, và dây nối đất chung với nhau nên khi cắm vào nguồn điện kiểu Mẽo thường dễ bị ù. Trong trường hợp này thường chỉ còn nước bỏ dây nối địa thì hết nhưng ... run nhất là khi 1 cục amp Tube SE 845 dùng cao thế 800VDC của TQ sx và bán ra giá rất khủng là ... 500 đô. Dzời biết họ quấn biến thế và cách điện như thế nào, rồi về lâu về dài do nhiệt độ cao và ẩm ướt sẽ ra sao. Nghĩ tới em còn thấy ớn !!!

12. Супер

Супер Advanced Member

Túm lại em ở VN thì vẫn nối sec xuống đất cho nó hiend thôi :mrgreen:

13. concerto

concerto Advanced Member

Lúc này lại có topic kiểu như "dây nối đất càng đắt càng hay" thì bác mệt chắc! ---> Lúc này thì chân lý vẫn không sai là dây có chiều dài bằng zero (0) vẫn là tốt nhất về kỹ thuật ---> Đem dàn máy chôn luôn xuống đất lúc vận hành là tốt nhất !!!! :evil: :mrgreen:

14. HoaRV

HoaRV Advanced Member

Chào bác riêng về vụ này thì bỏ cho bác một phiếu. Riêng về nguồn càng can thiệp vào càng dở, được cái lọ mất cái chai, giải quyết được một vấn đề nhỏ nhưng lại mất đi những cái quý giá của âm thanh. :mrgreen:
    Một bác nghiện Audi không hiểu ai bơm vào đầu bác ấy cái gì cứ nằng nặc yêu cầu mua lắp một bộ cách ly 15KWA của pháp. về khen mãi đến một tháng sau bác ấy bảo bán cho bác ấy vào ô chia :lol: nếu bác nào thích thì PM nhé nói về cách ly của Alcatel viễn thông của pháp tốt lắm bán theo giá Kg .

15. dutuanninh

dutuanninh Advanced Member

trời Bác có nhằm không 15kwa ? chỉ 1/2 công suất đó thôi thì đủ chạy cho cả nhà còn để 15k chạy cho dàn máy thì đồng hồ điện chạy như bay rồi ! vừa nghe nhạc vừa tính nhẳm tiền điện tháng !

16. Candino

Candino Advanced Member

Em tìm mãi mới ra tô píc này, bác concerto cho em hỏi tí:
    1. Con cdp của em có jack cắm nguồn 3 chân nhưng không có chân cho dây nối đất, nhìn nội thất không thấy dây xanh vàng hàn vào vị trí chân nối đất của jack nhưng em thấy phần kim loại của bộ cơ có dây nối vào chansis. Vậy họ nối như thế để làm gì?
    2. Em đã đọc đâu đó trên diễn đàn rằng những cdp kiểu này thường lấy mass từ ampli qua dây tín hiệu nhưng em thấy chỗ jack cắm dây tín hiệu không thấy dây gì màu xanh vàng nối vào chansis.
    3. Con cdp của em thời gian gần đây (trước đây không thấy, mới xuất hiện từ khi em đi công tác 1 tháng rút dây nguồn ra) tự nhiên thỉnh thoảng lại nhấp nháy đèn hiển thị, phần lẽ ra không sáng thì lại sáng nhẹ và hơi nhấp nháy, sờ vào đáy ampli em thấy hơi tê 1 chút (1 chút thôi, sờ vào nắp trên thì không cảm thấy) so với khi rút hẳn nguồn. Nhà em là chung cư có thiết kế ổ 3 chân nối đất. Vậy nguyên nhân có phải do cái nối đất của chung cư em có vấn đề hay có sự rò rỉ nguồn điện ở đâu đó vào dây nối đất?
    4. Cuối cùng là: Em nó vẫn hót bình thường, không ù xì và nó đây ạ:
    Em cảm ơn bác nhiều!

Attached Files:

17. thonon

thonon Advanced Member

em cũng muốn hỏi quóc gia nào mà hai dây pha là 220v thế ạ,hic lần đầu nghe thấy đấy ạ

18. thonon

thonon Advanced Member

em ví dụ ở mỹ dùng 115v là hai dây pha,thì giữa dây pha và dây trung tính là 115/1.7320508=66.3v,nếu như vậy mà đứng dưới đất chạm vào dây trung tính cũng bị giật hả bác ui vif luc này gữa dây trung tính và đất có u=66v ma có phải thế ko ạ

19. concerto

concerto Advanced Member

Dạ chính là quốc gia CHXHCNVN ngay tại Sài thành thời chưa chính thức chuyển qua dùng điện 220V (pha-trung tính) như hôm nay đấy bác. Ở khu quận 10 nhất là khu cư xá Bắc Hải có 1 số tư gia được có nguồn điện 3 pha 110V vào và như thế tư gia đó vừa có nguồn 110V (pha-trung tính) hoặc 220V (pha-pha). Nói là 220V nhưng đương nhiên là do 2 dây pha 110V tạo thành nên chỉ được đến gần 200V là cùng (chính xác là 190V) nhưng người khu vực đó vẫn quen gọi là nguồn 220V. Với 1 số thiết bị thì nhom nhem 200V là vẫn hoạt động ổn định được nếu cần áp kiểu này thì các tư gia đó dùng 2 dây pha 110V để có được. Nếu bác còn nghi vấn thì có thể liên lạc với 1 số bác thợ điện thâm niên từ 25-30 năm trở lên đã làm việc ở khu vực chi nhánh điện Bắc ở khu vực quận 10 là biết hư thực. :wink:

20. totorauxom

totorauxom Advanced Member

CDP điện 100V mà em đo cổng ra của BACL toàn 110V và ổn áp là 220V, vậy em cắm CDP vào cổng 100V mà em đo được 110V thì CDP có nhanh tèo không các bác?vì chênh nhau những 10V ạ
    tks các bác

21. ly hung

ly hung Advanced Member

Bác có dùng ổn áp trước bacl mà sao điện áp cao quá vậy. Bacl của bác có phải là ra 100v không? hay là ra 110v mà bác không biết, bác kiểm tra lại xem. Thường thì bacl chỉ cao hơn 2~3 volt thôi, nếu cao hơn đến 10v em nghĩ máy sẽ mau tèo đấy bác ạ.

22. HoaRV

HoaRV Advanced Member

trời Bác có nhằm không 15kwa ? chỉ 1/2 công suất đó thôi thì đủ chạy cho cả nhà còn để 15k chạy cho dàn máy thì đồng hồ điện chạy như bay rồi ! vừa nghe nhạc vừa tính nhẳm tiền điện tháng !

23. Louispham

Louispham Advanced Member

Các bác cho em hỏi em sử dụng điện cho dàn máy như thế này: Điện ở tường vào ổn áp 5kva, ra BACL 1kva ra ampli, điện cho CDP thì ra thẳng từ ổn áp để đỡ nhiễu (nếu gắn chung 1 BACL với amp). Giờ em đang phân vân cái vụ ổ cắm lọc nguồn. Em tính kiếm cái ổ căm lọc nguồn như monster 1000 cho các thiết bị còn lại như CDP, tivi, HDD gắn ngoài, cũng nối từ ổn áp ra không qua BACL. Mục đích chính là em cần cái ổ cắm tốt 1 chút, em đang phân vân vậy có lọc nguồn cho CDP thì có làm hay hơn hay dở hơn chất lượng âm thanh không ạ. Em nghe có người nói dùng lọc nguồn tiếng bí, không hay, có người lại nói làm điện sạch hơn nghe hay hơn

24. Comeon

Comeon Advanced Member

Dạ, Hà nội trước cũng thế này Bác ạ. Cảm ơn Bác vì thông tin bổ ích.

25. toanchi69

toanchi69 New Member

Mình thì chưa thử, nhưng mình nghĩ amply tube thì cái nguồn cũng là 1 cái BACL rồi.
    Về lọc điện thì ở nhà mình chẳng cần, vì thấy tắt mở đèn tuýp, tivi....đều không thấy ảnh hưởng gì. Có lẽ do mình chạy riêng 1 dây nguồn từ đồng hồ dành riêng cho dàn audio.
    Cọc tiếp địa thì mình thấy nên làm nếu có thể vì nó đảm bảo sự an toàn nhất là ai hay DIY chọc ngoáy điện ....., có tiếp địa hết ngay hiện tượng thiếu mát nên ù loa....
    Vài dòng chia sẻ, có gì sai các bác chỉ dẫn luôn ạ :D

Share This Page

Loading...