lọc nguồn và bacl

Discussion in 'Phụ kiện' started by dutuanninh, 22/8/11.

1. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Bác khó mà thay cái CB trong đồng hồ điện lực. Nó chỉ 35A và rất nhạy.

2. dunghd

dunghd Advanced Member

Cái này phải nhờ mấy bác thợ của EVN đến thay chứ bác lo mọ coi chừng bị giật lòi rún đó bác, nguy hiểm lắm!

3. tronghien

tronghien Advanced Member

trang 22 có nói đó bác...... :)

4. audio_pkh

audio_pkh Advanced Member

Có thể bị chập dây phần sơ cấp dẫn đến ngắn mạch, dòng điện cao nên CB sẽ nhảy

5. dunghd

dunghd Advanced Member

Em nghĩ đã xác định chơi lọc nguồn xịn thì quất luôn một con iso clean hay Torus power 8A hay 16A cho đã bác ạ :lol:

6. anhtuan17

anhtuan17 Advanced Member

Em vừa tự trèo cột điện thay tháng trước, dùng 2 kìm điện để thay, dễ thôi nhưng cần cẩn thận chút. Cái Ato của bọn điện lực nhà em là Vanlock 40A và nhảy liên tục rất khó chịu, em thay cái sino 50A loại ngon nhất là ổn luôn.

7. dunghd

dunghd Advanced Member

Bác giỏi và hơi liều thật đấy, khi leo trụ phải có dây thắt an toàn nhỡ có bị giật cũng ko rơi xuống đất rất nguy hiểm, dễ lên đường sớm. Em không khuyến khích chuyện này đâu các bác nhé. Bác nào cần thay nói thợ cho an toàn.

8. thangkv

thangkv Advanced Member

Em có cái BACL công xuất ra ghi 350 VA. Và âm li ghi 300VA max thì có dùng đuợc ko các bác?

9. tronghien

cục bacl bác xài nên gấp 3 lần nó là tốt nhất , có đk thì làm cục 3kva để sau này khỏi lăn tăn ....... :)

10. doug77

doug77 Advanced Member

Bác Hiền có cục 3kva nào giới thiệu cho bác thangkv luôn đi ,em nghỉ 350va dùng cho cd thôi. :D :D :D

11. thangkv

thangkv Advanced Member

Vậy thì em phải kiếm cục khác rồi. Khổ là chỗ để chỉ vừa cái 1kva thôi. Bác nào có dư để em nhé

12. thanhtt6

thanhtt6 Advanced Member

đọc từ đầu topic đến giờ thấy các địa chỉ bán BACL và lọc toàn ở HCM, có bác nào biết nới bán đồ này uy tin ở HN không nhỉ? cho xin địa chỉ với
    Thanks các bác trước

13. dunghd

dunghd Advanced Member

Ở TPHCM hay Hà Nội đề ship hàng đến tận giường của Bác cũng được mà bác. ở đâu uy tín, chất lượng tốt, giá cả phải chăng là xúc thôi :lol:

14. owen

owen Advanced Member

Chào các bác. Em vừa lùng bậy con này, nhưng chưa biết sử dụng. Nhìn chữ "transformer" thì hiểu rằng nó là bacl. Nhưng nhũng con trước em thấy có 2 phần primary và secondary là em hiểu là vào - ra. Nhưng con này thì em không rành. Bác nào hiểu, chỉ giúp em nhé.

Có phải vầy không nhé :
    Vào
    U.V1 : 220v
    U.V2 : 210v
    U.V3 : 200v

Ra em chưa rõ.

Cám ơn!

Attached Files:

15. trai168

trai168 Advanced Member

Đầu vào bác đoán đúng rồi đó.
    Đầu ra cũng ghi rỏ trên nhãn rồi còn gì:
    µ1 & v1 = 210v ( lúc này cần nối cầu µ2 & v2 lại) 2 cuộn thứ cấp mắc mối tiếp
    µ1 & v1 = 105v (úc này cần nối cầu µ1 & v2 và µ2 & v1) 2 cuộn thứ cấp mắc song song
    Đầu ra của BACL này thật sự bao gồm 2 cuộn y chang nhau tùy người sử dụng muốn dùng 105v hay 210v mà tự đấu lại với nhau, tất nhiên nếu nối tiếp lại với nhau để tăng áp lên 210v thì công suất giảm 1 nữa còn 0,5kvA

Tuy nhiên cái này date 1983 khá cũ rồi em nghĩ bác không nên dùng

16. dunghd

dunghd Advanced Member

Cục bacl này sx năm 1983 lâu quá bác ạ, vật liệu cách điện bị đều oxi hóa xuống cấp hết rồi, em nghĩ dùng sẽ có hại cho âm thanh. Hơn nữa dễ gây chập mạch cháy nổ.

17. owen

owen Advanced Member

Cám ơn hai bác quan tâm trả lời.

Đúng là con này "bẩn" nhất so với từ trước tới giờ em lựa, nhưng hay cái là nó cho đường ra 210v mà em hằng cần cho mấy con Pre và đầu phát. Vả lại nó khá cứng cáp so với với cùng lứa 1kva mà nặng tới 15kg. Trước đây em có con 0.5kva chỉ có đầu ra 110v chán quăng xó mấy năm không dùng, để miết nó hết đẹp choai luôn. Nay có con này là yên tâm cho phần phát rồi.

Cám ơn .

Attached Files:

18. dunghd

dunghd Advanced Member

Bác không sợ em nó giở chứng thì đi tong bộ giàn yêu quý của bác hả? :lol:

19. dophien

dophien Advanced Member

Chào các Bác.

Em mua BACL xuyến(Bác ấy nói của Germany) DIY tại Phú Thành Audio,trước BACL là cục lọc hơi nhỏ của Mexico nhưng em ko thấy cọc tiếp đất đâu cả nên ko nối đất, em cắm nó vào nguồn và cắm Đầu CD,Tube Amp,CD thì em sờ ko bị giật,còn Amp thì giờ vặn volume qua tờ giấy hoặc miến vải(em ko dám cầm trực tiếp nữa). Đã là BACL mà sao nó giật giữ vậy các Bác.
    Mong các Bác giúp đỡ.

Cám ơn các Bác nhiều
    Chúc các Bác sức khỏe và nghe nhạc vui vẻ.

20. tronghien

bác coi lại con amp đi .....nó bị bịnh rồi đó

21. dophien

dophien Advanced Member

Vài hôm nữa em làm phòng nghe,đấu tiếp qua cục lọc vừa mua của Bác,xong nối đất đâu vào đấy rồi mới biết cxác được Bác ạh.
    Ampi em mới lấy ở Bác Cường trước Tết thôi mà,nó mà bịnh thì e chắc ko sống nổi :roll: .
    Cám ơn Bác

22. ManUnited

ManUnited Advanced Member

Chào các bác,cho em phiêu tí !
    Con đường audio của em nó chông gai và gập ghềnh quá các bác ah,lương công chức còm,nhưng lại đam mê đủ thứ,em thích nhạc nhẽo từ nhỏ..có khi lớp 7,8 đã thuộc hết mấy chục cái băng caset rồi...đi học cấp 3 là nhịn ăn sáng dành tiền mua băng...
    Bây giờ có gia đình nhưng cuộc sống cũng bộn bề quá,năm ngoái em dành dụm mua được cặp Ditton 15 và Amp Pioneer A-UK3,dây rợ thì mượn của anh em,nguồn phát của em thì đa phần là Lattop và một cái DVD Sony,năm nay em định nâng cấp ngồn phát lên Cdp Sony 338 esd thì cái Lioa của em đột ngột ra đi mà không báo trước,nên kế hoạch nâng cấp nguồn âm của em phải ngưng lại,em đang lăng tăng nên mua BACL trước hay Mua cục đổi nguồn ASIA 2kva và nâng cấp CDP?theo các bác bộ giàn của em có thực sự cần BACL không và nếu có thì mua loại nào,hiệu gì?Nếu em mua Biến áp tự ngẫu 3kva asia 220v-100v loại đổi ngồn cho Điều hòa Nhật bãi thì có dùng được cho bộ giàn của em không,có ảnh hưởng đến chất âm không?
    Thân cảm ơn các bác đã đi qua và để lại cho em những lời khuyên bổ ích,em đọc hết mấy cái toppic về BACL rồi mà càng đọc càng tẩu nặng hơn..mà một ngày không nghe đôi Ditton của em hót,là em ngứa ngáy bất an lắm lắm..mong tin các bác !!!

23. dophien

dophien Advanced Member

Chào các Bác.
    Vừa qua em có mua 1 BACL xuyến do Bác Tú(Phú Thành Audio) gia công vỏ hộp, lọc nguồn và ổ cắm đầy đủ trong máy cả rồi,nhưng em thấy Bác ấy lắp cục lọc(Mexico,hơi nhỏ) phía trước BACL nên em đã mua thêm 1 cục lọc rất lớn(chắc tầm 10kg , 600A hiệu Schalfner của Thụy Sĩ ) tính lắp sau BACL nhưng ngại phải DIY thêm ổ cắm nên dự định đấu theo 2 kiểu như sau:

1- Ổn áp>>Lọc nguồn Thụy Sĩ(cắt bỏ lọc nhỏ của Mexico đã đấu trước và trong BACL)>> BACL.Cách này thì dùng được ổ cắm có sẵn trên BACL.

2- Ổn áp>>BACL(vẫn dùng luôn lọc nguồn Mexico đã lắp trong và trước BACL)>>Lọc nguồn Thụy Sĩ>>Ổ cắm.

Các Bác góp ý xem cách nào là hợp lí và cho âm thanh tốt hơn.Vì em cũng đang lăn tăn là lắp BACL trước hay Lọc nguồn trước.

Cám ơn các Bác rất nhiều.

24. asap

asap Advanced Member

Hi,

Không biết BACL DIY của anh còn bị giật khi vặn volume không? Nếu còn thì anh phải nhờ người DIY kiểm tra lại BACL...đã có biến áp cách ly rồi thì không thể nào bị giật khi vặn volume...

Nếu chỗ anh ở có nguồn điện dao động trong khoảng 220V->230V thì anh không cần dùng ổn áp.

Anh đã có cục lọc to rồi thì gắn cục lọc to sau BACL là OK và nên bỏ cục lọc nhỏ.

P/s: Cục lọc đến 600A...thì quá lãng phí rồi anh. :mrgreen: :mrgreen:

25. dophien

dophien Advanced Member

Trước tiên em xin Cám ơn Bác rất nhiều.
    - Vẫn còn bị giật nhè nhẹ Bác ạh nhưng chỉ khi tay,chân em bị ướt mồ hôi.
    - Điện nhà em lúc khuya cao nhất là 229V,nhưng em sợ nó làm toi mấy cái ampi đèn nên lấy ổn áp chỗ bạn em nhưng vẫn chưa lắp vào(theo Bác điện như vậy có cần lắp ko và lắp thì có ảnh hưởng nhiều đến HT ko?).
    - Còn cục lọc thì nghe mọi người nói cục nhỏ ko có tác dụng là mấy,nên thấy cục này em múc luôn cho chắc(trên 2tr tí Bác ạh).

Share This Page

Loading...