lọc nguồn và bacl

Discussion in 'Phụ kiện' started by dutuanninh, 22/8/11.

1. tuanphat

tuanphat Advanced Member

Em cũng đang có ý định sắm BACL và lọc nhưng không đủ tiền dùng đồ hãng, các bác biết chỗ nào gia công BACL chất lượng chỉ giúp em với ah

2. Tss

Tss New Member

Dũng trương định

3. Goldstar

Goldstar Approved Member

Bác thắng kim ngưu cũng thấy bán nhiều.
    Hay bác chịu khó vào rao vặt. Thỉnh thoảng cũng có bác bán giá cũng mềm hơn.

4. dunghd

dunghd Advanced Member

Phần tụ của con pre pv12 thấy toàn sử dụng loại nover lạ hoắc của china, em cũng định thay tụ nhưng chưa biết dùng loại enla hay mundor hợp hơn nhỉ?

5. tuanphat

tuanphat Advanced Member

Cảm ơn bác

6. wannado

wannado Approved Member

Em đang đứng giữa hai ngã rẽ là torus is 8a hoặc 2 cục isoclean 3030. Hệ thống của em là rề 1100 và pow mono 601 của Mcintosh. Nhờ các cao thủ chỉ giúp em phương án với ạ.

7. cuquanaudio

cuquanaudio Advanced Member

Torus có 8A thì không đủ công suất đâu bác ơi

wannado likes this.
  8. wannado

wannado Approved Member

Cảm ơn bác. 2 cục isoclean thì có ổn không ạ

9. audio-abc

audio-abc Advanced Member

Mỗi cục isoclean 3030 công suất là 3KVA. Thấy shop nói đấu song song hai cục sẽ làm trở kháng nội tại của BACL giảm, nên khả năng đáp ứng cho cục POWER dải trầm tốt hơn. Không biết shop nói có chính xác không, nhưng đấu hai cục song song so sánh với dùng một cục thấy đáp ứng tốt hơn.

wannado likes this.
  10. wannado

wannado Approved Member

Với cặp isoclean em cũng được giải thích tương tự. Trao đổi với shop em được khuyên là với hệ thống hiện tại công suất rề tầm 100w, công suất 2 cục pow tối đa 1200w, như vậy chỉ tương đương với tối đa 6A khi đạt đỉnh công suất và torus 8a đáp ứng tốt. Shop còn dẫn chứng có khách vẫn đánh cặp pow mc1,2k (gấp đôi công suất cặp 601) ngon lành và khuyên em lấy torus rm 8A. Shop cũng khẳng định torus rm 8A đỉnh hơn cặp isoclean. Đúng là hoang mang xì tai bác ạ. Các bác thấy sao ạ

11. thanh0610

thanh0610 Advanced Member

Đơn giản thôi, bác bảo shop xách về thử tại dàn nhà, em nào nghe hay hơn thì chơi ..

wannado likes this.
  12. Lockheed Martin

Lockheed Martin Advanced Member

Torus dòng RM bao gồm cách ly, lọc không cản dòng và thêm chức năng bảo vệ rất phù hợp với điện đóm ở Việt Nam. Isoclean thì chỉ có cách ly, muốn lọc phải mua thêm và lọc của nó chỉ dùng được cho pre và CD thôi vì nó cảm dòng.

Thân.

wannado likes this.
  13. LDHAI

LDHAI Approved Member

Nhờ các Bác chỉ giúp cách đấu nối cục lọc điện
    Cảm ơn các

14. LDHAI

LDHAI Approved Member

7FAED293-1569-4B8E-8357-8E515D1E31CA.jpeg C76305FB-E03F-491C-935C-A35E269F957E.jpeg C76305FB-E03F-491C-935C-A35E269F957E.jpeg

15. LDHAI

LDHAI Approved Member

16. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Bác chụp hình 3 cọc vào và 3 cọc ra nhé.

Bình thường dùng bút thử điện tìm dây nóng của điện vào (dây làm bút sáng). Đánh dấu dây nóng đó.
    Ngắt điện cầu dao, nối dây nóng với cọc có chữ L, dây còn lại với cọc N trên cục lọc. Nếu có đóng mass đất thì nối dây này với cọc G.

Đầu ra sẽ đối xứng L-L', N-N', G-G'

17. LDHAI

LDHAI Approved Member

Cảm ơn bác!
    Cảm ơn Bác!

18. audioinme

audioinme Advanced Member

Phí tiền , xin phép em viết hơi thẳng . Bác mua cái bacl lioa đời mới về mà dùng . Nó gi thế thôi chứ khi bác nghe nhạc làm gì mà nó hút tới từng đó điện . Đừng nghe các ông shop bán hàng mô phỏng trừu tượng

JupR74 and wannado like this.
  19. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Em xin tiếp lời bác, thực tế ta dùng loa gia đình cũng chừng 50w là cao rùi và cả hệ thống tiêu tốn cao lắm cũng chừng 500w. Nhưng ko loại trừ một số ampli cần nguồn khoẻ bass mới hay cái này em ko hiểu, hiện em dùng đèn 84 thì bacl 500w nghe hay hơn cục bacl 10kva. Nhưng chuyển qua bán dẫn thì cục 10kva lại phát huy......

JupR74 likes this.
  20. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Tôi tính giải thích như khi đọc tới câu cuối tự nhiên...tôi chả biết nói gì nên viết vài câu cho bác biết là tôi chả biết viết gì bây giờ.
    Heheheh. Còn câu đầu tiên thì được bình luận như thế này bác xem nhé.
    Cứ mở amply ra nếu nó ghi công suất thì tốt còn không thì suy đoán, đương nhiên công suất có ghi ra tem nhãn rồi nhưng từ khi tôi biết vnav.vn mới phát hiện ra "chân lý" ah là có người lại không tin nhãn mác ( chỉ nói hãng nghiêm túc nhé ).
    Công suất biến áp trong amply chính là cơ sở để chọn bacl bên ngoài. Điều này không ai có thể dùng "tâm sinh lý" để bẻ cong được. Trừ khi bất chấp...hehehe.
    Ví dụ biến áp trong là 500va thì biến ngoài nên 500va trở lên mức tối đa là x2...Còn hơn nữa thì không cần thiết và liên quan. Vì sao thế, là một phần biến áp bên trong Nsx chế tạo khá tốt nên hiện suất cao...Bên ngoài chưa chắc có nên cứ gần 2 là quá đủ. Với lại nếu nói quá tải không đủ dòng thì biến áp bên trong mới là ông chịu trước mà không lẻ Nsx lại không biết ah.

anhtuan17 likes this.
  21. tran minh phuong

Bác nói làm em cũng ngộ ra mấy ampli có biến áp nguồn to vật vã hay bị bệnh đói điện nhưng cái đèn 84pp của em thì nó lại chỉ cần ăn vừa thôi ( 500va) chứ hơn cũng bằng thừa, mời bác tiếp ah.

22. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Chính xác !
    Có những biến áp nguồn bên trong to vật vã và tuyệt đối là hàng chuẩn nên công suất nó rất ư là "tiềm ẩn" nghĩa là khả năng chịu quá dòng ( nếu có ) rất tốt...thế mà biến áp bên ngoài vì lý do nào đó tuy thấy vậy ( to hơn hoặc ghi công suất lơn hơn ) như nội lực lại không bằng chính vì thế đã xảy ra chuyện thiếu lực khi đánh bass. Chỉ cần thay đúng và đủ là xong. Tiếc rằng vì những lý do khác nhau mà người ta đã lợi dụng ở tình huống này để viết lên một tình khúc là "cách chơi" nặng tính thể hiện.

Last edited: 6/7/18
  23. tran minh phuong

Và em cũng xin phát biểu ý kiến cá nhân là một số loa nhìn hầm hố nhưng chỉ cần công suất nhỏ đánh mới hay, chứ đồ đánh mạnh quá cũng hỏng ăn....

24. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Vụ rối rắm công suất còn lỗi một phần do một số nhà sản xuất để bán hàng cho dễ thường khai khống thông số công suất trên nhãn mác.
    Công suất P.M.P.O dán ở mặt trước, công suất điện tiêu hao dán ở mặt sau...
    Các bác bán hàng thuốc gà bằng cách nổ về công suất và một loạt thông số trên trời dưới đất đủ loại.
    Tâm lý người mua thì cứ mua trừ hao cho chắc.
    Biến áp cách ly hàng bãi xuống cấp rồi công công suất ko còn được như thiết kế gốc, hay rung khi xài mới có 1/2 tải, thì gặp bác bán hàng cứ vỗ ngực bảo đảm này nọ, bảo hàng Nhật, Mỹ thì cứ yên tâm. Quên rằng thiêt bị điện, đòi hỏi thiết kế bổ sung cho dòng sản xuất cho khí hậu ôn đới khô ráo nó khác, nhiệt đới nóng ẩm nó khác.

25. nguyentuansuu

nguyentuansuu Advanced Member

Em có cục BACL topaz 4kva.vào 220 ra 220 và 120.khi cắmBACL không tải mà công suất tiêu thụ đã lên đến 150w.Cho em hỏi có mức tiêu thụ khi k tải như vậy có đúng không hay BACL nhà em có vấn đề gì .Xin các cụ cho ý kiến ah

Share This Page

Loading...