LPs vs CDs, ai hơn ?

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by nghenhinhs1, 11/10/12.

1. phidiep

phidiep Advanced Member

Thôi em nghĩ cũng không cần tranh luận thêm với bác làm gì về việc này. Nói chung bác không muôn hiểu hoặc cố tình không hiểu đó là việc của bác. Em chưa chơi LP, em chỉ chơi CD, em có nghe LP một vài lần thấy nó rất hay, hay như thế nào thì em chả giải thích được, cũng có thể là lạ nên thấy hay. Topic này mọi người tham gia và tranh luận với nhau đôi khi sa đà vào đả kích cá nhân, bản thân người tranh luận chưa chắc đã muốn nhưng sự việc đưa đẩy khiến nó trở thành như vậy. Nếu nhìn nhận vấn đề nhẹ nhàng hơn rất có thể mọi việc sẽ vui vẻ và không xảy ra đả kích lẫn nhau. Thế nhưng chỉ một vài người đang theo dõi bất chợt dùng những từ ngữ hơi nặng một chút kích động vào, tỷ như cái đoạn bác viết đã được bôi đỏ, có thể khiến cho cuộc tranh cãi đả kích nhau trở nên trầm trọng và lan rộng.
    @ em nói thẳng, có động chạm nhưng là chân thành, mong bác hiểu.

2. kieuhung

kieuhung Advanced Member

@ Tutaimaxxit, e ko phải là ca sĩ cũng chẳng phải nhạc sĩ, e chỉ là người bình thường như bao người khác thôi. Ngày đó và bây giờ khác nhau bác ạ, mỗi người một kiểu. Cảm ơn bác về tất cả.
    @ phidiep, e ko thấy bác động chạm, e sẽ luôn nắng nghe những gì mìn còn thiếu sót. Văn e nó kém, nhiều khi nói ra ko khéo để người khác hiểu nhầm. Nhưng dù sao cũnh là suy nghĩ và e đã nói ra, như vậy e sẽ thoải mái hơn. Còn ai như bôi đỏ thì e cũng chịu.

3. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Thôi, em xin các bác tập trung vào chủ đề chính đi ạ

@ Concertor : Bác có bao giờ nghi ngờ các phương pháp tiếp cận và đo lường cũng như đánh giá về các thông số KT của giới làm âm thanh không ? Tại sao ngày xưa chưa có các máy đo khủng, các phương pháp tiếp cận tinh vi như ngày nay thì từ thiết bị đến phần mềm khi nghe đều rất hấp dẫn, lôi cuốn so với đồ đời mới ? Em đặt ra câu hỏi này xuất phát từ thực tế là số lượng người chơi/nghiện đồ Vintage ngày càng đông mặc dù đồ thì cũ kỹ, giá cũng chả hề rẻ so với đồ mới....

4. noobaudio

noobaudio Approved Member

Yêu bác tai trâu quá. Cái bôi đỏ đậm đậm ở trên em là em biết bác đang nói ai nhé, chưa gì bác đã thòng thêm cái đoạn bôi xanh vào làm gì :lol:

5. concerto

concerto Advanced Member

Em cũng yêu bác ấy lắm vì cái tính nói thẳng không dấu diếm gì về con người bác ấy! ---> Không ai hiểu mình bằng chính mình ! :wink:

6. Blues

Blues Advanced Member

Cho em hỏi về đoạn tô màu. Trên toàn thế giới hay chỉ ở VN ạ? Cái này có bằng chứng cụ thể nào không ạ?

7. concerto

concerto Advanced Member

Có nhiều nguyên nhân kỹ thuật để cho cách định dạng tái tạo âm thanh 1 cách khác nhau và đương nhiên cũng tùy vào nội dung của đĩa nhạc đó ...

Em đã phân tích rất nhiều trong tiêu đề này về sự khác nhau về kỹ thuật giữa 2 định dạng đĩa thu gọn và đĩa hát ...

Còn về nội dung đĩa thì hình như xem ra các bác ở đây ít hoặc không nghe nhạc kịch và nếu để ý không gian nhạc kịch giữa thực tế và khi nghe lại bằng đĩa hát hoặc đĩa thu gọn thì sẽ thấy khuyết điểm đĩa hát rất rõ ràng . Đương nhiên đây là phải nói đến những đĩa được sản xuất với công nghệ càng mới càng tốt vì nó mới đủ băng thông và độ chi tiết cần thiết lẫn không gian âm thanh nổi ... Tưởng tượng khi cảnh 2 diễn viên vừa chạy vừa hát từ 2 bên rìa sân khấu chạy vô trung tâm hoặc chạy từ trung tâm chạy ra rìa thì lúc này có thể so sánh bằng tai nghe ở nhà xem sự thể hiện giữa 2 định dạng khác nhau như thế nào ... Còn thể loại nhạc thính phòng thì người ngồi ở hàng gế xem toàn ban nhạc phát âm ở trung tâm thì lúc này yêu cầu không gian chỉ cần tập trung thì dễ tái tạo và không cần sự cách ly giữa 2 kênh trái và phải ...

Giải trầm của đĩa hát bị thâu âm thanh đơn nên tụ lại với nhau ở giữa càng dễ tạo cho người nghe tưởng là mình đứng trước bộ trống trầm ....

Thời này bị thuốc bởi dân "đỉnh cao" là phải nghe phẳng không qua mạch chỉnh âm sắc mà điều này vô tình bắt nhiều người nghe phải nghe cái mình không thích .... Công nghệ xưa vốn đáp tuyến tần số không phẳng (bản thân cái máy phát đĩa hát và công nghệ thâu thời đó) nên đã vô tình tạo hiệu ứng nhấp nhô trong băng thông như là hiệu ứng chỉnh âm sắc ... Còn giờ thì công nghệ thâu và đầu phát đã quá phẳng làm 1 số người cảm thấy "thiếu hơi" ---> Công nghệ mới tạo ra càng gần cái "trung tính" và để cho người tiêu dùng thêm cái mà họ thích sau đó ví dụ như thêm loa siêu trầm, thêm bộ chỉnh âm sắc, thậm chí ngay cả thêm loa (nhất là thêm loa trung tâm) nếu muốn có 1 không gian "dồn giữa" như là những công nghệ xưa khác ....

Em không biết bác đã từng nghe nhạc trong dàn máy của mình kết hợp với 1 thiết bị gọi là "cải thiện âm thanh" của hãng Bi-Bi-I chưa ạ ?

Gần như những đồ cổ xưa đều có mạch chỉnh âm sắc, cái nút bù trầm khi nghe âm lượng nhỏ, và thậm chí ở giữa các tầng khuếch đại có thêm mạch bù tần số, và linh kiện tạo méo ... và tất cả những điều này có thể tái tạo 1 âm thanh nào đó mà người ta vẫn thích ... và quan trọng nữa là người ta hy vọng là mua những đồ cổ này sẽ còn những bóng độc khi xưa để tháo ra giữ riêng lấy hoặc bán được giá cao ... Cá nhân em rất thích những món này vì những tính năng của nó đem lại khi thời nó giá chỉ 50 đến 100 Bút hoặc Cờ-lin-tân thôi vì nó xứng với giá thành của nó trong khi những đồ đỉnh cao khác thì giá ngút trời và nhưng đồ chất lượng kỹ thuật cao dùng công nghệ mới thì càng không thể sờ tới ...

Nếu cho em chọn lựa giữa 2 món: "1 món có chức năng kém và số đo kỹ thuật kém" và "1 món đa năng và có số đo kỹ thuật tốt" thì em sẽ chọn thứ đa năng có số đo kỹ thuật tốt vì với món này NẾU CẦN thì em có thể dùng nó kết hợp thêm với nhiều kỹ thuật khác để tái tạo hoặc mô phỏng lại thiết bị có chức năng kém và số đo kỹ thuật kém chứ khó hoặc không thể chọn cái ít lẫn kém để tái tạo hoặc mô phỏng lại cái đã năng và tốt hơn !!!

8. concerto

concerto Advanced Member

Giữa viết tiếng Việt sai chính tả và không xử dụng tiếng Việt là 2 vấn đề khác nhau ... Khi xưa bác Hồ viết chữ "f" thay cho chữ "ph" hoặc chữ "k" thay chữ "c" thì không ai bảo bác là không dùng và viết tiếng Việt cả ... Nếu bác còn nghi ngờ chuyệng bác Hồ viết thế này thì có thể tìm đọc lại thời phổ thông ...
    Thế bản thân bác có không bao giờ dùng tiếng nước ngoài trong khi tiếng Việt đã và đang có trên diễn đàn này không ? Nếu có thì ai phạt và nhắc nhở bác ?
    ---> Em rất thích sự thẳng thắn của bác vì không dấu diếm con người thật của mình ---> Bác cũng đồng ý với em là "không ai biết mình bằng chính mình" :wink:

9. Gemini

Gemini Moderator

bác tự đẩy mình đi xa quá rồi :

1- bác không đủ tư cách để bàn về cách Bác Hồ sử dụng tiếng Việt thời sơ khai.
    2- việc bác cố tình không viết Hoa chữ Bác đã nói lên sự thách thức .

Diễn đàn VNAV không phải là nơi tranh luận cách sử dụng tiếng Việt thế nào cho hợp lý, nhưng gần như mọi thành viên đều hiểu thế nào là hợp lý, riêng bác không phải không biết nhưng luôn cố tìm cách bóp méo tiếng Việt ,nhằm mục đích chống đối, thách thức những nhắc nhở từ BQT, do vậy không còn lý do để nick Concerto tồn tại nữa.

Các cụ có câu: "Quốc có Quốc pháp, Gia có Gia qui ", và " Nhập gia tuỳ tục" , dù chỉ là 1 diễn đàn nho nhỏ nhưng VNAV cũng có nội qui rõ ràng, muốn người khác tôn trọng mình thì bác phải có sự sự tôn trọng nhất định với BQT và các thành viên đang sinh hoạt ở đây.

Rất mong với nick sau bác sẽ sử dụng kiến thức của mình vào việc chia sẻ với cộng đồng thay vì lẩn quẩn với chuyện làm sao lách luật để thể hiện được cái tôi của mình.

Thân mến.
    Gemini

10. Gemini

Gemini Moderator

Em xin phép mở khoá topic này để bà con tiếp tục tranh luận.

Trân trọng kính mời.

11. noobaudio

noobaudio Approved Member

Chắc mọi người thấy là tranh luận với cái đầu gối còn sướng hơn nên chả ai thèm vào :(

12. chungvanson

chungvanson Advanced Member

Ko phải đâu bác. Em nghĩ chắc kết quả thế nào đã rõ rồi nên ko cần phải tranh luận nữa thôi bác ạ

13. doantieutu

doantieutu Advanced Member

Thế nào là thế nào bác? Kết quả cụ thể là sao bác cho em biết với! :D

14. chungvanson

Dạ kết quả là bây giờ nhiều bác tìm hiểu về LP hơn , nhiều bác âm thầm đọc các topic về mâm điã than , nhiều cửa hàng bán LP hơn bác ạ. :)

15. Cai thang

Cai thang Advanced Member

Bác ơi, dạo này nhiều ông quay sang mua xe máy xe đạp cổ. Nhưng chả chắc do thông số hay cảm giác đi xe cổ sướng hơn xe mới đâu ạ

16. PProsnan

PProsnan Advanced Member

Thực ra bác chủ đã đưa ra topic này cũng chỉ nhằm mục đích là định hướng cho những ai đang chơi CDs và LPs một cái nhìn tổng quát khi đầu tư vào LPs hay CDs thôi (Vì đa số mọi người đều đang chơi CD). Nhưng vì nhiều lý do và mục tiêu khác nhau, nhiều bác trên này cố đưa ra những quan điểm riêng rất mông lung mà không đưa đến một kết luận cuối cùng như topic đưa ra. Kết luận của riêng em là những phần mềm hiện tại trên thị trường đang có cả CD và LP thì em sẽ chọn và nghe LP, còn những phần mềm trên thị trường chỉ có mỗi CD (Cái này thì chiếm đa số nhé), em chẳng thể bỏ qua được ạ. Topic đã đi quá xa và dài rồi nên em cũng mong các bác có những kết luận thật khách quan để topic sớm đạt được mục đích của nó ạ.

17. SonTTMe

SonTTMe Advanced Member

Kết quả đây, kết quả đây.
    Nghe: nhạc số, cụ thể là file
    Chơi: LP

18. longauto

longauto Advanced Member

Cá nhân em thì nghĩ thế này, theo em là khá tổng hợp được nhiều ý kiến chung của cả người chơi CD và LP.

Về CD thì: tiện dụng, phần mềm phong phú, dễ kiếm, giá thành rẻ (nhìn chung), dễ chơi phù hợp với tất cả mọi người yêu nhạc, chất lượng âm thanh CD mang lại cũng rất tốt, trong nhiều trường hợp phải nói là không thua LP nhiều.

Về LP thì: kém tiện dụng, phần mềm cũng kém phong phú hơn, khó tìm hơn, giá thành nhìn chung đắt hơn, không thể phù hợp với nhiều người được vì chơi LP đòi hỏi cầu kỳ và cẩn thận. Âm thanh LP nếu được cân chỉnh cẩn thận nhiều yếu tố thì có thể nói hấp dẫn hơn CD, còn nếu không thì thua CD là cái chắc. Người chơi LP đa phần thích nghe jazz hoặc cổ điển, còn lại ít hơn là rock hoặc pop.

Nếu so sánh hơn thua về các mặt thì em nghĩ:

Tính tiện dụng: CD 8 LP 3
    Phần mềm (phong phú): CD 10 LP 5
    Giá thành (phần cứng) CD 8 LP 7
    Giá thành (phần mềm) CD 8 LP 5
    Chất lượng âm thanh CD 7 LP 9

Tổng CD 33 LP 29

Quy lại: CD thắng nếu xét về tổng thể. Nếu các bác đủ kiên nhẫn, cầu kỳ thì sẽ được hưởng thứ âm thanh rất quyến rũ của LP.

Và tóm lại tiếp, chơi cả 2 vì em thấy chả bỏ được cái gì (Em còn chơi cả cassette nữa cơ :lol: )

19. PProsnan

PProsnan Advanced Member

Cám ơn 2 bác Long đã đưa ra kết luận của mình. Các bác cứ tiếp tục đưa ra những kết luận như vậy thì anh em đang định chơi LPs sẽ dễ dàng hơn để quyết định hướng đầu tư mới ạ.

20. FalconJapan

FalconJapan Advanced Member

Cụ 3 hố lại tranh thủ có bão vào chém bằng LL tiếp rồi :lol: , nếu cụ đưa ra kết quả thì phải có giải trình đàng hoàng nhá, em đợi cụ đưa thông tin về cái kết quả test của cụ lên đấy :wink:

21. chungvanson

Em lại không nghĩ như vậy, đành rằng công nghệ đĩa than ra đời trước CD nhưng hiện nay một số hãng chế tạo quay lại nghiên cứu để cho ra đời những đầu đĩa than có chất lượng cao hơn, áp dụng một số thành tựu khoa học vào chế tạo mâm, kim. Và một số hãng thu âm cũng đã sản xuất và chế tạo đĩa than với công nghệ mới đó chứ. Như vậy nếu chơi đĩa than có thể là một thú chơi hoài cổ , nhưng công nghệ chưa chắc đã cổ đâu ạ.

22. SonTTMe

SonTTMe Advanced Member

Thưởng thức chính là chơi đó cụ, chả phải là kim cần, dầu mỡ, mâm miếc... rồi mãi mới ngồi nghe một lát đó thôi :))

23. Gagia

Gagia Advanced Member

Em thì:
    Cho cu con 3 tuổi ở nhà nghe: nhạc số, cụ thể là file
    Bố nghe: LP

24. doantieutu

doantieutu Advanced Member

Dạ cám ơn bác! :D
    Em cũng chẳng lo LP lên giá, nhiều người chơi thì nhiều người bán thôi.

25. Gagia

Gagia Advanced Member

Có cầu thì ắt có cung thôi
    Dưng mà em cứ lo lo là. Ngọn nến khi sắp phụt tắt là nó cháy to dữ lắm đấy ự :D

Share This Page

Loading...