LPs vs CDs, ai hơn ?

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by nghenhinhs1, 11/10/12.

1. chungvanson

chungvanson Advanced Member

Cái này có phải gọi là: " Thà một phút huy hoàng rồi phụt tắt " không bác!

2. kevinpump

kevinpump Advanced Member

Trước kia em không quan trọng CD, LP hay file các bác à.
    Dưng mà từ ngày nghe LP nhiều quá, bây giờ nghe CD cảm giác nó chát chát thế nào, hem có mềm mại.
    Chắc là do quen tai.
    Các bác đừng lấy số đo ba vòng hay biểu đồ nói chuyện, em mù tịt.
    Nhưng em có tai, và nó bẩu em phải nghe LP cho nó.

3. Steelman

Steelman Advanced Member

Em cũng chả biết kĩ thuật, chả biết đo, nhưng em quan sát thấy ở các kiểu triển lãm âm thanh, to nhỏ, vừa vừa...khắp nơi trên thế giới, LP chỉ dùng để bày, hoặc làm "thuốc"cho một vài cấu hình, kiểu trình diễn, thể loại âm nhạc nhất định!

Tuyệt nhiên không hề có cái LP nào dùng để test dàn máy, để phô diễn khả năng vô tận của bộ dàn hi - end ???

Cứ giới thiệu, quảng cáo loa, giới thiệu, quảng cáo amp, là người ta dùng nguồn phát CD, SACD...tóm lại là Digital, sao không lấy LP mà làm nguồn phát cho chuẩn nhỉ???

Nguồn phát LP hạn chế hay tư duy âm thanh, tai nghe của chủ hãng, kĩ sư, kĩ thuật viên hãng loa, hãng ampli chưa chuẩn???

4. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Em không nghĩ LP là hoa thật :wink: . Đều là âm thanh tái tạo cả. Chỉ có điều 1 ông nấu nặng về thủ công, 1 ông nấu nặng về dây chuyền, ai hợp với món nào thì xài món đó thôi :lol:

5. FalconJapan

FalconJapan Advanced Member

Xào nấu kiểu này có vẻ không ổn bác nghenhin1 nhỉ :mrgreen:

6. newceco

newceco Advanced Member

Em thì ko chơi LP vì chưa đủ can đảm cũng như chưa đủ times, nhưng mà em đang thử cách này (không biết có bác nào trên diễn đàn đã làm chưa?): cái ngõ out của tivi em cắm vào ngõ phono của ampli thì nghe tiếng rất hay, treble ko còn xoe xóe nữa, bass dầy hẳn lên nghe rất ấm, tóm lại là nghe nhạc của tivi mà nối ra ampli qua ngõ phono thì rất hay. Nhưng cũng cấu hình đó (tất cả mọi cái như nhau) mà nối vào ngõ CD in của ampli thì tiêng treble xoe xóe, bass yếu. Các bác có thể giải thích cho em cái phần EQ trong mạch phono tại sao nó lại phải làm thế không?

7. quangnt

quangnt Advanced Member

em thì lại thấy thế này các bác ạ, không biết có đúng được tí nào không, mong các bác đừng mắng :D Mấy bác chơi LP rất có duyên với thú chơi chim cảnh còn chơi CD rất có duyên với mấy ông độ xe đạp. Cái nào cũ thì ta có hướng giải quyết không gây ô nhiễm môi trường: CD thì độ vào bánh xe cho đẹp, sành điệu còn Lờ pê thì lót dưới đáy lồng, vừa khít các thầy ạ :lol:

8. pheulong

pheulong Advanced Member

bác định mang loa đi quấn lại ạ :shock:

9. Teablue

Teablue Advanced Member

Chết cười với bác này :) Mà bác bôi bác các LPer CDer vừa vừa thôi :arrow:

10. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Chiết xuất tinh chất hoa hồng không nấu thì chọc ngoáy bóp nặn cho nó ra hả bác ? :wink:

11. Comeon

Comeon Advanced Member

Tuyệt, Bác đến bến rồi đấy. E cũng vừa thử cách của Bác, nghe hay hơn hẳn. Tuy nhiên, E lấy tín hiệu từ CD đưa vào TV sau đó xuất qua phone của TV vào phono.

12. Steelman

Steelman Advanced Member

Ơ, bác chưa đọc kĩ đã phản biện rồi! :shock:

Em đã bảo thế rồi còn gì?!!! :idea:

Thế nhưng mà bản nhạc kiểu này: Một dàn trống Cơm oánh đồng thanh, rồi 5 - 6 mươi tiếng trống Cái bát nháo, tiếp theo là 7 - 8 mươi hồi sấm Trận hào hùng...giữa cơn phong ba đó, giọng của Tướng quân sang sảng vang lên...

Đấy, như thế thì LP thể hiện thế nào???

13. FalconJapan

Bác lại sai về cơ bản, cách chiết xuất lâu đời để lấy được tinh dầu có chất lượng tốt nhất là NGÂM bác nhé, loại chưng cất (NẤU) ra đời sau và một cách nữa để lấy tinh dầu là bóp nặn (ÉP) đấy ợ :wink:

14. FalconJapan

Em nghĩ khoai muốn nhừ thì cũng phải từ từ mà bác, cái gì thấy sai hoặc giải thích chưa hợp lý thì em phát biểu ý kiến tí thôi chứ có tranh cãi với ai bao giờ đâu :)

15. newceco

newceco Advanced Member

Hồi đầu em cũng được các cao thủ truyền lại là ngõ phono chỉ được dùng cho đầu đĩa than, không được cắm nguồn khác vào không là nướng sò hay tèo loa...nhưng sau mấy năm biết vnav thì em biết cách cắm tín hiệu khác vào mà vẫn nghe tốt ạ. Nếu bác có biết về bản chất tại sao cái mạch EQ trong phono nó lại phải làm thế thì giải thích giúp em.

16. nhat_quang

nhat_quang Advanced Member

Chắc là các hãng có lý của họ, có thể họ nghĩ như thế nè nhỉ:

- Người chơi LP hiện nay ít hơn rất nhiều so với người chơi CD

- Các hãng thiết bị sản xuất CD nhiều hơn các hãng sản xuất LP, và càng ngày CD càng được làm chất lượng hơn, nâng cấp hơn còn LP thì số ít các hãng sản xuất, chất lượng LP ít cải thiện hơn, và trong tương lai thì CD vẫn còn nhiều tiềm năng để phát triển hơn nữa nên quan điểm là cái gì phát triển hơn và có tương lai hơn thì cả hai bên cùng hướng đến và cùng nhau để hưởng lợi.

- LP quá là hay, bộ giàn bình thường chơi LP cũng hay như bộ giàn nhiều tiền nên làm cho loa và thiết bị không thể hiện được nhiều, nên các hãng chẳng thích dùng LP để test hay biểu diễn :mrgreen:

17. longauto

longauto Advanced Member

Em thì nghĩ, ở hội chợ đâu phải chỗ để nghe và test bằng LP, cân chỉnh rồi đặt đĩa đặt kim rất lích kích, vội vội vàng vàng có khi toi cơm, không cẩn thận khéo còn rất dở nữa.

Mà hội chợ mà tét bằng LP, nhỡ lép bép, bồm bộp (kể cả LP mới) thì khứa lại đổ tại loa hay amp thì sao, có phải ai cũng quen với cái món ngô rang của LP đâu :lol:

Trong khi CD thì cắm phát ăn luôn, đĩa "thuốc" cũng nhiều và sẵn, bật phát âm thanh uỳnh uỳnh rầm rầm thì mới dễ thuốc khứa chứ ạ. LP kiếm được đĩa tét cũng khó, và như các bác đã nói, ít cửa làm ăn so với CD nhiều.

Dù sao LP kiểu gì thì kiểu vẫn chỉ là số nhỏ trong cái thế giới nhỏ của audio hi-end :mrgreen:

18. garfieldfatcat

garfieldfatcat Advanced Member

Đúng rồi, nhỏ tí, mấy ai chơi nên bán rẻ thôi bác nhé! :mrgreen: :mrgreen:. cái thú chơi LP này chán chết, nổ lộp bộp, lau rửa mệt người, bảo quản tốn chổ, bác nào chưa chơi cứ tránh xa ra dùm e, dính vào làm gì cho nó mệt người! :wink:

19. longauto

longauto Advanced Member

Đề nghị bác không nói chuyện liên quan đến thương mại nhá, em bị cảnh cáo bi giờ :wink:

Cơ mà em nói đúng mà :lol:

20. garfieldfatcat

Vừa rồi e sang Áo, lang thang vào một cái siêu thị bán đồ điện tử, vào khu vực bán băng đĩa thì thấy khu LP mà ngợp, e mất 2 tiếng mà chỉ xem đc khoảng 1/10 số LP có tại đó! Tất cả các thể loại nhạc đều có LP mà rất rất nhiều pop, rock, hiphop. Ngay trong chổ ấy cũng có đến 4-5 cửa hàng bán mâm đĩa than, đủ các hiệu!

21. nhat_quang

nhat_quang Advanced Member

Em ứ tin, bên Áo người ta chơi gì LP đâu nhể :roll: , bác có gì post cho mọi người cái ảnh mới được :D

22. longauto

longauto Advanced Member

Em sang Nhật cũng có chỗ rứa, chắc phải mất cả tuần mới xem được hết đĩa mất ạ :mrgreen:, đủ các thể loại :mrgreen:

23. garfieldfatcat

Thế mới thấy nó đang sống lại khỏe ác! Tranh thủ thôi! :mrgreen: . Sorry các bác e lạc đề tí cho nó đỡ căng thẳng vụ CD vs LP này!

24. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Vietnam o có shop bán lp nhiều nên nghe cd vẫn tốt hơn :d

25. garfieldfatcat

Câu chuyện làm quà, bác ko tin cūng ko sao ạ! :lol:

Share This Page

Loading...