MAC book làm nguồn phát

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by Dao Quy Liem, 4/6/15.

1. Dao Quy Liem

Dao Quy Liem Approved Member

Chào các Bác!

E có câu hỏi mong muốn sự trợ giúp từ các Bác: E muốn chơi nhạc Lossless, có vài câu hỏi như sau:
    E định mua CD Denon S10iii vừa chơi đĩa CD, vừa có thể làm DAC, theo các Bác có đc hay ko? (Nhà có Amp : Acc E303, speaker : JBL L112).
    Với cái nguồn phát lossless, có con MAC book, nhưng ko có cổng optical, vậy thì nó sẽ kết nối với DAC (CD Denon S10iii) như thế nào, chất lượng âm thanh ra sao?

Mong các Bác có kinh nghiệm coach em.

Cám ơn nhiều!

Tags:
  2. doug77

doug77 Advanced Member

Macbook có ngõ optical đó là ngõ cắm tai nghe nhưng bác phải mua thêm đầu nối ,chơi nhạc lossless bằng macbook hơi bị hay đấy.

anberrymail likes this.
  3. vodanhkhach

vodanhkhach Advanced Member

Bác mua đầu chuyển optical 3.5, và một dây toslink là có thể chơi nhạc lossless và xuất ra cổng optical. Tuy nhiên mac chỉ chỗ trợ optical out chất lượng tối đa 24bit/96khz thôi. Bác muốn chơi nguồn nhạc chất lượng cao hơn mà vẫn không suy giảm chất lượng thì chỉ có cách dùng cổng usb thôi. Em cũng đang dùng macbook cho hệ thống computer audiophile nhà em đấy

4. asap

asap Advanced Member

Hi,

Đã đầu tư đến đây rồi thì anh nên mua bộ chuyển USB->Coaxial->Coaxial Input trên S10III; nghe lossless dùng optical không hay anh à.

Hình tham khảo:

Attached Files:

File size:
      5,1 KB
      Views:
      1.008
      File size:
      4,6 KB
      Views:
      1.008
  5. vodanhkhach

em thấy dùng mấy bộ chuyển đổi này chỉ làm tăng jitter các bác ạ. bác cứ xuất optical qua cổng 3.5 của macbook là tốt nhất

6. Dao Quy Liem

Cám ơn các Bác rất nhiều, nhưng cho em hỏi thêm chút, optical out cua Macbook là 24bit/96kHz, và e thấy cái Denon S10III cũng chỉ chơi đc như vậy. theo bác thì có nên dùng USB ko?. Thanks các Bác!

7. asap

asap Advanced Member

Hi,

24bit/96kHz hay 24bit/192kHz không phải là cái quyết định phải dùng optical hay USB->coaxial...mà quan trọng là optical hay coaxial nghe "hay" hơn...mình thì chọn coaxial.

Tham khảo ý kiến trên forum là tốt nhưng điều quan trọng hơn cả là anh phải nghe trực tiếp bằng chính đôi tai của anh để có lựa chọn phù hợp nhất...khi đi mua S10III anh yêu cầu được thử cả optical và coaxial input (DAC) để so sánh là OK.

P/s: jack 3,5li to optical giá 100k VND so với USB to coaxial giá 2.000.000 VND là đã khác nhiều rồi... :mrgreen: :mrgreen:

8. vodanhkhach

Không biết các bác cảm nhận thế nào chứ em thấy đối với những đoạn dây ngắn, thì coaxial hay optical, usb nghe đều như nhau. Bản chất của chúng là truyền tín hiệu số, tín hiệu số chỉ có 0 và 1 nên được bảo toàn từng bit (bit perfect). Cái quan trọng nhất của DAC là giảm tối đa sai lệch, không đồng bộ về thời gian. Hay dở chỉ là cách mà DAC xử lý triệt tiêu jitter cho mỗi phương thức truyền tín hiệu.

9. Dao Quy Liem

Cám ơn 2 bác ASAP và Vodanhkhach nhiều lắm. Vấn đề là bây giờ phải gom đạn đã. mà chẳng biết tai trâu của e có phân biệt nổi ko nữa. Chỉ nghe CD từ trc đến giờ, so sánh với Mp3 đax thấy khác nhau rồi.

10. Dao Quy Liem

Cac bác có thể nói rõ hơn về kết nối giữa Mac và DA k?. Mac của em là air nhé, ko phải pro đâu. E nghiêng về phương án từ USB ra optical, tuy nhiên mua cái bộ chuyển này ở đâu? Loại nào, giá cả....e ở tp hcm

11. vodanhkhach

Bác không cần mua bộ chuyển usb optical đâu, bản thân mac air cũng có digital audio output theo đường 3.5 mà. Bác chỉ việc mua 1 cái giắc optical 3.5 rồi gắn vào 1 đầu của dây optical là dùng được.
    Càng dùng bộ chuyển thì lại càng có jitter phát sinh, tốt nhất là không dùng

12. Dao Quy Liem

Thanks Bác Vodanhkhach nhé! E hỏi thêm chút nữa, dây này mua ở đâu? E đã hỏi Dũng Audio nhưng ko có, hơn nữa Bác đã chơi rồi, có thể cho e biết là nên mua loại nào, chi phí ra sao ko?

Thanks Bác

13. vodanhkhach

Bác cứ gúc gồ mini toslink to toslink là ra hết ý mà. Toslink là đường quang ý. Bản chất là truyền tín hiệu số, lại là quang nên không bị nhiễu bởi yếu tố bên ngoài. Bác cứ lấy dây vừa tầm tiền thôi, không cần đầu tư quá nhiều đâu. Em đang dùng dây toslink của audioquest, mua lại nên rẻ hơn hàng mới.

14. Dao Quy Liem

Cám ơn Bác Vodanhkhach nhiều! Cái Ampli Accuphase nhà em lại dở chứng, khi mới mở lên: Loa bên phải lớn hơn loa bên trái, phải chạy hết 1 đĩa CD, nó nóng máy, thì cân bằng 2 loa. Đã kiểm tra đầu CD. là do Ampli. Giờ mang đi sửa, ko biết sửa ở đâu, sợ bị luộc đồ quá.

15. Dao Quy Liem

Các Bác cho em hỏi, em đang dùng Mac air 2012. Bây giờ sử dụng phần mềm nào để chơi Lossless đây? E có cài foobar rồi mà ko biết sử dụng sao, vì giao diện của nó trông quá đơn giản. THanks các Bác

16. audioinme

audioinme Advanced Member

Mac thì cứ itunes mà chạy bác ơi , quan trọng nguồn nhạc chuẩn hay ko thôi , đang dùng macpro chạy itunes và lúc này cũng chẳng quan tâm đến phần mềm khác , khai thác đúng sở trường đi bác :D

17. vodanhkhach

khổ cái itunes lại không hỗ trợ FLAC, APE. Có một số giải pháp khác là:
    1. Audirvana: nghe rất hay nhưng quản lý library tồi
    2. Amarra Symphony: tương tự Audirvana
    3. VOX: free, nghe nhiều thể loại, có thể down trực tiếp trên appstore. Nghe tạm ổn,
    4. Jriver: quản lý thư viện rất thông minh, nghe nhạc tốt. Có remote control bằng android hoặc iphone/ipad. Em đang dùng cái này.

timkiem8x likes this.
  18. khanh999

khanh999 Advanced Member

e có phuơng án như này Amrra chạy với Itunes nghe các loại aiff wave. audinava nghe Sacd, fLAc ape, Nếu ok thích thì cover về 1 định dạng cho dể QL.

19. vodanhkhach

Vài chục GB thì convert được, chứ của em có vài TB không biết convert đến bao giờ... Mà bác dùng phần mềm gì convert? Có thuốc ko bác?

20. audioinme

Conver về aiff , m4a ..đợt trước có nhờ bác espadon ... Làm giúp về chạy mượt , quản lý dễ và chạy ổn định , itunes nếu bác dùng dac ngoài thì vẫn phát được định dạng cao . Còn với ae thì cứ đẩy trên mac 96hz ...24bit/ 2ch . Với trình phát itunes nói trên quan điểm cá nhân là tốt và ổn định cứ chạy thôi chẳng phải lăn tăn, tiếng dày dặn bass săn hơi hướng thập niên 90 , trình diễn có cảm xúc , free miễn phí , thiết kế để dành cho dòng mac rồi thì còn lăn tăn Làm gì , có thể một số người người chọn mac đơn giản là cái máy đó phục vụ mình chứ mình mình ko phục vụ cái máy :D
    Còn chất lượng âm thanh có thể phụ thuộc vào phần phát lại như loa, pre am ...

21. Bống Bang

Bống Bang Advanced Member

MAC book em tưởng nó là cái máy tính :) nghe nhạc từ máy tính em nghĩ nó chỉ mang tính dự phòng hoặc tạm thời thôi chứ để có 1 âm thanh tử tế cứ phải đầu màn dàn thớt :)

22. audioinme

Cái máy nó còn hữu dụng hơn nhiều mấy cái dàn thớt bác ạ :D

23. vietanhvc3

vietanhvc3 Approved Member

E đang dùng thêm Air Epress để kết nối Mac air phát nhạc không dây qua Air Play, có bác nào dùng như vậy không để học kinh nghiệm
    E nghe thấy cũng ko hay lắm.
    Em chưa dùng thử cáp USB to coaxial, cái này ở Hn mua ở đâu, có hay hơn dùng kiểu qua Air E ko? Các Bác chỉ giáo?
    nếu phát qua giao tiếp đấy thì Mac Air có 2 cổng USB: 1 cổng cắm HDD ngoài, 1 chuột là hết chỗ cắm.

24. vietanhvc3

vietanhvc3 Approved Member

E đang dùng thêm Air Epress để kết nối Mac air phát nhạc không dây qua Air Play, có bác nào dùng như vậy không để học kinh nghiệm
    E nghe thấy cũng ko hay lắm.
    Em chưa dùng thử cáp USB to coaxial, cái này ở Hn mua ở đâu, có hay hơn dùng kiểu qua Air E ko? Các Bác chỉ giáo?
    nếu phát qua giao tiếp đấy thì Mac Air có 2 cổng USB: 1 cổng cắm HDD ngoài, 1 chuột là hết chỗ cắm.

25. dunghv

dunghv New Member

Macbook xuất optical lên đến 24bit/192khz tuỳ nguồn phát nhé các bác.

https://support.apple.com/en-us/HT202730

Share This Page

Loading...