Magnepan-Maggies

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Iluxman, 6/10/12.

1. Nghedao

Nghedao Advanced Member

Maggies của em vừa về:

4ohm :cry:

2. dangcaonguyen

dangcaonguyen Advanced Member

Xin chuc mung nhe,

3. Nghedao

Nghedao Advanced Member

4ohm nhưng em kéo bằng đèn 13W SE khá ổn.

4. dangcaonguyen

dangcaonguyen Advanced Member

Sau một thời gian vắng bóng, nay trở lại với cặp mg3.6. Kỉ niệm xưa lại tràn về.

5. hoangmaphp

hoangmaphp Advanced Member

e cũng mới làm được đôi MG 2.5/RT nhưng chưa kiếm được đồ đánh, thử mấy con pow sò than to 16 con mà đanh k ra như tiếng muỗi, nhà có mấy con amp đèn kể cả scott lk72 35w/k cũng k ra tiếng được,cứ lí nhí, còn thừa con LUXMAN L80 đánh thử thì ra tiếng cũng ổn nhưng vẫn bí lắm, bác nào đi trước tư vấn amp hộ e với, e chỉ thấy là amp chạy sò sắt dòng lớn có vẻ hợp hơn dù công xuất có thể k bằng.

Attached Files:

6. wadia 16

wadia 16 Advanced Member

Thực sự không phải đánh không ra tiếng mà do cái ribbon của bác đã bị xuống tiếng nên bác nghe thấy bí tiếng. Nói chung ở Việt nam không nên chơi loa ribbon!

7. dante04

dante04 Advanced Member

e cũng xin tham gia với cặp nhỏ nhất MMG, đã mod phân tần, frame, razor mod đủ cả ạ :D. dòng này cần amp dòng khỏe mới chơi dc hơn nữa cũng kén phòng nghe và vị trí điểm ngọt hẹp.

8. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Em đang chơi đôi 1.7, đánh với amply bán dẫn mod 70w/kênh thôi nhưng tiếng rất ổn. Có lẽ đây là đích đến của em về loa rồi... :lol:

9. Iluxman

Iluxman Approved Member

Bạn có thể chia sẻ cảm nghĩ của bạn về em này không?. Loa này mà bạn cho kéo bằng đèn 13w thì nể thật.
    Cảm ơn bạn

10. Iluxman

Iluxman Approved Member

Bạn có thể nói rỏ thêm tại sao ở VN ko nên chơi ribbon? Do thời tiết ẩm???
    Cảm ơn bạn

11. nghenhinhs1

Em xin láu táu tý :lol:
    Em thử đánh bằng chipamp khoảng 15W/kênh nghe về mặt âm sắc thì ổn nhưng về không gian, âm hình, độ động....thì kém. Quả thật đúng như khuyến cáo của hãng, loa này dùng amply công suất càng lớn mở càng to tiếng càng rộng và hoành tráng chứ không bị chói gắt do méo như loa truyền thống. Như đôi 1.7 em đang dùng thấy Audiochoice khuyến cáo nên dùng amply tối thiểu 120W/kênh trở lên nghe mới ổn...

12. Iluxman

Iluxman Approved Member

Đồng ý với bạn.

13. wadia 16

wadia 16 Advanced Member

Ngoài ẩm, bụi, màng ribbon này nghe một thời gian sẽ bị xuống tiếng. Không chỉ riêng magnepan mà martin logan cũng tương tự! Tôi không rõ những model mới sau này có cãi tiến chơi được lâu hơn hay không, điều này bác nên tìm hiểu với các nhà phân phối

14. nghenhinhs1

Một thời gian là khoảng vài tháng, vài năm hay vài chục năm hả bác ?
    Được vài chục năm thì tốt quá vì loa nào vài chục năm chả bị xuống tiếng :lol:

15. vancao

vancao Advanced Member

Bá cáo các bác về cấu tạo màng 1.6 như sau

- Phía lưng là tấm nam châm đục lỗ, như cái mặt sàng lỗ vuông
    - tấm rung là màng polimer loại đặc biệt gì đấy, rất bền, không co giãn theo nhiệt độ bình thường và thời gian.
    - Trên lớp màng tráng 1 lớp keo dẫn điện của hãng 3M
    - dây đồng tròn trần chạy lên chạy xuống phần bass, dây nhôm dẹt chạy xuống chạy lên phần treble
    - trên 2 lớp dây phủ lớp keo cách điện và cách ly môi trường
    - toàn bộ tấm rung này được treo trên khung gỗ. 4 đầu dây noiis ra phân tần.

Vấn đề của audiophile VN: mốc ăn lớp keo phủ, làm giảm độ bám dính của dây lên màng. Rung lâu ngày, dây đồng rời màng poli, sinh ra tiếng è è, lạch cạch, mất bass.

Có khắc phục được không: có, nhưng tốn và không chắc thành công vì phương pháp tẩy và phủ lại keo rất lằng nhằng, hên xui.

16. nghenhinhs1

Cám ơn cụ đã.........................từng làm thỏ và rút kinh nghiệm :lol:
    Đùa tý cho vui nhưng em đoán chắc chúng nó dán bằng keo hữu cơ thì con nấm mốc nó mới thích xơi như vậy. Đôi của em 1.7 nghe nói đã được hãng cải tiến nhiều về công nghệ không biết có trộn thêm tý xyanua vào keo để diệt bọn nấm mốc này không nhỉ ? :roll:

17. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

Bác thử ngon bổ rẻ Bel 1001 nhá, cũng dùng sò sắt, chuyên trị mấy em này :D

18. vancao

vancao Advanced Member

Bá cáo cụ, khoa học đã chứng minh có một số loại nấm chuyên ăn đồ vô cơ và sinh sản vô tính. Rất nhiều kính xe ô tô bị nấm mốc chui vào giữa 2 lớp và đẻ đái lung tung trong đó. Đố cụ lôi được bọn chúng ra

19. Iluxman

Iluxman Approved Member

Theo mình thì các bạn nào đang sở hữu Maggie cứ yên tâm về độ bền của em í:
    http://www.hifiplus.com/articles/meet-y ... -magnepan/
    Thật tình khi đã nghe Maggie rồi thì chả phải lo nghĩ đi mua loa khác. Nội cái khoản nghe Maggie không bị cái cảm giác ức chế như nghe nhạc phát ra từ cái "thùng" là đã thích rồi. High và mid thì tuyệt vời. Tới giờ này mình cũng rất hài lòng với quyết định mua Maggie. Nếu có chọn mua loa nữa thì chắc chắn vẫn chọn Maggie-không 1 tí mảy may đắn đo gì cả!

20. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

E cũng đáng giá mành rất cao, tiếc vn ko nhiều ngươi chơi tới nơi rồi còn bị tiếng xấu dễ hỏng do thời tiết ẩm và bụi. Mành theo e tìm hiểu có rất nhiều dạng ko phải loại nào cũng nhạy cảm. Bác chủ có dịp nào rảnh e xin thọ giáo hệ thống với :D
    Thân,

21. Iluxman

Iluxman Approved Member

Anh nói trúng ý mình quá. Người đã thật sự nghe qua loa mành thì ít nhưng người chê thì nhiều. Nhưng nhờ có vậy nên loa mành nó quá rẻ so với chất âm các loại loa khác mang lại. Được thêm 1 cái Lợi rất lớn khi chơi loa mành là hầu như ko kén ampli và các thiết bị khác, miễn sao đảm bảo đủ công suật cho em í là ok rồi.
    Tóm lại chơi loa mành dc thêm cái lợi to lớn khác là đỡ tốn tiền thiết bị.
    Mình ở SG bạn ạ.

22. nghenhinhs1

Em thấy Tây lông nói loa Magnepan này có ưu điểm là chất âm vượt rất xa tầm giá nhưng nhược điểm là kích thước hơi khổng lồ, không phải không gian nào cũng thích hợp và amply để đánh cho em nó thật hay phải gấp từ 2-4 lần tiền loa chứ không hẳn là "hầu như không kén ampli và các thiết bị khác" như bác nói. Nhưng tính tổng giá thành thì vẫn rất rẻ so với nhiều hệ thống khác có chất âm tương đương. Như có tên Tây lông yêu em 1.7 quá nên khẳng định dù giá em nó chỉ có $1999, nhưng những cặp loa truyền thống cỡ $30.000 không có cửa để đọ :lol:

23. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

_ Cụ chuyển sang chơi loa mành thì ai là người giữ lửa cho AR bây giờ.

24. nghenhinhs1

PL hiện đại không cho cưới nhiều vợ thì mình phải cưới nhiều loa vậy chứ biết làm sao bây giờ :lol:

25. Iluxman

Iluxman Approved Member

Hoàn toàn không phải như bạn nghĩ. Nếu bạn kỹ thì tậu 1 cặp mono to khỏe ( dĩ nhiên là ko tính đến hàng kém chất lượng) là yên tâm.
    Lúc sắp mua Maggie 3.7, mình ghé bác K. ở shop A.C để nghe thử lần cuối (chủ yếu là tìm hiểu về ampli nào cho maggie). Lúc đó mình yêu cầu anh n.v ghép với 1 amp tích hợp hạng... "lông" của Carver đang nằm trong shop với em 3.7 :) ( vì lúc đó mình đang dùng Luxman A550 II có cs 30 - 30 nên muốn thử coi dòng cs khiêm tốn ghép với 3.7 ntn, âm thanh ra sao???. Kết quả là nếu mở nhỏ nghe cũng ok, khi mở to tí thì giọng em Maggie ... khè khè :). Dĩ nhiên mình ko có ý là amp chất lượng nào đem phối ghép với Maggie cũng dc! Quan trọng là bạn CHẮC CHẮN KO PHẢI BỎ TIỀN GẤP 3- 4 LẦN TIỀN LOA! - KO BAO GIỜ CÓ CHUYỆN ĐÓ.
    Còn về không gian thì dĩ nhiên với 1 căn phòng dt khiêm tốn mà ta tậu 1 cặp to vật vã thì ko hợp lý rồi. Tuy nhiên nếu loa to và mở âm lượng vừa phải thì vấn đề lại khác đi nhiều. Vì như mình đã đề cập khi nghe Maggie 1 trong những yếu tố mình thích nhất là âm thanh ko có cảm giác bị ức chế, bó buộc từ thùng phát ra vì Maggie ko có thùng :) do đặc tính của loa mành là hầu như cả 1 tấm panel là loa, nên âm thanh rộng mở và tự nhiên. Theo mình với kích thước phòng khiêm tốn thì 1.7 là 1 lựa chọn tốt. Còn việc nghe ở mức âm lượng nào thì tùy theo sở thích của mỗi người. Chỉ cần mở nhích 1 tí ở âm lượng nhỏ, bạn sẽ rất ngạc nhiên về âm thanh + trường âm rộng mở của Maggie ntn.
    Thân

Share This Page

Loading...