Marantz 11S1 Vs Marantz CD15

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by samsungman, 9/1/09.

1. Mainboard

Mainboard Advanced Member

Hơ hơ...mấy bác sao lại nghĩ là em căng...và thẳng nhì. Em chỉ căng và thẳng lúc nào là của em thôi :mrgreen:

Các bác xem kỹ em có bài bác, công kích hay ca ngợi thứ gì ko? và cụ thể là CD15 và 11S1 em chỉ nói :
    - Ai muốn mới, đẹp, tích hợp nhiều chức năng, tâm lý an tâm... (SACD; Filter....) : 11S1 có lợi thế.
    - Xét về chỉ phát CD, không tính những vấn đề khác (Tùy cá nhân ) : CD15 cá nhân em thấy có lợi thế hơn.
    Thứ ra đời sau, mang nhiều công nghệ tiên tiến...có thể có vài điểm lợi thế nhưng với audio và chơi Stereo thì điều đó chưa hoàn toàn chiếm ưu thế, Chỉ vậy thôi mà các bác nói em căng...thẳng :mrgreen:

Còn vài bác khi mới có một món đồ mới (Lại mới và khui thùng...vì không dám và chưa bao giờ biết đền đồ 2nd) và mới chơi được vài model máy rồi coi rằng trên đời đến đó là hết và người khác chưa bằng mình thì ....thôi, em không bàn nữa :mrgreen:
    T

2. dinhvannam

dinhvannam Advanced Member

Trên : Em thì thấy mới tin bác à, vì em biết nhiều bác nói ghê và đánh giá dữ lắm, nhưng đến nhà chỉ đồ.... :roll:
    Dưới : chơi dữ mà ko đưa ra nhận xét hay dở, cao thấp được thì em póa tay.
    Còn phối ghép thì ôi thôi, đủ kiểu hết.
    Em đây nghe receiver denon + B&W 802D => vẫn thấy phê. :lol:

3. trantu

trantu Advanced Member

Bác phê là việc của bác mà. Nói "ghê" em ko hiểu lắm nhưng người ta chơi đồ ....(ba chấm như bác nói) thì cũng chưa nói lên điều gì ở người đó (Có thể đẳng cấp rất cao...chỉ cần nghe nhạc và đồ sắm bình thường, hoặc có thể đẳng cấp thấp và nghèo nữa) nhưng cũng đâu nói lên là người đó tai nghe tốt hay không, khả năng đánh giá đồ có tốt hay không.

Còn việc người ta chơi dữ mà không đưa ra nhận xét cũng là vấn đề cá nhân họ có muốn hay không.

Chung quy lại là có biết đồ, có khả năng đánh giá, muốn đưa ra lời nhận xét...thì đưa, còn không muốn thì thôi. Nếu chưa biết , chưa có khả năng thì cùng chia sẻ, học hỏi. Còn nói như bác thì ai chơi đẳng cấp 802D như bác mới có tư cách bàn với bác phải không? Chưa cho bác thấy đồ thì bác póa tay phải ko? Theo em thì không nên thế dù rằng em rất ngưỡng mộ đồ của bác.

4. Audio-Nam

Audio-Nam Advanced Member

Mọi sự so sánh đều khập khiễng, đặc biệt trong lĩnh vực audio!

Bác chủ topic nên túm lại ý kiến của mọi người để định hướng thảo luận, chứ nếu không thì tẩu mất thôi!?

5. dinhvannam

Thế em mới nói, các bác đã chơi đã nghe và đưa ra lời nhận xét => bình thường, thế mà có bác chưa biết thế nào đã bảo không nên nghe theo. ( nên em bảo là em thấy em mới tin ) còn thú chơi audio này có ai có đồ mới mà ko khoe đâu bác.
    Giấu hay khoe là cách chơi của mỗi người, nhưng đã tham gia trên VNAV này em thấy các bác đều có văn hóa chia sẽ hết, đồ mới về là báo tin ngay. ( em cũng vậy )

Bản thân em cũng đi hỏi han nhiều mới dám mua đồ ấy chứ, nhưng thử hỏi tham mưu những bác ko có đồ, hoặc chưa chơi qua thì bảo sao em tin được. món audio này đâu phải như nhà giáo, ko giỏi nhưng vẫn làm thầy, cứ đọc nhiều sách rồi nói lại là ok. audio là phải chơi và nghe qua thì mới đáng tin.

Em ko đề cập đến đẳng cấp người chơi, vì người chơi ko hề có đẳng cấp, ai cũng như ai, vì ai cũng bắt đầu đi từ ko biết gì.
    Chỉ có thiết bị audio mới có phân biệt đẳng cấp và những ai đang sở hữu thì nên mừng cho họ. còn đồ của em cũng chỉ bằng bộ dây của vài bác trên này đó thôi.

6. paul

paul Advanced Member

Chào bác Dinhvannam!
    Như em đã nói ở trên,chơi audio ko phải là cứ bỏ tiền mua đồ mắc tiền là coi như trình độ cao đâu bác.Quan trong là có biết cách chơi hay ko thui. :D Có lẽ em xin dừng tranh luận ở đây để trả lại topic cho bác Samsungman.Còn cách chơi audio như thế nào là cao hay thấp thì cứ để mọi người trên forum đánh giá qua những bài viết của chính mình .Tất cả những ý kiến chúng ta nêu ra hôm nay đều vẫn còn lưu giữ ở server của VNAV.Hy vọng 1 thời gian ngắn sau,khi chúng ta rãnh rỗi ngồi đọc lại những gì mình viết để chiêm nghiệm lại.
    Xin cám ơn.

7. Mainboard

Sao bác lại nói thế :mrgreen:

8. dinhvannam

Thôi thì cứ ghép và nghe thấy vừa ý mình là được. mỗi người mỗi cách chơi. em xin hết

@Mainboard : em cũng xin trả lại topic cho bác chủ.

Thân.

9. Audio-Nam

Bác chủ topic có ý kiến gì đi chứ ạ!

10. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

@Andy: em không hiểu sao bên Nhật giá Marantz SA-11S2 mới đắt hơn SA-11S1 nhiều vậy bác ạ,giá chính xác là 478,000Yen. Bác nào có người nhà ở bên Nhật hỏi dùm em với.

@Mainboard: em thấy bác tham gia post cũng khá nhiều nhưng hình như bác chưa tư vấn được CỤ THỂ một CÁI GÌ cho AI cả. Nói thêm với bác chiếc ampli đầu tiên trong đời em là Lo-D 2nd model HA-303 mầu đen,em mua năm lớp 10 ở Tuấn Long chợ Trời,khuếch đại bằng IC. Chơi được hơn 1 năm thì IC died,em lọ mọ mang ra thợ chế lại tầng công suất khuếch đại bằng...sò(vì IC hiếm không có để thay),mang về nghe tiếng "bẩn" hơn nhưng lại khỏe hơn,kỷ niệm đó em vẫn nhớ mãi. Em biết có một bác trên forum này đặt Hoàng Hải ship về cặp loa Nova Utopia,mua của Thanh Tùng bộ pre BAT REX,pow VK 150SE,cdp Puccini,tất cả đều là đồ mới. Liệu bác đó dại hay là tay chơi sành sỏi,câu trả lời tùy theo quan điểm của mỗi bác.

Em xin phép không có ý kiến,và chúc cả nhà có một tuần làm việc vui vẻ!

11. Mainboard

Ơ...bác này nóng nhỉ :shock: Bác coi những bài post trên của em xem có kém hợp lý hơn của người khác không? chán quá!!! có phân tích, so sánh và đưa ý kiến khách quan đấy chứ.

Việc bác nào đó mua đồ vậy là quá dữ, quá hay và hợp lý chứ có vấn đề gì đâu :mrgreen: Mới, cũ...đâu phải vấn đề, ai mua đồ gì mà chả tốt. :mrgreen:

Xem lại chủ đề của bác chủ topic hỏi là CD15 với 11S1 rồi bác nên xem lại bài post của em nhá...nhá, có tư vấn không? có phân tích không?...có đấy chứ! Có bài bác 11S1 không? có ca ngợi CD15 không?...đâu có phải không ? Cái nào cũng gấu, cái nào cũng hay, nhưng chọn cái nào thì phụ thuộc cái riêng của mỗi người : Chọn mới, đẹp, an tâm, nhiều tính năng, hát được SACD...chọn 11S1, ngược lại chỉ phát CD thì nhiều người vẫn chọn CD15...Vậy chứ nếu ko phải vậy 11S1 bán cho ai hoặc CD15 sẽ bán cho ai?

Bác đúng là ....???

12. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

Em và bác đọc post của nhau nhiều rồi,và em vẫn xin phép không có ý kiến. :wink:
    Trả lại topic cho bác chủ.

13. Kiencon

Kiencon Advanced Member

Em thật sự thấy lạ cho quan niệm trên của Bác. Vì theo Bác thì người chơi dàn máy nhiều tiền mới có đẳng cấp?
    Đồng ý là chơi máy thì ai cũng như ai vì ai cũng bắt đầu từ kg biết gì cho đến lúc biết cái này cái khác nhưng phải có đủ thời gian Bác ạ. Chứ kg phải cứ có nhiều tiền sắm một bộ dàn cho dữ rồi trong một thời gian ngắn nâng cấp thay đổi thiết bị ầm ầm mà có kinh nghiệm đâu Bác, đó chỉ có kinh nghiệm đau thương thôi Bác.Những cái này người ta gọi là hiện "Thánh Gióng" đó Bác.

14. phongktvt

phongktvt Advanced Member

-Để giữ hòa khí mình đề nghị chúng ta tạm dừng ở đây nhá ! Thân .

15. Pé Péo

Pé Péo Advanced Member

Chào các bác! Em mới công tác vùng xa về nên lâu quá không được gặp các bác :mrgreen:

Đọc trong topic này em thấy có mấy trọc phú chơi audio dạo này phán kinh quá bác Mainboard ạ :lol: Hơi đâu mà đi tranh cãi làm gì cho mất thời gian bác ơi, giờ họ đã ngộ ra được cái gì đâu mà bác cứ phân tích làm gì :lol:

16. musique

musique Advanced Member

Các bác thân mến, em rất thích những chủ đề mà anh em trên vnav bàn về những sản phẩm phổ biến và gần gũi với nhiều người chơi audio ở Việtnam nhằm mục đính chia sẽ, giao lưu kinh nghiệm để những người chơi sau tiếp cận những sản phẩm mới một cách nhanh nhất, đỡ tốn kém nhất. Em mạo muội chia sẽ vài quan điểm như sau:

- Ở nước ngoài có các trang audio nhằm mục đích review sản phẩm, mọi sản phẩm đếu được nêu những điểm mạnh và điểm yếu và phần Recommend cho người khác tham khảo. Tuyệt đối không chỉ trích, chê bai, phê bình gay gắt.

- Mổi người có gu nghe nhạc riêng nên các công ty sx đồ audio cũng sản xuất các thiết bị đáp ứng nhu cầu thưởng thức âm nhạc riêng của mỗi người.

- Các thiết bị sẽ cho ra âm thanh rất hay nếu phối ghép hợp nhau cho dù rất rẻ tiền. Sở dĩ gọi là Audiophile là vì mỗi người chơi có đam mê tìm tòi, phối ghép để đạt được chất âm theo ý muốn.

- Em thấy rất nhiều bác phối ghép các thiết bị CD, ampli, loa cao cấp mà quên đi phần dây dẫn và phòng nghe dẫn đến việc đánh giá thiết bị không được khách quan lắm, tội nghiệp các thiết bị hay và đắt tiền :lol:

- Bản thân em đã có dịp nghe rất nhiều bộ dàn rất đắt tiền nhưng vẫn không thấy trong đó thứ chất âm mình thích nên vẫn luôn hy vọng một ngày nào tìm được đồ chơi vừa tầm tiền vừa hợp gu là hài lòng lắm rồi.

- Tìm được chất âm mình cần + kho phầm mềm phong phú để thực sự "nghe nhạc" là sướng nhất.

- Em cũng đang dùng Marantz 11S2 sau một thời gian thay đổi nhiều đầu CD khác nhau trong đó có CD15. Em thấy 11S2 rất hay, chi tiết, ngọt ngào, rất nhạc tính đặc biệt tiếng của các nhạc cụ rất tự nhiên, trung thực, đây là một trong nhưng đầu CD hay. Em xin chia sẽ kinh nghiệm mua thiết bị là các bác nên thỏa thuận với chủ bán hàng mượn về nhà thử nghe và so sánh ít nhất là 3 đêm trước khi quyết định các bác sẽ đánh giá và đưa ra quyết định tốt nhất. Tai của chúng ta phụ thuộc rất nhiều vào tâm trạng, môi trường và cả tâm lý nữa :D , em đã chọn 11S2 sau một tuần nghe và so sánh với Esoteric S1, Accuphase DP-67.

Vài dòng chân thành chia sẻ, em chạy đây :D

17. tuanphv

tuanphv Advanced Member

Bác Musique có thử so sánh với Transport and Dac Accuphase chưa bác?? Em thấy tầm giá trên 2k có thể chơi đồ rời cũng good lắm ah :idea:

18. samsungman

samsungman Advanced Member

Thân chào các bác.
    Em quăng ra topic nhờ các bác tư vấn cho em nên chọn CD nào. CD15 hay 11s1. Các bác đã có gân 60 replies trả lời cho em, và mỗi người đối với em đều là những bậc thầy trong linh vực audio. và nhờ có sự tư vấn nhiệt tình của các bác mà newbie như em có cơ hội chon những sản phẩm audio tốt nhất (về giá cả và nhu cầu).
    Như em đã nói với các bác e chủ yếu thiên về nghe Vocal và hòa tấu. E cũng it khi nghe SACD. và sau nhiều lần đắn đo lựa chọn, nghe thử, nghe thật (mang về nhà nghe rồi đem trả lại. đong thời e cũng so sánh với một sốn nhãn hiệu khác như Accuphase, Teac, Philip, Denon. Em nhận thấy thế giới audio thật to lớn, mỗi sản phẩm đều có cái hay riêng. Cuối cùng em đã chọn CD15 như là một CD dùng cho sở thích của em.
    Em so sánh CD15 và 11S1 trên đĩa CD:
    Về độ ấm của chất âm và khả năng trình diễn âm trầm tốt:E thiên về CD 15
    Về độ chi tiết: E thiên về 11S1.
    về vẻ đẹp bên ngoài: E thiên về 11S1.
    về giá cả : Em chọn CD15 (phù hợp với khả năng và không phải cố)
    về mắt mũi: E thấy CD 15 nhận đĩa nhanh hơn so với 11s1 ( có thể là do 11s1 là mắt đọc được đĩa SACD).

trứoc mặt em tạm hài lòng với chọn lựa của em. và sau này, nếu nhưng khả năng tài chính và trình độ thẩm âm được nâng lên. Em sẽ nhờ các bác tư vấn thêm cho em về những vấn đề khác.
    một lần nữa em xin chân thành cảm ơn các bác.

19. tuanphv

tuanphv Advanced Member

:D bác chủ topic đã có 1 lựa chọn sáng suốt. Cũng như em đã nói đa số chủ đề trên thị trường vẫn là cd. Mà nếu nghe chủ yếu là cd thì lựa chọn 1 đầu đọc SACD cũng giống như đa hệ và 1 hệ vậy thôi, đi chuyên về 1 hướng cho nó lành các bác nhỉ :lol:

20. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

Chúc mừng bác chủ topic đã chọn được cdp như ý. Em chỉ nói thêm 1 chút về SA-11S1 là thông thường nó tự set-up ở chế độ chạy SACD,nên bác cho CD vào máy sẽ mất vài giây để nhận biết đĩa. Nếu bác cài đặt lại chế độ chơi là CD,bác bỏ CD vào nó sẽ đọc cực nhanh.
    Vui nha bác!

21. musique

musique Advanced Member

Dạ em cũng đang sử dụng Transport 80 and Dac Accuphase của Accuphase, phải nói là âm thanh rất hay so với tầm tiền em bỏ ra :D

22. tuanphv

tuanphv Advanced Member

:D Chúc mừng bác....bác cho em cái review với vì em chưa dc nghe 11S2. Xét về tầm giá nó hiện nay cao hơn bộ Acc 80,81. Bác có cả 2 để test thì quá tuyệt vời rồi :lol: ( ko so SACD vì 80 81 ko hát dc ).
    Bộ của bác là 80, 81 trơn hay là 80L, 81L vậy bác??

23. Audio-Nam

Mãi bác mới chốt hạ, làm topic "nóng" lâu quá!

24. tantan

tantan Advanced Member

Chào các Bác,
    Theo em thì đây là sân chơi mọi người đều có những ý kiến khác nhau,miễn đừng có phạm luật,nói những lời không hay làm mất lòng người khác,Bác chủ phải biết lọc lựa những nguồn tin, phần quyết định vẩn là Bác chủ topic cơ mà.càng có nhiều ý kiến thì càng tôt đưa đến một kết quả tốt đẹp hơn.Cách đây vài năm khi chưa có VNAV khi mua môt đồ không biết hỏi ai,rồi cứ rơi vào cái vòng luẩn quẩn,nhân đây mình cũng xin cãm ơn các AE cũa VNAV đã tạo ra website này để giúp đỡ chúng tôi trong lĩnh vực Audio.vài lời muốn chia sẻ đến các Bác.Thân ái

25. Audio-Nam

Mục tiêu của VNAV rất rõ ràng và cụ thể, vì thế chúng ta (trong đó có em) cần sử dụng forum sao cho có lợi nhất cho cộng đồng.

Share This Page

Loading...