MARANTZ PM-88SE

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by choluon, 7/9/06.

1. choluon

choluon New Member

Gởi các Bác,

Hôm qua em có dịp được chiêm ngưỡng 1 em Marantz PM-88SE. Bác bán hàng kêu giá 4.5T nhưng em đang còn lưỡng lự chưa biết thế nào.
    Nhờ các Bác trong 4R có kinh nghiêm chỉ giáo giúp em xem em MR này chất âm thế nào? có phù hợp với thể loại nhạc country, classic, hòa tấu mà em hay nghe không. Nếu được thì giá bao nhiêu thì xứng tầm với em nó vậy.

Rất mong nhận được tư vấn tận tình của các Bác

Thk & B.regards

Tags:
  2. Aladin

Aladin Advanced Member

Em đã được nghe chú này trình diễn với hệ thống gồm:

- Đầu đọc: Sony X555es
    - Amp: Marantz PM88se
    - Loa: Wharfedale 505.2, dạng bookself
    - Dây loa Vanderhul
    - Dây tín hiệu tự chế

Cảm nhận chú này trình diễn chậm rãi, ấm áp nghe lâu không cảm thấy mệt mỏi, trung âm tốt, tiếng trầm chưa xuống được sâu cái này có lẽ do phối ghép chăng!?.

Cá nhân em đánh giá thì chú này khá hay trong tầm giá.

Rgds,

3. nhat_nam80

nhat_nam80 Advanced Member

Nếu Marantz PM-88SE tầm giá đó còn nguyên bản, khá mới thì chơi được bác ah, hợp gu bác. Tuy nhiên bác không nói rõ loa gì, chứ marantz khá kén loa để ra được đủ tiếng, nhất là phần trầm.

4. minhtan

minhtan Advanced Member

Em cũng từng xài cái 88SE, lúc em mua đến 5,2T
    - CD Marantz 94 + Marantz 88SE + Loa Chairo => tiếng rất rõ, tách bạch rất thích hợp với nhạc guitar, piano, vocal.
    thân

5. Aladin

Aladin Advanced Member

Em nghe một bác có kinh nghiệm nói amply Marantz rất hợp với loa có độ nhạy cao như dòng monitor của JBL, loa Nhật cổ.

Rgds,

6. nhat_nam80

Kinh nghiệmh của các bác >u40 thì phải chơi Marantz Mỹ cổ mới phê, bác thử nghe qua dòng này xem. Em thấy, âm thanh cũng gấu hơn dòng japan

7. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Tiếng trầm ấm, transformer bọc kim, hay hơn PM80 tí nhưng lại không có chỉnh Bass treble thì phải! giá thì gấp đôi PM80 đó!

8. StereoPhe

StereoPhe Advanced Member

Bác Liêm nói quá đúng.Em thấy con này chỉ hơn PM-*) phần nguồn bọc kim thui,kết cấu mạch y chang...chẳng hay hơn PM-80 là bao ,mà phải trả cái giá gần gấp đôi PM-80.Với giá ấy cố lên thêm tí nũa ,thì có nhiều lự chọn hơn

9. hoc_hoi

hoc_hoi Advanced Member

Các bác ơi cho em hỏi thêm là còn marantz PM 88aSE(thêm chử a nữa)có khá hơn ko ạh?Em thấy giá em này còn mắc hơn nữa.Mong có bác nào đã từng xài qua nhiều marantz cho ý kiến tư vấn thêm.Xin cám ơn nhiều.

10. Planets

Planets Advanced Member

PM-88SE là bản đặc biệt của PM-80
    PM-88aSE là bản đặc biệt của PM-80a

Khác nhau giữa 2 dòng này là dòng có chữ "a" dùng transistor Mosfet và ra đời sau loại kia đỗ 4 năm. Loại không có chữ a dùng tranistor BJT

11. Aladin

Aladin Advanced Member

Công suất PM 88se lớn hơn, 270w so với 230w của PM 80, nguồn của PM 88se được bọc kim khá kỹ lưỡng, trên đó in chữ Special edition khá bắt mắt :mrgreen:.
    Tiếng của PM 88se nghe dày dặn, có lực hơn PM 80.

12. chich_bong_oi

chich_bong_oi Advanced Member

Trung âm của PM 88SE gần với tiếng của đèn: dày, ngọt, rất dễ nghe. Treble cũng ngọt, ít khi bị chói. Tuy nhiên điểm yếu nhất của thằng này là phần bass: thiếu khả năng kiểm soát những nốt cực trầm - xuống không thật sâu và gọn. Có lẽ do cả 3 giải đều mềm nên bass cũng mềm thái quá. Có thể sẽ ổn với những đôi loa độ nhạy cao, tầm trên 90db bác ạ. Em đã thử phối với JBL 4312, độ nhạy trên 90db, tiếng bass rất gọn gàng, căng đầy.

PM 88SE nếu phối tốt sẽ thấy hơn PM 80 nhiều đó ạ, không có lý gì đắt gấp đôi mà chỉ xêm xêm đâu à. PM 88SE có lực hơn PM 80 khá nhiều, trung, bass đều khá hơn, không gian âm nhạc cũng rộng và chuẩn hơn (theo chủ quan của em).

PM 88aSE và PM 88SE tương đối giống nhau, cái nào hay hơn là do "gu" của từng người. Giá hai thằng này cũng tương đương. Giá 4,6tr là hợp lý, trước em phải mua 5tr. Nếu bác vẫn thích dòng này, lại có điều kiện kinh tế thì thử nghiên cứu PM 90, PM 99SE, vẫn chất âm như vậy nhưng có lực hơn nhiều, trị được nhiều loại loa hơn và, of course, đắt hơn nhiều, hi hi (hơn gấp đôi PM 88SE).

Dòng này nghe thể jazz, country khá, giao hưởng tốt, solo hoặc tam tứ tấu nhạc cụ cổ điển hay, đặc biệt nghe tiếng dàn dây tuyệt hay vì tiếng rất mướt và mọng. Nghe pop, rock hoặc nhạc vàng (trước 75) với tai em thì không hợp lắm.

Một vài kinh nghiệm cỏn con chơi Marantz góp với bác.

Thân ái

ythiendi_kt likes this.
  13. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

VN mình giá mới có hơn gấp đôi chứ giá sách của nó đây:
    Marantz PM-80 65,000 (around 1989)
    Marantz PM-80BL 60,000 (around 1989)
    Marantz PM-80a 75,000 (around 1994)
    Marantz PM-88SE 90,000 (1990 sale)
    Marantz PM-88aSE 90,000 (around 1994)
    Marantz PM-90 160,000 (around 1994)
    Marantz PM-94Limited 260,000 (around 1988)
    Marantz PM-99SE 330,000 (around 1994)
    Gửi Các Bác để tham khảo!

14. Analogy

Analogy Approved Member

Em thấy con PM-88aSE có chỗ bán không tới 4tr6 nên 4tr6 cho con PM-88SE là hơi đắt.

15. hoc_hoi

hoc_hoi Advanced Member

Bác thấy bán 88aSE ở đâu vậy có thể chỉ giúp.Em cũng đang có ý định mua em này.Tình trạng máy còn tốt ko bác?

16. nhat_nam80

các bác lưu ý, mặt và hồi của dòng marantz vàng này bây giờ sơn dễ lắm. Để đánh giá mới hay cũ, tháo ra xem main phần chân sò xem đã đen ngả màu chưa nhé... bởi dòng này chạy cũng khá nóng, nhất là PM 90, 94 thì main này phần lớn là đen đen.

17. ngdangkhoa

ngdangkhoa Advanced Member

@: Em nghe một bác có kinh nghiệm nói amply Marantz rất hợp với loa có độ nhạy cao như dòng monitor của JBL, loa Nhật cổ.

Đúng là như vậy, em có một đôi Sonic rất cổ của Nhật, tiếng mộc mạc nhưng rất khó đánh dù công suất chỉ 30W/loa. Từ ngày có em PM6 đánh vào thấy ngạc nhiên hẳn trong khi trước đó thử qua khoảng 5,7 loại amli khác nhau đều không ưng. Với loa có độ nhạy cao từ 90db/W/m cũng vậy

18. custard2k1

custard2k1 Advanced Member

Chào các bác. Em cũng đang dùng pm 88se, lúc mua cũng đến 4.8tr. Em đang dùng nó với cd sony 557esd, wharfedale diamond 9.1 (có 86db, 6om bọ), dây loa VDH cs122, interconnect VDH the source (mua dây về tự đấu connector). Cảm nhận của em cũng tương đối giống với bác Chichbong. Trung và treble đối với em là ok (dịu dàng, ngọt ngào --> hợp gu của em, tuy vậy lại hơi kém chi tiết). Sẽ cải thiện hơn nếu ghép với một đầu cd nào cho tiếng chi tiết. Bass kiểm soát hơi kém, cụ thể là thiếu linh hoạt nhưng chỉ với đoạn nào phức tạp thôi. Bass xuống trầm quá thì thấy bị rối. Cũng có thể là đôi loa của em nó cũng hơi nhỏ nên xử lý tiếng bass cũng hơi kém. Nhứng chắc tại em cũng không quá chú trọng vào bass nên mặc kệ nó. Dễ tính mà.

19. nhat_nam80

Về gấu em thấy Marantz PM-8mkII là gấu nhất đánh loa gì cũng được ra âm rầm rầm. Còn về chất âm em thấy mấy dòng 4 số như Marantz 1122... cho âm đúng là dòng Mar... hơn. Em vồ hụt em ampli LHH A500 đến bây giờ vẫn cứ tiếc

20. conan4283

conan4283 Advanced Member

Các bác cho em ý kiến về arantz PM 74 D.Có bác nào nghe qua bình loạn hộ em với.Em có ông chú mua con này 3tr8 về ghép với loa onkyo ( em không biết hiệu) nghe tiếng bass cụng rất hay.Em đang dành xiền định khiêng em này!Các bác giúp em!

21. nhat_nam80

em không dám bình loạn nhưng với giá 3,8 là hơi đắt, tầm này chắc cung cũng được 84D không hồi gỗ rồi. dạo này trên thị trường xuất hiện khá nhiều dòng marantz seri 4 số bác thử nghe qua xem, mặc dù đời sâu nhưng âm thanh có vẻ mạnh mẽ hơn

22. audio5_06

audio5_06 Advanced Member

Các Bác cho em tham gia con Mazant pm 6A với.Em đang kết quá mà không biết nó có kéo nỏi Mission 764 không.Ai có cho em biết thông tin với cả giá cả?Thanks

23. nhat_nam80

Cách đây khoảng hơn 1 tháng, em xem trên phố Huế có bán 6A này không cò vỏ gỗ, hình thức sạch sẽ giá tương đương với 80a bác ah. Mặt của em này bằng nhôm dày lắm, sờ vào sướng tay phết. Ngó qua mấy khe thoát nhiệt trên lưng thấy hàng to, gấu phết :D

24. maychieu

maychieu Advanced Member

các bác ơi cho em hỏi chú xíu dã có bác nào chơi thử con marantz pm75 chưa vậy cho em xin ít ý kiến ạ , vì em định cưới em nó về thanks các bác :D

25. dungext

dungext Advanced Member

Bác thử Marantz 1250 xem , nó còn rầm rầm hơn nữa...

Share This Page

Loading...