Marantz SA 7S1 VS SA 11S2

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by andy, 20/11/08.

1. andy

andy Advanced Member

kính chào các bác , hôm nay lọ mọ ngồi nghiên cứu 2 em này thì thấy bộ đồ lòng nó giống nhau quá xá, khó có thể kiếm ra mạch cũng như là chip khác nhau. nhưng giá 2 em này thì chênh lệch nhau quá xá. vậy các bác cao thủ có thể nhìn ra cái chip nào hay là bộ giải mã nào khác nhau k mà giá cả lại chênh lệch dữ vậy ah.còn chất âm thì em chưa có so sánh được vì k có con 7S1 để thử sức.
    nên mời các bác vào bàn luận ah.
    hình của con SA7S1 ah:

Tags:
  2. PDT

PDT Advanced Member

Em thấy tụi nó giống nhau lắm, cùng 1 bo mạch, nhưng không biết linh kiện có khác nhau không :D

3. musique

musique Advanced Member

Em đang xài em 11S2, trước khi em mua 11S2 em đã ngâm cứu khá kỹ hai em này nhưng không phân biệt được rõ chỉ biết là bộ cơ giống nhau 100% :D . có mấy bác khoai tây đang sở hữu SA 7S1 sau khi đọc review và đi nghe so sánh về thì tiếc hùi hụi vì lỡ bỏ ra quá nhiều tiền ôm em SA 7S1, các bác ấy comment là rất khó để phân biệt được sự chênh lệch chất âm khác nhau :D

4. andy

andy Advanced Member

oh vậy ah, vậy là tin này khá vui cho bác rồi, chứ nếu nó cách biệt khoảng 500-1000$ thì k nói , đằng này giá con 7S1 gấp gần 2.5 lần con 11S2, nghe qua có vẻ hơi phi lý nhỉ.
    em nghĩ ở VN ta con 11S2 rẽ hơn ở mấy nước khác nhiều lắm ah.

5. andy

andy Advanced Member

mặt tiền 2 em đây ah.

6. loveBasso

loveBasso Advanced Member

Em cũng rất mê chất âm ấm áp của Marantz, đúng là nhìn cấu tạo của 2 em này giống nhau quá. Em nghe nói 11s2 được thừa hưởng kỹ thuật của 7s1 vì hãng sẽ nâng cấp 7s1 lên thành 7s2.

7. musique

musique Advanced Member

Em vừa lên web Marantz để xem và so sánh, quả thật chẳng thể phân biệt được sự khác nhau rõ ràng dẫn đến chênh lệch về giá quá lớn của SA 7S1 so với SA 11S2.
    Các bác xem đây, cùng bộ cơ, cùng chíp giải mã, thậm chí SA11S2 có giải mã kép

SA-7S1 Reference SA-CD / CD Player | $6,499.99
    Are technical accomplishments important in themselves or important for the benefits they bring? Marantz firmly believes the latter and proudly presents the SA-7S1 as a technical tour de force with one goal – to let you hear more musical detail than you thought possible from CDs and SA-CDs. After all, what else is Marantz about?

Plays SA-CD(Stereo), CD, CD-R/RW
    Current Feedback Circuitry
    Full Balanced High-Speed Analog Circuit with HDAM®-SA2
    Newly Designed SACDM-1 Aluminum Transport
    Digital Isolator for D/A Grounding Separation
    Marantz Original PEC (Phase Error Compensation) PEC777f2
    High Accuracy NPC SM5866A5 D/A Converter
    Low Jitter Internal Clock
    External Clock Input
    Phase Inversion for Balanced Output
    Toroidal power transformer w/Copper Shield Case
    All Copper Plated Chassis w/ Double Layer Bottom

SA-11S2 Reference Series SA-CD / CD player | $3,499.99The SA-11S2. the 2nd generation of a legendary SACD player, updated with many of the components and features of the SA-7S1
    Plays SACD-Stereo, CD, CD-R/RW
    Marantz Original Aluminum Transport SACDM-1
    Full Balanced Analog Audio Stage with HDAM® SA2
    Marantz Original Phase Error Compensation PEC777f2
    High Accuracy Seiko NPC Monaural SM5866A5 Super Audio D/A Converter x2
    High Precision Quartz Clock with Linear Voltage Regulation
    External Clock Input
    Digital Phase Inversion for Balanced Output
    Toroidal Power Transformer w/Copper Shield Case
    All Copper Plated Chassis w/ Double Layer Bottom
    Vibration resistant Solid Aluminum Top Cover

8. loveBasso

Có bác nào đang chơi 7s1 giao lưu cho tụi em xách 11s2 đến test thử đặng lấy kinh nghiệm, mở mang tầm nhìn thì hay quá nhỉ :)

9. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

EM thấy cũng lâu lâu rồi trong avland và em vẫn mơ 11S2 đấy ạ!

10. andy

andy Advanced Member

hình như con SA7S1 với giá đó thì có quá nhiều lựa chọn khác hay hơn, nên ít ai dùng lắm ah, đặc biệt là tại VN, nên với giá của con 11S2 hiện nay thì chọn 11S2 có vẽ hợp lý hơn các bác nhỉ.

11. paul

paul Advanced Member

Chào bác Andy!
    Theo như em được biết là với tầm giá của 11S2 thì nhiều bác đã chuyển hướng qua loại khác rồi đâu cần nói tới SA 7S1 ạ.Cái này thì tùy thuộc vào gu nghe và cách chơi của mỗi người thôi.
    Thân.

12. andy

andy Advanced Member

tất nhiên là tùy gu thôi bác ah, nhưng em khi em mua con 11S2 thì phải xếp hàng đợi đấy bác ah. khổ thiệt nhỉ. nhưng do mê rồi thì phải chịu bác ah :lol: .

13. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

Marantz SA-11S2 là 1 đầu phát SACD/CD xuất sắc trong tầm giá. Bác Paul thử cho em biết vài hiệu SACDP khác cùng đẳng cấp mà nhiều bác đã chuyển hướng để em mở mang tầm mắt được không ạ?

Em vừa đặt Marantz SA-11S2 màu silver ship thẳng từ bên kia về để phối với Luxman L-505u mầu blaster white đây. Trong tháng 11 hàng sẽ về. 8)

14. paul

paul Advanced Member

Chào bác Purser!
    Em thì ko có nhiều tiền để chơi SACD nên chủ yếu là chơi CD.Hơn nữa em thật sự chỉ có khả năng chơi đồ cỏ.Nhưng em được giao lưu nhiều với mấy bác vừa là cao thủ Audio vừa là Đại gia thật sự thì em được nghe mấy bác chỉ dẫn thôi ạ.Còn bác nói là Marantz SA 11S2 là 1 đầu phát SACD/CD xuất sắc trong tầm giá thì em tin là nếu lập 1 topic riêng thì chắc chắn sẽ có ko ít sự tranh cãi.Nếu mà nói là cùng tầm tiền để lựa chọn CD ngang hoặc hay hơn Marantz 11s2 thì em nghĩ nhiều lắm ạ em ko thể kể hết.Vấn đề là sẽ chọn lựa em nào hợp gu nghe của mình thui.

15. anvn

anvn Advanced Member

Đầu Marantz ko những dùng để nghe mà còn để ngắm nữa,cho nên cái nào đẹp hơn thì đắt hơn thôi.Tất cả linh kiện trong những đầu dòng premium nếu đem nhét vào cái CD 67 cũng vẫn rộng chán,vậy mà họ làm cái chassis to vật.Thêm đôi hàng đèn xanh tím tuyệt đẹp ko kém gì đồ Tàu :D Buổi tối tắt điện đi nghe nhìn rất ấm cúng.
    Em trước cũng may mắn được chơi qua con SA 14 có cái đèn LED hình tròn đẹp mê li,tự lúc mua đến khi bán đi cũng ko bít nó đọc SACD có hay ko :(

16. andy

andy Advanced Member

bác Paul chịu khó liệt kê 1 vài cho em cũng được ah, nếu em thấy đúng có thể em sẽ đẩy con 11s2 lên đường và rước mấy con hay hơn mà giá lại same same thì vui quá rồi ah.
    cám ơn bác trước nhé

17. andy

andy Advanced Member

bác Anvn so sánh nghe cũng hay ra phếch nhỉ, k biết bác anvn đang sử dụng em gì nhỉ, chắc là khủng lắm, trước đây em cũng mơ ước con SA14 nhưng đến khi để đủ tiền thì lại mê em khác :lol: .

18. paul

paul Advanced Member

Chào bác Andy!
    Em ko có ý gì đâu bác. Chẳng qua thấy các bác bàn thì post cho có khí thế nhưng ko ngờ tình hình lại có vẻ căng quá nên em xin được stop ở đây.Còn thiết bị audio thì nhiều lắm,vấn đề chúng ta tùy gu nghe để lựa chọn thui .Cái này đối với A hay nhưng đối với B lại ko hay và ngược lại. Em chỉ sợ đưa thí dụ ra lại tiếp tục gây tranh cãi rồi gây mất đoàn kết.Điều này thật sự em ko muốn.Em chỉ muốn bàn luận trên tinh thần khách quan và vui vẻ chứ ko nên bàn theo quan điểm cá nhân hoặc luôn cho cái mình chơi là nhất.Thế giới bao la rộng lớn,cái này khủng thì sẽ có cái khác khủng hơn.Nhiều thứ để đánh giá về trình độ chơi audio lắm chứ ko phải chỉ cần chơi thiết bị khủng hay nổi tiếng là đủ.Em xin hết và chấm dứt bình luận.Chúc cuối tuần vui vẻ
    Thân

19. andy

andy Advanced Member

hic em có nói gì đâu mà bác nói vậy nhỉ, em cũng mong muốn tầm tiền đó lại có những cái hay hơn, chơi Audio ai mà cứ khư khư 1 quan điểm bác ah.

20. loveBasso

Tại một shop audio 2hand của Nhật, em thấy có vài CDP có giá xấp xỉ MR 11s2, em xin nêu ra nhé:
    Accuphase DP-67
    DENON DCD-SA1
    ESOTERIC SA-60
    ESOTERIC X-50w
    PHILIPS LHH900R
    SONY SCD-1
    Victor XL-Z999EX
    ...
    Ở VN, giá có thể chênh lệch khá nhiều nhưng qua so sánh thì ta cũng có thể thấy được "vị trí" của 11s2 tại thị trường Nhật
    Chọn em nào là tùy gu của từng người.

21. hoc_hoi

hoc_hoi Advanced Member

Bác Lovebasso quên tính tới năm sản xuất của mấy em đó với nhau nữa ạ.

22. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

Cứ đèn xanh tím là giống đồ Tàu hả bác? McIntosh cũng đèn xanh lè ra đấy,rất giống điện thoại made in "Chời-nơ" nhé. Rồi mbl đèn xanh tím tuyệt đẹp nữa,chắc giống cdp Shanling... :lol:

Cứ ít linh kiện là dở hả bác? Ít linh kiện+chassis to vật---> dân chơi audio trên thế giới bị lừa hết rồi. Bác anvn đã bao giờ nhìn vào ruột em cdp của Ayre chưa? Em đảm bảo là bác sẽ ngất. Thế mà đắt lòi bác ạ,& được đánh giá rất cao.

SA 14 bác bán là phải roài,kén đĩa thế cơ mà. :wink:

23. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

Bác paul đừng căng thẳng,

Anh em ta lên diễn đàn để giao lưu học hỏi lẫn nhau,ý kiến của bác đúng thì mọi người sẽ tiếp thu thôi. Diễn đàn là để tranh luận,có vậy kinh nghiệm mới được chia sẻ. Em rất mong được học hỏi từ những kinh nghiệm của bác.

Kính.

24. Diatone81

Diatone81 Advanced Member

Đầu tư khoảng 2k$ cho đầu CD chắc chắn em không chọn thương hiệu Marantz :lol: Người ta cứ không đồng quan điểm với bác là bác lại căng thẳng roài :lol:

25. andy

andy Advanced Member

vâng đây chỉ là quan điểm từng người, và tùy theo lỗ nhĩ của từng người nữa ah, chứ khi quyết định mua con 11s2 với số tiền hạn hẹp cho phép thì em tìm đỏ con mắc chưa ra em nào hơn nó, hic, nên đành rước nó về thôi,
    các bác nào có cao kiến tư vấn thêm, đễ anh em còn có cơ hội tiếp cận những SP khác chứ, em thấy toàn cứ nói k ah, liệt kê ra cho em út nó được nhờ ah.và những ai đi sao còn có hướng mà đi với.
    kính

Share This Page

Loading...