Mất điện mùa hè!!!!

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by anvn, 7/5/10.

1. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

hề hề , nhưng bác dùng ac qui chứ có dùng "rác" đâu mà sợ độc hại . Lúc nào nó thành rác thải thì vấn đề nó lại khác rồi, gây độc hại với môi trường là do người sử dụng thiếu trách nhiệm thôi.

Còn cái mùi khói xăng và tiếng ồn thì độc hại hơn nhiều chứ
    :mrgreen:

2. Tomcat

Tomcat Advanced Member

Hơn 1 năm trước em qua TQ, giá máy 2,5KVA hàng nhà máy nó báo giá 2,5T. Thêm tiền cửu vạn vác về VN cộng thêm 300K hàng giao tại Tân Thanh còn lại các bác lo. Em đi công cán nên vác 1-2 chiếc đi xe riêng để trong cốp vô tư chẳng ma nào hỏi. hàng nhà máy chạy cũng tốt và ổn định nếu muốn giảm tiếng ồn thêm 500K chế bô Spacy lắp vào nhưng nói thật đêm mà vác ra sài thì cũng lo hàng xóm ném đá. Đá này là đá thật :D chứ còn các bác trên này ném đá vô tư :lol:

3. phuctx

phuctx Advanced Member

Bộ của em nặng trên 60kg, em phải làm 4 bánh xe để đẩy qua đẩy lại ...

4. nguyenhanoivn

nguyenhanoivn Advanced Member

Em cũng đang triển khai dự án này, phương án của em là:
    - Mua ups online 1k Santak cũ hỏng ắc quy.
    - Mua 3 bình Ắc quy 12v 60Ah - 90Ah cũ (có test thử). Hiện em thử bằng cách cho nạp dòng vào ắc quy, sau khoảng 3h sờ vỏ bình thấy ấm đều tay, đo đồng hồ thì đc điện áp ~12v, dùng mẩu dây quẹt lửa thấy lửa màu xanh và có vẻ mạnh là được. Bác nào biết kiểm tra chất lượng ắc quy thì chỉ giúp em thêm nhé.
    Tổng kinh phí 2,5-3tr
    Em đã hỏi hãng và 1 bác kinh doanh hàng này thì đc nói là dùng được nhưng thời gian nạp sẽ lâu vì con ups này ko thiết kế dùng ắc quy ngoài, dòng nạp 1A (các bác nên chọn ups online nào có thêm chữ E ở sau seri - dòng nạp 5A). Cũng theo tư vấn thì các bác nên chọn dòng ups online vì nó ra sóng sine, phù hợp mọi thiết bị điện, công suất thì tùy nhu cầu mà chọn 1-2k (tầm cs tiêu thụ 350w/h như cấu hình của em dùng đc khoảng 8h). Ắc quy thì nên chọn loại kín khí (thường gọi là ắc quy khô) vì ắc quy axit thường bị bốc hơi dung dịch, để trong nhà sẽ ko tốt cho sức khỏe.
    Em vẫn còn một thắc mắc, hiện em đang có 1 ắc quy 70Ah và 2 cái 90Ah, mắc nối tiếp với nhau cho điện áp ~ 36v. Mắc như vậy có đc không, có ảnh hưởng j tới ắc quy và ups không? Bác nào biết giúp em nhé.
    Em cảm ơn!

5. tiachopxanh2k6

tiachopxanh2k6 Approved Member

mạo muội chia sẻ
    bạn dùng như máy móc trên sẽ gặp trường hợp thời gian sài mau mà sạc lại rất lâu
    chưa kể santak 1kva nhưng công suất hiệu dụng chỉ 600w mà thôi
    bạn ghép bình accu khác nhau dòng nhưng cùng hiệu điện thế thì bình có dòng lốn sẽ mau hư hơn bình dòng nhỏ vì nó phóng điện khi có tải trước và nhiều hơn
    cho kể nó phải sạc dòng cho bình có dòng thấp hơn
    một chúc mạo muội chia sẻ

6. nguyenhanoivn

Cảm ơn bác. Tuy nhiên bây giờ em lâm vào cảnh có j dùng nấy thôi, trừ khi nó ảnh hưởng quá lớn đến tuổi thọ của ăc quy thì em đành phải dùng phương án khác. Bác có thể cho em biết rõ hơn về khả năng hư hỏng (thời gian, mức độ hỏng) của bình lớn hơn không, cụ thể trường hợp 2 bình 90Ah, 1 bình 70Ah nhé.

7. Супер

Супер Advanced Member

Cụ ơi , nếu dùng như cụ thì chỉ sau khoảng 3 tháng ( được một mủa hè ) chất lượng bình ắc quy sẽ giảm xuống thấy rõ.Thời gian sử dụng chỉ bằng 1/3 đến 1/2 thời gian ban đầu thôi.

8. DoMinhDuc

DoMinhDuc Advanced Member

Em thì nghĩ thế này ạ:
    Khi ghép 3 bình đó với nhau thì ta chỉ được phép coi hệ thống ắc quy có dòng phóng định mức là 70Ah thôi.
    Và dòng nạp cho hệ thống không vượt quá dòng nạp cho phép của ắc quy nhỏ nhất.
    Việc ghép như vậy em nghĩ không nhanh hỏng ắc quy như bác nghĩ đâu. Vài năm ạ.

9. Супер

Супер Advanced Member

Khi ghép như vậy dung lượng bình bằng cả 3 bình cộng lại.
    Ah là đơn vị chỉ dung lượng bình chứ không phải chỉ dòng phóng.Dòng bao nhiêu là do mình khai thác.Ắc quy 70Ah không có nghĩa là dòng cung cấp tối đa là 70A.
    Ghép như trên sẽ xảy ra hiện tượng mất cân bằng tải giữa các ắc quy,các ắc quy có hiện tượng tự sạc cho nhau.Cả hai điều này đều dẫn đến rất nhanh hỏng ắc quy.Hơn nữa dùng ắc quy không dành cho UPS đã khiến tuổi thọ giảm khá nhanh rồi.

10. DoMinhDuc

Em lại hiểu 70Ah là dòng phóng tối đa cho phép mà AQ vẫn đảm bảo tuổi thọ theo biểu đồ vận hành (em ko có biểu đồ đâu ạ)
    Dòng này được xác định theo điện áp định mức của AQ.
    AQ cho phép dòng phóng 70A trong 1 giờ, khi đó điện áp đo được sẽ giảm xuống còn (75 hay 80% gì đó). Dung lượng định mức của AQ được hiểu như vậy ạ.

11. tiachopxanh2k6

Đơn giản thôi bác à
    Bác chỉ dùng 1 bình ácqui nhỏ 70a xài trưỡc rồi tới các bình lớn tiếp theo
    chứ đừng nên ghép song song cùng lúc các bình với nhau
    tuổi thọ các bình cũng sẽ được cải thiện đến kể
    bạn cũng nên chú ý, các cặp FET chạy trong UPS Santak chỉ chịu dòng tối đa 7-15ampe
    bạn xài bình ampe lớn hơn dễ chết FET lắm đó, chưa kể cái loa báo kêu tít tít hoài đó
    Tất nhiên là máy inverter là UPS chuyên dụng rồi.

12. Супер

Супер Advanced Member

Vâng,tất nhiên là dòng cao sẽ mau hết bình :lol:

13. nguyenhanoivn

Hic, UPS của em dùng 3 ắc quy, điện áp là 36v.
    Như vậy em mắc nối tiếp với nhau có được không ạ? Em alo cho 1 bác kinh doanh inverter (ở diễn đàn khác), bác ấy bảo dùng được nhưng ắc quy nhỏ tuổi thọ sẽ giảm đi nhưng không nhiều lắm.

14. Tomcat

Tomcat Advanced Member

Bác mắc nối tiếp như thế thì cái nào dòng nhỏ nhất sẽ tèo trước tiên ạh. Theo em hiểu khi dòng nạp vào, các accue có dòng nhỏ sẽ mau đầy và dòng lớn thì chưa no dẫn tới bình nhỏ bị quá tải sẽ sớm qui tiên.

15. DoMinhDuc

Sớm là bao nhiêu hả bác ?

16. nguyenhanoivn

Em copy được đoạn này:
    http://www.svgtvt.net/forum/showthread. ... E1%BA%BFt7.
    Các phương pháp nạp điện
    Nạp với dòng không đổi In=const
    Các bình cần nạp được mắc nối tiếp với nhau
    • Dòng nạp được chỉnh sao cho In=7/100 dung lượng của bình nhỏ nhất.
    Ví dụ:cần nạp cho 3 bình 45AH,và hai bình 55AH thì ta chỉnh dòng nạp In=(7/100).45=3.15A
    • Phù hợp nạp cho các bình bị sunphat hóa chung với bình mới.
    • Thời gian nạp dài
     Nạp với điện thế không đổi Un=const
    • Các bình cần nạp được mắc song song
    • Điện thế nạp được chỉnh là Un=7.5V cho bình loại 6V và Un=15V cho bình loại 12V
    • Phù hợp nạp bổ sung cho các bình còn tốt,thời gian nạp nhanh.

Em nghĩ là mắc nối tiếp không vấn đề gì :mrgreen:

17. tiachopxanh2k6

Bạn ơi, nguyên tắc này chỉ dùng trong môi trường chuẩn về điện và áp thôi
    chứ ra ngòai thực tế, bạn sẽ thấy tác hại của việc đấu ghép bình có nhiều dung lượng khác nhau. Nhưng mình thấy đơn giản nhất cứ sạc từng bình đầy có hơn không, mắc chi ghép lại làm gì, lúc sài cũng nên vậy. bảo đảm độ tồn tại cao tối đa trong tầm rồi.

18. nguyenhanoivn

UPS của em cần 3 cái mắc nối tiếp để ra điện áp 36v, nó có cơ chế sạc tự động luôn. Bây giờ sạc từng cái thì cần có bộ sạc riêng và tháo lắp nhiều, phức tạp quá. Còn theo em khi có tải, điện áp trên ắc quy sẽ sụt dần, đến ngưỡng nào đó UPS tự động ngừng hoạt động, đến lúc đó cả 3 cái vẫn còn dư dung lượng điện nhất định.
    Thôi em cứ chịu khó làm thỏ, có gì sẽ báo cáo các bác sau.
    Cảm ơn các bác.

19. tiachopxanh2k6

Nếu dòng các bình như nhau thì không vấn đề gì. UPS hoạt động khi bình còn 10.5-12v bạn ơi

20. Tomcat

Tomcat Advanced Member

Cái này em chịu vì nó phụ thuộc vào tần suất sử dụng của bác chứ ạh. Em chỉ thấy rằng với accue nếu sạ đủ thôi thì không sao nhưng cứ ngâm điện nó sẽ bị nóng và bị chai bản cực điều này xảy ra khi các bình có thông số khác nhau bác ạh. Tức là bình nhỏ đã đầy bình lớn chưa đủ, tiếp tục nạp thì sẽ thành ngâm điện ở bình nhỏ mà ngắt ra thì bình lớn non điện.... khó nói lắm :(

21. nguyenhanoivn

Em lắp ăc quy vào UPS c1k rùi. Điện áp ra 210v, em đã cắm quạt chạy ngon lành.
    Nhưng em phát hiện ra cái UPS cứ cắm ắc quy là chạy,mấy nút ON/OFF không có tác dụng.
    Em dự định lắp cái ác tô mát lắp vào dây nguồn ắc quy, không biết có cần lưu ý vấn đề gì không ạ?

22. dachue

dachue Advanced Member

Có bác nào dùng Inverter 1000W Panasucy của Cty công nghệ Điện tử - Viễn thông Đông dương ( TPHCM ) chưa ? Nghe nói nó cho ra điện áp sin chuẩn , giá 2550K .

23. ddinhchi

ddinhchi Advanced Member

24. dachue

dachue Advanced Member

Bác chịu khó cho biết model của nó để tôi nhờ người nhà ra xem và nếu được thì mua . Nó có các loại công suát nhỏ hơn không ?

25. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Nổ bình ắc quy, 8 người bị thương
    Cập nhật lúc 15:28, Thứ Tư, 02/06/2010 (GMT+7)
    ,

- Bình ắc quy dùng để kích điện sinh hoạt trong nhà phát nổ khiến 8 người trong gia đình ông Phạm Quyết Thắng bị bỏng nặng.

Vụ nổ xảy ra khoảng 21 giờ ngày 1/6, tại nhà ông Phạm Quyết Thắng (xóm 2, xã Liên Minh, huyện Đức Thọ, Hà Tĩnh).

Theo lời ông Thắng kể lại, do trời nóng và mất điện nên gia đình ông dùng bình ắc quy và bộ kích điện để chạy bóng đèn chiếu sáng và quạt điện. Lúc này, ông Thắng có việc ở ngoài đồng, ở nhà có 8 người gồm vợ, con, cháu của ông đang nằm ngủ trên nền nhà. Bất ngờ, chiếc bình ắc quy phát nổ, nước a-xít bắn ra khiến cả 8 người đang nằm đều bị bỏng.

Hàng xóm của ông Thắng nghe tiếng nổ lớn liền chạy đến, xô cửa vào nhà thấy 8 người đều bị bỏng nên đã nhanh chóng đưa họ đến cấp cứu tại nhà của một bác sỹ ở thị trấn Đức Thọ. Vì vết bỏng nặng nên các nạn nhân được sơ cứu, rửa mắt và vết thương, sau đó được chuyển ra bệnh viện ở TP. Vinh (Nghệ An) điều trị.

Trong số 8 nạn nhân, có 6 cháu nhỏ.

* Quang Cường – Hoàng Thọ

http://vietnamnet.vn/xahoi/201006/No-bi ... ng-913826/

bác nào đang dùng ac quy phải cẩn thận nhé :(

Share This Page

Loading...