Mê bóng cổ

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by hoangtrong, 7/10/15.

1. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Bác hiểu nhầm bóng cổ là bóng cũ. Bóng cổ có thể là NIB, NOS hay used. Mà bóng used xài cũng lâu lắm :D

2. hoangtrong

Bóng 3 cực thì nên so với bóng 3 cực, bóng 5 cực thì so với bóng 5 cực. Ví dụ 6L6 thì so với EL5, EL84/6BQ5 so với EL3N hay AL4 . 300B thì nên so với PX25, 2A3 thì nên so với AD1 hay PX4, 45 thì so với AD101. Mỗi bóng đều có nét riêng, vấn đề là biết được cái nào hợp với nhạc mình thích nghe và cách nghe của mình cũng như khả năng cảm nhận riêng của từng người, và quan trọng nhất là bộ dàn hiện tại và khả năng tài chính. Người chơi bóng cổ thì không thích nhiều có nhiều người cùng chơi vì sẽ làm tăng giá. Một số bác không thích em mở topic này là vì vậy. Tuy nhiên thấy một số bác đầu tư linh kiện và phụ kiện khủng bố mà vẫn chơi đèn mới sx em thấy không hợp lý lắm. Ai thích thì tự tìm hiểu, không nên làm festival hoành tráng kiểu gióng trống khua chiêng. Những người chơi càng đạt tới niết bàn của họ thì càng kín tiếng, họ cho rằng chỉ mình họ hiểu đúng họ thôi, nghe cho mình, chơi cho mình, đơn giản thế thôi.

3. ThuanNV

ThuanNV Advanced Member

Bác hoangtrong thấy bóng EL12 này có đáng dùng không ạ?

Attached Files:

4. tube1960

tube1960 Advanced Member

Amp này đang khoe sắc cùng 1 amp 300B SE bóng Takatsuki tự lắp hết 250 trđ của một bác chơi audio và là dân DIY rất lâu năm ở Hà Thành, kết quả thì ...[/quote]

Em không hiểu lắm về câu chử của bác ... Viết bài thế này thì tội cho ae chơi 300b quá . thật sự là các cuộc giao lưu là để người chơi có định hướng đúng về các loại bóng ,mạch điện, tránh việc tự làm ,tự sướng , con hát mẹ khen hay , hảy mạnh dạn tham gia các cuộc giao lưu để biết mình là ai , biết mình ở đâu ,để từ đó hoàn thiện chính mình , Em củng là người chơi bóng 300b tự lắp dù không biết máy mình cở nào nhưng em không tin lắm và không thích lắm cách PR cùa bác ạ

5. hoangtrong

Bóng này dùng hay đó bác, tương tự EL5, WE14, em thích xông khói xám lắm!

6. hoangtrong

Chắc bác ít đọc truyện chương hồi. Em chưa có kết luận gì cả mà. Em nghĩ bác nên giao lưu, tiếp xúc trực tiếp với người trong cuộc và trực tiếp trải nghiệm là tốt nhất (amp đang ở Hà Nội). Chính bác chơi amp 300B ra tay giúp nâng cấp tốc hành amp AL5 này, hai người là bạn của nhau, cùng muốn khám phá, so sánh và thấy sự khác biệt giữa chúng, muốn đi tới tận cùng cái hay của bóng. Đương nhiên so sánh giữa bóng 5 cực và bóng 3 cực là khập khễnh, nhưng nếu bóng 5 cực hay và lắp tốt thì bóng 3 cực cũng phải dè chừng. Bác có thể pm cho bác yeubongco để tường tận sự việc. Bác yeubongco là đầu dây mối nhợ của amp AL5 này đấy ạ. Nếu bác yeubongco đã về đến saigon rồi, có ghé qua đây thì cho ý kiến đi ạ.

Mỗi người đều có chân lý riêng. Nếu coi chân lý là bất biến thì hãy sống chết với chân lý của mình. Còn nếu nghĩ thế giới bao la và chân lý là khả biến thì nên cởi mở, trải lòng ra và trải nghiệm nhiều thì có thể khám phá ra nhiều thứ thú vị khác. Em thì nghĩ là chân lý không bất biến! Và em cũng còn đang trên đường đến những chân lý mới đây, cuộc chơi còn dài, nếu mau đạt tới đích cuối cùng thì chán lắm, lúc mới chơi thì muốn nhanh tới đích, còn bây giờ em muốn đích thật là xa :D

7. tube1960

tube1960 Advanced Member

Mỗi người đều có chân lý riêng. Nếu coi chân lý là bất biến thì hãy sống chết với chân lý của mình. Còn nếu nghĩ thế giới bao la và chân lý là khả biến thì nên cởi mở, trải lòng ra và trải nghiệm nhiều thì có thể khám phá ra nhiều thứ thú vị khác. Em thì nghĩ là chân lý không bất biến! Và em cũng còn đang trên đường đến những chân lý mới đây, cuộc chơi còn dài, nếu mau đạt tới đích cuối cùng thì chán lắm, lúc mới chơi thì muốn nhanh tới đích, còn bây giờ em muốn đích thật là xa :D[/quote]

Việc so sánh giửa 2 loai bong AL4 và 300b khủng với tiền khủng với kết luận lập lờ của bác có vẻ là mang tính PR hơn . Vẩn biết bác chỉ là newbie trong đèn đóm với khoãng thời gian 3-4 năm , em biết bác từ dạo bác khoe chiếc amp 300b Audio Note kit one nhập từ Mỹ......Đình do .......Long conductor lắp...đến nay , vẫn biết bác rất nhiệt tình với phong trào nhưng sự nhiệt tình quá lớn trong khi kinh nghiệm ,kiến thức trong cái chơi này còn một chút hạn chế thì e...

8. tube1960

tube1960 Advanced Member

[

Mỗi người đều có chân lý riêng. Nếu coi chân lý là bất biến thì hãy sống chết với chân lý của mình. Còn nếu nghĩ thế giới bao la và chân lý là khả biến thì nên cởi mở, trải lòng ra và trải nghiệm nhiều thì có thể khám phá ra nhiều thứ thú vị khác. Em thì nghĩ là chân lý không bất biến! Và em cũng còn đang trên đường đến những chân lý mới đây, cuộc chơi còn dài, nếu mau đạt tới đích cuối cùng thì chán lắm, lúc mới chơi thì muốn nhanh tới đích, còn bây giờ em muốn đích thật là xa :D[/quote]
    Dỏi theo hành trình Audio của bác em xin chúc mừng bác vì những gì bác muốn chắc chắn sẻ và mãi mãi thành hiện thực , xin mượn một câu bên cữa Phật : Đường về Tây Thiên còn xa lắm ..x a l..ắ...m ...l........ắ.............m

9. hoangtrong

Topic này nằm trong khu vực fanclub, trong topic này em không bàn về kỹ thuật vì không rành kỹ thuật, mà chỉ nói về các trải nghiệm và cảm thụ, khi chơi những vấn đề về kỹ thuật thì em nhờ hỗ trợ, chủ yếu dành thời gian cho cảm nhận và thụ huởng. Đánh giá về kỹ thuật thì dành cho những người rành kỹ thuật, người chơi như em chỉ tập trung vào trải nghiệm chất âm và nhận xét, chia sẻ. Em đã nói mình là newbie đang khám phá thế giới đèn bao la, muốn khám phá đèn đóng góp gì cho việc cảm thụ âm nhạc và âm thanh. Topic này như một nơi để em ghi lại những chặng đường phiêu lưu trong thế giới đèn, cuộc phiêu lưu vẫn đang tiếp diễn ... :D

10. My FB

My FB Advanced Member

Em lanh chanh tý :D
    Bác Long ở Gò Vấp quyết định chơi VT25 ghép với TAD 2301 sau khi nghe thử 2 em Amp VT25 và EL12 cùng lúc trên hệ thống của bác ấy
    Bác ấy đang chơi:
    - Loa: TAD 2301
    - CDP: Victor XL-Z900
    Với mấy em AMP công suất thấp này thì "hơi kỵ" giao hưởng hoành tráng

Attached Files:

11. hoangtrong

Chắc bữa nào nhờ anh giới thiệu nghe ké TAD quá. Em thấy bác giotthanhcong lái 300B bằng VT-25 hay hơn hẳn lái bằng EL84. Lúc đầu bác ấy định tìm bóng EL84 khủng, em có nói nên thử bóng khác. May có anh hỗ trợ nhiệt tình, bác ấy đã thành công và đang rất khoái. Bác ấy xui em chơi DHT lái DHT, em dự định dùng Aa lái PX25, bóng có sẵn hết rồi, nhưng để từ từ vì đưòng còn dài :D

12. My FB

My FB Advanced Member

Em thích PX25A cơ :D
    Nghe 801 drive 300B em thấy rất giống :p

13. ThuanNV

ThuanNV Advanced Member

E mới mua cặp này nos đang tính nên ráp làm bóng cs hay làm bóng lái bác Trọng ah

14. tube1960

tube1960 Advanced Member

Topic này nằm trong khu vực fanclub, trong topic này em không bàn về kỹ thuật vì không rành kỹ thuật, mà chỉ nói về các trải nghiệm và cảm thụ, khi chơi những vấn đề về kỹ thuật thì em nhờ hỗ trợ, chủ yếu dành thời gian cho cảm nhận và thụ huởng. Đánh giá về kỹ thuật thì dành cho những người rành kỹ thuật, người chơi như em chỉ tập trung vào trải nghiệm chất âm và nhận xét, chia sẻ. Em đã nói mình là newbie đang khám phá thế giới đèn bao la, muốn khám phá đèn đóng góp gì cho việc cảm thụ âm nhạc và âm thanh. Topic này như một nơi để em ghi lại những chặng đường phiêu lưu trong thế giới đèn, cuộc phiêu lưu vẫn đang tiếp diễn ... :D[/quote]

Trải nghiệm là cái riêng của mổi người , ta có thể chia sẻ, giao lưu để tìm cái hay, cái chung ,cái đúng, nếu đem nhận định chủ quan của mình đem ra chia sẻ , quãng bá vô tội vạ thì giống như thánh phán : Đau bụng thì uống nhân sâm..Là người hoạt động trong ngành giáo dục bác hiểu hệ quả sẻ như thế nào. Chúc topic phát triển đúng hướng ,đúng chủ đề ạ

15. hoangtrong

EL12 là bóng công suất cs tiêu tán 18w, tương tự WE14/EL6, bác có thể liên lạc bác luatvista đến nhà bác ấy ở Q9 nghe thử amp bác ấy tự lắp, rất hay!

16. ThuanNV

ThuanNV Advanced Member

Cảm ơn anh My gợi ý , có lẽ VT25 hợp giao hưởng hơn vì e thấy nó cho âm thanh tốc suất nhanh và dứt khoát.

17. ThuanNV

ThuanNV Advanced Member

E lại ở HN cơ bác ah, ko thấy ai ngoài này chơi EL12 thì phải ạ

18. hoangtrong

Diễn đàn là nơi chia sẻ mà bác. Cảm thụ âm nhạc và âm thanh chủ yếu là chủ quan. Không lẽ trước khi chia sẻ phải có sự đồng cảm, đồng ý hay xác nhận của ít nhất 2 người mới được chia sẻ trên diễn đàn này. Bác có thể đề nghị ban quản trị diễn đàn bổ sung quy định và thông báo để mọi người hiểu và tuân theo. Rất mong để em kịp thời điều chỉnh ạ.

19. hoangtrong

Bác có thể PM cho bác yeubongco để liên lạc với bác chủ amp AL5 ở HN đến nghe thử dòng bóng 5 cực tương tự này và quyết định nhé.

20. tube1960

tube1960 Advanced Member

Diễn đàn là nơi chia sẻ mà bác. Cảm thụ âm nhạc và âm thanh chủ yếu là chủ quan. Không lẽ trước khi chia sẻ phải có sự đồng cảm, đồng ý hay xác nhận của ít nhất 2 người mới được chia sẻ trên diễn đàn này. Bác có thể đề nghị ban quản trị diễn đàn bổ sung quy định và thông báo để mọi người hiểu và tuân theo. Rất mong để em kịp thời điều chỉnh ạ.[/quote]

Em chỉ sợ hậu quả của :Đau bụng uống nhân sâm mà thôi , thánh phán xong rồi chạy mất dép ,trúng trật thì hên xui , cãm nhận mà ,tự do ngôn luận mà ,đâu ai cấm đâu ha..ha . chỉ sợ đứng trên giảng đường mà tưởng là diển đàn thì tội cho cả nền giáo dục nước nhà hu..hu

21. hoangtrong

Bác cứ tìm hiểu thực tế rồi hãy nói cũng chưa muộn. Em đang chơi amp EL5 (5 cực), RES964 (5 cực mắc 3 cực), 300B rồi PX25, luatvista đang chơi WE14/4699 ... chả ai chạy cả. Hơn một lần trên diễn đàn em có nói về cái gọi là self-reference criterion của dân ta, nghĩ mà buồn :( và cũng đã nói văn là người.

22. My FB

My FB Advanced Member

Sao bác không nói sớm cách đây vài tháng em đưa bà xã về thăm quê Hà nội. Em chỉ ghé mỗi chỗ bác Hùng Master audio gặp bác AGC và bác Suyen+ thôi :D

23. My FB

My FB Advanced Member

Bác Long ở Gò vấp là người bác biết mà.

24. tube1960

tube1960 Advanced Member

[

Bác cứ tìm hiểu thực tế rồi hãy nói cũng chưa muộn. Em đang chơi amp EL5 (5 cực), RES964 (5 cực mắc 3 cực), 300B rồi PX25, luatvista đang chơi WE14/4699 ... chả ai chạy cả. Hơn một lần trên diễn đàn em có nói về cái gọi là self-reference criterion của dân ta, nghĩ mà buồn :( và cũng đã nói văn là người.[/quote]
    Tìm hiểu từ phối ghép Thi Văn qua đến đây bác à, nhân tiện cho em hỏi nhỏ tí nhé , các sản phẩm amply đèn TV mà bác đả một thời hết lời ca ngợi nay còn hiện diện trong nhà bác không nhỉ? Chỉ cần lướt qua là đả hiểu bác là ai, là thế nào rồi , huống chi em là người biết bác khá rỏ bác ạ em chỉ nói sơ mong bác hiểu, chúc bác vui với topic và mang lại nhiều thông tin ,cãm nhận thật sự hửu ich cho diển đàn .Thân chào bác

25. tube1960

tube1960 Advanced Member

Diễn đàn là nơi chia sẻ mà bác. Cảm thụ âm nhạc và âm thanh chủ yếu là chủ quan. Không lẽ trước khi chia sẻ phải có sự đồng cảm, đồng ý hay xác nhận của ít nhất 2 người mới được chia sẻ trên diễn đàn này. Bác có thể đề nghị ban quản trị diễn đàn bổ sung quy định và thông báo để mọi người hiểu và tuân theo. Rất mong để em kịp thời điều chỉnh ạ.[/quote]

Theo quan điểm này thì cần phải phối hợp với 4 ông thầy bói mù nửa ạ :D :D :D

Share This Page

Loading...