Mê bóng cổ

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by hoangtrong, 7/10/15.

1. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Cám ơn bác. Bác làm em nhớ đến câu: "Quê hương nếu ai không nhớ, sẽ không lớn nổi thành người" (thơ Đỗ Trung Quân).

So với CD hay mâm than bây giờ thì đầu cassette deck (đầu câm) đầu những năm 1990 chả là gì, nhưng nhiều người đã từng mê và một số người bây giờ vẫn thích như một sự hoài niệm, lúc mới chơi thích không, quá thích, có khen không, quá khen.

Mới chơi đèn thường bắt đầu bằng đèn nhỏ hay đèn Nga như EL84, 6P3C, rồi từ từ trình nâng dần, khả năng nghe và cảm thụ tốt hơn, và nhất là điều kiện kinh tế tốt hơn, chịu đầu tư hơn cho thiết bị và phòng, và cả nội dung phần mềm. Với 7,5 trđ cho 1 amp EL84 ráp hàng loạt thì người mới chơi còn đòi hỏi gì nữa, thích không, thích chứ, sướng không, sướng chứ. Có mấy ai bập vào đèn có điều kiện và chịu đầu tư chơi ngay 300B, 2A3, nhất là những amp ráp theo yêu cầu riêng cho tới và chơi bóng thật xịn?

Cho tới ngày có chút thành công, quay lại từ bỏ quá khứ, phê phán những người đang chơi những đèn thấp hơn, ít tiền hơn, chơi những sản phẩm 'may sẵn", không phải là "may đo chất lượng cao" không phải là kiểu của em. Em vẫn nhớ về quá khứ, trân trọng nó, và nhờ nó mà biết quý trọng những gì mình có hôm nay! Trong nhà em vẫn còn đang xài thường xuyên 1 sản phẩm của TV, hihi.

kienminh06, dqmvn and newbielp like this.
  2. tube1960

tube1960 Advanced Member

Bác đọc kỷ một tí ,em nói về các ampli TV bác ạ , sãn phẩm TV vẩn đang xài của bác không phải là ampli hii hii , giao lưu một tí với bác cho topic thêm xôm tụ ,chứ em biết khá rỏ về kiểu chơi, cách chơi , trình độ, kiến thức của bác trong cái chơi này , mong là ngày không xa bác sẽ là kim chỉ nam đúng nghĩa cho ae trên diển đàn ,Thân chào đoàn kết và quyết thắng. :D

3. hoangtrong

Sau khi setup ổn với cặp PX25, em đang chờ cặp bóng này!

Attached Files:

4. superfarmer

superfarmer Advanced Member

12bh7 có bóng nào thiệt cổ có thể mua và thay thế kg bác?

Thân chào!

5. hoangtrong

Dường như bóng này ra đời sau WWII (http://www.radiomuseum.org/tubes/tube_12bh7.html). Do đó thiệt cổ thì cũng chỉ sx những năm 1950s. Và bóng này là bóng nhỏ, hình như không có mã cho biết date sản xuất.

Bác xem nhận xét của 1 bác Tây về 12BH7 Brimar ở đây nhé (em có chỉ mỗi 1 cây thế này): http://audiokarma.org/forums/index.php?threads/listening-impressions-12bh7-vs-12au7.505828/https://forum.audiogon.com/discussions/quot-best-quot-12bh7-a-tubes

6. hoangtrong

Em đã nhận được bóng RE604 mấy hôm nay rồi, bóng đẹp tuyệt vời, thủy tinh nặng khiếp, bóng to hoành tráng. Nhưng quan trọng nhất là đo tim OK !

T

Attached Files:

caphengocthao and ngockcntb like this.
  7. hoangtrong

Em đã đốt tim và cho tạm hát thử RE604 (trên amp RES964 mắc triod, lái bằng L63 Osram đế sắt xông khói) với linh kiện cũng thường thường ghép loa Altec đồng trục 2 tấc trong phòng nhỏ, nghe vocal rất hay, nghe đĩa Thiên Phượng Trở về mái nhà xưa mãi vẫn không chán. Có ngày em nghe đĩa này 5 lần lận và nghe suốt cả tuần. Không gian (chiều sâu, chiều rộng, chiều cao âm hình, khoảng cách và vị trí giữa các nhạc cụ và giữa nhạc cụ với ca sĩ), chi tiết âm sắc, độ động, độ mượt, độ quyện & hài hòa, độ dẻo, độ ngân, độ vang ... đều có đủ. Không biết lên amp đúng cho nó thì hay còn ghê gớm tới đâu. Vấn đề là amp single end ra công suất 1,7w hơi kén loa một chút, cần tìm bóng drive cho hợp cạ thì loa nhạy 95dB trở lên ghép vô tư. Wake up xong em cũng sẽ cho nhập kho để dành vì săn mãi mới tìm được cặp bóng có dấu Nazi mới tinh và quá đẹp như thế này!

Attached Files:

Last edited: 3/4/17
  8. marantzpm15

marantzpm15 Advanced Member

Bóng to nặng mà sao công suất chỉ bằng 6v6 triode connect vậy anh:D

9. hoangtrong

Bóng triod cổ xưa lắc (1928) hiệu suất thấp, sau nó là AD1 thì hiệu suất cao hơn hẳn.
    Cong suat bong co.jpg

10. tuan128

tuan128 Approved Member

Bác hoangtrong cho mình hỏi,bóng el37 mullar có hợp với nhạc hoà tấu và nhạc asia hải ngoại kg.

11. hoangtrong

Bóng EL37 là bóng Pentod cổ có công suất lớn thích hợp cho amp push pull, nếu không cần ra công suất lớn thì có thể chơi PP mắc triod. Chơi thể loại nhạc nào phù hợp thì bóng công suất chỉ là 1 yếu tố, còn nhiều yếu tố khác như bóng pre, mạch, linh kiện khác như tụ, trở, cân chỉnh amp ... đó là chưa nói đến ngoài amp, cách setup và phối hợp các thành phần của bộ dàn như nguồn phát, loa, dây nguồn, dây tín hiệu, dây loa, thậm chí là can thiệp vào phân tần loa ... cũng ảnh hưởng rất nhiều đến chất âm của bộ dàn. Do đó có bóng EL37 thì bác cứ mạnh dạn chơi, tuy nhiên nếu loa của bác là loại có độ nhạy cao thì EL37 PP sẽ dư công suất amp rất nhiều đó. Trên forum này có một vài bác chơi 300B vốn nổi tiếng về trung âm và độ dẻo, setup để chơi nhạc cụ rất hay, thậm chí chơi nhạc rock ngon luôn hehe.

12. Tungmabu

Tungmabu Approved Member

Bác giúp e với ạ. Amply của e đang dùng bóng 1616 bây giờ e thay bằng bóng 836 có đc kh ạ? Có ảnh hưởng gì kh ạ? E cảm ơn bác!

13. hoangtrong

Đúng ra bác nền vào đây http://vnav.vn/forums/den-dien-tu.33/ để hỏi.

Em xem qua thì thấy hai bóng này chủ yếu khác nhau về hình dạng (shape) bóng, nên em nghĩ có thể thay được. Bác xem thêm ở đây nhé:
    http://www.radiomuseum.org/tubes/tube_1616.html
    http://www.radiomuseum.org/tubes/tube_836.html

14. Tungmabu

Tungmabu Approved Member

15. hoangtrong

Bác chơi 211 hay 845 à vì em thấy bóng đó cao áp cao lắm.

16. audiokit

audiokit Advanced Members

Anh Trọng thì chỉ khoái mấy bóng này thôi. He...he nhận hàng đi Anh .

Attached Files:

Bmc688, hoangtrong and ngockcntb like this.
  17. Tungmabu

Tungmabu Approved Member

Dạ, e chơi 211 ạ. Nó đây bác ạ. E muốn thay đổi bóng để trải nghiệm, bác ạ.

Attached Files:

hoangtrong likes this.
  18. baothien

baothien Advanced Member

Amp kit Nhật sài biến thế Tango hả bác? đẹp quá. Bóng có núm là bóng gì vậy bác?

19. Tungmabu

Tungmabu Approved Member

Dạ dùng X10s bác ạ. Bóng từ trái qua phải là 6j7gt, Vt501,vt4c,1616, bác ạ.

20. tuan128

tuan128 Approved Member

Bác nói có lý, em đang tìm mua bộ bóng này, nhưng thấy toàn ghi trên bóng là
    El37 mullar,mà kg biết xuất xứ nước nào tốt cho chất âm hay.

21. hoangtrong

Mullard ngon rồi. Hình như EL37 Mullard hay Miniwatt cũng đều do Philips sx.

22. hoangtrong

Bác chơi gấu thế, nếu ở gần thì em cũng xin qua nghe thử.

23. Tungmabu

Tungmabu Approved Member

Nếu gần e cũng qua bác giao lưu học hỏi ạ. Vì e ccũn có con amply 808. Dùng cặp bóng 6l6. Đc cắm thử cắm bóng el37 thì hay quá ạ. Hình nó đây bác ạ.

Attached Files:

hoangtrong likes this.
  24. hoangtrong

Bác chơi hàng độc ghê. Nếu thật sự là là bóng 6L6 (không phải 6L6 GC) thì bác nên thử bóng cổ Âu châu EL5 (cần có socket adapter chuyển chân). Em đang dùng kiểu này đây. Bác xem thêm tại đây nhé:
    http://www.radiomuseum.org/tubes/tube_el5.html

25. Tungmabu

Tungmabu Approved Member

Của e chính xác trên máy ghi là 6L6G. Trc e cũng nói với bác rồi ạ. E thử bóng VT75 thì tiếng chậm và nhiều bass. E thử 6L6GC tiếng thoát và bass nhẹ hơn ạ. E đang muốn tham khảo thêm bóng KT66 hoặc EL37 bác ạ.

Share This Page

Loading...