Mod đầu băng cối và thú chơi analog

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by giahuy, 22/3/14.

1. giahuy

giahuy Shop

Thưa các Bác ,niềm đam mê âm nhạc và thú mày mò DIY của em đã dẫn dắt em từ CD qua LP rồi DAC và bây giờ đến băng cối , là người đến sau nên học hỏi được nhiều từ các Bác đi trước , tuy nhiên em vẫn chưa thấy Topic nào liên quan đến việc DIY đầu băng cối và nghiên cứu sâu về kỹ thuật của đầu băng cối ( ở đây em chỉ nói kỹ thuật phần cứng ) chứ về phần mềm va tinh chỉnh Bias ,làm sao thu cho hay thì đã có nhiều cao thủ của các đài phát thanh trước đây .
    Lấy cảm hứng từ dự án tape project (các bác có thể google )của các tay tổ âm thanh đất mỹ tại các triển lãm danh tiếng , là đem đến cho các người nghe đỉnh cao của âm thanh analog với đầu băng cối sử dụng băng 1/4 inch , 2 track chạy tốc độ 15ips với phần - tape repro rời bên ngoài bằng đèn theo mô tả của họ là với nguồn phát như thế và khi sử dụng các cuốn băng remaster (500 USD / tape ) thì âm thanh analog mang lại là không gì sánh nổi kể cả các giàn LP vài trăm ngàn USD
    Mục tiêu kỹ thuật của em là thế này :
    - Chọn lựa một đầu cối có phần cơ thật tốt và ổn định bền bỉ ( không cần phần điện tử phải thật hay để giá trị đầu tư thấp)
    - Chọn lựa đầu từ mới nhất có thể cả 2 loại 2 track và 4 track để rộng hơn về nguồn băng
    - Chỉ sử dụng phần cơ và phần thu có sẳn của máy , tín hiệu âm thanh từ đầu từ dẫn trực tiếp vào phần pre amp TUBE DIY bên ngoài
    - Phần TUBE DIY bằng linh kiện tốt nhất và thiết kế trên cơ sở mạch của huyền thoại băng cối AMPEX 351 có cải biến cho phù hợp với đầu từ và amp trong giàn nhạc của mình
    Sau 2 tháng miệt mài , em đã tới được cõi niết bàn ( của em thôi nha) dù rằng chưa được thử với băng 500 USD/ cuộn , dù rằng chỉ nghe các băng tự thu lại từ LP hay ngay cả từ CD và Loslesss ( analog hột vịt lộn nhà nghèo) thì âm thanh do đầu băng cối thực sự mê hoặc cái lỗ tai của em dù biết rằng về mặt số đo , băng cối không thể so với CD hay lossless
    Trong topic này em sẽ trình bày lại từng bước quá trình thực hiện dự án của em và mong rằng truyền được cảm hứng cho các audiophile thích sáng tạo mày mò

Tags:
  2. im lang la vang

im lang la vang Advanced Member

Hoan hô, nhiệt liệt hoan hô. Bác có thể post thêm tổng chi phí để anh em tham khảo

3. giahuy

giahuy Shop

Em xin tiếp
    1. Chọn đầu băng cối :
    Tiêu chí của em là chơi thì chơi tới , phần cơ cần phải đủ các tiêu chí ban đầu như sau :
    - Máy phải có 3 motor (2 kéo băng và 1 kéo trục capstan) do vấn đề chất lượng âm thanh phụ thuộc nhiều vào sự ổn định tốc độ băng đi qua đầu từ , nếu dùng một motor , lực kéo của motor sẽ bị chia xẻ và trục capstan sẽ quay không đều trong suốt quá trình nghe hay thu (từ kỹ thuật là wow và fluter) sẽ làm âm thanh bị méo , thêm vào đó phần lớn các máy 1 motor sử dụng nỉ để tạo lực ma sát căng băng nên sau nhiều năm sẽ bị lảo hóa , mòn làm lực căng băng không đều trong khi đó các loại 3 motor thông thường sử dụng Eddy motor làm trục kéo băng , lực căng băng được tạo nên bởi một dòng điện nhỏ làm motor quay ngược lại nên lực căng băng là ổn định , em không dám mơ tới các máy có lực căng băng tự động điều chỉnh bằng servo motor vì " hạnh phúc ngoài tầm với"
    - Đối với motor capstan , con tim của đầu băng cối em có 2 chọn lựa :
    - Sử dụng motor AC đồng bộ hysteresic ( các model xưa như huyền thoại AMpex 351 , crown, M7,M8 Teac 4010..) đều sử dụng loại motor này trong khi các loại rẻ tiền thì sử dụng AC không đồng bộ như akai đời 17xx-18xx
    - sử dụng motor servo AC hoặc DC (closed loop control) , tốc độ được đo so sánh và tự động điều chỉnh bằng mạch điện tử để bảo đảm tốc độ kéo băng qua đều từ là không đổi hầu hết máy từ 1970 trở về sau như akai đời 6xx và akai 747 , Technich RS1500, Studer , Revox 77 ... đều sử dụng nguyên lý này ( wow và fluter là nhỏ nhất)
    * Thực ra sử dụng motor servo AC là an tâm về tốc độ , tuy nhiên sau thời gian dài các mạch điện tử trong mạch servo bị thay đổi trị số nên có khi thì lại không ổn định và bền bỉ bằng Hysteresic motor ( chỉ có motor và mấy cái tụ , dây belt là quyết định tốc độ) các bác chơi LP cứ thích sử dụng Belt drive hơn là DD cũng là lý do này , do đó em sẽ chọn loại cơ có sử dụng Hysteresic motor cho nó analog thuần túy
    - Máy phải có tốc độ 15 ips và 71/2 ips đề khai thác tối đa chất lượng âm thanh , các loại gia đình chỉ có 71/2 chơi không đã ( akai đầu bảng 747 củng chỉ có tốc độ 7 1/2 ) thôi
    - Do em sẽ chơi chính là 2 track để nghe hay nhất , do đó không cần chức năng autoreverse cho nó rườm rà và mắc tiền
    - Máy phải sử dụng tối thiểu 3 đầu từ , 1 xóa, 1 thu, 1 phát nếu loại nào gắn được 2 đầu từ phát thì càng tốt ( sẽ gắn một cái 2 track , một cái 4 track để nghe nhạc xưa) và đầu tư phải còn mới để bớt xèn đầu tư
    - Máy phải chạy được băng 10 inch , nếu không thay băng mỏi tay luôn
    - Quan trọng nhất là giá phải rẽ vì em luôn quan tâm dến vấn đề ngon bổ rẻ trong các dự án từ trước đến nay mà :)
    Như vậy với yêu cầu kể trên diện truy tìm của em khá hẹp
    có thể kể qua các model : Pioneer RT1050(2 track) ,Akai 600D-Pro , akai 630D-Pro ( cái này servo motor), Teac X10 ( cái náy DC motor) các loại dữ dắn như akai 400D pro , akai 1000 , studer , revox ,crown,Ampex .. em không dám rớ tới nhưng
    Với thị trường Việt Nam akai 600D-Pro và 630D pro loại 2 track giá rẻ chỉ bằng 1/2 so với máy 4 track thông dụng mà thôi trong khi phần cơ không có gì khác do đó em tăm tia 2 con akai 600D pro hay 630D pro cho dự án của mình , cuối cùng em chọn 600D-pro với giá hơi chát 7 triệu , đây là một máy khá hiếm và được quảng cáo là phiên bản trong nhà của akai 400D ( semi pro) , qua nghiên cứu phần cơ em thấy akai 600D pro thực sự là một máy ngon bổ rẻ

-

4. giahuy

giahuy Shop

2. Chọn đầu từ :
    Lúc đầu em cũng nghĩ như nhiều bác Akai được khen nhất là đầu từ kiếng GX bền chưa từng thấy , nhưng cũng bị chê nhất là đầu từ GX có chất âm bị bí , không tình cảm như đầu từ sắt permaloy , tuy nhiên trên thực tế theo em vấn đề âm thanh của các đầu cối Akai GX bị bí không tình cảm không phải nằm ở đầu từ mà nằm ở mạch điện Pre amp , các bác nghe nhiều thì để ý thấy rằng các dòng akai huyền thoại như M7 M8 nghe rất tình cảm đều sử dụng đầu từ Permaloy, các loại máy huyền thoại như ampex 351, crown ,revox studer đều sử dụng đầu từ permaloy , làm cho nhiều người nghĩ rằng đầu từ Permaloy thì phải nghe hay hơn đầu từ GX chứ thực ra chưa có máy nào của akai được chế tạo dùng đầu từ GX với phần pre amply bằng đèn cả phải không ?
    Nếu các bác nghiên cứu mạch khuyếch đại của 90% akai sử dụng đầu từ GX thì là giống nhau ,từ đầu từ-> tụ hóa -> 2 transitor 2SC458 làm phần tiền khuyếch đại , có hồi tiếp âm để làm equalizer , sau đó lại tiếp tục qua 2 transitor 2SC458 cũng hồi tiếp âm nữa rồi xuất ra out put trên đường đi của âm thanh sử dụng các tụ hóa đề liên lạc các tầng với nhau . đây chính là điểm chung của các mạch khuyếch đại trong máy của Nhật kể cả Pioneer cũng gần giống như vậy
    Việc dùng các tụ hóa trên đường đi âm thanh sau nhiều năm chất lượng tụ kém âm trầm và âm cao bị cắt xén ít nhiều làm cảm giác thiếu bay bay thường thấy cua máy Akai , thêm vào đó các transitor của mấy mươi năm trước , chất lượng ( độ nhiễu, độ tuyến tính) cụng giảm dần theo thời gian .
    Với lập luận như vậy , em sẽ giữ lại bộ đầu từ GX 2track còn mới trên con akai GX-600D Pro của em lại đã , sau này sẽ kiếm mua thêm đầu từ 2 track cao cấp hơn để nâng cấp sau theo số liệu hãng công bố đầu từ sẽ tách được âm thanh từ 30HZ- 23 kHz +- 3 db ở tốc độ 7 1/2 và 30HZ-25 Khz +- 3 dB ở tốc độ 15 quá tốt rồi còn gì ( hơn cả CD)
    Để nghe một số băng nhạc pre 75 , em cũng chuẩn bị một đầu từ 4 track permaloy của Pioneer để mở rộng nguồn băng sau này
    hiện nay giá đầu từ phát khoảng 1 triệu / cái các bác à

Attached Files:

5. dnh

dnh Advanced Member

Hoan hô bác giahuy, vậy là lại thêm một dự án thú vị nữa để anh em theo rồi. Cám ơn bác giahuy đã post rất cụ thể, chi tiết, vậy là cuối tuần lại có lý do lượn để kiếm thiết bị rồi. Hóng những phần tiếp theo của bác.
    Thanks bác!

6. Zorro

Zorro Advanced Member

Cám ơn bác giahuy đã chia sẻ niềm đam mê.
    Bác làm phần khuếch đại theo mạch có sẵn trong máy của các hãng hay bác tự thiết kế mạch luôn ạh?
    Chắc bác cũng xài các bóng họ 12xx7?

7. giahuy

giahuy Shop

Em xin tiếp
    3. Chọn mạch để DIY phần pre amply cho đầu băng cối ( từ kỹ thuật gọi đúng là tape play back preamp hay là repro)
    Do em là tín đồ của Tube vì nguyên tắc mà em theo đuổi là đường đi của âm thanh cảng ngắn chừng nào càng tốt chừng đó , càng ít linh kiện mình cảng có thể kiểm soát được chất lượng linh kiện và đầu tư linh kiện tốt nhất , do 9ó mạch repro của em chắc chắn là Tube repro
    Có các mạch trong tầm ngắm của em , vì ngắm mà nên tôi gì không nghiên cứu các mạch đèn của các máy tốt nhất trong giới giang hồ em chọn :
    AMPEX 350 , AMPEX 351 ,REVOX G36 , AKAI M7 M8
    Em kết AMPEX 351 vì đây là máy huyền thoại của ngành thu âm của nước mỹ và kết cấu mạch sử dụng đèn 12AX7 là đèn thông dụng và dễ tìm ,bác nào thích EF86 thì dùng mạch M7 ,tại Mỹ các audiophile và các hãng làm Tube repro cũng theo 2 trường phái dùng EF86 hoặc 12AX7 thực ra nếu chịu khó tính toán các giá trị linh kiện thì hoàn toàn có thể mod bất kỳ mạch phono MM nào mà các Bác thấy hay và yêu thích thành Tape repro được
    em post sơ đô của AMPEX 351 tham khảo
    Từ đầu từ , âm thanh đi trực tiếp qua đèn 12AX7 đèn này bias cathod bằng điện trở 470K và 1K5
    Anod sử dụng điện trở 330K để đạt độ khuyếch đại tối đa tính hiệu đi qua tụ .02/500v tới đèn 12AX7 kế tiếp đèn này có cathod nối trực tiếp xuống mass để triệt tiêu việc hồi tiếp âm bằng điện trở cathod, ngõ ra Anod của đèn được nối ngược lại với cathod của đèn đầu qua bộ lọc R- RC (750pi -10Meg) và biến trở 100K (chổ 2R-31) để điều chỉnh mạch EQ cho đúng với tiêu chuẩn NAB ( nếu đúng theo tính toán điện trở này là 68K tuy nhiên em găn biến trở 100K để có thể chỉnh theo tai nghe của mình được ) sau đó tín hiệu đươc xuất qua tụ .1(2c-17) đến biến trở 250K để chỉnh âm lượng , chổ này nếu amply của các bác có gain mạnh thì lấy ra luôn
    tuy nhiên thực tế nếu làm tới đây em thấy chưa hay , nên em dùng tiếp sau biến trở là đèn thứ 3 nhưng ờ đây em không dùng 12 AX7 như sơ đồ mà dùng 12AT7 (thay điện trờ 2R-42 xuống còn 100K ) sau đó xuất ra tụ 0.1 MF ( có thề dùng tới 1 MF hoặc lớn hơn nếu các bác dùng amply bán dẫn) vậy là xong
    Bác nào máu hơn thì làm giống như mạch gin luôn là sử dụng một tranpho và 2 đèn 12AU7 pushpull để lấy tính hiệu bằng cổng Balance , mạch gin này sẽ loại được các hài bậc 2 và giúp dẫn tín hiệu đi xa , do ampex 351 là máy trong phòng thu nên họ thiết kế như vậy , còn em thì chỉ để nghe nhạc nên không muốn mất cái hài âm bậc 2 nên chỉ sử dụng single end thôi
    Thật là đơn giản phải không các bác , tuy nhiên vấn đề quan trọng nhật các bác sẽ gặp phải là ù nền , không tương hợp tổng trở với đầu tư ... cái này em sẽ đề cập sau nhé các bác nghiên cứu mạch trước đi nhé

Attached Files:

8. Photo&Audio

Photo&Audio Advanced Member

Hay quá, em lót dép ngồi nghe, tiếp đi bác ui :)

9. FalconJapan

FalconJapan Advanced Member

Cụ đứng dậy để em lấy dép đi về, nãy giờ cụ ngồi nhầm dép của em ạ :lol:

10. giahuy

giahuy Shop

Em tiếp đây
    Một số vấn đề kỹ thuật khi tiến hành dự án này
    1. Phối hợp tổng trở với đầu từ , khác với phono box , đầu từ MM có tiêu chuẩn trở kháng 47 K nên thường ở đèn vào người ta dùng trở 47K , đối với đầu từ trở kháng là không tiêu chuẩn , nó thay đổi tùy theo nhà sx đầu từ , có những đầu từ trở kháng cao ( dùng với đèn rất dễ) có những đầu từ trở kháng thấp phải dùng step up (transformer) để tương thích với đèn . Thông thường các hãng SX đầu từ lại không công bố trở kháng đầu từ , do đó vấn đề tương hợp trở kháng là quan trọng đối với việc DIY
    Đối với trường hợp của em , may là trong service manual của akai GX600 D pro có thông số trở kháng là 1,9 K ở 1000 HZ ( điện trở thuần = 250 ohm) -> trở kháng sẽ biến thiên theo tần số từ 0HZ- 20kHZ là 250 ohm đến 38K ohm , thông thường phải chọn trở kháng đầu vô tối thiểu =5 lần em chọn điện trở lưới của đèn đầu là 200 -250 K (chọn lớn quá thì mất treble , nhỏ quá thì mất bass)
    Theo sơ đồ origin của Akai thì họ chọn 330K (tuy nhiên phia sau là bán dẫn nên mình có thể giảm trị số điện trở này)và sau khi thay đổi em chọn 250K là có được âm thanh vửa tai nhất
    Chú ý điện trở này rất dễ gây nhiễu nên chọn càng nhỏ thì càng ít nhiễu , dùng điện trở thật tốt để 2 kênh cân bằng
    Nếu các bác không kếm được đầu từ Akai GX 600D thì tất cả các đầu từ GX khác các bác dùng điện trở lưới từ 330K xuống tới 200K đều OK cả
    2. Ù , tiếng ù chủ yếu là do nối mass không đúng , đầu tiên là dây từ đầu từ nên sử dụng dây 2 lõi có bọc giáp ( nếu 2 lõi bằng bạc thì tốt nhất) 2 lõi dây hàn vào đầu từ , còn giáp thì nối xuống điểm mass chung của AKAI ( hoặc tìm không ra thì bắt xuống sắt xi ngay gần đầu từ ) 2 đầu kia thì hàn vào jack RCA ( chú ý giáp bọc không hàn vào jack RCA )
    3. Mạch tube repro nên làm dạng P to P hàn dây trực tiếp từ đèn đến các linh kiện , vì làm mach in rất khó khống chế các tụ điện ký sinh trên mạch in , Jack RCA in phải cách ly với sat xi của pre amp , cọc mass của jack RCA nối vào mas của đèn đầu , qui tặc dùng star ground thì bác nào làm Tube đều biết cố gắng tuân thủ nguyên tắc này để triệt nhiễu tối đa
    4. Mạch đốt tim , em dùng DC thay vì AC như Ampex 351 ù nền giảm rất nhiều
    Nó chung DIY tape repro không khó , tuy nhiên cần phải sử dụng linh kiện tốt và làm cẩn thận , em làm đi làm lại tới cái tứu 3 thì mới vửa tai , và nếu so với mạch cũ bằng transitor thì quả là một trời một vục đó các Bác

11. giahuy

giahuy Shop

5. Tinh chỉnh EQ
    Do nguyên lý ghi âm lên băng từ , là làm nhiễm từ tính các hạt từ trên băng từ bằng một dòng điện chạy qua cuộn dây của đầu từ , do đó có 2 vấn đề xảy ra
    1. Khi tần số âm thanh càng tăng thì từ trường phát sinh trên đầu từ càng mạnh (từ thông tăng)do đó tín hiệu ghi trên băng từ có đặc tính không phẳng (flat) mà tăng theo tần số (dùng từ KT là 6db/octave) do đó mạch repro phải có chưc năng equalizer khi tái tạo âm thanh thì phải làm giảm cường độ tín hiệu tương ứng (6db/octave) khi đó ta sẽ có đường ra tín hiệu là flat ( xem hình minh họa)
    2. Khi thu âm tần số càng cao thì sẽ gặp một số vấn đề làm giảm tín hiệu như trở kháng đầu từ thâu sẽ tăng theo tần số cao ,hiện tựơng tự khử của băng từ , do đó để sau này khi tái tạo có được đường đặc tuyến phẳng trong mạch thu sẽ có phần tăng tín hiệu đối với tần số cao để bù vào những mất mát này (high frequency boost) phần tăng này sẽ thực hiện tùy thuộc theo từng máy để làm sao tín hiệu thâu trên băng sẽ đúng theo chuẩn NAB(Mỷ) hay IEC(châu Âu)
    3. khi thâu với tốc độ khác nhau thì 2 hiện tượng trên sẽ xảy ra khác nhau , nên máy sẽ có chế độ thu tùy thuộc vào tốc độ , tương tự như vậy phần Repro ta làm cũng cần có chế độ eq phù hợp , trường hợp của em thì em sẽ chỉnh ờ giữa tốc độ 71/2 và 15 ips
    4. Khi chỉnh thì nếu đơn giản chỉnh biến trở 100K bằng tai nghe sao cho âm treble cân bằng không chói gắt, tuy nhiên cách này sẽ bị một số bác nói là cảm tính , thì có thể chỉnh bằng cách thu 1 cuốn băng chỉnh máy ( em thu 1 cuốn băng 15ips đủ tần số từ file Lossless ) sau đó điều chỉnh tại một số điểm quan trọng như 3Khz, 6Khz, 9Khz,12 Khz .. bằng oscilocope cho nó tương đối flat là oK

Attached Files:

12. giahuy

giahuy Shop

13. giotthanhcong

giotthanhcong Advanced Member

Thích quá, ... bác cho em học hỏi và thực hiện với ạ. Em đang có sẵn đầu băng cối Revox PR99 2 track ạ. Em chưa biết lấy tín hiệu trước phần pre của đầu cối này ở chỗ nào .... ráp 1 cái pre tube là điều mà lâu nay em đang nhấp nhổm :D

14. giahuy

giahuy Shop

Bác ơi Revox PR99 2 track cũng nằm trong danh sách các máy có dàn cơ thật tốt mà mấy audiophile bên Mỹ dùng với tube Repro đó Bác , chúc mừng bác . Mình lấy tín hiệu ra ngay đầu từ phát luôn bác , do đó bác mở máy ra dò dây nối từ đầu từ phát ra dò xuống mạch , rồi đánh dấu lại ( mỗi kênh sẽ có 2 dây tín hiệu và một giáp bọc), giữ nguyên chỗ hàn giáp bọc , lấy 2 đầu dây tín hiệu ra tìm dây nào thông mass hàn vào mas cua jack RCA , còn dây kia hàn vào cọc giữa của Jack RCA ( lưu ý Jack RCA cách ly với sắt xi của Revox nhé)
    còn nếu Bác không muốn can thiệp vào mạch gin của máy thì dùng dây tín hiệu có giáp bọc hàn trực tiếp vào đầu từ ( đương nhiên là nhã mối hàn của 2 dây gin ra)
    đầu kia gắn Jack RCA là xong

15. anhsang

anhsang Approved Member

Bác Gia Huy cho ơi, em mua được phần cơ con TEAC R760. Em nó đáng chơi không ạ. Mà phần pre thì làm ở đâu? ( em ở SG). Em mê chơi nhưng mù về KT. Mong Bác tư vấn giúp. :( :( :(

16. giahuy

giahuy Shop

Con này phai không Bác
    http://audio-heritage.jp/TEAC-ESOTERIC/ ... r-760.html
    Nếu đúng nó thì chúc mừng Bác nó là thứ dữ hàng Pro đó Bác , bác cho thêm thông tin xem nó là loại 2 track hay 4 track (có số đuôi 1N,2N,3N,4N)
    Nếu cái này dàn cơ mà còn chạy tốt ,đầu từ còn tốt , làm phần pre đèn xong là nghe quên đường về luôn
    Phần Pre thì phải tự làm thôi Bác em có hướng dẫn bên trên đó , máy của Bác chắc chỉ còn phần trên thôi phải không Bác?

Attached Files:

17. anhsang

anhsang Approved Member

Dạ, đúng con đó. Khi em mua nó chỉ có phần cơ thôi. Bên trong phần cơ có ghi model TD 700. Em hỏi cụ google thì ra nó là phần cơ của R-760. Nó hát ngon lành ạ, vì e thử qua đường phono thì hát. Nhưng em nghĩ phải qua pre mới hay được. Em nó hát cả 2track và 4track. Em cũng không biết nó là mấy N nữa. Em còn làm phiền Bác nhiều nhé. Tks

18. giahuy

giahuy Shop

Đúng vậy Bác ơi ,Bác phải làm Tube pre amply riêng thôi , bác dùng ngõ phono thì nghe cực dỡ , vì phono thì làm bộ EQ theo RIIA
    khác hẳn với đường NAB của Tape , Máy của Bác vừa có 2track vừa có 4 track thì ngon quá , đằng sau lại có sẳn ngõ nối trực tiếp từ đầu từ ra , việc của Bác bây giờ chỉ làm Tube repro rồi làm dây nối (interconection) đúng cách là OK chúc Bác thành công
    Em không tìm ra thông số đầu từ của Bác , do đó khi làm bác kiếm một biến trở 300K loại tốt nhất có thể tinh chỉnh được gắn vào điên trở lưới của đèn 12AX7 đầu tiên và tinh chỉnh tăng dần cho đén khi tiếng treble cao nhất xuất hiện là OK ( nếu chỉnh bằng băng thì chỉnh từ 15KHZ trở lên)

19. anhsang

anhsang Approved Member

Em cảm ơn Bác nhiều . Nói Bác đừng cười nhé vì em không rành về KT. Em có thể copy bài này của Bác in ra rồi kiếm thợ làm thì có được không ạ. Mong tin Bác.

20. giahuy

giahuy Shop

Bác kiếm thợ biết làm amply đèn thì họ sẽ làm được , tại hiện nay em bận rộn quá chứ không em làm giúp cho Bác một cái , vì thấy cái dàn cơ của Bác ngon quá mà nếu làm tube repro xong thì bác quên luôn máy cái akai 747 giá trên trời

21. giahuy

giahuy Shop

Khi đã đam mê với đầu băng cối và Tube preamp , em tìm cách lý giải một cách khoa học và so sánh tại sao Tube pre amp lại làm thay đổi chất âm so với các mạch Pre amp bán dẫn . Em tiến hành đo đạc theo lý thuyết âm thanh xem thử thế nào
    Phương Pháp đo: dùng phần mềm realtime analizer ,đo tín hiệu ra từ output của akai 600D tạm gọi là OUT AKAI ( mạch pre amp nguyên thủy bằng transitor)so sánh với tín hiệu ra của Tube repro tạm gọi là OUT TUBE ( tín hiệu thu từ máy tính lên băng SCOTCH 3M mới)
    1. Đo dạng sóng:
    Thử phát sóng Sin với tần số 1KHZ , hình dạng sóng ra gần giống nhau
    Thử phát sóng vuông , OUT AKAI : không ra dạng sóng vuông , có thể do vì sử dụng tụ hóa làm tụ liên lạc trị số lớn nên dạng sóng vuông với 2 cạnh thẳng đứng mạch không đáp ứng kịp , OUT TUBE nhìn rõ dạng sóng vuông
    ( Nợ hình các Bác do em quên chụp lại )

2 Đo đáp tuyến tần số bằng PINK NOISE
    Xem hình 1:
    Khi chưa có tín hiệu , độ nhiễu trong khoảng 1K-10K của OUT TUBE thấp hơn rất nhiều so với OUT AKAI có thể đây là nguyên nhân làm tiếng mid của TUBE nghe trong rõ đàyđặn hơn (ít tạp âm)
    Khi có tín hiệu Pink noise : Đặc tuyến tần số của TUBE OUT trong khoảng 20-200 HZ phẳng hơn OUT AKAI có thể đây là nguyên nhân tiếng Bass của TUBE hay hơn có nhạc tính hơn, không bị ùm ùm như của OUT AKAI
    3. So sánh đáp tuyến tần số khi thu 7 1/2 và 15 ips
    Xem hình 2:
    Khi thu tốc độ 15 ips giải tần số cao đáp ứng tốt hơn so với 71/2 ips , tiếng treble sẽ tốt hơn , tuy hiên giãi trầm sẽ thấp hơn như vậy với ai thích nghe nhạc vàng thì chỉ cần thu 7 1/2 , cón nghe nhạc hóa tấu giao hưởng thì nên thu 15 ips để thưởng thức trọn vẹn tiếng cao

Attached Files:

22. ssass

ssass Advanced Member

351 có tiếng mid rất ngọt , không biết phần tape-pre của bác chủ được bao nhiêu % so với nguyên bản ?

23. giahuy

giahuy Shop

Thưa với Bác , em chưa được nghe 351 nên cũng không so sánh được bao nhiêu% , em chỉ so sánh được với GX 600D nguyên bản thì thấy nó hay hơn nhiều , phần mid và mid low nghe rất quyến rũ , phần treble thì êm không gắt , nhất là khi em thay 2 đèn đầu bằng 12AX7 Telefunken thì nghe hoài không chán
    Thực ra so sánh với 351 có hơi khập khiểng , mặc dù mạch giống nhau , đèn em cũng cố sử dụng telefunken cho giống 351 , tuy nhiên đặc tính đầu từ của 351 và GX của Akai lại khác nhau khá xa
    đáp tuyến tần số (ở tốc độ 71/2) của đầu từ 351 là 30Khz -15 Khz trong khi của đầu từ GX là 30hz-23khz nên ngay về bản chất âm thanh của 351 sẽ mạnh về mid và mid low , âm thanh của Akai sẽ sáng hơn thực ra nếu mà có 351 , thì em có thể điều chỉnh EQ cho nó gần giống với 351 nhất có thể vì nắn thẳng ở tần số cao thì khó , chứ có tần số cao rồi làm giảm bớt đi thì dễ hơn . Về lý thuyết thì là như vậy , tuy nhiên khi chơi đèn khó mà có 2 thiết bị nghe giống nhau nhất là đồ DIY vì nhiều yếu tố liên quan như chất lượng đèn , phối hợp tổng trở với các tầng âm thanh sau , do đó DIY chủ yếu phục vụ cho tai nghe của mình , nghe làm sao thấy đã là OK thôi Bác , nhất là đối với băng cối còn các yếu tố sau sẽ ảnh hưởng rất lớn đến âm thanh tái tạo : Loại băng & chất lượng băng , kỹ thuật thu âm , do có nhiều yếu tố như vậy chơi băng cối mới thấy đã phải không Bác
    em đính kèm một số thông số gốc của 351

Attached Files:

File size:
      40,8 KB
      Views:
      1.791
  24. ORA3

ORA3 Advanced Member

Thật ngưỡng mộ bác chủ có sự hiểu biết sâu sắc về băng cối...Bác có thể post clip youtube cho mọi người nghe chất âm em nó được không ạ....Chất âm analog của đầu bang cối có chất lượng bao giờ cũng đem lại cảm giác thư giãn tuyệt vời cho người nghe.... :wink:

25. Baoanh_Hue

Baoanh_Hue Advanced Member

Hay quá bác chủ ơi! Em đang theo đây. Cảm ơn bác chủ.

Share This Page

Loading...