Mod đầu băng cối và thú chơi analog

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by giahuy, 22/3/14.

1. giahuy

giahuy Shop

Cám ơn Bác ,Em loay hoay mà acount của em không up lên youtube được nên em up tạm lên mediafire bác có tiện thì up giup em lên you tube , quay bằng điện thoại nên hình thiếu sáng , nghe là chính nhé Bác , một clip nhạc có tiếng nhạc cụ , một clip là vocal để so sánh

http://www.mediafire.com/watch/7b6accl8 ... 065404.mp4
    http://www.mediafire.com/watch/zv6lt7ev ... 065746.mp4
    (down về thì nghe tốt hơn nghe online)
    Thân

2. giotthanhcong

giotthanhcong Advanced Member

Em cám ơn anh nhiều!
    Anh có thể cho em xin cái sơ đồ vào email của em không ạ ( truongcongbao@gmail.com ). Vì cái sơ đồ trên em đọc không được rõ về thông số. Em không hiểu về nguyên lý nên thấy không rõ cứ run run :D , anh chia sẻ cho em thêm mạch thực của anh thích nhất thì sướng quá. Em đỡ được nhiều chi phí căn chỉnh ....
    Chắc chắn em làm cho cái PR99 của em. Hiện tại em đang rất thích với buffer tube 6922 cho cái DAC của em. Khi nào ổn cái phần CDP em sẽ mò sang phần tape :D

3. KIEU ANH

KIEU ANH Advanced Member

Chào bác Giahuy đoc bài viết của bác E thấy thật ngưỡng mộ E cũng là người thích audio và nhất là am thanh analog hiện tại E đang có 2 cái deck 1 Teac 3300X và Akai GX 630D ,E đang muốn mod 1 cái chạy pre tube như của bác mà trinh đọ thì E ko có nên ko làm đc ,bác có thể làm giùm E 1 cái đc ko ,về kinh phí bác cho E địa chỉ và số đt E sẽ nhờ ng mang tới về bóng 12ax7 E đã có sẵn rồi ,E hiên đang sống ở USA nên ko trục tiếp gặp bác đc ,E xin cám ơn bác ,E chơ tin của bác sớm.
    Kieuanh

4. giahuy

giahuy Shop

Bác heck PM nhé

5. giahuy

giahuy Shop

Em mới làm lại phần nguồn cho Tube repro , thay vì làm nguồn đèn và dùng tụ để lọc , em làm nguồn theo mạch sau
    Âm thanh bây giờ tiếng Bass lại hay hơn một bậc , tròn mạnh nhưng lan tỏa , dù cho volume thật lớn không một tiếng nhiễu xì như khi sử dụng nguồn bình thường
    Em làm thêm cái vỏ lấy từ tape deck cũ , nhìn xa xa coi cũng Pro , đợt này em bỏ hết các volume cân chỉnh một lần và sử dụng linh kiện cố định luôn để âm thanh thuần khiết không lẫn tạp âm do chất lượng của các volume
    Bắt đầu nghiện cái món băng cối này khi đã có transport và phần tube repro chuẩn rồi thì em thấy rằng loại Băng sử dụng để thâu ảnh hưởng rất lớn đến chất lượng âm thanh em chưa có cơ hội sử dụng nhiều loại băng nhưng em chỉ đưa ra một số nhận xét trên các loại băng à em đã sử dụng , còn lại các Bác tham gia cập nhật giúp nhé :
    1. Băng PR150 Sony : Băng này ngoại hình thật đẹp , reel đẹp , tape đẹp , tuy nhiên khi thâu tiếng xì nền lớn , tần số cao và thấp ghi được ở mức độ trung bình không thấy gì xuất sắc , loại này rất hay bị hiện tượng rít dù băng còn rất mới - theo em nên tránh xa
    2. Băng Scotch 3M hộp đen ( hình như là loại classic) băng 2 da : tiếng xì nền rất nhỏ hầu như không nghe thấy , tần số cao ghi rất tốt , tiếng trầm cũng tốt nếu so sánh 1-1 thì không nhận ra sự thay đổi của nguồn thu - tuy nhiên loại này cũng bị hiện tượng rít ( khi phòng nghe hơi nóng)
    3. Băng audio tape loại Low noise : chất lượng tương đương với scotch dù tiềng xì nền có nhỉnh hơn scotch
    Em sẽ nghiên cứu cải tiến làm luôn phần thu bằng tube để chủ động điều chỉnh theo từng loại tape và loại bỏ hoàn toàn các linh kiện bán dẫn trên con đường thu âm

Attached Files:

6. litono

litono Advanced Member

Đây có trang hướng dẫn MOD Revox B-77 & PR-99 có bác nào thử chưa cho em xin 1 chút ý kiến, em không muốn làm chuột bạch mà cũng không biết làm :mrgreen:
    http://laocaudiosociety.net/tech/ReVox2.pdf

7. Dinokakachan

Dinokakachan Approved Member

Chào Bác Gia Huy,tôi theo dõi vài topic mod của Bác,rất ngưỡng mộ cách chơi có trình độ của bác Huy,hiện tôi định chơi băng cối,bác Huy làm giúp tôi phần đèn nhé,mong hồi âm của Bác để tôi đi mua đầu phát...kính . dt 0913656885

8. giahuy

giahuy Shop

Cám ơn Bác , đầu tiên Bác cứ chơi đầu băng cối trước đi , nếu đầu băng cối bác chọn còn nguyên phần điện tử thì cứ sử dụng trước đã nếu khi thấm và ghiền rồi thì mới nâng cấp lên đèn
    Việc làm phần đèn không khó tuy nhiên tự mình DIY thì mới hay được , do phần pre đèn cần quan tâm 2 yếu tố đầu vào( đầu từ-> trở kháng cao hay thấp) và đầu ra (phần amply sử dụng bán dẫn hay đèn) nên không có công thức chung cho cái sự hay mà phải cân chỉnh theo gu nghe của mình
    Có một số Bác nhờ em làm giúp phần đèn , em lỡ hứa nhưng vẫn không sắp xếp thời gian để làm được nên em cũng không dám hứa với Bác
    Bác thông cảm nhé

9. Photo&Audio

Photo&Audio Advanced Member

Tặng các Bác em Sonorus ATR10 output tube, em này sử dụnng cơ Revox mod lại phần output. Giá hiện tại khoảng 10k usd, mình lấy con revox B77 ra mod đỡ tốn 10k, hổng chừng lại hay hơn hihi :D

10. Thaychua

Thaychua New Member

Cám ơn những chia sẻ rất hay và sâu của anh Nghiêm. Qua Lamode cafe anh ơi :)

11. litono

litono Advanced Member

Con này của em hả? Nhìn sao giống y chang REVOX PR-99 hà :mrgreen:

12. Photo&Audio

Dạ hông anh ui, hình em lấy trên net :)

13. Zorro

Zorro Advanced Member

Máy này ngoài chuyện được mod phần khuyếch đại play bằng tube ra, họ còn mod lại bộ cơ và hệ thống control nữa!
    Nó chỉ phát chứ không thâu được, hơi tiếc nhỉ!?

14. Photo&Audio

Bác nào có sơ đồ mạch Pre tube của R2R Crown cho em xin, em đinh lấy bộ cơ của em này để làm.
    Thanks.

Attached Files:

15. litono

litono Advanced Member

SHOP AUDIO STORE có con Crown kìa mấy xếp :lol:

16. Photo&Audio

Con đó solid anh ui, ko phải tube :)

17. giotthanhcong

giotthanhcong Advanced Member

Em chào anh Gia Huy
    Em có chút thắc mắc nhỏ có pm hỏi anh. Anh giúp em với nhé :D
    Em cám ơn anh!

18. sevensix

sevensix Advanced Member

em đọc topic của bác chủ thấy lôi cuốn ghê, nếu mà diy được đầu băng cối hoàn chỉnh là còn gì bằng nữa, hay dở tính sau, chờ bác chủ ra tay trước nếu điều kiện cho phép em chạy theo :D

19. trai168

trai168 Advanced Member

bác Giahuy đâu rồi nhỉ, đang hay mà

20. giahuy

giahuy Shop

Em vẫn ở đây Bác , em vừa mod xong một con sony TC6650 với đầu từ F&F để chuyên trị nhạc pre 75
    Nguyên tắc mod là dùng tầng đầu bằng jFet để tín hiệu đầu từ đi trực tiếp vào JFet không thông qua bất cứ tụ hay điện trở trung gian nào nhằm mục đích là giảm độ ồn tối đa và dễ dàng điều chỉnh trở kháng theo từng loại đầu từ sau đó đưa vào tầng eq bằng đèn rồi xuất qua pre dùng đèn DHT ( direct heater tube)
    Phần EQ có biến trở chỉnh EQ tùy ý để trị cái vụ băng cối thu không chuẩn
    Tất cả dây dẫn tín hiệu từ đầu từ đều sử dụng dây bạc 100% bọc teflon và giáp bạc để giữ gìn từng mV âm thanh đọ được trên băng từ
    Kết quả :
    Thông thường khi nghe băng Pre 75 mọi người chỉ phê vì tiếng ca sĩ mộc mạc , truyền cảm một cách liêu trai chứ ít người tin được là hơn 40 năm rôi mà các băng nhạc như shotgun ngọc chánh đệm nhạc mà nghe từng tiếng nhạc cụ tách bạch và 3d rõ ràng như nghe LP Hi-end vậy
    Thực ra hiện nay chúng ta được nghe những âm thanh hay hơn so với phụ huynh chúng ta nghe được ngày xưa đó các bác , vì kỹ thuật làm đầu từ phát sau 1975 phát triển vượt bậc khe từ rất nhỏ giúp ta có thể nghe được các giải tầng cao hơn được thu trên băng từ ví dụ đầu từ FF của sony có giải tầng lên đến 30 KHZ trong khi đó thời Sài gòn đầu phát gia dụng giỏi lắm cỡ 18 KHZ , trong khi đó đối với đầu từ thu thì kích thươc khe từ không ảnh hưởng nhiều như khi phát do đó các bậc thu âm tiền bối đã thu vao băng những thông tin ở giải tầng cao mà họ cũng không nghe lại dược bằng thiết bị thời đó , nghe nhạc pre 75 bằng băng cối sau khi mod như trên đang làm em sướng mỗi đêm
    Em sẽ up tiếp sơ đồ mạch để truyền cảm hứng cho các Bác bắt tay vào Mod

21. giahuy

giahuy Shop

Các Bác quan tâm đên việc mod này đợi em chút xíu , số là sau khi nghe mê mệt TC-Sony 6650 Mod Tube , em kết âm thanh của đầu từ F&F nên hôm thứ bảy em hốt luôn 1 con TC-R6 là máy HI-end cuối cùng của Sony sản xuất có đầu từ F&F nhưng dàn cơ thì tuyệt vời như trước đây em đã từng mơ ở đầu topic : có double capstan , có lực căng băng tự động điều chỉnh vô cấp, motor capstan AC - servo , máy to nặng 27 Kg chống rung tối đa
    Để nguyên tình trạng stock , em nghe thử cụng rất hay , tuy nhiên so với TC-6650 thì không phê và không gây nghiện .Em đang thiết kế MOd con TC-R6 với một mạch Tube (6DJ8, 6N1P ráp Cascode bằng JFet) để sau khi làm xong em so sánh với TC-6650 mod theo cách cũ ) rồi công bố một lần để các Bác làm theo cho tiện

Galomo likes this.
  22. trai168

trai168 Advanced Member

Trời ời còn keng thế đừng mode, để lại cho em đi mà

23. tienoceo

tienoceo Advanced Member

Chào bác Gia Huy!Mình mới mua đầu sony TC-6650,mới nghe được 1 cuộn băng vừa hết một lúc thì nghe bụp 1 cái.Mở ra coi thấy nổ 1 con tụ gần mô tơ thứ 3 có gắn quạt nằm dưới 2 mô tơ trái và phải phía trên.Tụ này màu trắng(kế con tụ màu đen) có 3 cọc đấu dây có ghi 1.5 và 0.5 uf.Bác Gia Huy đã mod con này rồi làm ơn cho mình hỏi tụ này là tụ gì,có dễ thay thế không?muốn mua thì mua ở đâu hoặc ở sài gòn có chỗ nào sửa đầu băng cối mà có tụ này không bác.Bác Gia Huy cố gắng chỉ dẫn giúp mình nhé,chừng nào thay được con tụ này xong mình cũng muốn mode nó theo bác mong bác chỉ dẫn đầy đủ cách mode con TC-6650 này nhé.Cảm ơn bác nhiều.

24. giahuy

giahuy Shop

Bác Tienoceo
    Tụ bác nói là tụ dành cho motor capstan đây là tụ ghép gồm 2 tụ 1.5mF và 0.5 mF , bác nhả mối hàn 3 chân ra (nhớ đánh dấu từng đầu dây theo ký hieu ghi trên tụ) , sau đó lấy tụ ra xem trên tụ có chân common và châm 1.5, chân 0.5 mF , bác đi ra tiệm điện mua tụ đề cho quạt điện 1 cái 1.5 mF 1 cái 0.5 mF ( nhớ mua loại chịu đện áp 250V hoặc lớn hơn)
    sau đó về nối chung 2 chân lại hàn vào dây common chân tụ 1.5 hàn vào dây 1.5 chân tụ 0.5 hàn vào dây 0.5V
    chạy thử 2 tốc độ nếu đúng và không có vấn đề gì trường hôp tiếp tục nổ tụ là do motor capstan đã chạm thì xin chia buồn với bác :)

25. tienoceo

tienoceo Advanced Member

Cám ơn bác Gia Huy.Mình sẽ làm theo chỉ dẫn của bác.

Share This Page

Loading...