Mod đầu băng cối và thú chơi analog

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by giahuy, 22/3/14.

1. VITIEUBAO

VITIEUBAO Advanced Member

Các bác đánh giá giúp có nên làm theo mạch này không ạ? Nhìn có vẻ đơn giản và ít linh kiện hơn mạch của bác Giahuy

Attached Files:

2. audiovinh

audiovinh Advanced Member

Kiểu sửa đọc đầu từ (sửa đáp tuyến tần số) này nghe dở lắm bác ơi, âm thanh nghe không có độ sâu vì nó không được hồi tiếp âm.
    Sửa đọc đầu từ thường lấy tín hiệu từ đầu ra (cực C tranzito thứ 2 hoặc Anot đèn quay về hồi tiếp (qua tụ, trở) cực E tranzito hoặc Katot đèn đầu theo nguyên lý hồi tiếp âm.
    Bác lấy cái sơ đồ Cassete Sharp 777 xem tầng sửa đọc bằng Tranzito, chịu khó tính toán và vẽ đáp tuyến tần số sửa rồi vận dụng nó cho mạch của tube.
    Trước đây, cũng từ nguyên tắc đó em đã sửa cho nhiều loại Ic khuếch đại đầu từ. trị số tụ, trở, cách mắc // rồi nối tiếp sao cho tai mình nghe đủ tần số treble, bass êm dịu mà không chói gắt là được. đương nhiên cũng phụ thuộc vào hằng số của băng từ 120 hay 70 nữa

Last edited: 28/4/17
    VITIEUBAO likes this.
  3. VITIEUBAO

VITIEUBAO Advanced Member

Cảm ơn bác. Hôm trước tôi lắp thử rồi, sau khi chạy thử với Revox A77 cuối cùng quyết định tháo ra dùng Repro của A77 như cũ.

4. gzelka

gzelka Advanced Member

Bác chủ cho em hỏi đang có cái Stm610, được bảo dưỡng tốt, giá khoảng 700 usd có được không bác. Em ngại cái máy nặng quá, 80 kg không biết bê thế nào ?

5. giahuy

giahuy Shop

Dear Bác , giá đó là OK , đứng về mặt cơ khí nó không kém so với huyền thoại Telefunken M15 ( tất cả motor đều là của Đức dùng trong Telefunken và Studer ) , phần cơ khí hết sức chính xác và bền bỉ do công xương chuyên chế tạo xe tăng của phe XHCN thực hiện .
    Phần điện tử , tất cả transistor sử dụng của phe tư bản . Duy có Tụ trở thì dùng đồ XHCN
    Về mặt lịch sử nếu bác mua ở Nga thì có thể nó là máy được sử dụng chính thức
    trong Olimpic Matxcova
    TUy nhiên có thể đầu từ đã mòn , hay linh kiện bị khô , lúc đó thì phảiphục chế lại hay là làm DIY phần tape pre amp như em đã làm , với đầu từ mới của REVOX hay TEAC
    Chất âm của nó hiện vẫn là Reference của em , tất cả các Tape đầu bảng của Nhật như Teac X2000, Akai 747, Sony TC-R6 đều thua xa theo so sánh của em

lanman likes this.
  6. gzelka

gzelka Advanced Member

Dạ vâng. Máy đã được thay bằng đầu từ chuyên dụng của Nga, thấy nói hay hơn và bền hơn đầu từ nguyên bản (4000 giờ). Nhưng em nghe trên forum họ chê phần mạch điện của máy này ( thiết kế). Hình như khi vận chuyển phải tháo phần động cơ ra à bác ? Ở đây máy này rẻ hơn Revox, Akai, Technics 1500.

7. gzelka

gzelka Advanced Member

Bác cho em hỏi lắp cả 2 đầu từ 2 và 4 track thì máy chạy thế nào , và lắp vào đâu ? Nếu dùng đầu từ 2 track đọc băng 4 thì sao ?

8. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Cái này phải có chỗ lắp thì mới lắp được và phải chế cháo để phục vụ cho việc lúc nào nghe đầu từ nào chứ...

9. giahuy

giahuy Shop

Máy này nguyên thủy là Stereo 2 track , nghĩa là bác chỉ thu một mặt băng , nghe xong phải retour băng lại , do đây là máy professional , nên trên máy chỉ có chổ gắn 3 đầu từ ( Xóa , Ghi 2 track và đọc 2 track) .Bác muốn gắn thêm đầu tư 4 track thì phải hy sinh chức năng thu , ngoài ra còn phải làm mạch chuyển đổi 2 track 4 track, mạch này nều đơn giản chỉ là chuyển tín hiệu từ đầu 2 track sang 4 track và ngược lại. Tuy nhiên muốn nghe thật hay thì mạch này còn phải chuyển mạch EQ cho phù hợp với 4 track nữa . Máy này về nguyên tắc chỉ giữ lại phần cơ , phần điện tử cần làm lại mạvh tape preamp thì mới thấy cái hay của nó

Last edited: 26/8/17
  10. gzelka

gzelka Advanced Member

Các bác cho hỏi đầu từ cánh bướm là thế nào ?Trên hình em thấy cũng không khác gì đầu thường. Mà cứ bướm là em khoái

11. giahuy

giahuy Shop

Đầu từ cánh bướm được thiết kế đặc biệt để có bề rộng đọc lên đến 2.75mm .Trong khi đầu tư tiêu chuẩn NAS có bề rộng đọc chỉ co 2mm .
    Do đó nếu thu trên và phát trên máy có đầu từ cánh bườm , cường độ thu được trên băng mạnh hơn , giảm nhiễu và giảm méo hơn so với thu và phát đầu từ tiêu chuẩn
    Tuy nhiên nếu dùng đầu từ này đọc băng thu bởi máy tiêu chuẩn thì do chiều rộng đọc rộng hơn chiều rộng của dãi từ được ghi , nên nhiễu sẽ tăng lên do phần rộng hơn của đầu từ cành bướm sẽ đọc tín hiệu ngoài dãi ghi ,nếu trước đó băng ghi bằng đầu từ cánh bướm không được xóa hết cả chiều rộng băng ( bằng máy xóa chuyên nghiệp) thì khi thu bằng máy tiêu chuẩn đọc trên máy đầu từ cánh bưởm ta sẽ nghe lẫn âm thanh trước đó đã ghi trên băng . Cái này em đạ bị khi mua một lô băng từ Mỹ thâu 2 tráck bằng Studer , khi đem về xóa và ghi lại trên akai đem lân máy pro của em để phát thì bị lẫn âm thanh cũ
    Thành ra đầu từ cánh bướm chỉ hay khi nghe băng thu 2 track trên máy Pro dùng hệ đầu từ cánh bướm mà thôi
    ** thực ra việc phát minh Đầu từ cánh bướm là có mục đích để dùng trong việc phát các băng stereo theo chuẩn mono trong các phòng phát âm trước đây nghĩa là khi thu trên băng stereo nhưng khi phát thanh thì phát trên máy mono nên người ta làm 2 rãnh đọc băng rộng ra để khoảng không ghi giữa 2 kệnh stereo nhỏ lại , khi phát trên đầu full track tín hiệu của 2 kênh hòa lại gần như tín hiệu thu trên máy full track ( bù lại độ lẫn 2 kênh tăng lên nhưng trong trường hợp phát MONO thì không đặt nặng vần đề này )
    Thực tế khi em chơi cùng lúc 3 máy 2 track :
    AKAI 600 D 2 track sử dụng đầu NAB tiêu chuẩn
    TEAC 2000R sử dụng đầu ghi 2 track chuẩn rộng ( nhìn thì không thấy dạng cánh bướm nhưng so sánh với đầu ghi gắn trên máy OTARI có đầu phát cánh bướm thì giống y)
    STM610 gắn đầu từ cánh bướm của OTARI ( thực ra cũng là đầu TEAC làm riêng cho OTARI PRO)
    Nếu thu bằng 600D xong phát bằng đầu cánh bướm thì âm thanh bị lẫn với băng cũ ( nếu băng cũ trước đây thâu trên máy pro , hay thu 4 track)
    Thu trên TEAC 2000 thì phát tốt trên OTARI hơn là thu trên 600D
    Do đó nếu có ý định chơi đầu từ cánh bướm thì cần có đủ máy thu phát theo chuẩn của Bướm nếu không thì không khai thác hết khả năng của nó

gzelka likes this.
  12. huhiun

huhiun Advanced Member

Xin hỏi các bác ! Đầu từ thâu có trị số điện trở thuần là 20 Ohm, nếu thay loại khác có trị số chỉ 2 Ohm thì âm thanh khi thâu sẽ bị ảnh hưởng như thế nào ah?

13. nguyenha7940

Bản thân về trị số trở nó đã nói lên rất nhiều rồi:
    Trở kháng thuần nhỏ gấp 10 lần cảm kháng sẽ cũng nhỏ hơn rất nhiều lần vậy trở kháng của đầu từ sẽ khác xa rất nhiều so với trở kháng của đầu từ cũ... ở những tần số khác nhau của mạch. Đầu tiên tín hiệu ghi đưa vào đầu từ mới này sẽ bị biến đổi vì mạch khuech đại không còn đáp ứng được nữa ...( chủ yếu là sấu đi rất nhiều ở các tần số khác nhau...) dẫn đến khi ghi sẽ ra được sản phẩm dưới mức trung bình thậm chí là thậm tệ ở những dải tần số khác nhau

huhiun likes this.
  14. audiovinh

Chào các bác đã từng nghe băng cối 2 trác.
    Đầu băng cối của em 2 track và lâu nay chỉ đặt thâu băng 2 track để nghe. Em biết rằng nguồn thâu băng 2 track được thâu từ băng gốc 4 track chứ băng gốc 2 track thì hầu như không có, đặc biệt là nhạc vàng trước 1975; (ngoại trừ rấy hiếm băng gốc master còn sót lại). Vừa qua, em có đặt thâu ở một dịch vụ khác thì được người thâu băng đó khuyên nên lắp thêm đầu từ 4 track để nghe và thâu băng 4 track vì nguồn băng gốc 2 track không có nên ai đó thâu từ 4 track sang 2 track thì chất lượng âm thanh cũng chỉ bằng băng 4 track mà thôi, trong khi đó người dùng phải chịu tốn tiền băng, tiền công thâu 250k/cuốn, mất công tua lại…
    Bác nào đã nghe một chương trình mà được thâu trên 2 track và 4 track xem chất lượng có chênh nhau không?
    Các bác xem, nghe và nhận xét hộ em.

15. giahuy

giahuy Shop

Em là chuyên gia nghe nhạc 2 track đây , nhạc việt trước 75 thì chỉ có 4 track , nên thâu 4 track băng gốc qua 2 track thì nghe vẫn dở hơn khi nghe băng 4 track gốc
    Nếu đem băng 4 track gốc thâu qua băng 4 track , thì băng thâu lại nghe dở hơn băng 2 track thâu lại ở trên
    Logic là Băng 2 track với mật độ băng sử dụng lớn hơn , nên âm thanh ghi lại đỡ bị hao hụt hơn là ghi 4 track

Do đó lời khuyên lắp thêm đầu tư 4 track của bạn bác là phù hợp nếu gắn thêm 1 đầu từ 4 track để đọc băng 4 track thu sẳn , bộ đầu từ thu va phát 2 track nên giữ nguyên để khi Bác tự ghi âm thì Bác sẽ có âm thanh hay hơn

16. audiovinh

Cảm ơn lời khuyên và góp ý qua thực tế của bác, em sẽ chạy một đầu cối thứ 2 bằng đầu từ 4 track.
    Em thì không có điều kiện và cũng rất khó tìm mua băng gốc 2 track nên chỉ xài băng thâu lại cao nhất là đời F1 thôi.
    Về ghi âm băng cối thì em chưa ghi băng nào cả vì mình không có "Nhạc gốc" và để Mod mạch ghi cho nên hồn cũng là công việc phải học hỏi để làm. Em còn nhiều băng nhạc gốc VHS từ thập niên 90, băng vẫn được bảo quản tốt, em có ý định sẽ tậu 1 đầu Video để phát và thâu sang băng cối, bác thấy thế nào? Tìm đầu Video chất lượng như ngày xưa giờ cũng hơi khó.

17. giahuy

giahuy Shop

Bác kiếm đầu VIDEO VHS HIFI ( loại stereo chất lượng cao như Panasonic F55 chẳng hạn) rồi phát các băng Video và thu lại vào băng 2 track cũng la một cách chơi thú vị , vì nguyên lý ghi audio lên băng Video giống y như băng cối ( tốc độ ghi chậm hơn) nhưng do Bác có băng gốc nên chất Analog của băng VHS ghi lại nghe sẽ hay Bác ạ

audiovinh likes this.
  18. audiovinh

Bác nào có mạch ghi revox 2 trac cho em xin và chỉ dẫn cụ thể cho em với. đầu từ ghi: record head 32 ohm, đầu phát 320 ohm, đầu xóa 0.7 ohm. Em dùng cuộn tạo dao động từ đầu cassette cũ nên cũng không biết nó phát ra tần số bao nhiêu kHZ cả để phù hợp với đầu ghi.

19. Thánh họ

Thánh họ New Member

Các Bác cho em hỏi em mới tậu con đầu cối 630d về nhưng chưa biết cách thu và phát từ cd sang băng cối thao tác như nào em nhờ bác hướng dẫn ạ em cảm ơn.

20. trần hội

trần hội Advanced Member

Đt cho tớ tớ hứơng dẫn trực tiếp cho, viết ra đây dài lắm

21. heyjun26

heyjun26 Advanced Member

Em có con teac 2000r còn tương đối có nên mod không các bác

22. Thánh họ

Thánh họ New Member

đầu
    bác cho em xin số điện thoại đi ạ

23. trần hội

trần hội Advanced Member

Có ngay đây mà bạn, sao không xem kỹ thông tin nhỉ?

Thánh họ likes this.
  24. nguyenha7940

Cũng là Mod đầu cối nhưng Mod hẳn đầu cối Crown...

Crown tube nhé...

25. nguyenha7940

Cũng là nâng cấp đầu cối....
    Sử lý từ tận tim gan....

Share This Page

Loading...