Mod đầu DVD Pioneer DV505 giải pháp chống nghiện LP

Discussion in 'Thiết bị số' started by giahuy, 30/8/13.

1. giahuy

giahuy Shop

Thưa các Bác , do em lười post bài nên không mở topic mới trong mục Nguồn phát được , nếu Mod có duyệt thì nhờ Mod chuyển bài này vào mục nguồn phát giúp
    Trước đây em đã post loạt bài nguồn phát máy tính+ TDa 1541 +Tube tưởng rằng sự nghiệp DIY về nguồn phát đã chấm dứt khi tìm được nguồn âm digital như ý , tuy nhiên em vẫn nghiện LP , vì tiếng LP nghe nó tự nhiên và có hồn nghe hoài không chán , trong khi đó nghe Lossless vẫn có gì đó hơi khô khô , thiếu sự mượt mà bay bổng và lung linh của LP , tuy nhiên LP dành cho audiophile còn đắt quá , mỗi tháng em chỉ dám mua 2 cái (trốn gấu mẹ) . Ngoài ra thì phải nghe Lossless cho đỡ ghiền , vì lý do đó em quyết định tìm một đầu CD nào đó có khả năng nghe được càng giống LP càng tốt . Sau quá trình tìm tòi lục lọi trên mạng em dõi theo các thông tin của một audiophile khoai tây là Mr Loesth Thorsten (Người Đông đức nhưng đang cư trú tại Anh) phát hiện ra ngay chính nhà mình đang sỡ hữu một đầu CD đẳng cấp audiophile dưới một vỏ bọc rẻ tiền đó là đầu DVD Pioneer DV505
    Vào khoảng năm 98 gì đó em không nhớ rõ khi DVD mới được phát minh và du nhập vào Việt Nam thay thế cho VCD , thì đầu phát DVD đỉnh cao lúc đó ( mua của Mr Khanh phù thủy) là Pioneer DV505 made in Japan , thời đó chưa có khái niệm made in China đâu . Chất lượng hình ảnh sử dụng với TV CRT Sony là tuyệt vời , lại có thể bẻ khóa coi DVD nhiều vùng khác nhau được , tuy nhiên sau một thời gian dĩa DVD tàu du nhập thì đầu Pioneer DV505 bị thất sủng vì kén đĩa quá trời , đĩa Mỹ gốc thì OK còn đĩa tàu thì các được cái không , sau đó cỡ 2001 em đi Trung quốc mua một ca91 đầu đĩa Trung quốc xịn tại Thượng Hải về thì Pioneer DV505 bị dẹp vào kho và đi vào quên lãng
    Được truyền cảm hứng với các bài viết của Mr Thorsten và các người đã mua lại đầu DV505 của gã , Tháng rồi em đã lục từ gầm bàn thờ ra cái đầu Pioneer DVD DV505 và bắt tay vào DIY thử xem thế nào
    Để nguyên hiện trạng thay dây curoa lâu ngày quá bị lão hóa , nghe thử thì thấy không có gì ấn tượng , tiếng treble bị dính và khét khi lên cao , ấn tượng nhất là đầu này là hoàn toàn không đọc được đĩa chép ( đừng lo em đã có giải pháp cho đĩa chép)
    Sau 2 tuần chiến đầu ,điều chỉnh mod miếc thật không ngờ kết quả là em có một công cụ chống nghiện LP tuyệt vời , khi nghe thử so sánh CD với đĩa LP cùng chủ đề như Nora Jones come away with me .. , best audiophile voice 1,2 thì chất lượng âm thanh nghe vẫn thấy ghiền không kém so với LP
    Tiếng Bass tròn trịa sâu, tiếng treble nhẹ nhàng, không gian âm nhạc tràn ngập theo không gian 3 chiều
    Nếu bài này được chuyển qua mục nguồn phát digital và được các bác bên đó ủng hộ thì em sẽ post chi tiết về đầu DV505 và việc mod quái kiệt DV505 này , có nhiều điểm tạo nên sự khác biệc giữa đầu DVD DV505 và các DVD ,CD khác , bác nào coi lại trong kho mà có đầu DVD 505 thì hãy giữ và mod lại nhé nó không phụ lòng các bác đâu

Tags:
  2. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

Thật hấp dẫn, em không có 505 nhưng có vài ba cái Pioneer DVD đới đầu như 310, 515, 525 vv... có mod được không anh. Thanks

3. TonyKay

TonyKay Advanced Member

vụ này hấp dẫn quá bác chủ mạnh dạn cho cái chi tiết luôn đi bác

4. giahuy

giahuy Shop

Cám ơn Mod đã chuyển giúp Topic này qua đây , em tiếp đây
    1. Đấu DVD Pioneer DV505 có gì đặc biệt so với các loại khác ?
    - Là thế hệ DVD đầu tiên nên các kỹ sư của Pioneer thiết kế mạch rất kỹ , linh kiện chọn lọc chưa bị áp lực hạ giá thành để cạnh tranh nhiều như hiện nay , ví dụ tụ toàn Elna chẳng hạn giá bán em nhớ hồi đấy (1997-1998) em đã mua với giá không dưới 400 USD
    - Đặc biệc , DV505 sử dụng Laser nhìn thấy được màu đỏ khác với sau này sử dụng mắt đọc laser không nhìn thấy được
    nếu quan sát khi đọc đĩa sẽ thấy một chấm đỏ nhỏ xíu di chuyển theo từng bài
    - Đầu đọc chỉ có một tia laser đọc , khác với các DVD đời giữa (cao cấp ) tích hợp 2 tia laser để đọc CD và DVD mặc dầu khay đọc đĩa làm bằng nhựa hơi mỏng manh , nhưng hệ thống đầu đọc thì nhìn là thây thích rồi , tinh xảo và phưc tạp không đơn giản như các loại mắt sony KS XXX
    - Mạch điện của DV505 cho thấy nó đọc CD theo cách đọc data chứ không phải theo cách đọc audio CD nghĩa là đọc nhiều lần (đọc đến 4 lần), kiểm tra data là chính xác trên đĩa ( dùng SRAM để lưu và so dữ liệu) trước khi đẩy qua DSP xử lý hầu như không tìm thấy các thuật toán Interpolar ( sữa lỗi khi data bị lỗi) do đó khi sử dụng DV505 nếu đĩa bị dơ hay bị lỗi nó sẽ cà lăm tại một chỗ chứ không lướt qua như các đầu CD thông thường , ví lý do này nên DV505 mang tiếng kén đĩa , trên thực tế nếu đĩa tốt thì data để xử lý được đọc lại chính xác 100% ghi trên đĩa
    - DAC của DV505 sử dụng đời cuối cùng cao nhất của thế hệ DAC do Pioneer tự thiết kế sản xuất LEGATO LINK DP2029A đây là con chip mà không ai ngoài Pioneer sử dụng và nó là một trong những con chip DAC tốt nhất mà người ta đã chế tạo , không một ai ngoài Pioneer biết cách vận hành của con chip này ngoài sơ đồ chân của nó , các bác có thể tìm thất DAC này ở các CD pioneer như PD 5xxx , PD 7xxx , các đời T xxx sử dụng PD2028 cấu trúc cũng giống PD2029A , từ sau con chip này Pioneer chuyển qua sử dụng DAC Burrow PCM1702 .... Theo các chuyên gia thì PD2029A ăn đứt các chíp PCM1702, PCM56,PCM 58 (theo Thorsten , mr Lampizator ..)
    - TRước DAC DV505 bỏ qua không sử dụng Digital filter ( mặc dầu trên mạch có chỗ sẳn để gắn IC)do đó tín hiệu âm thannh không bị can thiệp nhiều trước DAC
    - Clock mặc dầu sử dụng thạch anh thông dụng nhưng xung nhịp từ thạch anh không đưa thẳng vào DAC mà qua một loạt IC số để chia xẻ xung nhịp cho DAC và các IC cần xung 16MHZ khác , tín hiệu xung clock dùng cable chống nhiệu đưa đi cứ không đưa vào bảng mạch nhằm loại trừ nhiễu lan truyền
    - Sở hữu phần xử lý đầu vào (DATA) và DAC tuyệt hảo tuy nhiên DV505 nguyên gốc không thể cất tiếng hát hay được vì các lý do sau :
    - Sử dụng analog output băng 2 con OPAMP 4560
    - Bộ nguồn sử dụng nguồn xung không phải biến thế , nên sẽ tòn tại nhiễu
    - Vỏ mỏng mảnh chịu rung động lan truyền
    Đó chính là chổ đế em có thể can thiệp được để nâng cấp DVD bày lên đảng cấp Hiend
    ( còn tiếp)

Cuongdv likes this.
  5. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Hay quá, đang hóng bác chủ tiếp đây :)

6. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

Hôm nay em ra Nhật Tảo lùng DVD505 :)

7. giahuy

giahuy Shop

Em tiếp đây , hình ảnh các bác cảm phiền ,chiều nay về nhà em sẽ chụp lại, bác nào nhiệt tình cho em email rồi post hình giúp em, em không mở các tài khoản để up hình và sơ đồ mạch điện lên :D (lười quá)
    Các bước mod của em cho tới thời điểm này :
    1. Làm tầng analog output bằng đèn :
    - Gỡ hẳn 2 con Opamp ra khỏi mạch
    - Độ lại phần Low pass filter (từ active sang passive) bằng mạch RC (R=22k,C=47P) , móc 2 đường tín hiệu Left + và right + ra chờ đó
    - Làm mạch Tube SRPP bằng 2 đèn 6N6P ( với 2 điện trở R1 200 ohm,R2=250K) tại sao lại chọn 6N6P , do Pioneer DAC PD2029A là loại Vout , không cần khuếch đại nhiều như loại Iout sử dụng 6N6P còn nhằm mục đích giảm chói vì DAC PD2029A thên về nhanh và chi tiết , vì 6N6P có khuynh hướng làm âm thanh chậm lại ( nhiều người dùng 6N6P để thay cho 6H30 trong các ampli BAT để giảm độ chói)
    - Tụ liên lạc (C2)từ DAC qua mạch Tube em sử dụng VitaminQ 0.1mF kết hợp với tụ PIO 0.5mF của Nga ngố
    - Tụ xuất âm (C1) em sử dụng 1mF PIO k40 của Nga + tụ 1mF PIO của Siemen Đức
    - dây dẫn tín hiệu âm thanh dùng dây bạc bọc teflon của máy quân sự Nga
    2. Làm nguồn cho đèn : em sử dụng nguồn rời do trong lòng DVD hẹp quá , và bố trí trong DVD sẽ bị nhiễu nguồn cấp cho anod đèn là 170V , đốt tim 6.3V , sử dụng lọc
    C(200 mF)R(2K)C1(200mF)R(2K)C2(200 mF) tất cả đều có tụ 0.1 by pass và cầu diode , đốt tim sử dụng C(6800mF)R(1 ohm)C(6800mF) mass của mạch đốt tim nối vào cầu chia cao thế( ở khoảng 50V) để bảo vệ đèn trên của mạch SRPP và chống ù nền
    3. Lắp đèn vào máy , làm dây , jack nguồn rời (6 pin) , nối kết tín hiệu lấy từ DAC ra
    4. sử dụng lại JACK RCA cũ , cắt chân hàn vào ngõ ra của mạch SRPP , mass sử dụng luôn mass của Jack RCA cũ
    TEST thử máy
    wha , âm thanh đã tách bạch , tiếng Bass đã tách rời ra tuy nhiên chưa thật tròn và sâu , dãi cao , trung còn dính và vẫn hơi chói tạm nghĩ ở đây phần sau sẽ giải quyết tiếp

Attached Files:

8. giahuy

giahuy Shop

Bổ sung thêm hình để mod phần analog :
    - Gỡ bỏ 2 OPamp IC 201 và IC 102 , lấy tín hiệu ra từ chân 5 của IC 102 và chân 3 của IC 201 ,nối chân 6 của IC201 và chân 2 của IC 102 xuống mass vậy là xong

Attached Files:

9. giahuy

giahuy Shop

làm rõ thêm chút xíu
    việc lấy tín hiệu analog ra và làm passive Low pass filter bằng linh kiện sẳn luôn trên mạch

Attached Files:

10. anhthuong

anhthuong Advanced Member

Em có mấy điều thắc mắc mong bác giải thích cho em vì em cũng muốn tìm 1 cái DVD này để mod được như bác. Nhưng trước tiên em muốn hiểu sơ qua 1 số vấn đề chứ cứ làm theo bác như cái máy là em ko khoái mấy, hiểu tí để còn lọ mọ bác nhỉ.
    Mắt đọc "nhìn thấy được" này có ảnh hưởng gì đến âm thanh không ạ? Mà sao mắt nào em cũng nhìn thấy đỏ cả, đọc DVD thì nó đỏ rõ hơn CD có phải không ạ.
    Em thấy CD hay DVD đều đọc rồi lưu dữ liệu vào Ram cả, chỉ khác Ram DVD thì nhiều hơn. Vụ đọc 4 lần em cũng chưa thấy tài liệu Service nó nói gì cả.
    Thanks bác.
    À mà bác tự sáng tạo kiểu mod hay có tham khảo Tây, bác có link cho em tham khảo với. Phải tìm em DVD này mới được :p

11. anhthuong

anhthuong Advanced Member

Em vừa xem thì thấy nó có lọc số chứ không phải là không, phần này nằm trong chip DSP rồi. Còn con chip bác nói thằng Nơ họ Pi này không gắn trên mạch là con có chức năng HI-BIT chứ không phải lọc số :roll:
    Bác xem lại tí nhé, có khi em nhận định sai cũng nên.

Attached Files:

File size:
      136,7 KB
      Views:
      1.448
  12. giahuy

giahuy Shop

Dear Bác
    Mắt đọc phát tia laser nhìn thấy được , nó khác lắm với các đầu CD khác bác ơi , mấy mắt đọc laser khác mình chỉ thấy nó lóe lên lúc khời đông , còn mắt này nó giống như đèn Led màu đỏ vậy đó , màu đỏ còn xuyên qua cả đĩa CD hay DVD , mình nhìn phía trên khi máy chạy thấy một đốm cực nhỏ màu đỏ di động , đọc CD hay DVD gi cũng giống nhau cả em không chắc là sử dụng laser đỏ thấy được thì tốt hơn là là laser không thấy được chỉ thấy lạ thôi và chắc là vụ dùng laser gì không ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh ,còn vụ dùng Ram để lưu dữ liệu tạm thì nhiều đầu CD vẫn làm , nhưng đọc như đọc CD-ROM thì khác với đọc audio- CD , nếu để ý sẽ thấy tốc độ quay đĩa CD của đầu DVD DV505 nhanh hơn hẳn so với CD thông thường , ở đầu CD thông thường khi đọc đĩa nếu có error thì người ta dùng thuật toán Interpolate dựa trên các thông tin của byte trước và byte sau để sửa sai ( error corection)sau đó xuất ra luôn qua DA , cón đối với CD-ROM thì nếu sai môt Bit thôi cũng sẽ báo error , vấn đề khác nhau ở đây là DV505 cũng có cơ chế sữa lỗi nhưng cách sửa là phát tín hiệu để điều khiển đầu đọc đọc lại ( em giải thích 4 lần một cách nôm na (4 folds)là thế này lần 1 đọc lưu tạm vào sram lần 2 đọc tiếp so sánh với dữ liệu lần 1 , nếu khác thì làm lại quá trình đọc dữ liệu một lần nữa nếu vẫn lỗi thì phát cờ lỗi điều khiển đầu đọc đọc lại cái này em cũng võ đoán thôi vì trên IC xử lý 78650 có sơ đồ nguyên lý bên trong IC và em nhận thấy các đầu CD khác khi có lỗi thì thường chạy qua được trừ khi quá nặng , còn DV505 sẽ bị cà lăm lập lại khúc bị lỗi nhiều lần)
    Vụ Mod này em chỉ có một ít thông tin từ đây http://www.audiosmile.com/forum/showthread.php?t=18299 bác có thể tham khảo
    tuy nhiên em không có làm đúng như vậy , em sử dụng Tube 6H6P lấy từ vụ lão Fircus mod đầu pioneer PDS09
    Ngoài ra em gắn thêm nguồn phụ 5V độ nhiễu thấp cho DAC và clock ( phần sau em sẽ nói rõ hơn)
    Cái em muốn gửi tới các bác không phải là kỹ năng mod của em , cái đó ai cũng làm được tuy nhiên với DV505 nó lại mang đến một kết quả ngoài mong đợi là do kết cấu và nguyên lý đặc biệt của DV505 mà thôi

13. giahuy

giahuy Shop

Ờ nhĩ em coi lại đúng cái con IC không sử dụng đó là HI BIT IC, cái này thì nó lại ngược với digital filter nó làm mở rộng tái tạo các tín hiệu nhỏ mà quá trình mã hóa 16 bit CD đã lọc đi ( để em kiếm mấy đầu pioneer có con IC này xem có hay hơn không có hay không ?)
    Cám ơn bác nhờ bác hỏi mà mình lục lọi tiếp thì thấy kỹ sư Pioneer giải thích về HI-BIT và Legato link như sau và giải đáp tại sao sau khi mod đầu DV505 lại nghe rất giống LP:
    http://forums-archive.pioneerdj.com/eve ... 5051045904
    tạm dịch:

Hi-Bit Legato Link Conversion là tổ hợp giữa kỹ thuật mở rộng thêm bit( từ 16 bit- 24 bit) và kỹ thuật Legato Link cho việc tái tạo âm thanh chính xác và có hạc tính hơn.

Bit Expansion ( mở rộng thêm bit)hay HIBIT
    Trong quá trình thu và làm CD . các tín hiệu thấp- thấp hơn LSB ( bit nhỏ nhất) của đĩa CD 16 bit sẽ bị mất . Sự thiếu vắng các âm thanh thật nhỏ này sẽ gây ảnh hưởng đến sự trung thực khi tái tạo âm thanh nguyên thủy.

Pioneer Hi-Bit Legato Link Conversion phục hồi lại các tín hiệu bị mất bằng cách tính toán tái tạo các tín hiệu bị mất từ các dữ liệu 16 bit lưu trên đĩa CD và tái tạo lại các âm thanh nhỏ lưu trữ trên định dạng 24 bit Việc tái tạo này làm cho sóng âm vừa chính xác và gần với âm thanh nguyên thủy hơn kỹ thuật thông thường.

Legato Link
    Đĩa CD chỉ có thể chứa được âm thanh 20 KHZ các tần số cao hơn sẽ bị cắt mất trong quá trình xử lý số .Nhưng âm nhạc thật ra tồn tại các tần số trên 20 KHZ. Sự thiếu vắng các tầng số cao sẽ da734n đến tái tạo thiếu trung thực âm nhạc nguyên thủy ,làm âm thanh harsh ( thô, khô) và mất tự nhiên . kỵ thuật Legato Link sẽ làm mở rộng dãi tầng từ 20kHz to 40kHz để tăng thêm độ chính xác .

................................................................
    "Karaoke Karl" Detken
    Director of Product Planning - North America
    P I O N E E R Electronics (USA), Inc. - Pro Audio Group
    2265 East 220th St., Long Beach, CA 90810
    (trích)

14. giahuy

giahuy Shop

Bây giờ em tiếp tục quay lại vụ Mod DV505
    -Sau khi mod vụ analog output bước 1 em bắt đầu chuyển sang mod phần nguồn cho DAC
    - Trên mạch , nguồn 5 V từ nguồn xung được đưa bằng một conector CN191 9 có in trên mạch , có sẵn 1 Jump nối nguồn +5V vào mạch , các bác nhổ Jump này ra là cô lập nguồn 5 V cung cấp cho Dac , clock , bây giờ mình làm một nguồn rời để cấp riêng cho phần analog
    - Nguồn dùng biến thế EI hay xuyên có ngã vô 220V (DV505 dùng đa nguồn điện) có ngõ ra 6-9 V
    - Để nâng cao chất lượng nguồn nên dùng fast diode rời làm thành cầu , không nên dùng cầu vuông diode hàng chợ TQ nghe không hay
    - Em sử dụng 1 tụ 6800 mF panasonic 105 độ rồi dùng một con ổn áp LDO +5V ( em thao may nên có số hiệu hơi lạ Nec 2400)các bác có thể dùng XX 2930 hoặc loại LDO 3 chân nào tốt nhất có thể , Input gắn một tụ MKP loại tốt , output dùng blackgate hay nichicon hay elna 470 mF là được , sau khi làm xong kiểm tra điện áp ra đúng +5V sau đó hàn ground của nguồn vô mass trên mạch , và +5V vô chân Jump cấp nguồn cho DAC , cho chạy thử nếu máy nhận đĩa bình thường là OK
    - Tới đây sau khi kiểm tra kỹ , em cho hát thử
    - Âm thanh quá giống LP . chi tiết , dãi cao lung linh mà không chói , treble nghe rất nhuyễn , tiêng vocal nỗi bật trầm ấm , còn tiêng Bass thì quá hay tròn và sâu , không tức ngực không gian âm nhạc rất rõ ràng nhất là khi bỏ đĩa Quang Dũng (Phạm Duy ) ra cùng với LP ,âm thanh nghe quá đã , em nghe một lèo hết đĩa luôn , sau đó là các đĩa vocal như Best voice 1,2, Nora jones không còn nghi ngờ gì nữa đây chính là giải pháp cắt cơn nghiện LP
    - Em không mod Clock cơ bản là vì thấy đã hay quá rồi và không có sẳn bộ Clock trong tay , nên để vụ mod clock này tới khi nào nghe chán rồi sẽ nâng cấp tiếp
    - Em cũng bắt chước bác Thorsten dán các cục gỗ tròn như con cờ tướng vào một số vị trí trên mạch , trên khay CD ... nhằm mục đích thay đổi độ rung của các phần có thể rung ( cái này nhiều khi rất cảm tính nhưng chẳng mất mát gì nên em cứ dán vô cho nó special)
    - Em cưa một Plint bằng gỗ quế dày cỡ 10 mm-15 mm dán vô đế DVD để tăng thêm trọng lượng chống rung cho DVD vậy là xong yên tâm mà thưởng thức
    Tuy nhiên còn một vấn nạn , là do máy hoàn toàn không đọc được đĩa chép thì làm sao đây , hạ hồi phân giải nhé

Attached Files:

15. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

em đánh dấu thớt này phát.
    sau khi diy cpu + soundcard + tda1541 + tube theo bác giahuy, em cơ bản đã ok trong vấn đề ko có điều kiện chơi CDP tiền nghìn mà vẫn có âm thanh ngon từ nuớc ngọt từ xương. LP thì em cũng nghe kha khá và rất nghiện nhưng chưa có đk để chơi.
    giờ bác giahuy mần phát ni, em quyết theo tới bến

16. giahuy

giahuy Shop

Âm thanh của DV505 sau khi Mod thực sự gây ngạc nhiên cho em , một tín đồ của LP , vì sự chi tiết và ấm áp của âm thanh phát ra , nhiều đĩa cũ nghe lại thấy lung linh như nghe LP vậy
    Thực ra cảm nhận âm thanh mỗi người mỗi khác , đối với em , nhạc hay là khi mình có thể ngồi nghe hết trọn vẹn một đĩa từ đầu đến cuối , và khi nghe mình sống hoàn toàn trong không gian âm nhạc theo dõi được từng loại nhạc cụ và không còn quan tâm đến dàn âm thanh nữa , DV505 đã làm được điều đó với em
    Tuy nhiên do chỉ nghe được đĩa gốc cũng là một hạn chế lớn trong nguồn âm thanh,cũng rất may DV505 không đọc đĩa CD-R nhưng lại đọc được CD-RW . Em đi tìm đĩa CD-RW về chép thử , do CD-RW đã rất lạc hậu hỏi nhiều cửa hàng không có , nhưng em cũng tìm mua đưỡc ở một cửa hàng nhỏ , mừng quá mua 5 đĩa Maxwell CD-RW về thử , tuy nhiên thất vọng não nề DV505 không đọc được Maxwell dù em ghi bằng bất cứ phần mềm nào . Lại tiếp tục đi săn lùng , sau cùng mới phát hiện ra một điều kỳ lạ chỉ có CD-RW của anh Ba thì đầu DV-505 mới đọc được em mua thử 2 loại RITEK-DVD-RW 4-12X và Ahuang 4-10X thì DV505 đọc tốt ( dù nhận đĩa hơi chậm một chút so với đĩa gốc)
    Tuy nhiên cần lưu ý là NERO hoàn toàn không sử dụng để bủn dĩa cho DV505 được , các bác phải dùng GBurner hoặc Ultra ISO và phải burn ở tốc độ tối thiểu 4X thì DV505 mới đọc được , và khi đã đọc được thì chất lượng dĩa chép so với dĩa gốc là rất tốt , như vậy vấn đề đọc dĩa chép đã giải quyết được các em chỉ còn lựa chọn các file lossless chất lượng tốt chép ra đĩa là thưởng thức thôi , dùng CD-RW cũng tiện , nếu nghe không hay thì xoá chép lại đỡ tốn 6000 mua đĩa CD-R

17. giahuy

giahuy Shop

sorry các Bác RITEK CD-RW 4-12 khong phải DVD-RW nhé

18. tran73

tran73 Advanced Member

Bác nghiên cứu kỹ nhỉ, hay bác đã đầu quân cho Pioneer. mà bây giờ cái DVD 505 tầm bao nhiêu bác,

19. giahuy

giahuy Shop

Tính em khi làm cái gì thường tìm hiểu hơi sâu một chút trước khi làm , chứ đầu quân vào Pioneer gì bác ơi :D
    Hôm qua em đi một vòng Nhật tảo thì thấy coi bộ hơi khó kiếm DV505 đó bác ,nếu có thì chắc cũng bèo thôi vì ít người biết khả năng của nó , nếu kiếm không ra các bác có thể sử dụng các loại Pioneer sử dụng DAC PD2028-2029A Như các đời PD-TXX(PD-T04,T06,T07,T09) hay rẽ hơn là các đời PD-S5XX ,PD-S6XX,PD-S7XX thường ngoài vỏ có ký hiệu Legatolink hay Hibit Legato link

20. yeuhiend

yeuhiend Approved Member

Hay quá, em đang đặt mua DV505 đây. Em ko biết tí gì về điện nhưng nghĩ cứ bưng bài của bác ra ngoài nhờ thợ làm từng bước như vậy. Bác cho em hỏi thêm bác viết
    "em sử dụng nguồn rời do trong lòng DVD hẹp quá , và bố trí trong DVD sẽ bị nhiễu nguồn cấp cho anod đèn là 170V , đốt tim 6.3V , sử dụng lọc"
    tức là phải để ngoài máy hả bác, thế thì xấu quá, có cách nào cho vào trong được ko?

21. kimtien80

kimtien80 Advanced Member

Hay quá, sang tuần em cũng có tận...4 con DV505 -tha hồ mà học phí :D

22. tai_trau

tai_trau Moderator

Lão này buôn hử. :) Trước em cũng có 1 con 505 cơ mà cho mất ùi. :(

23. kimtien80

kimtien80 Advanced Member

Buôn bán gì tầm này nữa, rẻ thì mua 4 con chọc kiểu gì cũng kêu đc 1 con
    P/s: Từ ngày có dịch tai xanh chẳng thấy bác đâu :lol:

24. pheulong

pheulong Advanced Member

đỡ phải chơi LP :lol:

25. leninamo

leninamo Approved Member

Thân gửi bác giahuy và các bác,
    Em tìm mãi thì cũng mua được DV-505, nhưng chưa tìm được tube 6N6P.
    Nếu bác nào biết chỗ nào bán tube 6N6P thì cho em biết thông tin nhé.

Em hỏi thêm là trong trường hợp không có tube 6N6P thì có thể thay bằng tube 6N1P được không ạ?

Cám ơn.

Share This Page

Loading...