MOD Sony Deck

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Thắng Việt, 7/1/13.

1. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Dear bác

Chính chúng là dối tượng em định hỏi đó . Máy của bác tiềm năng tiếng rất hay . Bác đừng thay IC nào gần cụm dây đầu từ .Nó rất nhạy cảm với Shock điện . Hiện nay , Bass nó tốt hơn nhiều máy cùng ký hiệu , số trên ,và dải cao khá sáng ( tôi chưa được nghe , tôi chỉ doán vậy ) , giọng nữ thể hiện bóc tách hơn giọng nam .Theo thiển ý của tôi , nhạc nhanh bác nghe con này rất vừa ý thì phải .Có quá lời bác bỏ qua nhé

2. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Bác đọc chính xác về con này hộ em rồi. :D
    Em thấy nó thu cũng hay đó bác .
    Nghe nhạc vàng nó cũng phê nhưng em chưa thấy phê bằng Nakamichi bác ạ. :)
    P/S: nếu con này Mod thì có nên hay cứ để vậy là cũng ổn rồi hả bác ơi?

3. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Bác gắng để tâm thật vô tư đi , bác thu Thanh Tuyền 1 và 2 trên bất kỳ nguồn nào r2R , HDCD sang phải hay ."Hay" được hiểu theo nghĩa như sau : Gần cái chất đanh hơi xé xé tai , giọng của bà lúc chưa chưa cần kỹ xảo can thiệp .Ngọc Lan nghe trên máy này , theo thiển ý tôi , cũng phải hay
    Việc bác đánh giá thu hay , tôi khôgn dám phản đối , tôi chưa có máy này , nhưng nếu Volume REC Level của nó mà có điều khiển L,R riêng biệt VÀ phần REC AMP có con IC giống con IC gần bo dây từ đọc , tôi nghĩ là tôi không nên bình nữa .Còn nếu REC Level chung , chỉ có 1 núm thì nó được thiết kế khi CD đã quá phổ biến , 2 kênh ít khi lêch vì công nghệ số hoá , câu khen này bác hẳn thu trên CD nhiều

Bác nên đâu từ cho tụ nối tầng , có thể bác KHÔNG OR CHƯA cảm nhận được nhưng thật sự đáng .Tiếc là t/g này tôi hơi nhều việc phải lo , nếu khôg=ng sẽ tìm con tương tự

4. Thắng Việt

Em sẽ tập trung nghe vô tư như bác nói.
    Con này Volume Rec Level là 2 kênh L,R độc lập lồng vào 1 trục đồng tâm chỉnh riêng bác ạ.
    Phần REC AMP có con IC giống con IC gần bo dây từ đọc là những con IC nào bác có thể chỉ cặn kẽ hộ em được không?

5. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Đã PM cho bác

6. Zorro

Zorro Advanced Member

- Nó không xài con fet (kẹp) nào 6 chân cả bác, nó xài con rời 3 chân thôi.
    - Nó cũng không có VR để chỉnh DC Offset.
    - Tiếng bass là điểm yếu lớn nhất của cái Sony này đấy bác.

7. Zorro

Zorro Advanced Member

Theo em, 555ESG này phần phát rất thường, kém hơn phần thâu nhiều, bác chỉ nên mod phần thâu cho tốt hơn nữa, phần phát giữ nguyên để dễ đối chiếu, cân chỉnh khi thâu.
    Và băng thâu từ cái 555ESG này, bác dùng phát trên cái Naka thì tối ưu hơn.

Để mod phần phát cho hay (hơn rất nhiều) thì cũng đơn giản, nhưng em vẫn khuyên bác nên giữ nguyên vì tập trung phần thâu như em đã nói.

Attached Files:

8. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Dear bác
    Thực ra ý định của tôi là thế này : Bạn có cái SONY TC-K555ESX , bác ý bảo nghe hay .
    Tôi dò hỏi ý bác để tìm hiểu linh kiện và kết cấu chung máy của bác , không đả động đến các p/a chỉnh sửa đã bàn hay đã đề cập , để tránh như thể tôi xen vào vô duyên , dễ gây hiểu lầm .Bác thấy tôi dùng nhiều chữ NẾU .Chỉ đến khi bác nói có nên mod gì không , tôi mới có ý kiến vì có tháo ra hàng vài lạng tụ nối tầng theo Joto quảng cáo là hay (In màu xanh chim bói cá ) , tôi thay bằng tụ khác nên thùa ra , có ý giúp bác nêu bác cần
    Nếu bác cho phép , khi bạn tôi đổi cho tôi may ESX kia , tôi làm thật cẩn thận (Mod) , bác đổi cho tôi vì qua thông tin của bác , tôi thấy con máy của bác nếu vào tay tôi , có thể nó sẽ hợp với nhạc tôi hay nghe thôi . Bác có ý kiến gì cho tôi biết nhé , vì bác hay nghe bằng Nakamichi , hẳn con đó , HEAD vẫn còn ngon và ít được quan tâm hơn ( Con nuôi , ít được hỏi han , sợ bị lãng quên , nên chắc ít nhiều tủi thân ) :lol:

9. Thắng Việt

Em cảm ơn bác đã nhiệt tình chia sẻ.
    Thực ra em dùng 555ESG để thu là chính, nghe thì nghe nhạc nước ngoài là chủ yếu. Ý em nói ở đây là nếu ghi nhạc vàng thì em dùng 555ESG nhưng phát nó em lại cho sang em Naka bác à. :)

10. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Bác chơi hay nhỉ , thế mà có ý kiến là Nakamichi chỉ hay nếu nó thu và nó phát thôi . Thu và phát trên cũng một máy là tối ưu nhất mà .

11. Thắng Việt

Em nghe thấy nhiều cao thủ nói vậy tuy nhiên nếu băng gốc nước ngoài về thì nghe như thế nào bằng máy thu chuyên dụng của họ được bác. :)

12. hhoang86

hhoang86 Advanced Member

3 con 5 của a thu đc đấy, đã thu thêm đc băng nào chưa a :D

13. Thắng Việt

Thu hết đống băng đó rồi, bây giờ chỉ nghe thôi. :)

14. Zorro

Zorro Advanced Member

Mạch thu trong máy của bác và máy của bác Thắng Việt giống nhau, dù máy khác đời.

15. Thắng Việt

Thế thì rẻ quá rồi hhoang86 ơi. :D

16. hhoang86

hhoang86 Advanced Member

Chẳng lẽ lại thế :D , thảo nào sau khi ngoáy thì e thấy con nhà e thu ngang con ESG của a
    A Zorro : thank a ạ, rảnh có gì a cứ chỉ e cách nhé :D

17. Zorro

Zorro Advanced Member

Em chưa nói hết: nhưng linh kiện những phần khác không giống nhau :)

18. hhoang86

hhoang86 Advanced Member

Và đó là sự khác biệt :D

19. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Băng nước ngoài cũng tuỳ bác ạ .Tôi có gần trăm cuộn của Nhật , Mỹ , Đức ,Holland , ưng nhất là băng của Holland và Đức . Mấy băng hơi bất thường , thu các bài nói của Thatcher , Bill Clinton, EshaStroyder , Tây Đức in đó, nói chung chỉ nghe cho thoả tò mò , chất lượng không cao , có thể do ghi voice , chỉ cần vậy thôi .Hơn nữa , cái nền băng người ta dùng làm sản phẩm số lượng đại trà mới quyết định .Ta chơi toàn băng tốt , sản xuất , số lượng lớn , làm sao chơi nền băng như ta được
    Mình so thế nào với máy chuyên dụng , nhất là các hãng danh tiếng .Nói như bác chung quá , bác biết không , nhà Minh ở phố Huế , năm 2012 , có cả gàn trăm băng của Mỹ in , "Made in USA" ở khắp nơi , type I , để bao lâu có ai mua đâu ! Các băng của Nhật in nói chung chất lượng không cao , có thể vì nhạc của họ khó nghe với ta .
    Âu cũng là luật bù trừ, ta dùng băng tốt vì không lo kinh doanh , họ dùng máy tốt hơn để thu sô lượng, chất băng tồi hơn .Nếu cho bác băng phẩm chất như dùng trong sản xuất , hẳn bác sẽ nhận nhưng ít dùng ,đúng không nào ? Nói trong điều kiện tự biên soạn thôi , thu và phát trên cùng một máy , cùng chế độ NSX đã Setup , cùng chế độ EQ, cùng Track từ , cùng chug nền phần cứng , đánh giá sẽ "khách quan " nhất trong hoàn cảnh của ta . Tuy nhiên , cái này ta không thừa nhận không được : Trong phòng chuyên , khi họ chuyển các nguồn âm từ LP sang cassette tape , tiếng đặc trưng của LP nghe được , nhưng không hiển thị được bằng LED (rõ nhất ) hay VU , nhất là tiếng hạ kim hay các bài đầu đĩa , khoảng trống hay rộng , chả thấy gì cả . Điều kiện ở gia đình không thể làm được vì họ làm để . . . kiếm tiền trả lương cho nhân viên . Trước đây , 2002, có lần nhờ 1 cô ( giừ chắc là bà rồi :) ) phát thanh viên thu cho 1 số CT của Đài tiếng nói Việt Nam , họ sao từ băng cối đã biên soạn , tiếng xè xè nghe rất rõ .Một số CT cũ thời Mỹ Linh, Hồng Nhung mới nổi , phát trên FM , cái này cũng thấy rất rõ (ồn)

Mà hai bác hhoang86 và bác dang chơi 333 và 555ESG thì phải , hai bác tháy chúng có chung các IC ở phần PLAYBACK AMP không ? Làm cho cho vài xu thông tin với
    Về mặt Catolo, họ nói 333ESG là Heritage từ 555ESG ? Nhờ 2 bác đối chiếu hộ cái
    Cảm ơn các bác trước

20. Zorro

Zorro Advanced Member

Chắc chắn 2 bác hhoang86 và Thắng Việt không có câu trả lời cho bác đâu, em trả lời thay vậy.

Phần playback của 333ESG xài 5532 của Texas Inst., còn 555ESG xài 712 của Analog Device.

21. hhoang86

hhoang86 Advanced Member

E dùng 3 con 5 esx bác à, bác cần chụp hình hay xem gì cứ nói :D
    Anh Zorro: e suy nghĩ rồi pm trả lời a sau nhé, thak a nhiều lắm

22. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Hay quá
    Bác nhìn hộ mình , motor để ra vào của băng nằm ngay cạnh cửa băng ( tay trái nhìn vào ) hay nằm dưới nền .Cái anh dứoi nền , kết cấu cơ khí ghê răng lắm ,khó hơn đồng hồ cơ ngày xưa :lol: ?
    Các IC trên board có chữ PLAY AMP hay PLAY EQ Adj hay Play level adj ?
    Trên mặt máy có phím ghi chữ " CD Syn " không ?
    REC volume có điều chỉnh 2 kênh riêng biệt được không ?
    KHi thu chỉnh Bias Fine , ảnh hưởng lên treble hay bass nhiều hơn nhé ?
    Khi REC , bấm Monitor , có tiếng nổ tạch tạch từ mạch điện không hay im lặng ?
    Có khá nhiều máy rồi , muốn thêm thắt , cần thông tin kỹ chút ( Tài chính ý mà :lol: )
    Cảm ơn các bác nhé

23. Quangteo

Quangteo Advanced Member

:D E ngoài lề chút.
    Bác Bacuc và Bác Thắng Việt là đồng "khói" với nhau...Khi nào Bác Bacuc về HP..hai bác gặp gỡ trực tiếp..mod con Sony này sao cho nghe nhạc vàng hay hơn Naka..để bác Thắng Việt "biết tay" nhỉ.
    (20 năm trước....thi thoảng bac Bacuc hay ghé phòng E ở Kí túc xá...Bác có nhớ E ko?...301B8...KTX..BKHN ý.... :lol: )

24. Thắng Việt

Em cũng nghe qua bác Hiệp Falcon nói về bác Bacuc là người HP rồi, nếu có dịp về HP thăm lại em mời bác Bacuc qua nhà em chơi ạ. :)
    20 năm trước tức là năm 93 bác học BK khóa ba mấy ạ?

25. Quangteo

Quangteo Advanced Member

K36 ạ :D

Share This Page

Loading...