Mod tụ cho phân tần loa Altec

Discussion in 'Loa' started by FalconJapan, 2/11/12.

1. FalconJapan

FalconJapan Advanced Member

Các bác cho em hỏi loại tụ nào dùng cho phân tần loa để có dải tần cao tốt nhất.
    Em đã thử qua tụ dầu của Nga ngố thấy trầm nhiều nhưng dải trên bị bí, tụ hóa Epcos tiếng trầm lỏng và dải cao hơi gắt, tụ MKP Solen được dải trầm và trung nhưng dải cao hơi bị mờ :(
    Hiện tại em đấu tạm 1 tụ Solen song song với 1 tụ NP zin của bộ phân tần Altec thì cải thiện được dải trên một ít.
    Xin được các bác có kinh nghiệm chỉ giáo. Cảm ơn các bác nhiều.

Tags:
  2. xuantran

xuantran Advanced Member

Cụ cho thêm thông tin về phân tầng và củ loa của cụ để ae còn biết. Riêng em, em chẳng thích dùng tụ solen cho phân tầng loa, em vừa mới thay ra một đống.

3. VINSTAR

VINSTAR Advanced Member

Thấy cụ mua phân tần chủ động để đánh chủ động cơ mà??? E cũng đã thử một vài tụ cho loa tép thì e thấy:
    - Tụ dầu : Tiếng ấm, rịu nhưng dải tép hơi tối.
    - Tụ MKP như solen tương đối tốt nhưng tép chưa thật sự thuyết phục, chưa tơi và mảnh như tụ.....
    - Tụ bạc ngâm dầu, tụ Fim: Tụ này lắp tép e thấy ưng ý nhất.

4. FalconJapan

Em nghịch cả Active lẫn Passive Xover :mrgreen:
    Hiện em đang nghịch thử 3 cái xover xịn của Altec N809, N501, Nxxx (mất tem :lol: ) bass 416/421/3156, kèn 802/806/808 - 511
    Cụ có cao kiến j xin chỉ giáo

5. bunhangbun2006

bunhangbun2006 Advanced Member

em cho kèn tụ dầu đức
    bass em cho tụ solen + tụ zin
    tổng kết: nhạc chậm hay nhạc nhanh tệ
    (chẳng biết nó căt bao nhiêu nữa... :lol: ....sau 40 ngày tình trạng mỏ hàn cắm liên tục thay ra vào khoảng 30 lần=
    nhạc vàng vừa tai nhạc tây rậm rãi ok
    đã rút mỏ hàn
    chuyển sang tháo lắp amp :mrgreen:

6. bunhangbun2006

7. tamtam

tamtam Advanced Member

Theo em thì tụ cho treble thì Mundorf Silver in Oil là tốt nhất. Jantzen, Clarity ESA cũng rất hay, nhất là ở phần mid nhưng ở vị trí tweeter thì khó có tụ nào qua được Mundorf SIO có khả năng cho tiếng treble mịn màng, mượt mà - có thể hơi điệu đàng với ai đó thích tiếng mộc mạc. Cá nhân em cho SIO là hay hơn cả Mundorf Siver/Gold. Trên Mundorf SIO thì có lẽ chỉ có Duelund hoặc Vcap mà em nghe thiên hạ đồn là vô địch - giá cũng vô địch nên hổng thử!

Solen theo em là tụ cho XOver tốt nhất trong tầm giá. Nhưng đúng như Bác nói, nếu yêu cầu chất lượng âm thanh cao thì Bass tạm ổn (tuy hơi đục và có đuôi) nhưng treble và mid thì mờ, thiếu chi tiết.

tuanthuy87 likes this.
  8. tamtam

tamtam Advanced Member

Còn tùy vào thiết kế của Xover. Tụ song song nối mass của loa Bass thì ít ảnh hưởng hơn nhưng nếu Bác nghe so sánh giủa các tụ tốt và thường khi nâng cấp tụ ở vị trí này thì sẽ thấy khác biệt. Củ loa càng tốt sự khác biệt càng rõ.

Nhưng như em nói ở trên Solen là rất tốt trong tầm giá. Do trị số cao dùng ở vị trí bass, các tụ chất lượng cao hơn solen quá đắt và đem lại sự cải thiện không lớn như áp dụng ở các giải tần số cao nên với em, nếu nó đã được thay bằng solen thì em sẽ nâng cấp cuối cùng nếu có ngân sách.

9. bunhangbun2006

em dùng tụ này có ổn ko các bác :D

Attached Files:

10. coi

coi Advanced Member

các bác cho e hỏi tụ này dùng cho phân tần có ổn ko ạ? dùng ở vị trí thoát mass:

Attached Files:

File size:
      77,8 KB
      Views:
      2.402
  11. linh-tube-se40

linh-tube-se40 Advanced Member

hôm rồi em mua con y hệt này ở chợ giời 10k :mrgreen:
    chua lắp thử :(

12. coi

coi Advanced Member

Tụ này thì e biết là hàng china rồi, bóc ra thấy nó dùng ko biết là giấy thiếc hay là giấy bạc để quấn, nhưng nhìn rất ổn. Quấn đầy đủ từ trong ra ngoài, đo trị số chính xác: 4,68uF.

13. linh-tube-se40

linh-tube-se40 Advanced Member

ổn thì lắp thôi bác oi :D
    có khi hay hơn hàng hãng đấy bác ạ

14. bunhangbun2006

em chưa nhìn thấy ft3 mà trị số 1,5uf cả :(

15. coi

coi Advanced Member

cho cái hình tụ bác ơi, để ae nhìn còn phân biệt dc, chứ ko mai mốt mua solen giá xin mà tụ đểu thì chít.

16. coi

coi Advanced Member

các pro cho e hỏi là: loa gọi là cổ, sx những năm 70, đang dùng tụ hóa ko phân cực, đo trị số thấy ổn. Thì có nên thay sang tụ MKP ko?

17. paul

paul Advanced Member

Theo em là nên thay.Như các bác rành về kỹ thuật và kinh nghiệm nói thì tụ sẽ giảm chất lượng sau khoảng 10-15 năm cho dù có thể đo đạc trị số vẫn rất tốt.Bản thân em đã recap tụ bộ phân tần của 1 cặp loa cổ sx năm 72.Sau khi thay xong,chất âm cải thiện rất lớn.Vấn đề còn lại là chọn lựa loại tụ nào phù hợp và trong khả năng của mình.
    PS-Nhưng em chỉ dám thay tụ đúng trị số chứ chưa dám thay đổi hay mod miếc gì. :)
    Thân.

18. tamtam

tamtam Advanced Member

Cái này còn tùy theo gout của Bác. Về mặt nguyên tắc thì tụ hóa mà trên 12 năm là có vấn đề dù là bên ngoài có thể nhìn còn tốt và đo trị số lúc tĩnh thấy vẫn còn ổn. Nó sẽ không còn ổn định khi hoạt động. Có điều tiếng của loa cổ khi nghe với các tụ này có thể làm những người yêu loa cổ thích. Việc thay tụ đặc biệt là tụ MKP sẽ làm thay đổi tiếng của loa: chi tiết hơn, mượt mà hơn, độ động cao hơn, bass tốt hơn. Với Gout của em thì thấy hay hơn nhưng có nhiều người đã quen với tiếng của loa cổ thì không thích. Điều này đúng với cả dây dẫn trong loa.

THôi thì Bác cứ thử vì nếu không hợp thì việc trả lại "nguyên bản" cũng chỉ trong vài phút với mỏ hàn sẵn có trong tay.

19. nghn20004

nghn20004 Advanced Member

hê, e đc bác tamtam tư vấn làm đôi mundoft silver in oil cho loa tweerter, hay y như Bác ấy nói :) tks bác tamtam

20. vq946

vq946 Advanced Member

Tôi có đôi loa Onkyo D500 hiện đang hát BT , theo AE có nên MOD lại phân tần để nâng cao CL không?

21. FalconJapan

Các bác cho hỏi tụ Mundorf SIO mua ở shop nào trên đây cũng như giá cả ? So với tụ Jantzen thì chất âm khác nhau thế nào ạ ? Tks các bác.

22. nvduybom

nvduybom Advanced Member

23. vq946

vq946 Advanced Member

(Đôi đó tuổi thọ cũng trên 20 năm rồi bác nhỉ. Em thấy xover loa nhật hay dùng tụ hóa, nếu là tụ hóa nên thay bằng tụ SCR cho nó mới mẻ, nếu ko thích hợp thì gắn tụ cũ vào lại cũng chẳng mất gì của bọ)
    Cảm ơn, tới đây tôi sẽ tháo ra xem và tìm linh kiện để mod.

24. vq946

vq946 Advanced Member

Tôi đã thay toàn bộ tụ hóa bằng tụ MKT cùng trị số cho phân tần của loa onkyo D500, theo cảm nhậ của tôi: Dải trầm không thay đổi, dải trung, treble sáng lên rõ rệt.

25. FalconJapan

Vừa rồi sau khi lột hết mớ Solen và tụ NP nguyên bản của Altec, thay bằng tụ Zantzen đã thấy cải thiện dải trung và cao rõ rệt, theo em đây là giải pháp khá hữu hiệu và kinh tế. :)

Share This Page

Loading...