Mod volume cho Amp và Pre

Discussion in 'Linh kiện, dụng cụ DIY' started by buiducbac, 10/9/14.

1. dutuanninh

dutuanninh Advanced Member

Chào Bác Buiducdac thấy bác đăng trang này hay hay, em máu mấy vụ này lắm pre và amp ở nhà em đều lắp volume 25 bước ladder với các trở kháng thông dụng (diy) . Mà em lại có cái radio + amp cổ trở kháng 1M thấy bác đăng tin này thì mừng quá đở phải tính toán và tốn nhiều tiền . Nhưng bác cho em hỏi thêm 1 tí về vấn đề nếu vẫn còn sử dụng cái volume thường là có bị mất cân bằng tiếng mổi bên hay không, lí do lúc trước em vất vã diy thay hết các volume thường . Mong tin bác bác sớm , nếu được em mod liền cái radio cổ .

2. buiducbac

buiducbac Advanced Member

Em chưa hiểu câu hỏi của bác

3. dutuanninh

Ý của em là thường thì cái volume alps khi đo bằng máy đo thì 2 kênh không như nhau có sự chênh lệch đáng kể nên ảnh hưởng đến chất âm bên lớn bên nhỏ , ca sỉ không Ngày giữa . Khi dùng 2 con điện trở bắt nối tiếp như anh chia sẻ thì có bị tình trạng như trên nữa không !?

4. buiducbac

buiducbac Advanced Member

Nếu Volume kép không cân 2 vế thì khi đấu theo mạch trên cũng bị lệch kênh do Vol lúc này là điện trở phân áp. Điện áp tín hiệu rơi trên đoạn biến trở của vol không đều nhau. Nếu dùng vol đơn cho từng kênh thì không lo vấn đề trên

Em đang dùng Vol kép apls 50K mua 240.000đ tại STAV. Đấu theo sơ đồ trên 2 kênh không nhận ra lệch nhau

5. dutuanninh

Nếu Volume kép không cân 2 vế thì khi đấu theo mạch trên cũng bị lệch kênh do Vol lúc này là điện trở phân áp. Điện áp tín hiệu rơi trên đoạn biến trở của vol không đều nhau. Nếu dùng vol đơn cho từng kênh thì không lo vấn đề trên

Em đang dùng Vol kép apls 50K mua 240.000đ tại STAV. Đấu theo sơ đồ trên 2 kênh không nhận ra lệch nhau[/quote]
    Cám bác nhiều ! Để em đo kỉ lại cái vol của máy coi có cân không , hy vọng là = nhau . Thực sự thì em thấy tuỳ vào chênh lệch nhiều hay ít , nghe thì thật sự không có vấn đề gì nhưng tiếng ca sĩ cứ lệch qua 1 bên thấy sao sao ấy .

6. giotthanhcong

giotthanhcong Advanced Member

Cám bác nhiều ! Để em đo kỉ lại cái vol của máy coi có cân không , hy vọng là = nhau . Thực sự thì em thấy tuỳ vào chênh lệch nhiều hay ít , nghe thì thật sự không có vấn đề gì nhưng tiếng ca sĩ cứ lệch qua 1 bên thấy sao sao ấy .[/quote]

Sau volum còn nhiều linh kiện, sao lại vội kết tội cho volum vậy :D , bác đo điện áp chân đèn 2 vế xem khác nhau có nhiều không? nhất là tầng mở đầu ….

7. vducuy

vducuy Advanced Member

Em dùng volume Nhật 2,000đ đấu vào cũng không nhận ra lệch nhau............. :lol: :lol: chuyến này đỡ tiền volume ghê. cảm ơn các bác

8. highwayman

highwayman Advanced Member

volume Nhật sao rẻ vậy bác vducuy hay là Nhật Tảo ạ :D , em cũng đã thử cách đấu shunt volume này cho pree Jfet boz kết quả cũng rất khả quan với trở in riken nhưng 3 vạch màu thôi ạ

9. dutuanninh

Sau volum còn nhiều linh kiện, sao lại vội kết tội cho volum vậy :D , bác đo điện áp chân đèn 2 vế xem khác nhau có nhiều không? nhất là tầng mở đầu ….[/quote]

Chào bác ! Dạ không phải do linh kiện và điện áp vì em thử qua nhiều biến trở than , ban đầu không tin và đão lại vế cho nhau thì bị ngược lại , vol mới thì đỡ hơn còn vol cũ (hàng xịn tháu máy ) thì lệch nhau mười mấy K ohm . Nên thử thay shunt vol và đo đạt thì chỉ lệch nhau vào ohm và = , thì mic ngay giữa .

10. vducuy

vducuy Advanced Member

Hehe......em chả có trở xịn nên có gì dùng đó. Tốt hơn volume 2000đ là vui rồi

11. linux408

linux408 Advanced Member

R-in càng giảm thì ăn dòng cao bác ơi, nguy hiểm linh kiện đầu vào... :wink:

12. ngoanhdung

ngoanhdung Advanced Member

Hi các thành viên vnav .
    Em có chút thắc mắc chưa hiểu về volum lên em ké topic này cho đỡ tốn tài nguyên.
    Thưa các bác chả là em mới làm xong cái.EL 34 pp . do lần đầu làm pp với lại tubes mở đầu và lái là loại đã dùng rồi .lên cân chỉnh cho 2 ch cân nhau thật là khó . lên em là theo kiểu 2 ch riêng biệt trên 1 chasi dùng 2 volum . khi nghe có thể điều chỉnh volum để cho 2 kenh kêu to bằng nhau .khi đó điện áp lệch nhau tũơng đối là được rồi .
    Nhưng lại phát sinh vấn đề là khi điều chỉnh volum để tiếng ca sĩ ngay giữa thì em cảm thấy như là tiếng bass bị triệt tiêu nhau đi .( vấn đề này có lần em nghe nhà 1 bác dùng 300b pp monobloc cũng vậy .ngồi nghe chính giữa như mất bass ngồi lệch qua 1 bên thì bass manh .)
    Đến khi em làm el 34 pp nhà em cũng thấy vậy .em có suy nghĩ volum kép đa phần là lệch nhau .đây có phải chủ ý của nhà sx hay k là được cân nhau .
    Mong bác nào hiểu giải thich giúp .em xin cam ơn

13. lehuy173

lehuy173 Advanced Member

Bác thử đảo 2 đầu dây của 1 bên loa xem sao.

14. tuankiet99

tuankiet99 Advanced Member

Xin chào các bác,

Em tính làm cái volume 100k theo kiểu Shunt, rút gọn lại còn 4 bước cho cái ampli, em có pre rồi. Nhờ các bác tính giúp 1 Rin và 4 Rs giúp em với ạ. volume đang sài loại 100k, em thường nghe trong khoảng 8h tới 11h ạ. Em cám ơn nhiều.
    Kiệt

15. techvietnam

techvietnam Approved Member

theo em thấy thì chất lượng em volum này cũng là cả 1 vấn đè nan giản.

16. audio-abc

audio-abc Advanced Member

Các bác cho hỏi nếu power có chỉ số là: Input impedance 200kOhm thì lắp volume đầu vào lả 100k hay 200k ?
    tks các bác

17. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Được cái lọ lại mất cái chai. Như vậy zin của vồ lum biến thiên trong toàn dải.

18. ket200990

ket200990 Advanced Member

topic hay và bổ ích, cám ơn các bác

Share This Page

Loading...