Mới tập tành chơi đồ âm thanh thì nên mua hàng mới hay hàng

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by ntt139, 15/10/16.

1. ntt139

ntt139 Approved Member

Chào các bác vnav!
    Em thích mấy cái đồ âm thanh này từ lâu rồi nhưng giờ mới dành dụm đc ít tiền để tập chơi với các bác ạh.
    Kinh phí em có tầm khoảng 25tr cho loa và amply trước đã.
    Mấy ngày hôm nay em cứ lang thang trên mạng tìm và tham khảo 1 số mẫu loa và âm ly.
    Cũng có mấy ông anh cũng biết ít về âm thanh cứ bảo em nên mua hàng bãi và ông ý cũng tư vấn 1 số amply hàng bãi cho em.
    Em thì thấy amply hàng bãi mà mấy ông tư vấn có tuổi đời rất cao, có những cái sx năm 199x hoặc năm 2000 như denon 2000iii, iv... mà giá nó cũng ko hề rẻ chút nào. Vd như cái denon 2000iv giá cũng tầm 15tr rồi.
    Theo các bác em có nên chơi hàng bãi ko? Vì là hàng điện tử mà lại sản xuất đến 20 năm rồi liệu có dùng có ổn ko, có hay trục trặc gì ko?
    Điều làm em lăn tăn là ko biết nên mua hàng bãi hay hàng mới. Vì mấy cái amply mới như denon 720ae hay amply tích hợp dac luôn như pma-50 giá cũng rất hợp lý, kiểu dáng sang trọng, nhiều công nghệ mà ko biết âm thanh so với mấy cái amply hàng bãi kia thế nào.
    Em thì chủ yếu nghe mấy số thuý nga với asia bluray qua đầu hd hoặc android box.
    Sau này có tiền sẽ sắm thêm DAC để nghe nhạc vàng (flac) chứ em ko thích chơi đầu cd vì đĩa cũng lằng nhằng và tốn kém ạh.
    Theo các bác em nên chơi hàng mới luôn hay hàng cũ (hàng bãi) bây giờ?

Tags:
  2. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Re: Mới tập tành chơi đồ âm thanh thì nên mua hàng mới hay h

Em thấy thông thường cách chơi audio của các anh em như sau:

Hàng mới bình dân => Hàng bãi trung hoặc cao cấp => Hàng DIY nếu có kỹ thuật và thời gian => Hàng hãng xịn

Bác xem mình phù hợp ở bước nào.

3. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Mình nghe nhạc được 30 năm rồi . Thời xưa toàn mua hàng bãi do thuỷ thủ tàu viễn dương mang về . Sau này đất nước hội nhập , mở cửa thì chơi hàng mới nguyên thùng hoặc hàng xài lướt ( hàng của các đại gia thải ra sau khi chơi 3 - 4 năm )
    Đồ audio tạm chia ra như sau :
    Đồ xưa - sản xuất từ 75 tới 1990
    Đồ cũ - sản xuất từ 90 - 2005
    Dồ đời mới - sản xuất từ 2005 tới ngày hôm nay .
    Mỗi đời có chất âm riêng và giống như TV , điện thoại di động đời càng mới nghe càng hay
    . Quy luật tự nhiên là sinh , lão , bệnh tử nên hàng audio cũ , xưa quá rất hay hỏng vặt .Nếu không quen thợ sửa uy tín thì rất mệt mỏi .
    Nếu có tiền thì chơi đồ mới sx trong vòng 5 năm trở lại đây . Nếu ít tiền thì có thể chơi đồ sx trong vòng 10 năm trở lại đây .
    Tất nhiên nếu là người sành điệu họ có thể tìm đồ cực cao cấp nhưng sx từ 1995- tới 2005 nhưng đồ cao cấp giá cũng kha khá chát nên thà chơi đồ bình dân đời mới sẽ đỡ mệt mỏi hơn .

4. mymyvm

mymyvm Advanced Member

Theo mình bạn nên chơi hàng bãi rồi từ từ cái kinh nghiệm bản thân nó tự nâng cấp lần lên.

5. Nhac Hires

Nhac Hires Advanced Member

Hàng bãi bác mua mấy shop uy tím ý dumgf thoải mái. Mấy model bác nêu ra kia vân dc coi là mố so vố hàng bãi đó. Nhà em có con 720ae sang nhà thằng bạn có con 2000iv đặt hai con cạnh nhau chưa tính vần nghe chỉ tính phần nhìn thôi thì trông như ông với cháu đứng cạnh nhau ý
    Ps dù mố hay cũ thì cumg ko nên chơi denon em nghe cứ bụp bụp đau cả đầu. Dòng 4 số khá hơn

6. vodanhkhach

vodanhkhach Advanced Member

mới chơi thì kiểu gì bác cũng nên có người có kinh nghiệm giúp chọn đồ, chứ lọ mọ qua shop tư vấn tha hồ đóng học phí, kể cả mua đồ cũ hay đồ mới

7. nhacsan

nhacsan Advanced Member

Với dòng nhạc bác yêu cầu theo em bác mua mấy đồ mới như bác đã đề cập tới, tuy nhiên bác cứ xác định khi thanh lý để nâng cấp thì cứ chiết khấu 50% giá mua, hoặc em thấy một số bác nghe dòng nhạc này hay chọn bộ 5.1 hoặc 7.1 (tuy nhiên khi thanh lý rất khó bán). Nếu cầu kỳ hơn chút, đòi hỏi mộc mạc... (tuy nhiên theo cá nhân em thì nhạc DVD hoặc bluray Thúy nga, asia...thì k cần quan tâm đến mộc) thì tìm đồ cũ nhưng cần tìm shop uy tín. Bác thống kê trên diễn đàn này xem tỷ lệ quan tâm đến đồ cũ và đồ mới như thế nào thì bác sẽ có câu trả lời. Ý kiến cá nhân em bác tham khảo, k phù hợp bác bỏ qua.

8. NVA_NVT

NVA_NVT Advanced Member

Theo mình bạn nên dùng hàng mới.
    Ampli 2 kệnh thì bạn có thể mua PM6005 khoảng 13tr của denon.
    số tiền còn lại bác có thể mua cặp loa bãi.

9. tuandh

tuandh Approved Member

cái này chắc chắn sẽ tốn học phí đây bác ah5. trước hết cứ mua hàng cỏ trước đi đã, dần dần nghe ngóng tìm mua lại các hàng khá hơn của các bác trên diễn đàn nâng cấp , đổi đồ. từ từ tìm ra cái gu hợp với mình nhất là được.... ý kiến em là vậy thôi, bác cứ thử đi theo cách của mình đi, âm thanh là một niềm đam mê của mỗi người, 1 người sẽ tiếp cạnh theo cách của mình, có hay có dở ... nó sẽ cho ta đi đến các cung bậc cảm xúc ! thân ...

10. dqhro

dqhro New Member

Hàng cũ cho đỡ chi phí bác ạ, vì chơi kiểu gì cũng sẽ thay đổi lên đồ, giao lưu các thứ

Share This Page

Loading...