Mon men ráp ampli 6V6 SE

Discussion in 'Đèn điện tử' started by Record, 31/3/06.

1. Record

Record Advanced Member

Sau khi được anh em chỉ dẩn ráp xong 300B , xin được hường dẩn các chi tiết liên quan đến ampli SE dùng đèn 6V6 .
    Hiện chỉ mới có 4 bóng 6V6 WGT Sylvania ,2 bóng 5Y3 củ mua tại Ngã 4 bốn xã.
    Bác Via đã ráp một cái ,xin cho thêm ý kiến về công suất ra loa , loại đèn sữ dụng đề nắn ,..... .
    Cho dùm một sơ đồ mạch (chi tiết như cái 300B ấy mà) nhưng lần nầy không làm mono block mà làm giống như cái bác Via đẹp hơn.
    Xin chờ tin
    Thân

Tags:
  2. Cominup

Cominup Advanced Member

Em vừa ráp xong nè. Nghe cũng được, nhưng còn phải xách dép cho cái 300B mà bác vừa hoàn thiện xa xa thiệt là xa.

Bác thích ráp cho vui thì ráp thôi chứ đừng mong đợi gì nhiều.

Bây giờ bác kiếm cái OPT nào 5K, 7K ra 8Ohms là được. Nguồn thì tự quấn thôi.

Em đã làm đèn đầu là EF86, tuy nhiên nếu để triode connection thì hơi bị yếu, mà dùng penthode thì lại không có chất triode. Do vậy em nghĩ bác nên xài 12AX7 hoặc 6SN7 cho nó lành. Tầng đầu dùng mạch SRPP thì đủ công suất. Nếu bác muốn thì có thể dùng hồi tiếp cho nó phẳng, cái này em cũng mới biết thôi.

Công suất trong sách thì ghi là 4.5W nhưng trên thực thế có khả năng ít hơn, hơi yếu!

Dẫu sao cũng dễ làm, cho biết.

3. Record

Record Advanced Member

Bác Cominup làm em nguội mất rối .Thật ra emcó biết công suất ,siếc gì đâu ,thấy hình cái ampli bác Via post lên coi đẹp và pro quá nên tính làm theo thôi .Chắc phải nghĩ thêm.
    Dù sao cũng cảm ơn bác Cominup nhiều.
    Nhưng ý kiến của bác không phải cá tháng 4 chớ? Mấy ngày nầy em phải cẩn thận, mong bác thông cảm >HiHi.
    Thân

4. Cominup

Cominup Advanced Member

Hic hic, thế thì em sorry bác nhe, nhưng hiện tại em đang nghe 6V6 PSE cũng hay phết đó. 6V6 SE thì âm thanh nó không vững vàng bằng thôi.

Em nói thế để bác đừng mong đợi quá thôi, chứ mong đợi quá thì thất vọng cũng lớn nữa. Chứ mong đợi tí thì khi lắp xong có khi lại thấy thỏa mãn ấy chứ.

Nếu bác thực sự muốn làm thì nên chuẩn bị sẵn cho nó lên khoảng 300V để khi cắm các loại đèn khác vào vẫn chạy được, ví như EL34; 6L6...

Thế bác định làm bi-amp hay sao?

5. Record

Record Advanced Member

Thực sự em cũng đang lưởng lự ,hiện em đang cắm 4 bóng 6V6 vào ampli trước xài đèn 6Pỉ3C để nghe thử xem sao.
    Thân

6. HUNGHKQ

HUNGHKQ Advanced Member

Theo em, thì bác cứ mod lại amply sử dụng bóng 6Pi3C cho tiện để sử dụng thêm bóng 6V6. Bác mà lắp một cái amply mới để sử dụng bóng 6V6 theo em thì hơi phí, trong tình hình cục nguồn, OPT, Choke hơi bị hiếm (nếu mua đồ hãng thì quá đắt) thà như vậy thì nên bác ráp một cái amply mới như 2A3, 845, hoặc bèo nhất là EL84 như vậy vẫn tốt hơn.

Kính

Share This Page

Loading...