Mordaunt Short music series (thời làm tại Anh)

Discussion in 'Loa' started by apache, 26/7/07.

1. apache

apache Approved Member

Em đang dùng Mordaunt short MS 25i . Nói chung la e rat hài lòng . Tuy nhiên thấy người ta bán MS906 đời mới đâm ra lại nổi máu các bác ạ.

Các bác có thấy con 906 này nổi trội hơn nhiều so với MS25i ko ạ, tất nhiên là có lẽ nó hơn nhiều vì 3way nhưng ý e là cảm giác thỏa mãn có cao hơn nhiều ko ạ :oops: . Thấy người ta bảo là phù hợp cho Home theater thôi chứ chả thay ai khen về âm nhạc, mà e lại chỉ nghe nhạc.

E ko biet chắc con này làm ở đâu nhưng mà thấy mấy hiệu loa sau này toàn ở trung hoa anh hùng, ko biet Mordaunt có đi theo ko các bác nhỉ.

to đẹp the này mà có khoảng 250$ thì kể cũng đẹp giá quá. nhưng e lưỡng lự. Bác nào muốn mua thì e đánh giúp cũng đc, để lại phí. chỉ có điều nó ko ở vn mà e cung ko ở vn nốt , nhưng that ra van có cách.

[align=center][​IMG][/align]

Tags:
  2. caithang

caithang Advanced Member

Chính nó đấy bác

Ngoại hình đẹp hơn hẳn bác à.

Có nhiều cặp còn to đẹp hơn mà giá rẻ hơn bác ơi (vd: Koda ...)

Em thấy bên bác ở nhiều đồ hay đó chứ, nhờ bác xách giùm em 1 bộ bookself và 1 con amp được k bác?

3. apache

apache Approved Member

hehe rất cám ơn bác caithang.

thôi hàng trung hoa thì e xin kiếu, vả lại e cũng thích hàng nhìn cổ cổ 1 tẹo hehe.

em đang lùng con này, MS40 , nếu mà ló mặt là e thề với lòng hốt ngay

còn có con vintage này e vừa search web thì ra, chưa thấy bao giờ , nghe chắc là đã kinh lắm

Mordaunt short nghe jazz, acoustic hay dã man. em sướng với nó lắm rồi. em đang nghe tracy chapman , fê kinh khủng.

em có pm bác rồi, có gì trao đổi riêng :)

4. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

To apache
    Em cũng thích Tracy Chapman lắm, nghe " Baby, can i hold you to night ?" truyền cảm đến nao lòng...
    Sẵn đây Bác cho em hỏi thăm Mordaunt short MS 50i thì sao ạ ! Nghe nói nó cũng khó tính lắm... Em thích Jazz, vocal có hợp o?
    Thành thật cảm ơn Bác

5. snake_koi

snake_koi Advanced Member

Em biết ở SG có chỗ bán MS40 đó Bác. Em vừa được tin hôm qua!

6. localdmz

localdmz Advanced Member

hình như bass dưới là bass thụ động...

vannguyen_le likes this.
  7. Ngheovihifi

Ngheovihifi Advanced Member

em cũng đang nghe cặp MS40i,made in GB, trung âm rất tốt, bass hơi yếu thì phải..loa chia làm 2 thùng riêng biệt, 1 cho bass và 1 cho mid-treble (bi-wire, 90db-8ohm, 15-150w)ko biết khác MS40 của bác tí nào ko chứ bề ngoài thì giống y chang. nghe bảo đây là seial cuối cùng sản xuất tại england trước khi về trung hoa đại lục. loa này với thông số như trên chắc khá dể đánh, bác có cách phối ghép thế nào cho em học tập tí...em cũng chưa tậu amp cho em nó...dang tính chơi rề đèn, pow bán dẫn :p

Attached Files:

8. pvt

pvt Approved Member

Em đang có cặp bookshelf MS-20i sx tại GB, tìm trên mạng thông số kỹ thuật hoài mà không có, chắc tại cổ quá hihi ... bác nào có thì gửi giúp em ... cặp này nghe Jazz và chơi amp đèn có được không các bác nhẩy ? Còn KOK có được không (để thi thoảng vợ em hò hét tí chút)

9. audio5_06

audio5_06 Advanced Member

Mấy đôi loa của các bác nhìn ngon và gấu quá. Các bác cho vài dòng cách phối ghép được không? Trước đây mới chơi e cũng có 1 đôi nhưng chưa biết phối ghép nên đã bán đi, now cứ tiếc mãi.

10. Phuong_Quang

Phuong_Quang Approved Member

Các Bác ơi em mới tập chơi. Cho em hỏi Maudant Short book shelf chỉ ghi series 2 nghĩa là sao, có phải TQ không. Nếu k thì chất tiếng thế nào, em định ghép với Luxman 309.
    Cám ơn các Bác rất nhiều ạ!. :D

11. apache

apache Approved Member

ôi con ms40 của bác đẹp quá , bác Ngheovihifi cho e hỏi bác đang ghép với amp nào ạ . rất mong bác cho thêm chi tiết về hiện trạn gphối của bác để e có thêm kinh nghiệm để sau này lùng ra em MS40 hoac 50 thì biết rõ đặc điểm hơn. Thank bác

con ms25i của em hiện đang dùng thì ghép với arcam delta 290. nói chung mordaunt thì đỉnh về mid va hi rồi . Bass thì khi chơi những bài pop/rock thì khá yếu , e cho chơi thử 1 album của Abba va Beatles thì cứ như nghe đài. Tuy nhiên ko phải là tất cả các trường hợp, jazz và blues thì lại rất hợp , tiếng trong trẻo, bass ấm dù ko đanh vừa đủ nghe cho phòng 20-24m2.

Có lẽ 1 phần cũng nhờ Arcam delta 290 mà bass nó ấm, hơn nữa theo kinh nghiệm nhieu người thì Mordaunt do lỗ thoát phía sau nên nên để cách tường 15-20 cm . Hiện giờ e dùng dây loa QED 25th anniversary special edition XT (có tube bên trong lõi) , toàn bạc với bạc nên có thể giảm bass đi 1 tẹo, 1 đợi 1 thời gian nữa thử đổi dây khác xem sao.

nhờ bác nhuthungfoto nhắc mà e nhận ra Mordaunt còn có dòng cuối cùng trướic khi phục tùng Trung Hoa là dòng MS 50i .

MUSIC SERIES MS25i
    Price : $ 450
    Type : floor
    Maximum capacity : 150 W
    The recommended range of capabilities : 15-75 W
    Rated resistance : 8 ohms
    Sensitivity : 89 dB / W / m
    Frequency range : 45Hz-20kHz
    Frequencies section : 3kHz
    Number of speakers : 2
    NCH Diameter (bass/mid) : 16.5 cm
    Diameter HF (tweeter) : 2.5 cm
    Bi-wiring : Yes
    Width : 215 mm
    Height : 735 mm
    Depth : 212 mm

MUSIC SERIES MS40i
    Price : $ 650
    Maximum capacity : 300 W
    The recommended range of capabilities : 15-150 W
    Sensitivity : 89 dB / W / m
    Frequency range : 45Hz-20kHz
    Number of speakers : 3
    NCH Diameter : 16.5 cm
    Diameter SCH : 16.5 cm
    Diameter HF : 2.5 cm
    Width : 225 mm
    Height : 820 mm
    Depth : 271 mm

MUSIC SERIES MS50i
    Price : $ 920
    Maximum capacity : 400 W
    The recommended range of capabilities : 15-200 W
    Sensitivity : 90 dB / W / m
    Frequency range : 40Hz-20kHz
    Number of speakers : 33
    NCH Diameter : 2x20 cm
    Diameter SCH : none
    Diameter HF : 2.5 cm
    Width : 250 mm
    Height : 865 mm
    Depth : 328 mm
    Weight: 16.2kg

---------

Có thể thấy dòng MS 50i khá hơn hẳn so với Ms 40i , cả về kích thước và độ nhạy , có lẽ MS đã cố gắng làm xong dòng 50 trước khi giã từ nước Anh. Tuy nhiên 40 đã khó, 50 còn khó hơn, info cũng ko mà hình thì càng không nốt. chỉ còn 2 cai hình bé tẹo sau của web tàu (đã offline)

Có 1 đoạn lịch sử của MS sau do 1 thành viên nướ cngoài viết , e nghĩ rất có ích trong việc lựa chọn loa Anh của các bác . Và từ day cũng có thể thấy lựa chọn Mordaunt đời MS này tương xứng với Epos mà gia thành thấp hơn.

-----------------------
    MS was once a proud part of the TGI group (Tannoy Goodmans Industries) and was made in the UK in the same factory as Epos and Goodmans. Epos was actually a sub division of Mordaunt-Short by some bizarre stock share arrangement. MS' major market was Asia, and it was the period of time when the Asian economy was in the toilet, they were losing money like crazy. The major markets for Epos were Europe and America, and they were making money for the group as fast as MS was losing it. As TGI was a public traded company (PLC), the board had to stop the blood being vomited up by MS, so they decided to sell it. In a classic British business blunder move, they thought that instead of quietly shopping the company around to find a suitable buyer, they would announce to the world that they were going to shut it down and that would bring the buyers out of their holes. Didn't work. The biggest mistake they made was throwing the baby (Epos-profitable) out with the bathwater (MS). Finally, a company called The Audio Partnership stepped up and bought the brand for pennies on the pound. The Audio Partnership is the parent company of a chain of stores in the UK called Richer Sounds, who specialize in selling seperate components at knock down prices through 40+ stores in the UK and Ireland. They sell a mix of brands, but concentrate on the brands they own and manufacture in China, such as Cambridge, Ariston, Audio Innovations, TDL, Gale, and a few others. They wanted the MS brand for their stores as it was a good fit with their Cambridge electronics. When they bought MS, they also got Epos in the box for no extra charge. Problem for them was, Epos didn't fit their profile (too upmarket and actually worth something if they sold it). Eventually they negotiated to sell Epos to Michael Creek of Creek audio.

When MS was owned by TGI, the product was made completely in the UK and sold through independent retailers there. They got excellent reviews in the UK magazines and this drove sales throughout the world, especially in Asia where the brand was particularly strong. After the shift in ownership, it became a "house brand" of Richer Sounds. The independent UK hi fi shops won't touch it now as they don't want to compete with their supplier. The product is now made in China, and is not nearly as good as it once was, however, no worse than other "once famous" UK brands now being made in China (like Wharfedale, Quad, Mission and a few others). The UK magazines don't review it, so not much buzz is generated about the product in other parts of the world. No buzz, no sales. There you have it.

Have a look at the Richer Sounds website and compare the UK prices (multiply by 2.3 for easy conversion) to what their brands sell for in your home town.

http://ws2.richersounds.com/home.php
    -----------------------

It's very sad to see the demise of the brand in it's former glory as their older Music Series line was very good! Some of the parts to your point were shared corporately between both Mo-S, and Epos. The drive units on my speakers turn out to be the same as an older Epos floor-stander that sold for $2500 U.S-----------------------

e post lại ảnh con ms 25i của e trong đây để cùng tham khảo.

12. nhuthungfoto

Cảm ơn Anh apache, em tìm thông số của MS50i hoài mà o có, nay được Anh cung cấp quá đầy đủ, cặp MS40i của Anh đẹp quá, màn loa và nhún còn nguyên vẹn chứ mấy cặp về VN chắc khí hậu không phù hợp em thấy cặp nào nơi tiếp giáp giữa màn loa và nhún cũng bị biến dạng ( như cặp của Anh ngheovihifi cũng bị chút ít thì phải ) không biết có ảnh hưởng tới chất âm o?

13. pvt

pvt Approved Member

Em thấy con MS20i của em giống con MS25i của bác apache có điều là con của em không có chân (vì là bookshelf), đương kính các loa cũng xem xem, vậy em đoán là thông số độ nhạy và tần số cũng giống nhau bác nhẩy ? Đoán bừa vậy không biết có đúng không, vì search hoài không tìm thấy spec. trên mạng. Bác nào chỉ em DIY làm cái chân với a. Kính.

14. Ngheovihifi

Ngheovihifi Advanced Member

he he...cặp loa của em cũng ko còn ngon lắm đâu nhưng gân loa hình như giống cao su thì phải, de mai em chụp hình em nó sau. em đã bảo rồi, em chưa mua amp cho nó. nghe anh TDT khuyên thì dùng Rề Pao Ăng Lê hay caver của Mẽo...nhung em đang thử vác sang anh Teablue chơi Rề đèn Pao bán dẫn xem có hay ko.mà giờ có con pao nào tầm khoảng 5 chai mà ngon ko các bác nhỉ?

15. apache

apache Approved Member

hehe tiếc là e ko ở nhà, ko thì thử vác arcam wa đánh cặp MS40 của bác Ngheovihifi thử xem sao. ;)

hôm nọ e co dịch chuyen dồ đạc và đặt lại loa . cho thêm tiptoe dưới chân loa ket quả là nghe có ấm hơn rồi :)

các bác có MS mà chưa hài lòng với bass thì các bác thử loay hoay với vi trí của loa nhé ạ. Hy vong se tìm đc chỗ hợp lí cho loa hơn.

16. hoc_hoi

hoc_hoi Advanced Member

Chào các Bác!
    Thấy các bác bàn về MS 40 và 50 xôm tụ quá.Nhân tiện cho em hỏi là loa MS 40 dùng với amp gì thì hợp và giá thị trường hiện nay là 4,5 -5t cho cập MS 40 thì có được ko?Cám ơn các bác.

17. Thenobmt2

Thenobmt2 Advanced Member

Em có Ms 50i.........Bác nào có kinh nghiệm phối ghép cặp này cho em xin ý kiến với ạh...Hiện đang ghép với Mz 84d nghe kg hài lòng lắm!

18. dell

dell Advanced Member

Nếu Bác ghép với amply Anh thì tuyệt ( Rotel, Arcam, Nad ...) Trước tôi đã nghe với pre pow Rotel rất hay
    Dòng Marantz không họp lắm, nhất là 84D tuy mạnh nhưng o chi tiết và ấm áp như các amply mz khác.
    Đây là cặp loa hay và hơi hiếm đấy ( trước Tết thấy ở NT có cặp khá mới cho giá tới 7tr )

19. Thenobmt2

Cảm ơn Bác nhiều....! Em cũng đang kiếm con Apm của England ,.....nhưng kiếm chưa ra, em cũng rất thích chấ`t âm của cặp loa này.....Để em kiếm ra apm cho em nó xong sẽ review vài dòng !

20. langtutv

langtutv Approved Member

Em thì đang ghép MS 40i với 2 con pow Luxkit A501. Cảm nhận là rất hài lòng. Bác nên lưu ý vấn đề dây nhợ cho tốt thì sẽ rất hay, . Em recomment dây AudioQuest cho cầu dưới, bass sẽ sâu hơn.
    Thân

21. nhuthungfoto

Đúng là Rotel đánh MS rất hay, tiếng lạnh lùng nhưng mềm mại và truyền cảm vô cùng. Đặt biệt bass xuống rất sâu . Em dùng power 960BX đánh thẵng vào loa mà cũng nghe rất phê, bây giờ có cái pre đèn hay quá thì lại tiễn cái power Rotel lên đường rồi, tiếc quá
    :cry:
    Em thấy có Bác đang bán cái Rotel 980BX mới ken , fan loa Anh nhanh chân lên thì còn :D

22. paul

paul Advanced Member

Em thì có cặp MS 50 nhưng lại xài với Luxman L550(em là fan của Lux mà) nghe rất khá âm thanh chi tiết và đặc biệt là rất ngọt ấm.Em thử ghép với Pioneer A91D cũng ok luôn nhưng dãi mid treble thì mượt tách bạch nhưng tiếng bass ko hay bằng Lux.Tiếng bass của MS mềm và sâu do loa bass được thiết kế ngăn riêng biệt nên nếu ko khéo phối ghép rất dễ bị có đuôi.Theo em thì Mordaunt Short đời MS 50 hay 50i là 1 cặp loa chơi được trong tầm giá.

23. Thenobmt2

SYRUS TWO + Pow Suply SYRUS TWO Mình định lấy cặp này về đánh với m-s 50i...Kg biết thế nào ạh ...Mong các Bác cho ý kiến!

24. Linh_piano

Linh_piano Advanced Member

Em có MS-90 dạng BS đang ghép với Musical Synthesis nghe nhạc nhẹ cực hay, còn khi nghe Jazz, Vocal thì em ghép với Musical B-200
    Chết, em toàn mang dao mổ trâu ra giết gà :D

25. Thenobmt2

Chời ui.....Kg hay mới là lạ.....Hix..............Bác chia cho em bớt một cục đê.....!

Share This Page

Loading...