Mordaunt Short music series (thời làm tại Anh)

Discussion in 'Loa' started by apache, 26/7/07.

1. lionheart88

lionheart88 Advanced Member

Bác ngoctieutu sống cùng ms50i từ bao lâu rồi sao giờ nỡ nói về cô vợ đầu ấp tay gối mình như thế :lol:

2. ngoctieutu

ngoctieutu Advanced Member

Cắm Rút Hội Nhiều chuyện Quận. Kẹt xe Thành phố
    Dạ em nó là cặp loa thứ 2 của em sau khi nghiện audio ạ. (dản đầu tiên là combo 5 thớt của Nhật vì em chẳng biết gì nên mua thế cho khỏi lăn tăn). Nhưng mà cái sự tốn khi chơi MS 50i là thật đấy ạ. Tùy người nghe thích thế nào thôi.

3. khucthuydu79

khucthuydu79 Advanced Member

Các bác có bác nào đánh bi-ampli cho em MS 50 chưa ?
    Mình đang nghiên cứu để cải thiện bass nhưng vẫn giữ được cái ngọt ngào của tiếng mid nên đang thử phương án này .
    Các bác có ai có kinh nghiệm chia sẽ cho mình biết nhé.

4. ngoctieutu

ngoctieutu Advanced Member

Cắm Rút Hội Nhiều chuyện Quận. Kẹt xe Thành phố
    Pre đèn pow bán dẫn, đánh monoblock luôn chứ bi amply làm gì bác ơi. Em đã dùng pre Audio research sp9 pow Rotel 990 monoblock luôn. Nhưng mà....lại là dao mổ trâu. Thực ra khi bác lên dao mổ trâu thì MS 50i lại hay lắm đó bác. Bi amply em cũng chơi rồi nhưng khó canh lệch pha tiếng bass lắm. Nó mất cái sound stage đi.(cầu trên em ghép đèn KT88 cầu dưới em dùng Aragon 2004, trép bass đâu ra đấy nhưng mà em lại không thấy hay)

5. lionheart88

Hiện em đang dùng bộ ampli arcam delta 290p (làm pre + đánh dải high) & pow arcam delta 290p đánh dải low
    --> Túm lại là đánh bi-amp nghe khá hay trong tầm tai! :lol:
    @ngoctieutu: Combo của em là kết nối theo hướng dẫn của nhà sản xuất, là 1 cặp từ lúc làm ra nên nghe ko thấy có hiện tượng lệch pha bác ạ!

6. xretx

xretx New Member

Mordaut Short (thời làm tại Tàu) có được tham gia vào đây không nhỉ. Em là newbie mới mua 1 đôi MS mới Messo 2, chưa có điều kiện để so sánh với những đôi MS của GB. Nhưng theo cảm nhận thì vẫn giống nhận xét của các bác ở đây. Dải trung và tress tuyệt vời, nhưng bass hơi yếu, những bản nhạc dầy thường bị loạn chơi nhạc mộc kiểu acoustic, jazz thì tuyệt vời. Rất mong được giao lưu với anh em MS.

7. khucthuydu79

Dòng loa này có lẽ không hợp với nhạc nhanh , mạnh , phối hợp nhiều nhạc cụ như rock , pop , hay giao hưởng các bác nhỉ ?
    Chưa nghe qua hàng Tàu nhưng nếu như bác xretx nói như thế thì có lẽ do đặc trưng của hãng là vậy. Thế cái hàng Tàu bác tậu về có đắt không bác , cho mình tham khảo giá với ?

8. tungcp86

tungcp86 Advanced Member

Bass của MS 50 không hề yếu. Thậm chí loa này nhiều bass. Có điều tiếng bass chỉ mềm thông không mạnh mẽ và sẽ không hợp với nhạc nhanh, mạnh.

9. tuyen121283

tuyen121283 Advanced Member

Đúng là Bass của MS mềm thật, chính vì mềm nên không chơi được nhiều loại nhạc. MS 25i nhà em vẫn chơi nhạc trữ tình và nhạc vàng rất hay nhưng chơi nhạc nhanh và mạnh tí là rối hết, bass lùng bùng ngay. Em đang nâng cấp lên Dyn rồi nhưng vẫn giữ MS lại để chơi và chắc là sẽ tiếp tục chơi cặp này dài dài.

10. AnhNguyen75

AnhNguyen75 Advanced Member

Em xin nhờ tư vấn CDP cho bộ dàn hiện tại : pre pow 8000C + 8000P, loa MS 40i, dây loa Yarbo TC 70. CDP có đang dùng là Sony X55ES, nhưng vì mới rinh về bộ Audiolab nên không biết có nên đổi hay không?

11. dandy

dandy Advanced Member

Chào bác!
    Bộ pre pow 8000C + 8000P của bác hay thế, sao không ghép với loa xứng tầm nhỉ?
    Bác ở đâu, anh em có thể giao lưu?
    Chúc bác vui!

12. AnhNguyen75

Vẫn đang xướng với cặp loa này anh ơi, dàn để phòng ngủ nên nghe ngọt ngào vô cùng. Loa cho xứng tầm thì cũng "xứng tiền" mà như vậy cặp 40i này để đâu ạh? Em ở Bình Thạnh-TPHCM, nếu bác ở gần đấy thì cafe thoải mái

13. tungcp86

tungcp86 Advanced Member

Nếu có thay gì em nghĩ bác nên thay dây loa đầu tiên.

14. AnhNguyen75

Bác có thể nói rõ hơn cho em vì sao ạh?
    Dây này e mua lại của một bác ở Đà Nẵng với giá mềm

15. tungcp86

tungcp86 Advanced Member

Dây Yarbo nghe dở hơn các loại dây khác cùng tầm tiền. Bác thử làm một cặp Nosdost vừa vừa thôi sẽ nhận ra dây loa Yarbo của bác nó ntn

16. tom_audipo

tom_audipo Approved Member

Hi xin chào các pác.
    Em cũng đang đánh MS 50i với ampli B&O của Đan mạch nghe cũng fê fê.
    Dòng này chỉ nghe nhạc nhẹ và chậm thôi, ôi thôi nó tê...fê

17. ThanhtrangHTKT

ThanhtrangHTKT Advanced Member

MS 50i đánh với Naim NAC92/NAP 90 có ổn không bác nhỉ? Em đang tìm cặp ES-14 nhưng có lẽ phải chờ hơi lâu vì chưa có cặp đẹp như ý!

18. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Bác đã có sẵn đôi NAC92/NAP90 để đợi ES14 rồi ạ? :)

19. ThanhtrangHTKT

ThanhtrangHTKT Advanced Member

Vâng! Nhà đã xong phần thân, mái còn thiếu cái móng nhà nữa bác ạ! nếu lên cặp đôi NAC72/NAP 140 sẽ hay hơn nhưng quá khả năng của em! nhiều bác bảo em phải kiên trì chờ đợi mới thấy cái thú của nó! :(
    Mà ES14 khó tìm đôi thật đẹp lắm bác ạ!

20. Thắng Việt

Cũng không hẳn bác ạ. Nhiều lúc đầy nhóc, có lúc tìm mãi không ra. Biết đâu tuần tới có đôi còn thùng xốp thì sao bác nhỉ. :)

21. tuanphv

tuanphv Advanced Member

vừa mới lụm cái chát cặp MS 20i bi write về đánh naka cd4 + rotel 980 bx bỏ vô phòng thay cặp madau cũ MS 15ti nghe tê thật. Thiệt ra phòng ngủ em có kinh nghiệm đem về mấy cặp to chả lợi ích gì vì volume chả bao giờ mở dc đến 10h nữa là trừ loa ăn cs thì ko nói. Chủ yếu nghe réo rắt êm dịu để ngủ thì trong tầm giá ngon bổ rẻ ko thể qua madaushort dc. Năm 1997 em học 12 đã mua 1 cặp MS 40i mới tin nguyên thùng nhưng về phối ghép chưa có kn nên nghe ko có bass gì cả với lại hồi đó đi học nghèo thí mồ làm gì có dư dả. Bây giờ có đk hơn nhưng chơi dàn lớn khác chứ dàn nhỏ em vẫn chọn madaushort vì chất âm cực nghiện của nó. Đặc biệt vocal với giọng Như Quỳnh em đánh giá là 5 sao trong tầm giá mà nghe hơn thì em ko mua vì chỉ cần ccó thế. Thấm thía câu nghe nhạc là nghe cho mình chứ ko pải cho mọi người. Nếu còn chưa thấy hay thì tự tìm hiểu mò ra , tốn tiền + 1 chút may mắn nhưng nếu đã good lỗ tai thì dừng lại. Chứ mà leo thì vô phương cứu chữa hen các bác....thì nào là celestion, epos , b&w , harberth , sonus faber....nào là krell , wadia , ố là la.....cái gì mà chẳng mún đổi nhưng nhìn lại sẽ thấy cái phí của nó nếu như ko hiểu mình đang mún cái gì :lol:

22. lionheart88

Hầu như anh em chơi audio ai cũng hiểu điều này nhưng đều không thiát khỏi vòng luẩn quẩn bác ạ :lol:

23. khucthuydu79

em vừa cho đi ở cặp ms 50 giá 6tr, ghép với luxman l540 vẫn ko ra tiếng ngon, kiên nhẫn với em nó có hạn rồi em nâng cấp, cặp này vẫn nhớ tiếng mid ngọt của nó, ngoài ra 2 dãy còn lại thì bình thường thôi ạ!

24. tungcp86

tungcp86 Advanced Member

Híc sao bác không cố lễn 570 hẵng tiễn nó. Nhưng em thấy đây là 1 cặp loa hay. Em cũng đang có ý định nâng cấp CDP, amply, dây dợ ngon nhất có thể để xem nó hót ntn. Với giá 6tr em thấy bác nào mua được quả thật may mắn.

25. Thắng Việt

Bác cho MS50 ra đi mà nguyên nhân chính lại là do Luxman L540 đó chứ không phải do MS50 đâu. :(

Share This Page

Loading...