Morrow Audio Cable FC

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Aeolus Kratos, 12/5/17.

1. Aeolus Kratos

Aeolus Kratos Advanced Member

Để bắt đầu em xin phép kể lể một chút về bản thân, em thì tuổi đời chắc chỉ đáng tuổi con cháu của các bác lão làng trên đây. Em bắt đầu quan tâm đến audio từ thời còn đi học, lúc đó do điều kiện kinh tế và cả phòng ốc không có nên em chỉ chơi headphone. Cách đây ~ 4 năm, sau một thời gian nhịn ăn sáng và tích góp mãi thì em mới tạm ổn định được các thiết bị chính của dàn headphone - DAC, ampli và tai nghe. Lúc đó thì em không có chú ý lắm đến các phụ kiện (accessories) audio. Sau đó, một hôm thì có một bác đi trước nhiều năm ghé nhà em chơi, và em đã phần nào được "khai sáng" phần nào về 2 yếu tố cực kỳ quan trọng đối với hệ thống audio mà chúng ta thường quên - điện và các phụ kiện, dây dẫn.

Thế là sau đó em bắt đầu tìm hiểu nhiều hơn về cách xử lý điện và đặc biệt là về dây dẫn. Sợi dây IC gọi là 'có nhãn hiệu' đầu tiên em dùng là của Blue Jeans Cable. Thời sinh viên thì tiền bạc có thể không có chứ thời gian rảnh thì cũng khá nhiều nên em hay đọc, đọc các tạp chí, forum cả tây cả ta, từ Audiogon qua Whathifi sang audiocircle...

Cách đây hơn 2 năm, trong quá trình đọc, em phát hiện có một hãng cable được giới audiophile Tây, đặc biệt là tại US khen rất nhiều, và lời khen đến từ rất nhiều người khác nhau, ko phải chỉ số ít một vài người để tránh "hype", mà em lần đầu được nghe đến, đó là Morrow Audio. Thế là sự tò mò nổi lên, vào trang web (http://morrowaudio.com/home) tìm hiểu, tra giá thì thấy giá cả cũng ko quá đắt, sợi dây IC dòng thấp nhất là $50. Sau ~ vài tuần phân vân thì em đánh liều order thử 1 cặp IC MA3 - dòng tầm trung của hãng, giá là $199.

~ 3 tuần sau thì hàng đã về đến em. Khi mở túi ra, điều đặc biệt là em nhận được một tờ giấy (manual) dài tận 4-5 trang, chỉ chữ và chữ, và 90% trong số chữ đó chỉ nói về việc...burn-in dây. Morrow bảo cable của họ cần thời gian burn-in rất, rất lâu (~400h). Mà cá nhân em trước giờ không có tin lắm vào việc burn-in :D

Em thử cắm vào dàn headphone em, tiếng ko có gì quá nổi bật, thế là em nghe thử burn xem sao. Cắm dây MA3 vào đầu DVD ghẻ, cho đĩa nhạc vào, bấm reply liên tục trong 2 tuần. Sau đó tháo ra, cắm lại vào dàn tai nghe em, burn tiếp trong ~1 ngày, nghe lại.

Và em đã cực kỳ bất ngờ với kết quả. Tiếng cân bằng, vững chãi, đĩnh đạc, nhạc tính....giờ em đã tin burn-in có thể đem lại sự khác biệt lớn đến mức nào :D

2 năm sau, sau khi 1 thời gian đi làm, lập gia đình và có được căn phòng riêng be bé, em mới quyết định đầu tư 1 hệ thống loa be bé để trải nghiệm, và em đã order toàn bộ dây dẫn là của Morrow Audio - từ dây nguồn, dây tín hiệu, dây digital đến dây loa:

Đám dây ghẻ của em đây:

Đến giờ em vẫn cực kỳ hài lòng với quyết định của mình. Chất lượng rất tốt so với tầm giá.

Và vì vậy em cũng xin mạo muội lập ra fanclub của Morrow Audio. Không biết ở trên VNAV đây có bác nào dùng dây Morrow giống em không nhỉ? :D

Cảm ơn các bác đã chịu khó ngồi đọc đống chữ mà em viết.

Chúc các bác một ngày tốt lành,
    Trân trọng

2. katie

katie Advanced Member

bác viết mở đầu hay đấy..............

Aeolus Kratos likes this.
  3. Aeolus Kratos

Hihi, em cảm ơn bác :D :D

Em ở Lũy Bán Bích, Q.Tân Phú, TPHCM. Em rất welcome các bác đến giao lưu và nghe thử cable Morrow Audio ạ :D :D

4. tomtit79

tomtit79 Advanced Member

Nhìn dây có vẻ có độ linh hoạt cao, không bị cứng và bên ngoài đều có lớp bảo vệ bác nhỉ? Nhìn hình ảnh bác post, hãng này sản xuất tất cả các loại dây liên quan đến âm thanh? Dây này bác mua trên mạng hay xách tay hay có đại lý ở Việt Nam hả bác?
    Xin lỗi bác e hỏi hơi nhiều. :D

5. giaphongn

giaphongn Advanced Member

Có vẻ hấp dẫn vì đang có disscount trong tháng 5 (40% - 60%). Bác chủ tiết lộ mã dây bác đang dùng cho em tham khảo chút

6. Aeolus Kratos

Chào bác tomtit,

Ngoài thực tế thì dây khá mỏng và linh hoạt bác nhé. Bên ngoài đều có giáp rắn bảo vệ dây.
    Morrow cung cấp hầu hết các loại dây dẫn audio, bác có thể lên trang chủ của hãng tham khảo.
    Morrow là một hãng audio chỉ bán trực tiếp (direct sale) trên trang web chính của họ. Họ ko có đại lý phân phối bác ạ. Mớ dây của em đều là hàng order trực tiếp trên trang web và em nhờ người quen ở US xách về ạ. Tuy nhiên họ nhận ship quốc tế nên bác chỉ cần có cc/paypal thanh toán là được.

Thân.

Chào bác giaphongn,

Các model dây em đang dùng: dây nguồn MAP1, MAP2; dây tín hiệu MA3, dây loa SP3, dây digital DIG1 bác ạ.

Thân.

tomtit79 and giaphongn like this.
  7. giaphongn

Các bác nào đã dùng qua dây của hãng này cho em xin vài lời nhận xét ạ.

8. Aeolus Kratos

hehe, chắc em đi tiên phong về cái vụ dây Morrow này rồi bác ạ. Việt Nam mình thường phổ biến những hãng dây có đại lý phân phối ở đây hơn :D :D

9. giaphongn

Có một số bác đã dùng và đã bán, nên em hi vọng các bác ấy ghé qua cho mấy lời nhận xét thôi.
    Nhân tiện đọc review về Morrow, em thấy có chú Clear Day nữa cũng có nhiều lời khen (dây bạc tinh khiết mà giá tốt quá)

10. Aeolus Kratos

Lúc em đọc thì em cũng phân vân giữa Clear Day và Morrow. Đặc biệt là dòng Shotgun của Clear Day. Cơ mà khi tham khảo ở 2 trang web Clear Day và Morrow thì em thấy Morrow nhìn chuyên nghiệp hơn, cũng như có vẻ "active" hơn Clear Day nên em mới quyết định chọn Morrow.

Nếu được thì bác chơi thử Clear Day xem sao :D :D

giaphongn likes this.
  11. giaphongn

Em để ý thấy rằng một số hãng dây, dây mạ bạc thường là dòng trung cấp, còn dòng flagship lại dùng bạc nguyên chất. Nên đang cân nhắc phương án thử dòng Double Shotgun của Clear Day ($450) trước, nếu không ổn thì thử tiếp SP7 của Morrow ($749.5) :D

12. chauphuong

chauphuong Advanced Member

749 $ thì bác mua dây Nordost hay Transparence cũ cho lành, sau này muốn đổi thì bán chác cũng dễ. Dây Morrow thành phần là nhiều sợi dây nhỏ solid core cách ly với nhau, mã càng cao thì càng nhiều sợi, tất cả bọc xác rắn. Cho nên em đoán là giá thành rất rẻ dù giá bán ko rẻ cho lắm.

Aeolus Kratos and giaphongn like this.
  13. giaphongn

Cám ơn bác. Dây cũ thì em đang ngắm Solo Crystal Oval 8. Các bác đã dùng qua cho em một vài nhận xét ạ

14. Aeolus Kratos

Em đồng ý với vế đầu của bác. Bọn Morrow này có một đặc điểm hơi lạ là bước giá các dòng series thấp và cao rất chênh lệch nhau. Những dòng series phổ thông như 2, 3, 4 có giá rất tốt thì đến series 6, 7, Elite hay Anniversasy có giá khá cao. Chính vì vậy mà em chưa và cũng không có ý định dùng các series cao của Morrow vì tầm giá này nó đã tiệm cận với các hãng dây lớn như bác nói.

Riêng về bản thân em, thì em đã được trực tiếp test A/B thử series 3 của Morrow (series dây em đang dùng) với khá nhiều cable khác trong tầm ~ $500 thì em thấy chưa có dây nào làm em có thể từ bỏ Morrow, đặc biệt là với cái giá ~ $200 của Morrow series 3. Cụ thể hơn là về độ chi tiết, đầy đặn của âm thanh, background và không gian âm nhạc.

Còn về thiết kế và chất liệu thì thực sự em ko có nghiên cứu sâu và thật sự cũng ko phải là vấn đề em quá quan tâm nên em ko dám lạm bàn nhiều. Em chỉ dựa trên chất lượng âm thanh đem lại trên thực tế so với cái giá để đánh giá thôi. Có thể bác nói đúng, giá nguyên vật liệu làm cable Morrow có thể rẻ, nhưng với những gì em được trải nghiệm thì em thấy Morrow, cụ thể là các cable Morrow em đang dùng, đã làm em hoàn toàn hài lòng với chất lượng âm thanh đem lại so với giá thành của nó. Bên cạnh đó, Morrow cũng làm em yên tâm rằng số tiền mình bỏ ra chỉ trả cho giá vốn nguyên vật liệu làm dây và "bí mật công nghệ" của hãng - những thứ sẽ trực tiếp ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh - chứ ko phải tiền mình bỏ ra để bù cho các hoạt động Marketing, chiết khấu cho nhiều cấp đại lý phân phối lớn nhỏ trước khi đến tay mình.

Vài dòng chia sẻ với bác.

Trân trọng.

Candino and giaphongn like this.
  15. chauphuong

Giá bán khác giá thành bác ạ. Bác chơi thấy hay là được rồi. Trước tôi dùng SP4 cũng tới 2 năm. Trong 2 năm đó cũng đã thử đem về Nordost và Transparence tầm 10 triệu nhưng thấy với tai mình thì chả hơn gì nếu ko nói là kém hơn. Sau này thích âm thanh thiên về tách bạch hơn nên mới bán SP4.

Aeolus Kratos and giaphongn like this.
  16. giaphongn

Phương án dùng dây cũ Solo Crystal Oval 8 đã phá sản. Phần treble thua xa sợi DH Labs Q10 em đang dùng, mid và bass có hay hơn nhưng không nhiều. Bác @chauphuong hiện tại đang dùng dây loa hãng nào, cho em tham khảo với

17. chauphuong

dây loa Nga ngố đấy bác, ngon bổ rẻ

18. giaphongn

Bác dùng nick khác bên hdvietnam nên em không nhận ra. Cám ơn bác :)
    Nhưng qua vụ so sánh Q10 và Solo Crystal Oval 8, em nhận ra mình phải dùng dây bạc hoặc mạ bạc trên hệ thống của mình.

19. giaphongn

Do bác @Aeolus Kratos mở đầu quá hay và review của Tây cũng ca ngợi cũng lắm nên làm em rất tò mò về dòng dây này. Đó là thời điểm cách đây hơn hai tháng rưỡi, lúc đó đang có khuyến mại 50% vì bọn Morrow chuyển qua văn phòng mới. Hấp dẫn quá. Nhưng tìm khắp diễn đàn VN rất ít thông tin nào về thằng này. Thế là do dự không dám xuống tay.
    Loay hoay tìm kiếm thông tin, thế nào lại biết bác @PDAlove, một cây cổ thụ trên diễn đàn, là người đã rao bán biết bao nhiêu sợi dây khủng của các hãng, đã từng trải nghiệm qua dây của Morrow. Inbox hỏi bác ấy và chờ đợi trong mòn mỏi vì sắp hết thời gian khuyến mại khủng. Trong lúc chờ đợi, cũng đã thử qua cặp dây Solo Crystal Oval 8, loại được một phương án. Hết thời gian KM, từ bỏ luôn ý định với Morrow.
    Gần 2 tháng sau, một hôm đẹp trời nhận được hồi âm của bác @PDAlove. Mừng muốn chết. :p. Từ tư vấn của bác ấy, em quyết định xuống tay với cặp dây loa SP6 thay vì SP7 như dự định (bác @PDAlove nói SP7 chỉ hơn SP6 một chút ở dải bass, trong khi giá cao hơn khá nhiều. Cũng một phần vì KM chỉ còn 20%, vượt budget ban đầu). Đặt hàng được vài ngày, nó lại KM 35%. Ức hộc máu.:mad:
    Dây về. Nhìn thấy nản. Đóng gói quá sơ sài. Có mỗi bịch nilon hơi cho vào cái hộp như là hộp pizza sài lại. Lôi dây ra. Trông cũng tạm. Nhìn hình bác @Aeolus Kratos đẹp hơn. Có một tập giấy hướng dẫn sử dụng. Bỏ qua khỏi đọc.:D

Cắm vào nghe thử. Cũng không kỳ vọng lắm vì thấy bác @Aeolus Kratos nói thời gian burn-in gần 400 giờ. Nhưng thật bất ngờ. So sánh với dây DH Labs Q-10 đang rất hài lòng, thấy ngay được sự khác biệt rất rõ ở dải treble và dải low-bass và một chút thay đổi nhỏ ở mid. Lúc này mới thấy thở phào.
    Burn-in tiếp xem thế nào ... nhưng sướng quá cũng phải viết vài dòng :D
    Trước khi dây Morrow về, rao bán thử cặp dây DH Labs Q-10 nhưng thấy không bác nào hứng thú. Em nó p/p rất tốt đấy các bác ạ. Trừ trường hợp các bác muốn nhấn ở mid thì em nó không hợp, vì cân bằng cả ba dải :p

20. quocdat

quocdat Advanced Member

Burn in dây Morrow cho kỹ vào nhé :)

giaphongn likes this.
  21. giaphongn

Vâng bác. Tiếc tiền không sử dụng dịch vụ burn-in của hãng nên phải mất thời gian thôi ạ.

22. Aeolus Kratos

hehe, chúc mừng bác nhé. Bác chơi đến SP6 thì gấu rồi, tầm dàn em thì chỉ dám SP3 thôi bác ạ, hehe.

Nếu hợp tai thì bác triển luôn dây IC, dây nguồn... cho đồng bộ bác :D :D

giaphongn likes this.
  23. giaphongn

Bác lại xúi em nhảy xuống hố vôi :D:p
    Đùa chút chứ em đang trong thời gian hồi máu bác ạ :p. Theo bác @PDAlove, MA6 cũng rất hay nhưng tiếng hơi căng, nghe lâu sẽ mệt. Giá tầm đó cũng nhiều lựa chọn. Em đang dùng cặp DH Labs Relevation XLR thấy cũng hài lòng. Chắc sẽ triển món dây nguồn trước. Nhưng cũng băn khoăn liệu kết cấu SSI của Morrow có ổn với dây nguồn không. Bác có kinh nghiệm cắm rút với MAP1, MAP2 chia sẻ chút thông tin đi ạ. :)

24. Aeolus Kratos

theo cái tai em thì dây nguồn Morrow cũng có các đặc tính của dây loa và dây IC bác ạ. Nền trong, chi tiết tốt và tiếng vững vàng. Cùng tầm giá thì em có thử trực tiếp so MAP1/MAP2 với mấy đám Fu 314, DH Labs Power Plus...thì thấy các sợi này tiếng hơi đục và mờ hơn 1 tí, sound sign bọn Morrow em thấy na ná chất tiếng dây nguồn Nordost series 2 :D

còn về IC thì em chưa được thử MA6, em đang có 2 cọng, 1 là MA3 và 1 MA1 hàng khuyến mãi. Bác không quá lăn tăn thì bác lấy sợi MA3 hoặc MA4 được rồi, theo em là đủ để đáp ứng rất tốt trong các bộ dàn dưới 10k Trump, hehe.

chúc bác vui.

giaphongn likes this.
  25. giaphongn

Vậy chắc em sẽ thử một cọng dây nguồn về xem sao, vì cũng đang nghiên cứu vụ nguồn điện và dây nguồn ạ. Cám ơn bác.

Share This Page

Loading...